Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Các thủ tục & form cần thiết khi đến sân bay Mỹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.79K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chi oi, khi qua dinh cu ben My thi em dước biết la can phai lam giay to dang ky két hon ( em di diên Fiance ma), sau do la xin Social Sercurity va Green card ( tam thoi). Mát khoang 3 thang thi moi co dước Social Security, phai co Social Security thi moi di lam, di hóc, mo bank account dước dung không a?

Em co hoi dích vu thi ho coi noi voi la khi qua den do thi minh co form I-94 thi da co the di lam dước roi! Các chi chi em voi, vi em cung dang apply van phong cua cty em ben do va em cung mươn ước tinh thoi gian minh can phai hoan tát thu túc giay to de ma tra loi cho ngươi ta la khi nao em co the di lam dước. Thanks các chi trước.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,702 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

Đi làm được hay không tuỳ status của bạn. Tuy vậy có thể phải xin work permit (cái này là có thể mất upto 3 tháng). Đi học thì tuỳ status và tuỳ trường có nhận bạn hay ko thôi mà, ko phải lo đâu. Mình nghĩ diện fiance của người có quốc tịch Mỹ thì ko có vấn đề gì. Có điều nhiều người chờ có green card hoặc một bước nào đó của green card applicant thì mới đi học cho đỡ tốn tiền học.
    SSN làm tại văn phòng SSN của vùng bạn ở, nếu bạn thuộc diện được có SSN thì xin được ngay thôi. Họ sẽ gửi card và số về nhà, mất vài tuần max. Có SSN thì mở bank account, làm credit card độc lập được (có loại mở thêm từ card của chồng thì ko cần có SSN cũng được nhưng làm riêng tốt hơn).
    Giấy tờ đăng ký kết hôn mình tưởng bạn phải làm ở nhà thì mới xin qua Mỹ được chứ nhỉ. Xin lỗi nhé vì mình không rành lắm vụ này.
    Tốt nhất bạn vào internet search tìm website của immigration office để xem thêm. Chúc bạn may mắn.
    • 526 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

nếu ko có EMPLOYMENT AUTHORIZATION thì bạn ko thể đi làm được đâu , còn đi học thì chỉ có thể học tiếng anh tại các family center , diện fiance'e thì bạn sẽ được greencard trong 2 năm , sau đó phãi đi interview mới được greencard 10 năm , tùy trường hợp mà bạn có thể thi citizen trong 2 năm or 5 năm.
    khi đă có greencard thì bạn đi làm social security ( 4-6 weeks) để có thể thi driver license or open bank account...v..v
    I-94 chỉ dùng để vào Mĩ thui chả có đi làm được đâu.
    mình trả lời cho bạn dựa trên law mới nhất mà attorney của mình nói ( mình co con em chồng nó cũng đang bảo lảnh chồng nó ở vn qua)
    goodluck
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Mình thì không rành chuyện fiancee visa, nhưng ngày xưa khi mình sang đó với J1-scholar visa thì cái I-94 form ấy quan trọng chỉ để chứng minh bạn đã vào Mỹ 1 cách chính đáng, nên cần phải giữ cẩn thận. Chắc là với fiancee visa rồi có green card thì sẽ xin được work permit thôi.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Co?
    • 9 năm
    • 2,896 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Mình thì không rành chuyện fiancee visa, nhưng ngày xưa khi mình sang đó với J1-scholar visa thì cái I-94 form ấy quan trọng chỉ để chứng minh bạn đã vào Mỹ 1 cách chính đáng, nên cần phải giữ cẩn thận. Chắc là với fiancee visa rồi có green card thì sẽ xin được work permit thôi.
    Hồi đó với mẹ Cỏ thì vầy: I-94 có đóng 1 cái dấu cho phép đi làm hay sao đó, thành ra cầm I-94 kèm với SS card & ID là được, vì 2 năm sau mẹ Cỏ mời có green card (đi diện refugee) Fiancee visa thì chắc cũng được phép đi làm liền, và green card thì chắc cũng phải chờ cả năm mới có (khác với các diện khác vì thời gian chờ đợi bảo lãnh đã lâu nên có thể có green card liền.)
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Đúng rồi bạn ơi I-94 là khi bạn lên máy bay là bạn đã khai cái form này rồi. I-94 có hạn ở Mỹ là 3 tháng không hơn (I-94 cũng đươc gọi là Tourist Visa). Khi bạn đến Mỹ trong vòng 3 tháng bạn sẽ ra City Hall làm thủ tục kết hôn, sau đó bạn sẽ trình giấy tờ này làm bằng chứng và điền đơn xin SS và Work Permit. Social Security bạn sẽ nhận được trong vòng 6-8 tuần. Work Permit thì do INS cấp cho nên sẽ có lúc người ta gọi bạn đến đó lăn dấu tay, chụp hình v.v... Khi có Work Permit thì bạn có thể xin đi làm, đi học. Tuy nhiên, đi học nếu muốn được đóng tiền học in state tuition and fees thì bạn phải ở trong tiểu bang đó ít nhất là 1 năm. Đóng tiền học out of state student thì mắc lắm lắm, gấp 5-6 lần in xstate student.
    Trước khi nhận Green Card 2 năm bạn sẽ bị gọi lên phỏng vấn. Trước khi nhận Green Card 10 năm sẽ bị phỏng vấn lần nữa. Sau 3 năm là legal resident ở bên Mỹ bạn có thể nộp đơn xin quốc tịch. Đó là trường hợp xin đi theo diện Fiancé chưa ký giấy tờ kết hôn tại Mỹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Conbe; 08/08/2005 vào lúc 11:50 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Oi em cam on các chi da nhiết tinh giúp do em lam. Em cam thay yên tam dước mót chút roi, vay chác la em phai cho co SSC thi moi di lam dước qua, trước mát moi qua chác la o nha choi voi chong, i lon, choi voi BMC, lam giay to, roi di hóc lai xe.

Con chuyên di lam thi chác la em se cu gui CV qua cty em o ben do, roi xin reference letter cua cty em o ben day, cam theo. qua do apply dước thi tót con không thi cho mót thoi gian vay.

Các chi oi, em dinh qua do em se hóc lay bang CPA (charter Public Accountant). Em cung co len nét search thong tin roi nhung ma co chi nao dang hóc lay bang nay không? co the cho em biết de em hoi mót chút kinh nghiêm dước không a.

Hóc cai nay thi không can den trương nhiêu, nen chác la em se tranh thu thoi gian o nha de hóc.
    • 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hheheh thông tin mới nhất đây, thẻ xanh 10 năm ko bị phỏng vấn :4: chỉ bị 2 năm thôi.

Sao ko nghe bạn hỏi làm Driver lincense hoặc ID nhỉ?? Bạn phải nói ax bạn dẫn đi làm 1 trong 2 cái đó nhé. Còn khi vừa qua thì làm giấy kết hôn liền, nếu có Đạo thì đem về nhờ ông Cha, hoặc mục sư chứng cho khi tổ chức tại nhà thờ. Ko thì xin hẹn lên Toà cho ông Toà làm chứng để ký giấy kết hôn.
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

yeah em cung quan tam den lam ID va driving licence chu, nhung ma quen chua hoi may chi do thoi! San hoi các chi lươn vay. Các chi co biết thi share voi em voi.
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Cám ơn meNamRom, đúng là mình sai về vụ phỏng vấn thẻ xanh 10 năm. Mình cũng không bị phỏng vấn nhưng sao lại nhớ là bị phỏng vấn cũng không biết. Nhưng nhớ rất chính xác là tiền fee for the petition thì đúng $200
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em di diên fiance nghia la qua ben do moi dang ky két hon. Ca anh va em cung không co dao nen việc lam thu túc két hon cung không co gi phúc táp.

Em quan tam den SSC vi em dang xin cty em van phong ben do de di lam do ma.
    • Co?
    • 9 năm
    • 2,896 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyduongnguyen1808
    Em quan tam den SSC vi em dang xin cty em van phong ben do de di lam do ma.
    Việc xin số an sinh xã hội đơn giản lắm em ơi, đừng lo lắng gì từ giờ nhé. Sang tới nơi sẽ làm, thủ tục chắc chừng 5, 10 phút + thời gian chờ chừng 1 tiếng (lâu mau tuỳ hôm đó đông or ít người) sau chừng 1,2 tuần là thẻ gởi về nhà rồi.
    Còn ID & driver license, thì em có thể làm ID trước, hoặc không làm ID thì chờ khi thi đậu bằng lái xe, làm luôn cũng được.
    Việc thi CPA, thì do em có bằng Đại học nước ngoài, nên sẽ cần mang theo hồ sơ học bạ bên VN, rồi qua đây xin lượng định văn bằng tương đương coi họ có chấp nhận cho mình thi không. My sis thì học ra bên này nên có transcript các thứ sẵn sàng + mấy trăm giờ làm việc gì đó thì mới đủ điều kiện để thi. Nghe nói, theo my sis, thì đề không khó, chỉ có cái tại nhiều quá, minh nhớ hông hết thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thuyduong nhớ mang theo bảng điểm 4 năm DH ở VN (đã dịch qua tiếng Anh, cái này phải lên phòng công chứng số 1 Nguyễn Du để làm). Mình cũng đã học Accounting và đã đi làm ở VN 4 năm, nhưng qua đây mình cũng phải học lại vì có một số môn học mình không được học ở VN. Đó là do mình muốn học lại thôi và mình muốn improve English của mình nữa (nói thiệt, hồi mới qua tiếng Anh của mình ẹ lắm, phải đi học lại mới thấy tự tin.) Nếu Thuyduong muốn học thẳng Master thì phải đem bảng điểm tới trường DH bên này để người ta xét lại. Vì đã có bằng DH ở VN nên có trường vẫn chấp nhận cho mình thi lên Master. CPA theo mình thì khó hơn í chứ. Ông boss mình người Mỹ, ngày xưa ông lấy Master trước rồi mới thi CPA đấy.
    Hồi đi xin việc, một số công ty nó không trust bằng cấp ở VN đâu, nên cũng trầy trật lắm. Mệt mỏi quá nên mình quyết định đi học lại. Học chưa xong 2 năm thì mình kiếm được việc nên vừa đi học vừa đi làm.
    À, lúc mới qua anh xã có gửi bảng điểm của mình tới trung tâm gì đó mà mình quên tên rồi để xin một giấy xác nhận là bằng ĐH của mình được tương đương bên này. Khoảng 1 tháng sau là được. Trên giấy xác nhận đó người ta chuyển các môn học của mình sang các môn tương đương ở bên này cùng với số điểm luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 556 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Các sis ơi, BF của em gần bay rồi nhưng khi mua vé thì ngày mình chọn đi lại ko có dịch vụ hướng dẫn thủ tục tại sân bay bên kia, gia đình BF & anh ấy đang lo lắng lắm. Các sis cho e hỏi, khi qua đến sân bay bên ấy thì mình cần thực hiện các thủ tục gì, có phải điền thêm form nào ko ah? Nếu có thì các sis chỉ giúp em với, nếu có link của các form cần thiết thì cho em nó xin luôn nhé, . Thanks cả nhà!!!!!!
    • 279 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cat&puppy Xem bài viết
    Các sis ơi, BF của em gần bay rồi nhưng khi mua vé thì ngày mình chọn đi lại ko có dịch vụ hướng dẫn thủ tục tại sân bay bên kia, gia đình BF & anh ấy đang lo lắng lắm. Các sis cho e hỏi, khi qua đến sân bay bên ấy thì mình cần thực hiện các thủ tục gì, có phải điền thêm form nào ko ah? Nếu có thì các sis chỉ giúp em với, nếu có link của các form cần thiết thì cho em nó xin luôn nhé, . Thanks cả nhà!!!!!!

Bạn ơi bạn không cho biết BF đi diện nào thì làm sao biết mà hướng dẫn. Nếu BF bạn đi với gia đình thì chắc là đi định cư. Vậy đi định cư thì đơn giản lắm, giống trường hợp của mình và mình cũng có đi chung mấy bay với 1 gia đình người Đài Loan đi định cư thì thấy thế này:

BF bạn và gia đình, mỗi người chỉ điền 1 form khai hải quan (Customs Declaration) nói là có mang đồ ăn thức uống, vũ khí, tiền vàng gì đó theo không. Chắc chắn là phải click vô No hết rồi, nếu yes là chít đó. Form này sẽ được đại lý cho lúc mua vé máy bay mà cũng được tiếp viên phát trên máy bay nữa. Sau đó xuống sân bay xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh thì chỉ cần đưa bộ hồ sơ định cư của LSQ cho Homeland Security, họ sẽ cho lăn tay và làm thủ tục nhập cảnh. Sau đó lấy hành lý ra ngoài, đưa cho hải quan chỗ cổng ra tờ Customs Declaration đó là xong thôi. Hồi RQ sang đây, ông HQ da đen to bự hỏi RQ có đem theo food không? RQ nói là không chỉ có kẹo thì ổng hỏi có sure không, chừng nghe RQ nói sure thì ổng cho đi tuốt luốt, không thấy dẫn chó thăm ngửi gì hết :Laughing: Mọi việc rất dễ dàng đơn giản, bạn nói BF với gia đình đừng lo lắng gì hết.

Còn các trường hợp khác thì RQ không biết. Bạn post lên cụ thể thì mọi người sẽ giúp cho.

Mà bạn dễ thương ghê hen, lo cho BF quá đi, ước gì mình có chị/em dâu như bạn nhỉ. :Rose:
    • 215 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Khi vao Mi, luc nhap canh thi nguoi nhap canh Mi phai dien 2 cai forms Custom declaration và I94. Bạn lên mạng search ra ngay 2 cái forms nay:
    http://www.cbp.gov/xp/cgov/travel/id...ng_out_i94.xml
    http://www.cbp.gov/xp/cgov/travel/va...ation_form.xml

Neu BF cua ban biet tieng Anh thi k sao, con neu so hoi hop hoac muon biet truoc thi xem cai sample tren links tren la biet truoc de dien gi. Khi don bo me minh sang thi minh khai truoc tren forms mau, roi bao cac cu copy vao khi khai o tren may bay. Thuong thi tiep vien hang khong se phat 2 cai forms nay. Neu khong thi co the lay o san bay.

Good luck.
    --------------------------------------
    Con cuoi vui nhat nha...
    • 556 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thanks bạn muaxuanve nha. BF của mình tiếng Anh ko tốt lắm nên gia đình anh ấy cũng rất lo lắng và cả anh ấy nữa chứ. Mình dã vào thử xem 2 link của bạn cho rồi, nhưng hình như đều giống nhau cả. Vậy cách thức điền form đó như thế nào hả bạn? Mình nghe nói là toàn check vào ô No đúng ko bạn, chứ check vào ô Ýe thì rắc rối vì phải bổ sung thêm vào các form khác. Trong mẫu sample mà bạn cho mình, mình cũng thấy người ta ghi như vậy.
    Bạn muaxuanve đã giúp mình thì giúp cho trót nhé, cả các chị khác nữa. Giúp đỡ em với!
    Ah, mà bạn muaxuan đã đoàn tụ với AX chưa. Mình thì còn đợi dài cổ. Vì 25/5 này anh ấy mới bay.
    • 556 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thanks chi RoseQueen vì đã khen em, em phổng mũi rồi. Em thì lo lắng 10, còn hắn thì chỉ có 3, potay toàn tập với hắn.
    Ko làm em dâu được thì làm em nuôi vậy. Em còn cần các chị giúp đỡ rất nhiều đó vì em chưa thật sự bắt đầu con đường dài như các chị đã từng đi qua.Chị có chịu nhận em làm em ko?
    • 279 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cat&puppy Xem bài viết
    Thanks chi RoseQueen vì đã khen em, em phổng mũi rồi. Em thì lo lắng 10, còn hắn thì chỉ có 3, potay toàn tập với hắn.
    Ko làm em dâu được thì làm em nuôi vậy. Em còn cần các chị giúp đỡ rất nhiều đó vì em chưa thật sự bắt đầu con đường dài như các chị đã từng đi qua.Chị có chịu nhận em làm em ko?
    Hihi chịu quá đi chứ. Nhưng làm em nuôi chị cực lắm dám không? Bởi vì chị khoái ăn uống, ăn càng nhiều càng ốm chứ không mập mạp được, mà ở nhà có nhỏ em khoái nấu ăn nên hạp lắm. Sau này em sang đây thay thế em chị ở đây nha :Laughing: :Laughing:

Còn form I-94 thì đi sang Mỹ với visa định cư thì không cần điền đâu. I-94 chỉ dùng cho visa không định cư thôi, ngay từ đầu form cũng nói rõ mà. Em hỏi mọi người mà không cho thông tin chi tiết thì càng mù mờ thêm đó. Vậy nha em gái.
    • 556 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RoseQueen Xem bài viết
    Hihi chịu quá đi chứ. Nhưng làm em nuôi chị cực lắm dám không? Bởi vì chị khoái ăn uống, ăn càng nhiều càng ốm chứ không mập mạp được, mà ở nhà có nhỏ em khoái nấu ăn nên hạp lắm. Sau này em sang đây thay thế em chị ở đây nha :Laughing: :Laughing:

Còn form I-94 thì đi sang Mỹ với visa định cư thì không cần điền đâu. I-94 chỉ dùng cho visa không định cư thôi, ngay từ đầu form cũng nói rõ mà. Em hỏi mọi người mà không cho thông tin chi tiết thì càng mù mờ thêm đó. Vậy nha em gái.
    Vậy là chị chấp nhận em là em gái rồi đó nha. Sao trùng hợp vậy, em cũng thích nấu ăn lắm. Ở nhà em cũng hay bày món này món kia cho cả nhà cùng thưởng thức, còn em thì ăn ít thôi, nhưng sao cũng ko ốm đc, hehehe.
    Mà chị Rose ở đâu vậy, khi ở VN và cả bây giờ nữa, real name cho e luôn nghe. BF của em thì sẽ sống ở Gảden Grove đó, em thì nhà ở Q.1, thường trú Q.12 và tên em chị là Vân, thấy mặt trời năm 82,
    Y! ID: happypinkcloud@yahoo.com. Chào chị, :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: . Tặng chị đó
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2