• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 25 Lượt chia sẻ
  • 7.94K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,244 Bài viết

• 2,504 Được cảm ơn

(Webtretho) Có thể nói rằng 99,9% chúng ta không biết mình đang dấn thân vào điều gì trước khi mang thai và sinh con. Tất nhiên ai cũng biết cuộc sống khi đó sẽ vất vả hơn nhưng không thể nào mường tượng được mức độ của nó, thậm chí với một số người, sự vất vả còn khiến cho nụ cười trở nên thưa thớt hẳn trong cuộc sống của họ.

Chắc chắn việc được trông thấy nụ cười của con lần đầu tiên, trông con chập chững bước những bước đầu tiên là những trải nghiệm vô giá mà bà mẹ nào cũng sẽ luôn cất giữ trong tim; nhưng cũng chính những bà mẹ ấy, đến một lúc nào đó, ít nhất một lần khao khát sự tự do. Vậy phải làm sao đây để bạn giúp chính mình duy trì được cảm giác hạnh phúc sau những ngày qua ngày thường trực trong tình trạng lo toan và mệt mỏi? Hãy cố gắng tìm ra những điểm tích cực và hài hước trong mọi việc – nghiên cứu cho thấy tiếng cười có thể “cài đặt lại” hệ thần kinh, giúp bạn giải tỏa căng thẳng.

Và dưới đây là những cách khác – từ chia sẻ của một trong số những người mẹ hạnh phúc trên thế giới này – để giúp bạn vui vẻ, và mẹ vui là cả nhà cùng vui!

Hãy nạp lại năng lượng cho cả hai mẹ con mỗi ngày (Ảnh: Inmagine)

Thời gian để… ôm

Đây có thể là điều đầu tiên bạn làm vào buổi sáng, trước khi ngủ, hay cả hai đều được, vấn đề chính là bạn hãy thu xếp thời gian để tập trung hoàn toàn sự chú ý của mình vào con. Đọc sách, chơi trò chơi hoặc chỉ ngồi nói huyên thuyên và ôm con vào lòng đều là những cách hay giúp bạn nạp lại năng lượng cho tình yêu của mình.

Theo dõi con

Khoan kết luận mà hãy nghe chúng tôi giải thích đã, theo dõi con ở đây là bạn hãy quan sát con khi chúng không biết, xem chúng chơi đùa với nhau, xem chúng học bài hay ra ngoài khám phá điều gì đó… Bạn cứ thử làm như vậy và sẽ thấy mình lại si mê những đứa trẻ này như điếu đổ, kể cả sau một ngày vất vả cho mà xem.

Tắm vòi sen một mình

Bạn đã thử tranh thủ đi tắm ù mà không để cho con biết chưa? Tôi đã làm thế đấy, bởi vì việc được đi tắm một mình một không gian riêng không bị con cái léo nhéo bên ngoài suốt rằng “Con vào với?” hay “Sao mẹ tắm lâu thế?” đối với tôi sảng khoái vô cùng. Thực tế, tôi thích việc này đến nỗi tôi đã bắt đầu thói quen tắm vào buổi tối, sau khi lũ trẻ đã đi ngủ. Bằng cách này tôi có thể có thời gian riêng tư và tận hưởng nó một cách hòa bình và yên ổn.

Ra ngoài và vận động

Khi bạn đang cáu kỉnh hay khi con bạn cáu kỉnh, không gì xua đi tâm trạng tệ hại này nhanh hơn một cuộc dạo bộ cả. Bạn thử mà xem, chỉ cần ra ngoài trời thôi cũng làm chúng ta dịu hẳn đi đó; và tập thể dục cũng là một bài thuốc giảm stress tuyệt vời!

Cưng chiều bản thân

Có vẻ như từ sau khi có con, tôi mua sắm khá nhiều cho mọi người, trừ chính mình. Nhưng giờ tôi đã học cách đối xử tốt hơn với bản thân, thỉnh thoảng tự tặng quà cho mình, đó không cần phải là món gì quá đắt tiền – có thể là một hộp phấn mắt mới hay phụ kiện cho mái tóc thôi. Quan trọng là bạn đang làm điều gì đó chỉ cho bạn mà thôi.

Dành thời gian cho bản thân

Lần cuối bạn ra ngoài hẹn hò với bạn bè mình, lần cuối bạn vào hàng nhấm nháp một ly cà phê, lần cuối bạn đi nhà sách hay lần cuối bạn đi xem phim ngoài rạp là khi nào? Hy vọng là chúng đã xảy ra cách đây không quá lâu và bạn vẫn còn nhớ được. Hãy nhớ rằng thỉnh thoảng bạn cần thời gian cho bản thân để bảo đảm thu xếp thời gian cho những việc bạn muốn làm!

Đừng ngại chia sẻ với bạn bè

Có thể con bạn khó ngủ vào buổi tối, hay đứa con 3 tuổi của bạn bây giờ rất sợ quái vật và nhất định không chịu ngủ một mình. Làm gì đây? Hãy hỏi những người bạn của mình xem họ có phải trải qua tình huống tương tự hay không, họ đã giải quyết thế nào, hãy chia sẻ với nhau những điều nên và đừng nên thử.

Bạn đừng ngại chia sẻ và nhờ hỗ trợ (Ảnh: Inmagine)

Hãy bảo đảm bạn được hỗ trợ

Làm mẹ là một việc rất khó khăn, do vậy bạn hãy bảo đảm mình có gia đình và bạn bè để san sẻ buồn vui và cho nhau những lời khuyên hữu ích. Chìa khóa để trở thành một người mẹ hạnh phúc là có sự hỗ trợ và mọi người “hiểu được” những gì bạn đang trải qua, đôi khi chỉ cần biết mình không cô đơn thôi là bạn sẽ có sức mạnh vượt qua tất cả.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Smartmomstyle.com
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những bí mật của người phụ nữ hạnh phúc

Những bí mật của người phụ nữ hạnh phúc Mỗi người có cách riêng để được hạnh phúc. Khi cuộc sống trở nên bận rộn và căng thẳng, đừng quên tạo ra cho mình những niềm vui nho nhỏ. Dưới đây là chia sẻ về 6 điều có thể giúp chị em hạnh phúc, khỏe khoắn và hài lòng với cuộc sống hơn, theo Sheknow:...

• Dinh dưỡng khi trẻ bị ốm

Khi ốm, các bé thường chán ăn, ăn rất ít hoặc bỏ bữa nên ngoài điều trị theo hướng dẫn của thầy...

• Du lịch Eindhoven – thành phố của ánh sáng

Khi nghe đến cụm từ “thành phố ánh sáng” hay “kinh đô ánh sáng” thì chúng ta sẽ nghĩ ngay đến Paris...

• Bí mật của người chồng

Chị đã từng thẫn thờ khi phát hiện ra những viên thuốc “dành cho nam giới” ở tận đáy ngăn tủ của anh. Thật khó tả cảm xúc và những dấu hỏi đặt ra trong đầu chị khi ấy, lẽ nào người chị đầu ấp má kề, người mà chị luôn tự hào về cá tính và phẩm chất nam tính lại phải viện tới những vật dụng ấy? ...

• Cần biết gì về bệnh tay chân miệng ở trẻ em?

Bệnh tay chân miệng thường bùng phát mạnh vào khoảng tháng 2-5 và tháng 9-12. Bệnh này ít gây...

• 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết của chủ top, chắc đây là tâm trạng chung của nhiều chị em
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tâm trạng của tôi rất buồn chán vào sáng nay:
    1. Tôi buồn, giận mình và cả con vì tối hôm qua bé k chịu ăn cứ ngậm hoài, tôi bực mình la mắng bé thậm chí là đánh bé...
    2. sáng nay bé k chịu nghe lời gì cả, rửa mặt bé cũng khóc, rơ miệng bé khóc hơn. Mà bé có tật khóc sợ quá: khóc lặng người đi, tím tái mặt mày trong vài giây mới ra tiếng đc. Tôi giận bản thân mình vì k thể nói đc con...
    3. Tôi giận lây cả sang chồng vì để bé đái ra giường thế là lại phải đi giặt chiếu chăn, lau nhà cửa trong khi đang phải ôm 1 chậu đồ giặt kềnh càng cho cả nhà vì k có máy giặt mà giờ đi làm thì đã muộn...
    4. Đầu tóc của tôi đã cả tuần k gội "chua loét". Sáng định gội rồi đi làm nhưng chẳng có thời gian cho mình nữa...
    5. Đã lâu lắm rồi tôi chưa biết bạn bè gì cả, về đến nhà là nấu nướng rồi cho con ăn. Khi nào con đi ngủ mới đc đi tắm rửa... Nhiều lúc thấy bực bội vô cùng. Lúc nào tôi cũng hấp tấp vội vàng lôi thôi, luộm thuộm.Mới có 1 con mà trông nhếch nhác. Nhiều lúc tôi như muốn nổ tung đầu... Trời ơi!!!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bebong29052010; 11/05/2012 vào lúc 11:00 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhiều khi hạnh phúc vui buồn đều do mình quyết đinh, tất cả đều do hành động của mình tạo ra. Cảm ơn chủ TOP đã có 1 bài rất hay
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đúng là khi có con không còn thời gian dành cho bản thân tí nào cả, có khi bận đến lúc đi làm mà vẫn cứ mặc đại 1 bộ đồ cho xong rồi đi chứ nào kịp sửa soạn gì hết trơn
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

có con cái vào rồi ai cũng bận vì ai cũng phải làm mẹ, làm vợ, làm con dâu, làm nhân viên... nhưng các mẹ nên tạo cho mình một khoảng riêng nào đó, không phải trốn tránh trách nhiệm,mà để mình có thời gian thư giãn và hoàn thành trách nhiệm tốt hơn, chăm sóc tốt cho chính mình cũng là một cách thể hiện tình yêu với mọi người xung quanh
    • 369 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong29052010 Xem bài viết
    1. Tôi buồn, giận mình và cả con vì tối hôm qua bé k chịu ăn cứ ngậm hoài, tôi bực mình la mắng bé thậm chí là đánh bé...
    2. sáng nay bé k chịu nghe lời gì cả, rửa mặt bé cũng khóc, rơ miệng bé khóc hơn. Mà bé có tật khóc sợ quá: khóc lặng người đi, tím tái mặt mày trong vài giây mới ra tiếng đc. Tôi giận bản thân mình vì k thể nói đc con...
    3. Tôi giận lây cả sang chồng vì để bé đái ra giường thế là lại phải đi giặt chiếu chăn, lau nhà cửa trong khi đang phải ôm 1 chậu đồ giặt kềnh càng cho cả nhà vì k có máy giặt mà giờ đi làm thì đã muộn...
    4. Đầu tóc của tôi đã cả tuần k gội "chua loét". Sáng định gội rồi đi làm nhưng chẳng có thời gian cho mình nữa...
    5. Đã lâu lắm rồi tôi chưa biết bạn bè gì cả, về đến nhà là nấu nướng rồi cho con ăn. Khi nào con đi ngủ mới đc đi tắm rửa... Nhiều lúc thấy bực bội vô cùng. Lúc nào tôi cũng hấp tấp vội vàng lôi thôi, luộm thuộm.Mới có 1 con mà trông nhếch nhác. Nhiều lúc tôi như muốn nổ tung đầu... Trời ơi!!!!!
    Mình thật sự chia sẻ với bạn vì mình cũng giống y như bạn thời gian đầu có con. Mà mình còn sinh 2 bé liền nhau cơ. Stress kinh khủng, nhưng rồi mọi việc sẽ ổn dần. Con mình cũng rất lười ăn, nếu bé chán ăn quá thì thỉnh thoảng bạn cứ cho bé nhịn hẳn một bữa đi. Quần áo chăn màn nếu chưa giặt được thì cứ vứt đấy, nhiều khi cũng phải mackeno một chút chứ không thì nổ tung mất. Cố gắng lên mẹ nó nhé. Chỉ một năm nữa thôi khi con lớn thêm một chút là bạn sẽ lại trở lại yêu đời ngay ý mà, cố lên nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong29052010 Xem bài viết
    Cố lên chị nhé! Em thấy gần đây có nhiều topic của các chị chia sẻ các cách phân bố thời gian và sắp xếp công việc gia đình cho hợp lý, với cả các topic chỉ mánh nhường việc cho chồng đấy. Chị thử tham khảo xem sao.
    Cố lên cố lên!

P.S. Nhưng mà gội đầu đi chị nhé, để "chua loét" thì không ổn đâu đó.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thích mỗi cái tắm vòi hoa sen thui à, quá đã luôn :d mà cứ tắm là bật nhạc lên nghe, mặc kệ 2 bố con ở ngoài gọi gì thì gọi :d
    Ba : Hoàng Kỳ Anh là cây nến vàng
    Má : Nguyễn Huỳnh Linh Chi là cây nến xanh
    Con : Hoàng Kỳ Phong là cây nến hồng
    3 ngọn nến lung linh
    Thắp sáng một gia đình
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

nhung chia sẻ có thực sự tốt không mấy mẹ,mình chỉ lo chia se xong nguoi ta lai noi minh the nay the kia voi nguoi quen thi kho,lsi cuoi gia dinh minh
    • 448 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Có con nhỏ vất vả vậy đó. Hồi mình chăm con lớn cũng vậy, suốt ngày thui thủi hai mẹ con ôm nhau, cha thì đi làm 8-9g tối mới về, xì trét kinh khủng. Vậy mà túc tắc túc tắc cũng xong đến 18 tháng con đi học thì lại khóc thút thít vì nhớ con. Dần dần thời gian nhanh hơn mình thấy thoải mái vô cùng. Còn bây giờ...lại xì trét tiếp vì phải ở nhà chăm con nhỏ 5,5 tháng, nhưng lần này đỡ hơn nhiều vì thuê giúp việc theo giờ và có bà ngoại ở cách nhà...10 mét nên cũng không hay "lên cơn" như lần 1...
    Đã là phụ nữ thì phải "Khỏe - trẻ - đẹp"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nghe xong sao thấy thương mẹ quá!
    • 135 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

đọc bài xong mình thấy thoải mái hơn nhiều. tự nhủ bản thân phải kiên nhẫn hơn nữa. ai có con nhỏ cũng vậy chứ k phải một mình. mình. thời gian tắm vòi sen là lúc mình thích nhất trong ngày đấy. nhưng cũng thỉnh thoãng ax đi làm về sớm mới đc tự do thôi.. nếu k thì vẫn nghe. . . . . con cái mè nheo. . .
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

đọc xong mới thấy mỗi người có 1 cách xả xì trét riêng, em rút ra 1 điều hạnh phúc rất gần và cũng rất xa, có nhiều con đường để đi tới hạnh phúc
    • 340 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Con mình bây giờ đã 2 tuổi rưỡi rồi, ngày trước khi con chưa được 1 tuổi đã thấp thỏm đi tìm trường cho con, vậy mà đến giờ con vẫn ở nhà với mẹ, mà chỉ có hai mẹ con thôi, nhưng vẫn chưa muốn cho con đi học vì muốn tự mình chăm sóc con đến khi tròn 3 tuổi, sau này bé lớn rồi có muốn chăm sóc cũng ít thời gian vì bé phải đi học.
    Khi tắm là lúc mình xả stress, vừa tắm vừa nghe nhạc. Hoăc những ngày thứ 7, cn sau khi con ngủ trưa sẽ để hai bố con trông nhau còn mẹ đi gội đầu masage, làm đẹp.
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

minh cung trong tam trang the ... stress khung khiep ...
    tinh yeu thuong cua chong du co lon co lon den dau cung khong the nao bu dap noi ...
    • 81 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

cho mình hỏi chút, thế con bạn thì ai trông vậy. bạn đi làm thì ai giữ con cho. Người đó không làm giúp bạn những việc như giặt giũ à?
    Thấy bạn vất vả quá đấy! Mình cũng có 1 con mà hichic, nhàn quá!lúc nào cũng váy áo tung trời!chơi bời mà nhàn quá thì lại tốn tiền.
    - Mà chuyện con không ăn, toàn ngậm thì mình phải kiên trì bạn ạ. Đừng cố ép bé ăn, bé càng không ăn đâu. Bạn thử xem bé thích cái gì, lúc ăn mình cho bé chơi cái đó. Hoặc lúc bạn bận quá thì nhờ người bế con bạn đó. Hoặc nhờ chồng làm hộ một vài việc.
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

khi có tới 2 đứa trẻ con thì đúng là thời gian dành cho riêng mình ít quá, điều kiện kinh tế không cho phép càng làm quỹ thời gian thêm eo hẹp, huhuhu. Chính vì bận rộn nên sinh ra cáu bẳn, nhăn nhó, huhuhu. Cảm ơn bài viết hữu ích nha!
    • 1,329 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết
    Tắm vòi sen một mình

Bạn đã thử tranh thủ đi tắm ù mà không để cho con biết chưa? Tôi đã làm thế đấy, bởi vì việc được đi tắm một mình một không gian riêng không bị con cái léo nhéo bên ngoài suốt rằng “Con vào với?” hay “Sao mẹ tắm lâu thế?” đối với tôi sảng khoái vô cùng. Thực tế, tôi thích việc này đến nỗi tôi đã bắt đầu thói quen tắm vào buổi tối, sau khi lũ trẻ đã đi ngủ. Bằng cách này tôi có thể có thời gian riêng tư và tận hưởng nó một cách hòa bình và yên ổn.
    Có một lần con trai cứ đứng của nhà tắm hỏi mẹ xong chưa. Mẹ nói với ra mẹ sắp xong rồi con đi ngủ đi. Nhưng con cứ đứng léo nhéo mẹ xong chưa, đành phải mở hé cánh cửa, con trai nhào đến hôm mẹ rồi chạy về phòng ngủ. Mẹ thì cứ ngất ngây như nụ hôn đầu đời.
    • 5,123 Bài viết

• 11,206 Được cảm ơn

Thời gian để… ôm Mình thì thường ôm con 3 lần trong ngày, lúc sáng bé thức dậy, 2 mẹ con trò chuyện và ôm nhau 1 lúc, chiều bé đi học về mẹ đón cũng ôm bé cái nữa rồi tối trước khi bé đi ngủ, 2 mẹ con lại hát hò và 8 chuyện chút xíu rồi mẹ ôm bé chặt 1 cái rồi xoa lưng bé ngủ.

Cảm giác thế nào à? Tuyệt vời lắm, cảm thấy cái hạnh phúc của mình nó nhỏ gọn và tuyệt vời khó tả lắm. Thích cái nữa là Tom cũng đặc biệt thích được mẹ ôm vào lòng và vỗ vỗ vào lưng.

Theo dõi con Mình thường "theo dõi" khi cho bé đi dạo công viên, mình để bé tự đi và nhìn từ sau lưng bé. Nhìn để nhớ dáng đi, dáng chạy của con thôi hà. Mình mê "theo dõi" sau lưng đến mức nhiều lúc còn lén chụp hình bé từ sau nữa cơ.

Tắm vòi sen một mình Thỉnh thoảng mình đi làm về rồi chạy ù về nhà tắm trước rồi sau đó mới đi đón bé. Hihi, chẳng có ai réo "Mẹ làm gì lâu quá vậy mẹ!"

Ra ngoài và vận động Mình hay đi dạo buổi tối với con để hai mẹ con thêm khắng khít và cũng là đừng để bé có thời gian trống ở nhà chỉ để dán mắt vào tivi hay điện thoại. Ngoài ra mình cũng muốn thư giãn và hít thở không khí trong lành sau ngày làm việc mệt nhọc.

Cưng chiều bản thân Mình cưng chiều bằng cách ăn thả ga, ăn những món mình thích, và thích là ăn cho đã đời. hic... May mà chưa thấy béo ú lên.

Dành thời gian cho bản thân May mà thời gian dành cho bản thân mình vẫn còn. Lần cùng chồng con đi uống cafe ăn chè gần nhất cũng là tối hôm qua. Hihi. Mai mốt sinh bé nữa không biết quỹ thời gian của mình sẽ chia ra mấy phần nữa nữa.

Đừng ngại chia sẻ với bạn bè Mình rất hay chia sẻ những trăn trở về cách dạy con với bạn bè, đồng nghiệp để thấy chăm sóc trẻ con là khó lắm, hihi.

Hãy bảo đảm bạn được hỗ trợ Mình mà réo được ai giúp mình là mình réo hết á, không ngại đâu, hihi.
    Cũng may là có chị, có bà có em giúp đỡ nên cũng Ok lắm.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3