Chuẩn bị mang thai và Mang thai

Cấy que tránh thai - bạn đã biết?

Đến trả lời mới nhất
  • 2.56K Lượt chia sẻ
  • 36.7K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 897 Bài viết

• 2,490 Được cảm ơn

Không phải lo lắng vì sợ uống thuốc không đúng giờ, không phải e ngại vì sự vướng víu của bao cao su, không phải định kỳ đi thăm khám bác sĩ để kiểm tra vị trí của chiếc vòng tránh thai có được đặt chính xác hay không. Chỉ cần sử dụng một que cấy tránh thai, bạn có thể yên tâm "vào cuộc" mà không lo bị vỡ kế hoạch.

Ảnh: Inmagine

Cơ chế hoạt động

Giống như thuốc tiêm tránh thai, que cấy tránh thai tiết ra kích thích tố Progestin ngăn ngừa sự rụng trứng, đồng thời làm tiết ra nhiều chất nhờn ở cổ tử cung, bít lấy cổ tử cung. “Nút” chất nhờn này sẽ chặn tinh trùng lại, không cho chúng kết hợp với trứng, quá trình thụ tinh sẽ không xảy ra. Ngoài ra, lớp niêm mạc trong tử cung cũng bị mỏng đi, trứng đã thụ tinh sẽ không thể làm tổ trong tử cung.

Hiệu quả của que cấy tránh thai

Hiệu quả luôn là mối quan tâm hàng đầu khi bạn lựa chọn bất cứ một phương pháp tránh thai nào. Theo một kết quả điều tra ở nước ngoài thì mỗi năm có chưa đến 1 trong số 100 phụ nữ sử dụng que cấy có thai ngoài ý muốn. Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý, khi sử dụng kết hợp que cấy tránh thai với một số loại thuốc dưới đây có thể làm giảm hiệu quả của nó:
    • Thuốc kháng sinh Rifampin (lưu ý các loại kháng sinh khác không làm giảm hiệu quả của que cấy tránh thai).
    • Một số loại thuốc uống chữa các bệnh nhiễm trùng nấm.
    • Một số loại thuốc chữa HIV.
    • Một số thuốc chống động kinh.
    • Dược thảo St John's wort - một loại cây có hoa vàng được dùng làm thuốc.

Hãy nhớ rằng que cấy chỉ giúp bạn tránh thai an toàn nhưng không bảo vệ bạn khỏi các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục. Do đó, nếu bạn lo lắng về "đối tác" cũng như để bảo vệ mình trước nguy cơ bị lây nhiễm, khi có giao hợp bạn nên sử dụng bao cao su.

Sử dụng que cấy tránh thai có an toàn

Hầu hết phụ nữ đều có thể sử dụng que cấy tránh thai một cách an toàn. Tuy nhiên, bất kỳ phương pháp nào cũng tiềm ẩn một số rủi ro nhất định. Đặc biệt đối với những người bị ung thư vú, không nên sử dụng que cấy tránh thai. Do đó, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ xem với thể trạng và tình hình sức khỏe của bạn có thể dùng que cấy tránh thai hay không.

Lợi ích của que cấy tránh thai

Sử dụng que cấy tránh thai là biện pháp an toàn, đơn giản và tiện lợi. Chỉ cần cấy một que vào dưới da của cánh tay, bạn có thể tránh thai trong vòng 3 năm. Sau khi ngưng sử dụng, bạn vẫn có thai lại nhanh chóng. Đặc biệt que cấy này phù hợp với những người có cơ địa không hợp với Estrogen. Ngoài ra, những người trong thời gian cho con bú cũng không phải lo lắng vì thành phần có trong que cấy không ảnh hưởng đến sữa cũng như sự phát triển của con bạn.

Ảnh: Inmagine

Một số phụ nữ có thể gặp những tác dụng phụ không mong muốn khi sử dụng que cấy tránh thai.

Trong khoảng thời gian từ 6- 12 tháng sử dụng, bạn có thể bị chảy máu bất thường. Đây là biểu hiện thường gặp nhất đối với chị em.

Đa số phụ nữ khi sử dụng phương pháp này cho biết rằng, ngày hành kinh của họ trở nên “nhẹ nhàng” hơn do lượng máu kinh ra ít hơn. Cũng có trường hợp sau một năm sử dụng que cấy sẽ bị vô kinh. Một số khác bị rong kinh và xuất huyết nhẹ giữa các kỳ kinh.

Bên cạnh những tác dụng phụ thường gặp, bạn cũng có thể gặp một số vấn đề xảy ra, nhưng không thường xuyên như:
    • Thay đổi ham muốn tình dục
    • Đổi màu da hoặc để lại sẹo nơi cấy ghép
    • Nhức đầu
    • Buồn nôn
    • Đau nhức tại nơi cấy ghép
    • Đau ngực

Phản ứng phụ nghiêm trọng

Nhiều người lo lắng rằng cơ thể của họ sẽ gặp những vấn đề nghiêm trọng về sức khỏe khi tiếp nhận kích thích tố nội tiết có từ que cấy. Tuy nhiên, những phản ứng phụ này không xảy ra thường xuyên, do đó, khi gặp những dấu hiệu dưới đây hãy báo ngay với bác sĩ:
    • Chảy máu, mủ, nổi mẩn đỏ, hoặc bị đau tại nơi cấy ghép
    • Ngực nổi một khối u mới
    • Bặt kinh sau khi có kinh hàng tháng
    • Âm đạo bạn chảy nhiều máu bất thường hoặc kéo dài
    • Que cấy lộ rõ dưới lớp da tay hoặc bạn lo lắng nó bị dịch chuyển trên cánh tay

Làm thế nào để đặt và lấy que cấy tránh thai ra?

Sau khi xem xét bệnh án và kiểm tra sức khỏe, bác sĩ sẽ cho bạn dùng thuốc giảm đau và gây tê một vùng nhỏ trên cánh tay của bạn. Que cấy tránh thai sẽ được cấy vào dưới da bạn chỉ trong vòng vài phút.

Không cần quá 3 năm, bất cứ lúc nào bạn cũng có thể lấy que cấy tranh thai ra khỏi cơ thể. Vùng da có que cấy được gây tê, bác sĩ sẽ rạch một đường nhỏ trên da cánh tay để lấy que cấy tránh thai ra trong vòng vài phút. Thông thường, quá trình lấy que cấy ra lâu hơn so với khi đặt vào. Khi que cấy được lấy ra khỏi cơ thể, bạn có thể mang thai bất cứ lúc nào.

So với các biện pháp tránh thai khác thì que cấy tránh thai thực sự tiên lợi, an toàn và hiệu quả hơn cả. Tuy nhiên, do giá thành tương đối cao, nên phương pháp tránh thai này vẫn chưa nhận được sự chào đón nồng nhiệt của chị em. Hãy tham vấn thêm ý kiến của bác sỹ để được tư vấn biện pháp tránh thai phù hợp với điều kiện sức khỏe, và tình hình tài chính của mỗi người.
    Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ở saigon thì cấy que ở đâu hả chị?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C có địa chỉ nào tại hà nội hok ah?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm trước mình đi khám ở Marie Stopes trên Trần Quang Khải (SG) thấy đang có chương trình cho cấy que với giá 900k (thay vì 2tr5) đó bạn mechloe
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechloe Xem bài viết
    ở saigon thì cấy que ở đâu hả chị?
    Sài gòn nhiều lắm, bv Hạnh Phúc, Bv Phụ Sản Quốc tế, Phụ Sản mê Kông, mình cấy ở Mê kông nhưng giá là 3,5 triệu, chứ ko rẻ như ở hà Nội đâu
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho m hóng hớt tí, phương pháp này chỉ ở tp lớn thôi ạ.các tỉnh đã có chưa vậy các mẹ?
    • 94 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanhtiu2013 Xem bài viết
    cho m hóng hớt tí, phương pháp này chỉ ở tp lớn thôi ạ.các tỉnh đã có chưa vậy các mẹ?
    Theo mình biết thì ở bệnh viện tỉnh đều có làm phương pháp này (vì bạn và chị dâu của mình ở tỉnh miền Tây Nam Bộ có làm pp này). Bạn cứ đến bệnh viện xin họ tư vấn về pp kế hoạch hóa gia đình...Nếu không bạn có thể tham khảo trang web or facebook của Marie Stopes xem họ có phòng khám ở tỉnh của bạn không?
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

sao cao vậy nhỉ?mình cũng muốn sử dụng pp này mà tình hình tài chính k cho phép rồi.haizz
    • 144 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đặt gạch hóng. Mình cũng khá băn khoăn, chưa chọn được phương pháp nào phù hợp, mà lại ko muốn xài bcs. Cái này với đặt vòng thì ưu nhược điểm ra sao hả các mẹ?
    • 98 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có mn cấy chưa vào cho ý kiến cái nào..mình hóng
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình vừa mới cấy hôm qua nè bạn, ở Marie Stope Trần Quang Khải chỉ 900k thui
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cấy que TT ở Marie Stopes-Trần ĐĂng Ninh-HN mà chẳng biết do cơ địa của e hay sao mà e bị rong kinh cả tháng trời, họ cho thuốc uống (1 vỉ loaij thuốc tránh thai uống kết hợp) uống đúng giờ hàng ngày mà cứ đến chủ nhật ở nhà bận bịu con cái là lại quên uống, thế nên dừng uống luôn, dừng là lại bị rong kinh lại, hic. nản quá!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cấy như vậy có đau lắm ko bạn?
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì cấy không thấy đau bạn @huynhlinh180388 ạ, chỉ hơi tức tức 1 tí thôi, họ làm nhanh lắm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhinice Xem bài viết
    Mình vừa mới cấy hôm qua nè bạn, ở Marie Stope Trần Quang Khải chỉ 900k thui
    Bạn cấy xong có thấy khó chịu ở tay k vậy? mà mình đọc thấy có câu phải rạch ra khi lấy thì chỗ ấy để lại sẹo ah bạn và bạn có gặp phản ứng phụ nào k thế bạn?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hóng các chị tư vấn, vc mình tháng 11 cưới rồi nhưng còn băn khoăn khoản tránh thai quá ...
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cấy đc gần 1 năm rồi đây. 2 3 tháng đầu, ngực tự nhiên xẹp hẳn xuống còn 2/3, kinh nguyệt cũng tịt nghỉn. Sau đó thì ngực phồng dần lên, giờ có vẻ còn to hơn lúc chưa cấy. Nhưng nó ko to lên hàng ngày đâu, các mẹ đừng lo. Chỉ to lên chút xíu rồi dừng ở mức đó thôi.
    Về vụ kinh nguyệt, là vụ mình khá lo lắng, ko biết có nên đi rút ra không.
    Ban đầu thì vô kinh, còn bây giờ nó cũng chỉ ra rất ít. 1 kì thường kéo dài 7 ngày. Ngày nào nhiều nhất mình cũng chỉ phải dùng Kotex ngày đầu ngày cuối (màu xanh tím) thôi còn hầu như dùng lọai hàng ngày. Không biết như thế có phải là sắp bị mất kinh nữa không (Tiền mãn kinh ây. hic hic)
    Không biết rút ra thì kinh nguyệt có trở lại bình thường nữa không.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

toi da su dung va co y kien nhu sau de ban nao chua co se tham khao
    1-neu vo,chong ban dang hanh phuc,thi khong nen dung phuong phap nay= no lam suy giam nghiem trong tinh duc cua phu nu,,no lam tat kinh--do la dieu di nguoc binh thuong
    2-ban se su dung pp nay neu ban da tat kinh,,,hoac ban khong muon quan he vo chong nua.
    3-ban con tre,nhung muon song doc than,,co the dung pp nay de tranh thai ngoai y muon
    4-toi con tre 38t va dung pp nay,,lai phai thao ra,,lang phi tien va dau don,,mat thoi gian di lai kham va dieu tri.

vai y kien thuc te de cac ban tham khao.