Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Chia sẻ kinh nghiệm, thủ tục sang Canada theo diện vợ chồng.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 137K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Không biết các mẹ có ai có kinh nghiệm đi phỏng vấn sang Canada theo diện vợ chồng không? Cuối tháng này là em đi rồi ,nhưng em run wa ,vì nghe nói phỏng vấn bên Canada còn khó hơn Mỹ nữa ...Chị nào biết cho em chút kinh nghiệm với... ...em kết hôn thiệt mà còn hồi hộp wa' trời...rớt 1 cái không biết phải chờ đợi bao lâu nữa...hic.. ...giúp em với...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Sao khong ai tra loi dum e het vay...hix...Hom nay la ngay em di phong van roi.Thoi ke , vang that ko so lua , hi vong moi chuyen se tot dep..neu ko thi... ...Cac me oi good luck e di ..Gio e chuan bi di day ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 719 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Heo con oi, chac tai da so ca'c me o My~ cho nen kong co kinh nghiem di phong van sang Canada nen khong giup cho em duoc

Chuc em phong van suong de, som doan tu voi ong xa em nhe
    Mẹ yêu con thật nhiều ...
    • 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em moi di pv ve day .Khi e vo do no' chi hoi e va`i cau thoi ah .Pv khoang 15 phut ,cung chang them keu em dua thu ,bill dt ....cho tui no xem ,ma chi doi coi may tam hinh thoi ,chu ko coi het.Sau do keu e ve nha cho 2 tuan se co ket qua .Truoc pv da thay lo ,gio pv xong con thay lo them , chan thiet ...cai khoang thoi gian cho doi la lo lang nhat...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 904 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heocon143 Xem bài viết
    Em moi di pv ve day .Khi e vo do no' chi hoi e va`i cau thoi ah .Pv khoang 15 phut ,cung chang them keu em dua thu ,bill dt ....cho tui no xem ,ma chi doi coi may tam hinh thoi ,chu ko coi het.Sau do keu e ve nha cho 2 tuan se co ket qua .Truoc pv da thay lo ,gio pv xong con thay lo them , chan thiet ...cai khoang thoi gian cho doi la lo lang nhat...
    Heocon oi chuc em may man, co le ho so em ho khong nghi ngo gi nen ko doi bang chung, bill, mails chang? Chi pv di My thi co kq lien em a, dau thi dua giay hong, rot thi dua giay xanh. Em pv di Canada chac khac
    • 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em cũng hi vọng mọi chuyện ok , chứ em mệt mõi mấy chuyện này ghê đó .Cản ơn mấy chị nhiều
    • 397 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Wow, nu vay la ban phong van suong qua roi. Nhung phai cho 2 tuan thi hoi met hon di My nhi. Dao nay PV di My cung k de dau. Hom bua minh PV thi oi thoi that kinh khung, buoi sang minh bi rot day, dem nguyen to giay xanh ve, ca nha ai cung yeu xiu. Nhat la AX vi anh tin tuong qua troi, vi tui minh quen nhau 3 nam roi moi cuoi ma. Bao nhieu la chung tu, vay ma no k coi gi het, chi doi co cai bill dien thoai, hic hic. Doi ngay cai minh k co, vay la nhan ngay to giay xanh. Bieu ve xin cai bill di. Coi suong k?
    May la chieu AX minh vo noi chuyen voi tui no. The la minh dau nho co AX o VN, chu k thi cung k biet khi nao moi qua toi day nua.
    The ban da co ket qua chua? Chuc ban may man nhe!
    • 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cacon Xem bài viết
    Wow, nu vay la ban phong van suong qua roi. Nhung phai cho 2 tuan thi hoi met hon di My nhi. Dao nay PV di My cung k de dau. Hom bua minh PV thi oi thoi that kinh khung, buoi sang minh bi rot day, dem nguyen to giay xanh ve, ca nha ai cung yeu xiu. Nhat la AX vi anh tin tuong qua troi, vi tui minh quen nhau 3 nam roi moi cuoi ma. Bao nhieu la chung tu, vay ma no k coi gi het, chi doi co cai bill dien thoai, hic hic. Doi ngay cai minh k co, vay la nhan ngay to giay xanh. Bieu ve xin cai bill di. Coi suong k?
    May la chieu AX minh vo noi chuyen voi tui no. The la minh dau nho co AX o VN, chu k thi cung k biet khi nao moi qua toi day nua.
    The ban da co ket qua chua? Chuc ban may man nhe!
    Hôm đó nó chị kêu em cho nó coi hình nào có chụp chung với má chồng và hình tụi em đi honeymoon thôi .Làm em đem wá trời ,xách nặng cả tay.Bây giờ ngồi tiếp tục chờ kết quả thôi ah . Đi Mỹ sướng thiệt ,có kết quả liền , còn bên Canada cái gì cũng lâu ..chán như con gián...buồn như con chuồn chuồn..
    • 481 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

hồ sơ của mình đã gử từ tháng 04/2004, lúc đó ông xã mình chỉ là permanent resident thôi. vừa rồi ông xã đã thi đậu quốc tịch, đã tuyên thệ và gửi giấy chứng nhận để upgrade. Các chị có biết thời gian chờ là bao lâu không ? Tụi mình đã married.

Hồi trước gửi hồ sơ I130, SDT gửi về cái receipt note. còn lần này gửi giấy chứng nhận công dân để upgrade, sao hông thấy nó gửi receipt note gì hết.

Cảm ơn các chị.
    • 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

chị heocon ơi lúc trước chị ở Tp.HCM àh? sao đi phỏng vấn mà mình vẫn phải mang theo hình ảnh, bills và mails hả chị? Em cứ nghĩ lúc anh xã nộp hồ sơ ở Đại sứ quán bên Canada thì đã nộp hết cho họ và họ chỉ cần xem xét hồ sơ, khi phỏng vấn sẽ hỏi mình những vấn đề cần thiết thôi chứ ạh? và mình ko cần mang theo gì cả? Chị chỉ em với, em cũng ko rõ lắm, anh xã em vừa mới nộp hồ sơ bảo lãnh cho đại sứ quán bên Canada hồi đầu tháng 4 này thôi àh! Em ko biết phải đợi đến khi nào nữa! Chị đã từng trải qua rồi thì mách em với! Em cảm ơn chị heocon nhiều lắm!
    Tell me how can I tell you that I love you more than life ??? :570: :561: :1:

Tên của con là David Do (Đỗ Hiếu Thiên Anh) :559:

• 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sentivo Xem bài viết
    chị heocon ơi lúc trước chị ở Tp.HCM àh? sao đi phỏng vấn mà mình vẫn phải mang theo hình ảnh, bills và mails hả chị? Em cứ nghĩ lúc anh xã nộp hồ sơ ở Đại sứ quán bên Canada thì đã nộp hết cho họ và họ chỉ cần xem xét hồ sơ, khi phỏng vấn sẽ hỏi mình những vấn đề cần thiết thôi chứ ạh? và mình ko cần mang theo gì cả? Chị chỉ em với, em cũng ko rõ lắm, anh xã em vừa mới nộp hồ sơ bảo lãnh cho đại sứ quán bên Canada hồi đầu tháng 4 này thôi àh! Em ko biết phải đợi đến khi nào nữa! Chị đã từng trải qua rồi thì mách em với! Em cảm ơn chị heocon nhiều lắm!
    Lúc đầu nộp hồ sơ ax của heocon cũng nôp luôn mấy hình và bills...nhưng khi nó nói heocon biết là mình bị pv thì nó sẽ gởi trả mấy bằng chứng về cho mình , để mình cầm theo pv. Còn nếu không bị pv thì nó sẽ giữ lại hết ...nhưng sentivo đừng lo wa' , tại heocon có sự cố ngoài ý muốn nên mới bị pv , chứ bình thường đi canada theo diện vợ chồng , nó mà không nghi ngờ gì là khỏi cần pv , trong vòng 6 tháng là xong hết à.cứ vui ở vn đi , qua đây buồn khóc luôn đó...:Crying: :Crying: :Crying: .chúc sentivo mau chóng đoàn tụ với chồng.:LoveStruc:
    • 381 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lúc đầu nộp hồ sơ ax của heocon cũng nôp luôn mấy hình và bills...nhưng khi nó nói heocon biết là mình bị pv thì nó sẽ gởi trả mấy bằng chứng về cho mình , để mình cầm theo pv. Còn nếu không bị pv thì nó sẽ giữ lại hết ...nhưng sentivo đừng lo wa' , tại heocon có sự cố ngoài ý muốn nên mới bị pv , chứ bình thường đi canada theo diện vợ chồng , nó mà không nghi ngờ gì là khỏi cần pv , trong vòng 6 tháng là xong hết à.cứ vui ở vn đi , qua đây buồn khóc luôn đó...:Crying: :Crying: :Crying: .chúc sentivo mau chóng đoàn tụ với chồng.:LoveStruc:

Khóc ra tiếng chưa bà? :Battin ey: :Laughing: Tui thấy bà khóc mừng chứ đâu có khóc buồn...heheh. Khi mà họ gởi thư phỏng vấn thì sẽ có chỉ dẫn hết, cứ làm y như hướng dẫn là đc thôi, đi canada ko khó lắm đâu.

l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Oh, thì ra là vậy hả heocon ? Mà lúc anh xã của heocon nộp hồ sơ cho đại sứ quán bên Canaday ấy, heocon phải đợi bao lâu thì mới nhận được thông báo của họ ? :Sigh:
    Sentivo không biết nói sao để thanks heocon nữa. Bữa giờ sentivo cứ lo lắng hoài không biết có chuyện gì trục trặc hay không, được đoàn tụ với anh xã thì không còn gì vui bằng, chứ cưới nhau mà chồng một nơi vợ một ngả là buồn lắm lắm, mai mốt nếu có sang bển nhất định sentivo sẽ ghé thăm vợ chồng heocon ở Toronto nha! Chúc vợ chồng heocon có thật nhiều hạnh phúc và niềm vui nhé! :Rose:

• 359 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luv0urb4bi Xem bài viết
    Khóc ra tiếng chưa bà? :Battin ey: :Laughing: Tui thấy bà khóc mừng chứ đâu có khóc buồn...heheh. Khi mà họ gởi thư phỏng vấn thì sẽ có chỉ dẫn hết, cứ làm y như hướng dẫn là đc thôi, đi canada ko khó lắm đâu.
    Khóc mừng xong rồi giờ ngồi khóc buồn đây :Sad: :Battin ey: ..kakaka

To sentivo : Từ lúc ã heo con nốp hồ sớ vô thì khoảng 5 tuần sau ã nhân được thư là hồ sơ của mình đầy đủ và sẽ chuyển qua Singapore , sau đó dợi khỏng 3 tháng sau thì se có kết quả của Singapore gởi về cho mình , lúc đó nó sẽ thông báo cho mình biết là có bị đi pv hay là không . Nhưng mà đừng lo lắng nhiều quá , mọi chuyện rồi sẽ xong hết thôi. good luck !!!:LoveStruc:
    • 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

To sentivo : Từ lúc ã heo con nốp hồ sớ vô thì khoảng 5 tuần sau ã nhân được thư là hồ sơ của mình đầy đủ và sẽ chuyển qua Singapore , sau đó dợi khỏng 3 tháng sau thì se có kết quả của Singapore gởi về cho mình , lúc đó nó sẽ thông báo cho mình biết là có bị đi pv hay là không . Nhưng mà đừng lo lắng nhiều quá , mọi chuyện rồi sẽ xong hết thôi. good luck !!!:LoveStruc:
    yeah, thanks heo con nhiều nhé! Chúc gia đình heo con luôn hạnh phúc nha! :LoveStruc:

• 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Quỳnh ơi, sáng nay anh xã của mình vừa mới nhận được thư thông báo hồ sơ đã chuyển qua Singapore rồi, nãy giờ PM cho Q nhưng hỏng thấy trả lời, hihi! Bi giờ tiếp tục đợi nữa há! Cuối tuần vui vẻ bên anh xã nha! :Kiss: :Rose:

• 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Heocon ơi, heocon cho sentivo hỏi thêm cái này một chút nha. Lúc mà nhận giấy thông báo gọi đi phỏng vấn í, đại sứ quán bên Singapore gởi giấy thông báo sang địa chỉ bên Canada cho anh xã của heocon hay là họ gởi sang địa chỉ của heocon ở Việt Nam vậy? Sentivo cảm ơn heocon nhiều nha! :Kiss:

• 463 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sentivo Xem bài viết
    Heocon ơi, heocon cho sentivo hỏi thêm cái này một chút nha. Lúc mà nhận giấy thông báo gọi đi phỏng vấn í, đại sứ quán bên Singapore gởi giấy thông báo sang địa chỉ bên Canada cho anh xã của heocon hay là họ gởi sang địa chỉ của heocon ở Việt Nam vậy? Sentivo cảm ơn heocon nhiều nha! :Kiss:
    huhu, heocon chạy đâu mất tiêu rồi hổng thấy trả lời giúp sentivo ?!?!?!

• 4,484 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

thật ra vợ chồng c khai mối qh thế nào trong hồ sơ thì trước khi đi pv c nên đọc kĩ lại những gì mình đã khai để khi pv họ chỉ dựa vào nhữn gì mình khai trong hồ sơ để chất vấn mình thôi.Và cuối cùng thì c nên nói thật những gì mà c biết,có những câu hỏi c chỉ đánh vào tâm lý của c thôi.Như e với ox khi làm hồ sơ rất cẩn thận,trước kkhi nộp hồ sơ thì e đã photo lại mỗi ng giữ 1 bản để phòng trường hợp nếu có bị pv thì lấy ra xem lại những gì mình đã khai trong đó,chứ nói thật là mình khai thế nào nhiều khi e cũng đâu có nhớ rõ ràng được.Và trong tg chờ đến ngày pv c nên sắp xếp cẩn thận và có ghi chú từng bằng chứng,hình ảnh,bill,giấy gửi tiền rồi những email,thư tay thì cần bao thư để họ xác minh ngày giờ gửi,card,giấy gửi quà........
    E kể ví dụ 1 trường hợp này cho c nghe thử nhé,đây là pv thằng bạn e xin đi du học.LSQ hỏi bạn em là có quen biết ai học trong trường bên này ko?nó cũng nói thật là biết 1 ng bạn,rồi họ hỏi tiếp ng đó nhiêu tuổi,nó nói là 20t,nhưng LSQ lại hỏi bẽ lại là ko phải ng đó 21t rồi chứ ko phải 20t........hi hi hi........nhưng may cái thằng bạn e nó vẫn trả lời chắc như đinh đóng cột là 20t ah.Và câu kế tiếp là LSQ nói là mày nói đúng rồi:Laughingchứ thực ra là nó có biết ng bạn đó nhiêu tuổi đâu).Nên qtrong là c nên thành thật những gì về mối qh của 2 ng,cái nào c ko sure thì đừng nên trả lời bậy.Ox c nói đúng đó,c nên tin về tình cảm của 2 vợ chồng,mình là thật làm j mà sợ họ pv rớt,có thể trong lúc khai hồ sơ có những chi tiết mình khai ko rõ ràng nên họ cần cho mình pv để check lại những thông tin mà LSQ nghi ngờ thôi ah.E chúc c với ox sớm đoàn tụ với nhau trong cái lạnh của mùa đông nhé:Rose:
    • 4,484 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MrsTamDuong Xem bài viết
    Thanks mẹ ủn ỉn nhiều nhé ! Tâm trạng sắp đến ngày phỏng vấn vừa hồi hộp vừa lo sợ . Mong rằng mẹ nào đã từng trãi qua tâm trạng giống em xin chia sẽ kinh nghiệm . Mình còn nghe nói sau khi phỏng vấn rớt , không có cơ hội phỏng lần 2 giống mỹ , càng làm mình run thêm . Chuẩn bị kỷ vẫn tốt hơn đúng không các mẹ ??? Em xin được các mẹ chia sẽ và cho em những kinh ghiệm cũng như tinh thần giúp em vượt qua trận thử thách này nhé ! Chúc cả nhà vui vẽ hạnh phúc bên những người thân yêu của mình !
    nếu c bị rớt pv thì c nói ox nhờ đến luật sư bên canada để khởi kiện hồ sơ của c,mất khoảng 3000-5000$,vì chỉ có luật sư mới có quyền moi hồ sơ của mình lên lại thôi.C cứ an tâm,vì e có quen nhiều ng cũng rơi vào trường hợp này rồi,chỉ có mất tg chờ đợi khoảng 1-1,5 năm.