• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 16 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,269 Bài viết

• 2,523 Được cảm ơn

(Webtretho) Có những kinh nghiệm chăm con được các bà mẹ rỉ tai nhau trở thành một kiểu kiến thức không chính thống nhưng được nhiều người áp dụng và tin tưởng. Dù vậy, không phải kinh nghiệm truyền miệng nào cũng hoàn toàn đúng, sau đây là sự thật của 5 lời đồn đãi phổ biến về dinh dưỡng cho bé yêu mà có lẽ các mẹ cũng nên tham khảo.

1. Gạo nên là thức ăn đầu tiên của trẻ

Sự thật: Không nhất thiết! Lúa gạo (cơm, cháo, bột gạo) theo truyền thống được khuyến cáo là thực phẩm lý tưởng đầu tiên cho bé vì nó ít gây dị ứng, giàu chất sắt và dễ kết hợp với các thực phẩm khác. Tuy nhiên, theo các chuyên gia, bạn không nhất thiết phải theo trình tự ngũ cốc đầu tiên, rồi mới đến rau xanh, hoa quả và cuối cùng là thịt.

Thực tế, nghiên cứu mới nhất cho rằng bạn nên chọn thịt là thức ăn đầu tiên cho con vì đây là nguồn cung cấp chất sắt và kẽm dồi dào – là hai chất mà sữa mẹ không cung cấp đủ trong khi nguồn dự trữ chất khi sinh ra của bé sẽ cạn kiệt khi bé được 6 tháng tuổi.

Bạn không nhất thiết phải chọn ngũ cốc là loại thức ăn đầu tiên cho bé (Ảnh: Inmagine)

2. Sữa đậu nành cũng tốt như sữa bò

Sự thật: Không đúng! Sữa bò là tốt nhất để thay thế cho sữa mẹ vì đạm sữa bò khá tương đồng với đạm trong sữa mẹ. Đạm đậu nành hoàn toàn khác biệt với đạm động vật, trong khi trẻ sơ sinh sinh trưởng nhờ đạm động vật. Đậu nành khá an toàn, nhưng không phải luôn cần thiết. Phụ huynh có con bị đầy hơi thường có xu hướng chuyển sang cho bé bú sữa công thức từ đậu nành với hy vọng giảm tình trạng ứ hơi, nhưng đậu nành không hẳn là dễ tiêu hóa hơn sữa bò.

Đối với các bé bị dị ứng đạm sữa bò, sữa đậu nành có thể là một thay thế, nhưng lựa chọn tốt hơn cả là sữa có công thức thủy phân, trong đó đạm sữa bò được phân tách để tránh gây dị ứng. Sữa đậu nành nói chung chỉ được khuyên dùng cho trẻ đủ tháng, khỏe mạnh, không bú mẹ và có chủ đích nuôi như người ăn chay, loại sữa này cũng có thể dùng cho trẻ bị rối loạn carbon hydrat bẩm sinh do rối loạn trao đổi chất làm chúng không thể tiêu hóa được đường trong sữa bò.

3. Chất sắt khiến trẻ bị táo bón.

Sự thật: Không đúng! Sữa công thức dành cho trẻ sơ sinh chứa nhiều chất sắt, lượng chất sắt mà bé thu nạp không đủ để gây ra táo bón, trái lại nó lại vô cùng cần thiết và quan trọng cho sự phát triển thể chất và tinh thần cho bé. Trên thực tế, gần đây nhiều hãng sữa đã ngừng sản xuất các sản phẩm có hàm lượng sắt thấp.

4. Bắt đầu ăn dặm sớm sẽ giúp trẻ sơ sinh ngủ trọn đêm

Sự thật: Không hẳn là đúng! Trẻ con thức giấc trong đêm không chỉ vì đói, mà đơn giản là vì chúng chưa sẵn sàng để ngủ dài hơn. Ở 4 tháng tuổi, hầu hết các bé có thể ngủ từ 5-6 giờ hoặc hơn, phụ thuộc một phần vào đặc điểm sinh trưởng của hệ thần kinh trung ương. Cân nặng và chiều cao của trẻ cũng có thể là một yếu tố, thông thường những bé lớn hơn thì ngủ cũng lâu hơn. Những trẻ sơ sinh lớn hơn cũng thường ngủ qua đêm sớm hơn, lý do có thể là do những bé nhỏ hơn phải ăn thường xuyên hơn để bắt kịp chuẩn tăng cân.

Vì vậy, đừng vội cho trẻ ăn dặm; các chuyên gia khuyên bạn nên đợi đến khi trẻ được ít nhất là 4 tháng, và tốt nhất là đến 6 tháng. Bạn cũng không nên bổ sung thêm chế phẩm ngũ cốc vào sữa để con bú vào ban đêm, vì sẽ khiến bé thu nạp thêm calori không cần thiết và gia tăng nguy cơ béo phì – càng khiến bé khó ngủ lâu hơn nữa.

Con đã ăn dặm vẫn cần được bổ sung ít nhất 600ml sữa mỗi ngày (Ảnh: Inmagine)

5. Khi đã bắt đầu ăn dặm, trẻ sẽ không cần thêm nhiều sữa mẹ và sữa công thức nữa.

Sự thật: Khi trẻ mới bắt đầu làm quen với ăn thức ăn, chúng thường không nạp đủ calo và chất dinh dưỡng để thay thế hoàn toàn cho sữa (dù là sữa mẹ hay sữa công thức). Sữa mẹ hay sữa công thức vẫn là một nguồn dinh dưỡng quan trọng trong suốt năm đầu tiên của trẻ. Ngay cả khi đã ăn nhiều thức ăn rắn hơn, bé vẫn cần bổ sung ít nhất 600ml sữa mỗi ngày cho đến khi được 1 tuổi. Nếu con uống không đủ lượng sữa, bạn hãy cho bé bú trước vào giờ ăn, khi bé đói nhất.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parenting
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,657 Bài viết

• 1,796 Được cảm ơn

Đúng là nhiều cái làm chúng ta lầm tưởng nhỉ
    • 81 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thực ra, mình thấy bé nào ăn cháo được tốt thì bé đó rắn rỏi hơn. Công ty mình con chị ấy ở nhà với bà nội, bà ngại cho ăn sữa nên chỉ cho ăn cháo thôi nhưng trộm vía cháu ăn tốt và rất bụ bẫm. Con mình thì không thích ăn ngũ cốc hay là bột dinh dưỡng, chỉ thích ăn cháo thôi. Nói chung bài viết rất đúng. Mình cũng tham khảo thêm được nhiều kiến thức.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thanks chủ top vì thông tin hữu ích nhé!
    Mình thấy mọi người hay nói là bé ăn dặm thì cho con ăn nhiều bột gạo, cháo (tinh bột) là nhanh cứng cáp,
    nhưng theo bác sĩ dinh dưỡng khuyên thì nên bổ sung chủ yếu vẫn là sữa còn lại chỉ cần thêm 2 bữa bột (cháo) một ngày là đủ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on bai viet rat huu ich!
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết

Con đã ăn dặm vẫn cần được bổ sung ít nhất 600ml sữa mỗi ngày (Ảnh: Inmagine)
    Nhìn ảnh bé cầm bình tu mà thèm, 2 bé nhà mình đoạn tuyệt với bình. Kể ra lúc nhỏ con chịu ti mẹ thì cũng mừng lắm, nhưng khi mẹ đi làm thì chỉ mong con chịu ti bình thôi. Chứ suốt ngày tát nước khổ quá rồi, huhuhu. Sắp tới mình cai sữa cho bé thứ 2 nữa chứ, ước gì con chịu tu bình cho mẹ nhờ con ơi, huhuhu
    • 3,271 Bài viết

• 2,020 Được cảm ơn

Nói thật là hiện giờ có nhiều người cho trẻ ăn dặm sớm quá. Mình có quen một chị bạn có con hiện 5 tháng tuổi. Hôm rồi đến nhà chị ấy chơi thấy chị ấy đang vật con ra cho ăn bột dặm (trong khi thằng bé cứ mím chặt môi, ông nội thằng bé cứ phải làm trò đủ kiểu để thằng bé mở miệng ra ăn). Hỏi ra thì biết rằng thằng bé đã được ăn dặm từ khi 3 tháng tuổi. hic. Ngày con trai mình 5 tháng tuổi mình vẫn cho con sữa mẹ hoàn toàn, 5 tháng rưỡi mình mới cho con tập ăn dặm với các loại củ quả hầm rồi cà qua lưới cho con ăn dần. 6 tháng tuổi mình mới cho con măm cháo cà qua lưới thành bột với một một số loại củ quả và ít thịt bò và thịt lợn. Giờ con mình gần 3 tuổi cũng trộm vía dài rộng lắm. Con nặng 17kg rùi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Đọc bài này em thấy hay ghê, vậy là mình đã nuôi con khoa học rùi
    • 7,297 Bài viết

• 7,849 Được cảm ơn

chị mình cứ hầm nước xương cho bé ăn suốt ngày, 7ngay /tuần luôn...thật ra nó ko có nhiều dinh dưỡng mà chỉ có chất béo thôi, mình để ý các bà mẹ rất thích làm vậy, bảo vậy là dinh dưỡng nhiều lắm
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ơ, sao mình đọc thấy nhiều bài báo nói là không nên ninh nước xương cho trẻ mừ, vì như thế lâu dần sẽ làm cho trẻ lười ăn và còi đấy.
    • 91 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng thấy thế, ninh xương nó sẽ bay ra hết hơi rùi còn cái chất gì đâu chứ mẹ nó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecubinda; 28/06/2012 vào lúc 11:15 AM.
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình thì toàn hầm nước xương, lấy nước nấu cháo, xong cho ít thịt hoặc cá và rau vào nấu chung.
    • 1,823 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bilcoi Xem bài viết
    Ơ, sao mình đọc thấy nhiều bài báo nói là không nên ninh nước xương cho trẻ mừ, vì như thế lâu dần sẽ làm cho trẻ lười ăn và còi đấy.
    chính xác, nước xương làm mọi người lầm tưởng là cung cấp đầy đủ canxi nhưng thật ra rất nhiều mỡ và không tốt cho trẻ. tốt nhất là các mẹ phải cho con ăn hết cái bã thịt, quan trọng hơn nữa là rau xanh vì đó là nguồn vitamin C hữu ích nhất. Ku nhà mình được luyện ăn rau từ bé nên bây giờ ko có rau là ko ăn kia. Hihi sáng nào cũng đều đặn ngồi bô ị 1 bãi tướng đủ tiêu chuẩn nha. giờ 20 tháng nặng 13,5 kg rùi đó
    • 2,468 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

thỉnh thoảng em cũng ninh xương cho con thêm thịt nữa chứ không nước xương không,nhưng đúng là có thêm nước xương bột ngọt hơn hẳn.
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo
    • 2,468 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekuPen Xem bài viết
    Mình thì toàn hầm nước xương, lấy nước nấu cháo, xong cho ít thịt hoặc cá và rau vào nấu chung.
    bé nhà mẹ sinh trước bé nhà em 1 ngày mà nhìn thích mắt quá,bé nhà mẹ được mấy kg ròi,bé nhà e được có 7,5 kg thôi chán quá,lười ăn ghê
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeo8909 Xem bài viết
    bé nhà mẹ sinh trước bé nhà em 1 ngày mà nhìn thích mắt quá,bé nhà mẹ được mấy kg ròi,bé nhà e được có 7,5 kg thôi chán quá,lười ăn ghê
    Bé nhà mình lúc 7 tháng thì được hơn 8kg ùi, nhưng làm biếng uống sữa lắm, ăn thì còn ép được chứ uống sữa thì cứ như đánh vật ấy.
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeo8909 Xem bài viết
    thỉnh thoảng em cũng ninh xương cho con thêm thịt nữa chứ không nước xương không,nhưng đúng là có thêm nước xương bột ngọt hơn hẳn.
    Mình cũng thỉnh thoảng mới hầm nước xương để lấy nước nấu cháo chứ ko hầm thường xuyên. Bé nhà bạn nhìn cũng cứng cáp wa nhỉ.
    • 2,468 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekuPen Xem bài viết
    Mình cũng thỉnh thoảng mới hầm nước xương để lấy nước nấu cháo chứ ko hầm thường xuyên. Bé nhà bạn nhìn cũng cứng cáp wa nhỉ.
    bé nhà em ăn thì tốt nhưng uống sữa thì không ép được ngày chỉ được có khoảng 100ml thôi,càng ngày càng giảm đi nên ngày nào em cũng cho bé ăn phomai và an váng sữa sữa chua bù vào,bé nhà em còi lắm nên xương sườn nhô hết cả ra,bây giờ ngồi được rôi,cũng đứng vịn được.mọc 2 răng noi chung mọi người bảo cứng nhưng còi quá và lười ăn quá.ah mẹ nó cho con ăn thô chưa bé nhà em không ăn được toàn nôn ra thoi cái gì cũng phải nhuyễn,chứ hôi cục 1 ti là anh chàng nôn sạch.em không biết làm thế nào cả
    • 2,596 Bài viết

• 1,254 Được cảm ơn

May quá mình cũng có quan điểm như bài của chủ top
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 56 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top nhé, quan điểm mình cũng giống bài này. Mình phải đấu tranh để con khoảng 5,5 tháng mới cho ăn bột vì đứa đầu ăn sớm nên còi. Đứa thứ 2 có kinh nghiệm nên trộm vía hơn.
    Một ngày mới nắng lên...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2