Hội Người Việt ở Châu Âu

Sắp hè rồi! Trồng rau thôi các mẹ ơi!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 114K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi các mẹ,

Người nhà ở VN gửi cho mình một đống hạt giống rau sang. Mình tưởng có thể trồng được mấy loại rau xanh mùa hè ở nhà để ăn giống như trồng hoa và cấy cảnh, nhưng có vẻ không ổn. Mình lấy đất bỏ vào chậu trồng hoa, và gieo hạt vào đấy. hạt giống rau lên được khoảng hai đốt tay thì không lớn nữa. Mình nghĩ có lẽ tại đất không đủ chất. Mấy hôm đi siêu thị mình để ý xem họ có bán túi đất trồng hoa, hoặc túi phân bón không nhưng không thấy. Các mẹ ai có kinh nghiệm gì về vụ trồng trọt này trao đổi với mình nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,210 Bài viết

• 9,517 Được cảm ơn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hminhha Xem bài viết
    Hi các mẹ,

Người nhà ở VN gửi cho mình một đống hạt giống rau sang. Mình tưởng có thể trồng được mấy loại rau xanh mùa hè ở nhà để ăn giống như trồng hoa và cấy cảnh, nhưng có vẻ không ổn. Mình lấy đất bỏ vào chậu trồng hoa, và gieo hạt vào đấy. hạt giống rau lên được khoảng hai đốt tay thì không lớn nữa. Mình nghĩ có lẽ tại đất không đủ chất. Mấy hôm đi siêu thị mình để ý xem họ có bán túi đất trồng hoa, hoặc túi phân bón không nhưng không thấy. Các mẹ ai có kinh nghiệm gì về vụ trồng trọt này trao đổi với mình nhé.
    Mình đang ở campagne trong vùng Bretagne- France. Mấy vụ trồng cây này mình có chút xíu kinh nghiệm, tùy theo loại hạt giống rau quả của VN. Bạn có thể cho biết là đang sống ở vùng nào, nhà có vườn nhỏ khg hay appartement và hạt giống bạn mang từ VN sang là loại có giống của mình thường trồng khg thì mình mới có thể góp ý cho bạn được.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các chị, em đang ở Maine et Loire. Em muốn trồng một ít rau như rau râm, rau quế và rau dấp cá và rau tía tô. Nhưng em không biết phải mua hạt giống ở đâu và bắt đầu trồng như thế nào ? Xin các chị vui lòng hướng dẫn cho em được không ? Xin cám ơn các chị rất nhiều.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Được biết chị chuotmickey cũng đang ở vùng Bretagne, em rất vui, tháng tới vợ chồng em có lẽ dọn đến thành phố Laval. Rất vui khi được biết chị. khí hậu của vùng của em cũng không khác với vùng Bretagne lắm, vợ chồng em có đi đến Rennes nhiều lần. Chúc các chị trong diễn đàn luôn vui khoẻ.
    • 338 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethixuanthao Xem bài viết
    Xin chào các chị, em đang ở Maine et Loire. Em muốn trồng một ít rau như rau râm, rau quế và rau dấp cá và rau tía tô. Nhưng em không biết phải mua hạt giống ở đâu và bắt đầu trồng như thế nào ? Xin các chị vui lòng hướng dẫn cho em được không ? Xin cám ơn các chị rất nhiều.
    Cuối mùa xuân rồi nên các loại rau sống thì mua ở CH về, ăn xong cắm xuống đất.
    - Rau răm thì để vào ly nước cho ra rễ, sau đó bỏ vào đất để trồng.
    - Rau húng quế, húng cây, húng lủi (menthe) thì cắm liền vào đất.
    - Ngò gai, hành, xả thì lúc mua nhìn cây nào còn chút màu nâu dưới gốc thì cắm xuống đất nó cũng ra rễ.
    - Tía tô thì có thể hoặc mua từ VN mang sang, hoặc mua hạt giống qua catalog của hãng Baumaux
    http://www.baumaux.fr
    (đề nghị họ gửi catalog đến nhà mình qua tel. hoac net, như vậy xem sẽ rõ hơn)
    - Ngò rí thì mua hạt ở CH bán đồ VN gieo xuống cũng lên.

Nhà mình có 1 serre lớn nên có thể giữ được vài thứ ăn vào mùa đông (lúc đó chỉ ăn nhín vì lá nào cũng bé tí tẹo hà)
    * Menthe, húng cây, vấp cá thì nếu khéo giữ mùa đông có thể có để ăn. Nếu khg thì nó tàn đi, sang xuân thì nó tự động lên lại.
    Mấy loại kia thì cứ khoảng mùa xuân mình phải gầy lại bằng cách tốn tiền mua rau để ăn :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuot mickey; 12/08/2007 vào lúc 05:28 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị chuot mickey rất nhiều. Húng cây chị trồng tươi xanh hé, vấp cá và rau râm nữa, nhìn là em đã nôn nao muốn trồng thử rồi. Trong mấy ngày tới em sẽ sưu tầm những hạt giống và rau ở CH đợi hết mấy ngày mưa bão này em sẽ thử làm theo cách chị vừa hướng dẫn.
    • 338 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethixuanthao Xem bài viết
    Cám ơn chị chuot mickey rất nhiều. Húng cây chị trồng tươi xanh hé, vấp cá và rau râm nữa, nhìn là em đã nôn nao muốn trồng thử rồi. Trong mấy ngày tới em sẽ sưu tầm những hạt giống và rau ở CH đợi hết mấy ngày mưa bão này em sẽ thử làm theo cách chị vừa hướng dẫn.
    Nhà XT sắp dọn đi rồi hả. Nếu vậy cứ bỏ tất cả vô chậu lớn, hoặc chia nhỏ ra để khi chuyển nhà mang đi cho dễ.
    Quên nói là từ nhà mình đi Rennes phải 3h xe hơi đó. Mình ở Finistere mà.
    Trời mưa xong, chỉ cần nắng lên là cây cối mọc rất nhanh đó. Tranh thủ nhanh lên để bỏ cây xuống đất vào mấy ngày này đi.

Baumaux cũng có bán hạt giống mồng tơi, đậu bắp đó. Hẹ thì gieo hạt mà đến năm thứ 2 mới có cọng to để ăn.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị mickey ơi, em chưa trồng vì hôm qua lễ nên CH ở gần nhà em đóng cửa, nên em chưa có rau để trồng. Trong tủ lạnh nhà em cũng còn một ít rau rau nhưng hơi héo em nghĩ chắc trồng không được. Để chiều nay em đi tiệm Tàu mua rau tươi hơn và mai em sẽ trồng thử.
    Tụi em đến 11/6 mới dọn nhà chị à. Em chưa đến Finistere, ở đó chắc đẹp lắm chị hả ? Hy vọng có một ngày nào đó tụi em có cơ hội lên đó chơi.
    Hạt giống ở Baumaux bán xuất xứ từ VN hay Thái Lan vậy chị ? Em có nhờ chị em bên VN mua giùm em hạt giống nhưng chị em gửi qua cũng phải giữa cuối tháng 6, không biết có còn trồng kịp không chị hé ?
    • 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuot mickey Xem bài viết
    Cuối mùa xuân rồi nên các loại rau sống thì mua ở CH về, ăn xong cắm xuống đất.
    - Rau răm thì để vào ly nước cho ra rễ, sau đó bỏ vào đất để trồng.
    - Rau húng quế, húng cây, húng lủi (menthe) thì cắm liền vào đất.
    - Ngò gai, hành, xả thì lúc mua nhìn cây nào còn chút màu nâu dưới gốc thì cắm xuống đất nó cũng ra rễ.
    - Tía tô thì có thể hoặc mua từ VN mang sang, hoặc mua hạt giống qua catalog của hãng Baumaux
    http://www.baumaux.fr
    (đề nghị họ gửi catalog đến nhà mình qua tel. hoac net, như vậy xem sẽ rõ hơn)
    - Ngò rí thì mua hạt ở CH bán đồ VN gieo xuống cũng lên.

Nhà mình có 1 serre lớn nên có thể giữ được vài thứ ăn vào mùa đông (lúc đó chỉ ăn nhín vì lá nào cũng bé tí tẹo hà)
    * Menthe, húng cây, vấp cá thì nếu khéo giữ mùa đông có thể có để ăn. Nếu khg thì nó tàn đi, sang xuân thì nó tự động lên lại.
    Mấy loại kia thì cứ khoảng mùa xuân mình phải gầy lại bằng cách tốn tiền mua rau để ăn :Smiling:
    chị woi cho em hỏi tí, củ sả mà mình mua ở chợ cứ cắm xuống đất bao lâu thì mọc rễ ah chị, vì em thấy họ mang từ Vn sang toàn thấy sả bị khô lại thôi ah, ko biết có chọn được củ nào còn màu nâu dưới gốc như chị nói ko?:Sigh:
    • 338 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvi Xem bài viết
    chị woi cho em hỏi tí, củ sả mà mình mua ở chợ cứ cắm xuống đất bao lâu thì mọc rễ ah chị, vì em thấy họ mang từ Vn sang toàn thấy sả bị khô lại thôi ah, ko biết có chọn được củ nào còn màu nâu dưới gốc như chị nói ko?:Sigh:
    Nếu khg có màu nâu thì cứ chọn cây nào mà thấy cái ngách của mỗi cây (chỗ mà mình tước mấy lá già vì sợ lúc bào ra có sơ dai nhách đó) cứ thấy dài ra là biết cắm xuống đất sẽ ra rễ được. Hơi khô cũng được, chỉ cần khg héo queo là được. Còn bao lâu thì ra rễ thì mình quên chú ý. Có thể ngâm nước 1 ngày cho chúng hút nước rồi cắm xuống đất sau.
    Rau thơm để tủ lạnh khg héo úa cắm vô đất vẫn ra rễ nữa đó.
    Bây giờ đã sắp sang hè rồi nên mấy thứ rau thơm mình cắt cái nào ăn chưa ăn hết thì rửa xong để ráo, cho vào tủ lạnh ăn dần (cho ít tốn công vì có lúc cũng hơi bị lười). Khi ăn thấy cọng nào còn dài thì cắm lại đất để chúng ra nhiều thêm và đến mùa thu, đông chúng đã cứng cáp thì che chắn cẩn thận, để chỗ ấm thì chúng phát triển chậm nhưng mình vẫn có rau để ăn "lấy hương lấy hoa" đó
    • 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuot mickey Xem bài viết
    Nếu khg có màu nâu thì cứ chọn cây nào mà thấy cái ngách của mỗi cây (chỗ mà mình tước mấy lá già vì sợ lúc bào ra có sơ dai nhách đó) cứ thấy dài ra là biết cắm xuống đất sẽ ra rễ được. Hơi khô cũng được, chỉ cần khg héo queo là được. Còn bao lâu thì ra rễ thì mình quên chú ý. Có thể ngâm nước 1 ngày cho chúng hút nước rồi cắm xuống đất sau.
    Rau thơm để tủ lạnh khg héo úa cắm vô đất vẫn ra rễ nữa đó.
    Bây giờ đã sắp sang hè rồi nên mấy thứ rau thơm mình cắt cái nào ăn chưa ăn hết thì rửa xong để ráo, cho vào tủ lạnh ăn dần (cho ít tốn công vì có lúc cũng hơi bị lười). Khi ăn thấy cọng nào còn dài thì cắm lại đất để chúng ra nhiều thêm và đến mùa thu, đông chúng đã cứng cáp thì che chắn cẩn thận, để chỗ ấm thì chúng phát triển chậm nhưng mình vẫn có rau để ăn "lấy hương lấy hoa" đó
    ôi cảm ơn chị , em sẽ làm theo cách của chị, là lá la, hi vọng mùa đông có rau thơm ăn, nhưng nhà em ko có vườn nên em chỉ trồng trong chậu cảnh chắc cũng ok chị nhỉ
    • 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào Xuanthao,
    Mình có hạt tía tô, húng quế có thể chia một ít cho bạn. Mình ở Paris nên có thể mua giùm rau răm cho bạn giâm cành. Rau răm để vài ngày trong điều kiện ẩm ướt không chết đâu. Tốn bao nhiêu bạn đổi ra tem Marianne cho mình nếu bạn muốn.
    Húng quế là loại rau rất đỏng đảnh ở xứ lạnh. Lạnh một chút là hắn rũ lá rồi chết, vì vậy nên gieo hạt trong nhà. Chờ nhiệt độ ngoài trời tương đối ấm, và ổn định (thường cuối tháng 6 trở đi, bắt đầu sang hè) thì bạn mang nó ra để ngoài trời, nó sẽ lớn rất nhanh.
    Năm ngoái mình gieo hạt húng quế cuối mùa hè, 2 cây lên được 10 phân thì không lớn nữa vì thu tới. Mang nó để ở trong nhà, chúng lớn rất chậm và còi cọc như thế cho đến hết đông. Cuối mùa xuân đem chúng ra ngoài trời, trồng trong chậu to, gặp tiết trời mùa hè nóng ấm, hai cái cây húng quế chen nhau mà lớn. Mình ăn mãi vẫn không hết lá của chúng. Húng quế mình hay ăn là húng quế chanh, chịu lạnh giỏi hơn húng quế của Tây. Húng quế của Tây, lạnh dưới 10°C là chết, còn húng quế chanh mình trồng giữa mùa thu vẫn sống phây phây.
    Còn rau răm thì thích đất ẩm ướt. Chỉ giâm và tưới nước không thôi thì tỉ lệ cành bắt rễ ít lắm. Ở Pháp, ở mấy tiệm bán cây và đồ làm vườn đều bán cái "system goutte à goutte". Bạn giâm cành rau răm, gắn thêm cái hệ thống nhiễu giọt này thì giâm 10 cành, sẽ có 8 cành bắt rễ. Rau răm mua về cành rất dài, đừng cắt ngắn, xếp chúng nằm ngang dọc trong chậu, để một 4cm thân ngoi lên mặt chậu, chôn sâu ít nhất 5 cm nhé, làm như vậy vì lớp đất càng sâu càng ẩm, dễ cho rễ hút nước.
    Rau răm sau khi đã bắt rễ tốt rồi thì sống khỏe, mùa thu lớn chậm nhưng vẫn xanh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Gấu-trúc ơi, em nè. Mấy hôm nay em lu bu không có lên mạng. Nay lên mới nhận thư chị. Cám ơn chị thật nhiều. Em có nhờ chị em đi mua hạt giống cho em nhưng chắc phải 1 tuần mấy nữa mới có. Chị đang ở Paris hả, em rất vui được quen với chị. Ở tiệm Tàu gần nhà em cũng có rau răm, em sợ chị gửi cho em rau tươi như vậy có được không chị ? Chị nghĩ nếu khoảng 1tuần mấy nữa em mới có hạt giống thì như vậy có trễ hôn chị ? Nếu có thể chị nói giùm em sẽ đổi qua tem Marianne bao nhiêu để chị có thể gửi em hạt giống tía tô chị nha. Em có nhờ chị em đi mua cũng nhiều hạt giống lắm ở công ty Nguyên Nông Gino vì gia đình em ở TPHCM, rau gia vị như quế, ngò gai, ngò rí,.. rau nấu canh như rau muống, rau dền, rau nhót, rau cải xanh ... Rau ăn quả củ như mướp,bí đao, đậu đũa, khổ qua ... Em nhờ chị em mua cũng nhiều lắm. Nhưng mà em không biết qua đây em có trồng được không nữa. Em định hỏi thăm chị là nếu như em muốn trông rau bằng khay chậu thì em sẽ mua đất ở đâu và loại nào chị hé ? Còn nếu trồng đất ngoài vườn thì mình cần bón phân gì để cho rau được lên xanh tốt ? Cám ơn chị rất nhiều. Em mong em có thể trồng rau mát tay như chị.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mấy chị ơi cho em hỏi có thể trồng hành lá như thế nào ạ ? Em nhớ lúc hồi học tiểu học cô giáo có dạy, chắc là dễ lắm nên em mới làm được, nhưng mà bây giờ ở đây không biết làm sao ?
    • 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi January Xem bài viết
    Mấy chị ơi cho em hỏi có thể trồng hành lá như thế nào ạ ? Em nhớ lúc hồi học tiểu học cô giáo có dạy, chắc là dễ lắm nên em mới làm được, nhưng mà bây giờ ở đây không biết làm sao ?
    Bạn mua hành lá có rễ, cắm xuống đất ẩm là nó ra rễ hà.
    • 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@xuanthao: gấu trúc cũng vậy, rất vui được làm quen với thao. vậy ra Thao đi chợ Tàu được, thế thì tốt rồi, chị khỏi mất công gởi rau răm cho Thao. Thao cứ ra ngoải mua một gói, cắm xuống đất là nó lên. Hồi chị về vn chơi, lúc trở lại Pháp, mẹ chị có nhét một nắm rau răm trong cái lọ thuốc dài, để ẩm, đậy nắp lại, 24 tiếng sau, rau vẫn tươi nguyên.
    Thao nhờ gửi mua hạt giống thì chắc chắn là có hạt tía tô đúng không. Vậy chắc không cần chị gửi cho vì sẽ có thôi mà. Thao nhớ gieo ở chỗ ấm, trên 20°C, hạt sẽ mau nảy mầm. Đất thì chị không để ý lắm, chị mua búa xua, trồng cũng lên.
    Ở chợ Tàu có bán rau thơm thì Thao mua về giâm cành đi. Chúng mà bén rễ thì lớn mau hơn trồng bằng hột. Thứ 4 vừa rồi chị giâm cành húng quế, húng cay, tía tô. Bữa nay thấy chúng ngổng đầu lên rồi, lá ở ngọn cũng tươi, chắc là nay mai sẽ ra rễ.
    Cải cúc và cải xanh rất khoái khí hậu ở Pháp. Chị gieo tháng 4, mà bữa nay đã lên xanh um rồi.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu-trúc Xem bài viết
    @xuanthao: gấu trúc cũng vậy, rất vui được làm quen với thao. vậy ra Thao đi chợ Tàu được, thế thì tốt rồi, chị khỏi mất công gởi rau răm cho Thao. Thao cứ ra ngoải mua một gói, cắm xuống đất là nó lên. Hồi chị về vn chơi, lúc trở lại Pháp, mẹ chị có nhét một nắm rau răm trong cái lọ thuốc dài, để ẩm, đậy nắp lại, 24 tiếng sau, rau vẫn tươi nguyên.
    Thao nhờ gửi mua hạt giống thì chắc chắn là có hạt tía tô đúng không. Vậy chắc không cần chị gửi cho vì sẽ có thôi mà. Thao nhớ gieo ở chỗ ấm, trên 20°C, hạt sẽ mau nảy mầm. Đất thì chị không để ý lắm, chị mua búa xua, trồng cũng lên.
    Ở chợ Tàu có bán rau thơm thì Thao mua về giâm cành đi. Chúng mà bén rễ thì lớn mau hơn trồng bằng hột. Thứ 4 vừa rồi chị giâm cành húng quế, húng cay, tía tô. Bữa nay thấy chúng ngổng đầu lên rồi, lá ở ngọn cũng tươi, chắc là nay mai sẽ ra rễ.
    Cải cúc và cải xanh rất khoái khí hậu ở Pháp. Chị gieo tháng 4, mà bữa nay đã lên xanh um rồi.
    Chị cho em hỏi cải cúc với cải xanh chị gieo từ cái gì lên ạ ?
    • 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi January Xem bài viết
    Chị cho em hỏi cải cúc với cải xanh chị gieo từ cái gì lên ạ ?
    Đã nói gieo, thì tất nhiên là từ hạt rồi em ạ.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu-trúc Xem bài viết
    Đã nói gieo, thì tất nhiên là từ hạt rồi em ạ.
    Ồ, tại em không biết. Cho em hỏi tới luôn hạt cải bên này có bán không vậy chị ? em không có tính trồng rau thơm các loại nhưng nghe tới cải cúc với cải xanh thì thèm quá, vì em ở tỉnh, ngoài chợ VN không có bán hai loại rau này.