Hội Người Việt ở Châu Mỹ

bé 8 tháng tuổi bi ho và sổ mũi co đàm,phải làm thế nào các mẹ giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 31.3K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 337 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

em chỉ vừa mới sang mỹ đc 3 tuần,ma con em vừa bi ho va sổ mũi,có rất nhiều đàm,mà bé thì lại vừa mới chích ngừa xong đc 3 ngày vừa mới hết sốt nữa,bs cho con em thuốc mapap uống hoài ko thấy hết,mà em nghe nói ở mỹ ko đc cho con uống thuốc bậy bạ mà ko co toa bs,ma giờ con em ho dữ quá ko bú sữa đc nữa,cứ đút sữa vào nút đc vài cái la ói ra toan nhớt với đàm ko thôi,con gầy hẳn nhìn mà muốn khóc , chị nào có kinh nghiệm làm ơn giúp con em với ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 967 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em nên đưa bé đi gặp bs ,để bs khám và ch thuốc nhé vì bé còn nhỏ quá k dùng thuốc ở ngoài được đâu.
    • 263 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Em ở Mỹ nên chị ko biết có những thứ giống ở Vn ko mà hướng dẫn cho em.
    1. Nước muối sinh lý Nacl 0.9%, em mua 1 xilanh tiêm 20ml (vứt bỏ kim), rút nước muối vào. Giữ bé ngồi thẳng, hứng 1 khăn bên dưới cằm bé, bơm nước muối vào 1 bên mũi bé, bên kia nước mũi sẽ chảy ra. Hãy làm thử với mình trước để biết cần bơm khoảng bao nhiêu nước muối là vừa. Làm như vậy, bé sẽ chóng sạch nhầy trong mũi.
    2. Ngoài ra, em cần thường xuyên xịt nước muối cho bé để sạch mũi, bớt đờm.
    3. Hấp chanh (xắt thành các miếng nhỏ, giữ nguyên vỏ và hạt) với mật ong, cho bé uống thi thoảng 1 thìa, rải rác trong ngày để tiêu đờm, giảm ho.

Nhưng tốt nhất là nên cho bé đi bác sỹ, bé có vẻ hơi nặng rồi nên chữa bằng các bài thuốc dân gian e là ko hiệu quả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 262 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Soicon cũng có ý kiến giống phuong_mai.! Dùng Nacl 0,9% rất an toàn và phù hợp với bé!!. nhưng hơi khác chút đó là không nên dùng xilanh vì nếu quá tay sẽ làm bé sặc!! chỉ cần nhỏ trực tiếp bằng lọ của chính nó là đủ, Ở việt Nam lọ được bán dưới tên Eficol thì phải ( khoảng 2000 đến 3000 vnd )!! sau đó nước muối sẽ tự chảy ra ngoài. Ngoài ra nên đặt bé nằm nghiêng, mẹ lấy bàn tay mình vỗ nhẹ vào lưng bé cũng làm việc thoát đờm được rễ ràng!!
    Chúc vui!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi soiconlacme; 29/03/2010 vào lúc 10:16 AM.
    • 1,806 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocoanh84 Xem bài viết
    em chỉ vừa mới sang mỹ đc 3 tuần,ma con em vừa bi ho va sổ mũi,có rất nhiều đàm,mà bé thì lại vừa mới chích ngừa xong đc 3 ngày vừa mới hết sốt nữa,bs cho con em thuốc mapap uống hoài ko thấy hết,mà em nghe nói ở mỹ ko đc cho con uống thuốc bậy bạ mà ko co toa bs,ma giờ con em ho dữ quá ko bú sữa đc nữa,cứ đút sữa vào nút đc vài cái la ói ra toan nhớt với đàm ko thôi,con gầy hẳn nhìn mà muốn khóc , chị nào có kinh nghiệm làm ơn giúp con em với ạ
    Em mua nước muối Little Noses, mua hộp có kèm theo đồ bơm, rửa mũi cho bé, theo hướng dẫn của nó mà làm theo. Dưới 2 tuổi ho đàm, sổ mũi bên này bs thường hạn chế hoặc không cho bé uống thuốc ngoài vệ sinh sạch cho bé. Em theo dõi nếu bé sốt mà nhiệt độ cao thì đưa bé đi bs, còn không sốt mà chỉ ho đờm rồi sổ mũi thì đi bs cũng không kê thuốc cho bé ngoài clean mũi và giữa vệ sinh hay giữ ấm cho bé thôi. Bé bị ho đờm thường ăn uống dễ ói ra lắm, nhưng ói ra đờm như vậy sẽ làm đờm ra ngoài, giúp bé dễ chịu hơn.

Em cứ chăm sóc bé như vậy khoảng 2, 3 ngày xem bé có bớt không, nếu không thì đi bs, nhớ là theo dõi nhiệt độ cơ thể cho bé để còn đi bs kịp thời. Em luôn chuẩn bị sẵn ở nhà một lọ tynanol cho baby ở nhà để bé sốt cao cho uống hạ nhiệt, rồi gọi bs, nhưng không được lạm dụng nó, hạn chế uống nó càng tốt ngoại trừ bé sốt cao, em đã đi chích ngừa cho bé ở, bên này chắc chắn là có thuốc này rồi.

Bé nhà chị bị có khi khoảng 2, có khi 3 đến 4 ngày là hết, và lúc đầu thì cũng lo lắng như em gọi bs rồi đi khám nhưng thường thì bs chỉ khuyên vậy và khuyên cho con uống nhiều nước, ăn đồ ăn mềm hoặc lỏng và không nhiều gia vị, không uống nước trái cây...chứ không cho thuốc. Sau này bé bị lại, chị cứ làm theo vậy, có khi nóng sốt nữa nhưng chị theo dõi thì nhiệt độ không lên cao quá và lên rồi lại xuống, ăn chỉ được chút là ói, nhưng ói ra đờm vậy là tốt, và khi ăn thì cho con ăn đồ ăn cháo hay đồ ăn mềm hơn. Chịu đựng vậy khoảng 3 ngày thì bé khỏi và ăn lại thấy thương lắm. Bé nhà em mai mốt hết bệnh sẽ ăn lại và lên cân thôi, mẹ bé đừng khóc nhé :Rose:.

Em kiếm mua nó ở walgreens hay walmart, nếu ở Texas thì HEB cũng có, khi mua thì nhớ đọc kỹ để chọn loại. Em coi nó ở đây nhé "Little Noses"
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Yêu; 29/03/2010 vào lúc 10:36 AM.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,341 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Yêu Xem bài viết
    chuẩn bị sẵn ở nhà một lọ tynanol cho baby ở nhà để bé sốt cao cho uống hạ nhiệt,"Little Noses"[/URL]
    Thuốc gì ngộ vậy? nhà Meyeu mới bào chế hả?

http://www.flickr.com/photos/newbiemind/382350706/
    Cái này mọi người đều xài cho con nít nè.
    • 3,543 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Khi con ho có nhiều đờm mà uống sữa thì sữa bị vướng lại với đờm dễ làm bé nôn mửa hơn. Mình không phải bác sĩ không dám khuyên gì cả, chỉ để ý và thấy kinh nghiệm là khi bé có đờm thì mình không ép bé uống nhiều sữa tốt hơn là ép bé uống rồi bé bị nôn sẽ rất mệt cho bé. Chúc con bạn mau lành bệnh.
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Lúc con em mới qua cũng bị sổ mũi thậm chí mũi xanh.... em ko dám khuyên dùng thuốc gì, chỉ biết ox em hay dùng đồ hút mũi cho baby và vệ sinh mũi bằng nước ấm. mặc quần áo ấm cho bé, và thoa dầu dưới gót chân - 2 phía dưới vành tai , mang vớ cho bé . bé có nhiều đờm thì chị vơ miệng sạch cho bé, nhất là sau khi bé ói. kiểm tra nhiệt độ cơ thể khi bé sốt và đi bác sĩ kịp thời.
    Em chỉ biết bao nhiêu đó. còn việc dùng thuốc gì thì em ko biết, tại em cũng mới qua, mà ox nhà em thì ko thích cho con uống thuốc . trộm vía từ ngày con em wa, bé cũng thích nghi dc và ko bệnh. em chúc bé nhà chị mau khỏe bệnh.
    Live - Love - Laugh !
    • 7,401 Bài viết

• 3,594 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milou Xem bài viết
    Thuốc gì ngộ vậy? nhà Meyeu mới bào chế hả?

http://www.flickr.com/photos/newbiemind/382350706/
    Cái này mọi người đều xài cho con nít nè.
    Cái kiểu đặt câu hỏi này thấy ngứa mắt gì đâu. Milou cứ ra Walgreen hay CVS tìm Little Noses là biết nó là gì, nó như nước muối sinh lý gì như các mẹ VN gọi, dùng để vệ sinh mũi thôi mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bexinh04; 29/03/2010 vào lúc 09:24 PM.
    Signed :Rose:
    • 7,401 Bài viết

• 3,594 Được cảm ơn

Chủ topic: bạn dùng humidifier sẽ giúp bé loãng đờm nhé. Cũng như mẹ conbe nói, bé bị vậy, uống sữa dễ bị ói, nên cũng đừng cố ép, khi bé khỏe sẽ uống sữa bù thôi. Kinh nghiệm của mình học từ BS của VN (trên 1 trang mạng) là đặt bé nằm nghiêng, dùng lòng bàn tay vuốt từ trên lưng xuống, sẽ giúp bé loãng đờm nữa đấy. Mấy cái bệnh vặt này có đi BS thì cũng chẳng làm gì hơn, họ khuyên mình vệ sinh mũi cho bé, dùng humidifier vậy thôi chứ không kê thuốc. Bé dưới 2 tuổi không mua thuốc dùng bừa nhé bạn, chỉ có sốt thì cũng cần gọi BS để biết nên dùng liều lượng thuốc ra sao. Chúc bé mau khỏi bệnh.

P.S. À, đừng quên cho bé uống nhiều nước, sẽ giúp loãng đờm nữa đấy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bexinh04; 29/03/2010 vào lúc 09:23 PM.
    • 2,341 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexinh04 Xem bài viết
    Cái kiểu đặt câu hỏi này thấy ngứa mắt gì đâu. Milou cứ ra Walgreen hay CVS tìm Little Noses là biết nó là gì, nó như nước muối sinh lý gì như các mẹ VN gọi, dùng để vệ sinh mũi thôi mà.
    tynanol là "little noses" hà? Cám ơn BX nha.
    • 444 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Bạn nên cho bé đi bác sĩ vì ho kéo dài và có nhiều đờm (đặc biệt nếu là đờm xanh) như vậy thì có thể là bị nhiễm bacteria rồi, phải dùng kháng sinh mới khỏi được. Thông thường thì virus vào trứoc rồi mở đường cho bacteria vào sau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rose_01; 30/03/2010 vào lúc 03:13 AM.
    • 1,806 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milou Xem bài viết
    tynanol là "little noses" hà? Cám ơn BX nha.
    Này bác, bác đọc kỹ lại bài của MY giùm cái đi á, 4 đoạn là 4 ý rất rõ ràng. Bác lấy chỗ nọ bác ghép vào chỗ kia rồi bác đi cắc cớ người ta. Như vậy người ta còn nói là hồ đồ và vô duyên đó bác :Laughing:.

*Little Noses MY có giải thích là nước rửa mũi cho bé, MY có đưa đường dẫn là chữ màu đỏ bác copy lại đó, để chủ topic nếu chưa biết nó ra sao có thể thấy hình để dễ kiếm.
    *Tynanol là thuốc hạ sốt cho bé, MY nói dùng để hạ sốt cao, chứ không lạm dụng sốt tí mà xài đâu á :Battin ey:.

Mà bác đưa cái link là chai Tynanol, cái này bên này đi chích ngừa bác sĩ nào mà chẳng kê thuốc này để phòng cho bé chích ngừa sốt cao, ai chẳng biết, vì vậy nên MY nói chắc chắn bé nhà chủ topic đã có rồi nhưng chỉ dùng khi bé sốt cao chứ đừng lạm dụng nhiều cho bé không tốt vì thường viêm họng sổ mũi bé dễ bị nóng sốt kèm theo. Mà như chủ topic nói thì bé nhà mẹ ấy vừa hết sốt sau khi chích ngừa nghĩa là không sốt, bác đưa cái link đó vào bác cũng đọc kỹ bài chủ topic hỏi chưa :Battin ey:. Bác đưa cái đó vô để cho chủ topic dùng cho con trong lúc này à?

MY làm sao đủ trình để chế thuốc, cũng như để khuyên, MY chỉ lấy kinh nghiệm từ thực tế chăm sóc con của nhà mình mà giúp chủ topic lựa chọn rồi bớt lo lắng thôi. Sao bác nhiệt tình nhưng bác ưa sốc óc người khác vậy bác, có sốc thì sốc cho đúng chứ không để người ta cười già (kinh nghiệm sống) rồi mà còn háo thắng nha bác :Smiling:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Yêu; 30/03/2010 vào lúc 03:23 AM.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,401 Bài viết

• 3,594 Được cảm ơn

Chủ topic: mình nghĩ con bạn sắp mọc răng đó. Hồi trước con mình khi ngoài 7m cũng bị đờm trong họng, uống sữa bị ói, đờm nhiều làm bị ho khọ khẹ, ăn xong từ lâu mà ho lên 1 phát là coi như trào hết ra. Vậy đó, chẳng lâu sau thấy rằng chui lên.
    • 2,341 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Yêu Xem bài viết
    *Tynanol là thuốc hạ sốt cho bé, MY nói dùng để hạ sốt cao, chứ không lạm dụng sốt tí mà xài đâu á :Battin ey:.
    Cảm ơm các nhà thông thái đặc biệt là admin nào sửa bài dùm cho.
    • 39 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị mới cho bé tiêm chủng mà, nên cho uống tylenol ngay chứ ạ, nếu sốt cao thì uống xen kẽ motrin và tylenol. Nhớ đọc kỹ liều lượng
    • 284 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

theo KN dân gian chị cũng có thể cho bé uống Hẹ giã vắt lấy nước cho bé uống,giúp bé giảm sốt,tiêu đờm ( đờm sẽ ra ngoài bằng đường output ),em ko biét chị ở bang nào nhưng em thấy hình như ở cho vn co bán hẹ thi phải ( hẹ là cọng dài dài,giống như hành lá nhưng nhỏ hơn,sợi mảnh mảnh ăn ko có bị hăng ),bé ko bú sũa được chị nói ox ra tiệm mua bình nước gì màu đỏ đỏ ,làm bằng lúa mạch( :Thinking:em quên tên rồi,ox em đi làm ko hỏi tên đựoc) cho bé bú,nứoc đó dành cho baby tạm thòi ko bú được sữa uống để cầm chừng, chúc bé nhà chị mau chong khỏe lại cho mẹ bé đỡ lo nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi seanchau; 30/03/2010 vào lúc 08:47 PM.
    • 337 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

đã lâu rồi em ko lên đây, hôm nay lên thấy các mẹ chia sẽ nhiếu kinh nghiêm em thật sự cám ơn, nhưng tiếc thây con em mất rồi ngay đúng cái ngày ma em đăng bài này hỏi các mẹ kinh nghiêm , 1 tai nạn xe khủng khiếp đã xãy ra với em , và con em đã mãi mãi rời xa chúng em rồi:Crying:
    • 7,401 Bài viết

• 3,594 Được cảm ơn

đã lâu rồi em ko lên đây, hôm nay lên thấy các mẹ chia sẽ nhiếu kinh nghiêm em thật sự cám ơn, nhưng tiếc thây con em mất rồi ngay đúng cái ngày ma em đăng bài này hỏi các mẹ kinh nghiêm , 1 tai nạn xe khủng khiếp đã xãy ra với em , và con em đã mãi mãi rời xa chúng em rồi:Crying:
    :Crying:Sao vậy em? nghe mà không thể tin nổi :Sad::Sad::Sad:
    Thành thật chia buồn với em & gd. Cầu mong bé được siêu thoát. Buồn quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bexinh04; 13/05/2010 vào lúc 01:08 AM.
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Thật ko thể tin dc, em xin chia buồn cùng chị, cầu nguyện cho bé dc an nghỉ....ôm chị thật chặt.
    Live - Love - Laugh !
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3