Hội Người Việt ở Châu Âu

Sắp hè rồi! Trồng rau thôi các mẹ ơi!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi các mẹ,

Người nhà ở VN gửi cho mình một đống hạt giống rau sang. Mình tưởng có thể trồng được mấy loại rau xanh mùa hè ở nhà để ăn giống như trồng hoa và cấy cảnh, nhưng có vẻ không ổn. Mình lấy đất bỏ vào chậu trồng hoa, và gieo hạt vào đấy. hạt giống rau lên được khoảng hai đốt tay thì không lớn nữa. Mình nghĩ có lẽ tại đất không đủ chất. Mấy hôm đi siêu thị mình để ý xem họ có bán túi đất trồng hoa, hoặc túi phân bón không nhưng không thấy. Các mẹ ai có kinh nghiệm gì về vụ trồng trọt này trao đổi với mình nhé.

• 12,887 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 327 Bài viết

• 1,152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hminhha Xem bài viết
    Hi các mẹ,

Người nhà ở VN gửi cho mình một đống hạt giống rau sang. Mình tưởng có thể trồng được mấy loại rau xanh mùa hè ở nhà để ăn giống như trồng hoa và cấy cảnh, nhưng có vẻ không ổn. Mình lấy đất bỏ vào chậu trồng hoa, và gieo hạt vào đấy. hạt giống rau lên được khoảng hai đốt tay thì không lớn nữa. Mình nghĩ có lẽ tại đất không đủ chất. Mấy hôm đi siêu thị mình để ý xem họ có bán túi đất trồng hoa, hoặc túi phân bón không nhưng không thấy. Các mẹ ai có kinh nghiệm gì về vụ trồng trọt này trao đổi với mình nhé.
    Mình đang ở campagne trong vùng Bretagne- France. Mấy vụ trồng cây này mình có chút xíu kinh nghiệm, tùy theo loại hạt giống rau quả của VN. Bạn có thể cho biết là đang sống ở vùng nào, nhà có vườn nhỏ khg hay appartement và hạt giống bạn mang từ VN sang là loại có giống của mình thường trồng khg thì mình mới có thể góp ý cho bạn được.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các chị, em đang ở Maine et Loire. Em muốn trồng một ít rau như rau râm, rau quế và rau dấp cá và rau tía tô. Nhưng em không biết phải mua hạt giống ở đâu và bắt đầu trồng như thế nào ? Xin các chị vui lòng hướng dẫn cho em được không ? Xin cám ơn các chị rất nhiều.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Được biết chị chuotmickey cũng đang ở vùng Bretagne, em rất vui, tháng tới vợ chồng em có lẽ dọn đến thành phố Laval. Rất vui khi được biết chị. khí hậu của vùng của em cũng không khác với vùng Bretagne lắm, vợ chồng em có đi đến Rennes nhiều lần. Chúc các chị trong diễn đàn luôn vui khoẻ.

• 327 Bài viết

• 1,152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethixuanthao Xem bài viết
    Xin chào các chị, em đang ở Maine et Loire. Em muốn trồng một ít rau như rau râm, rau quế và rau dấp cá và rau tía tô. Nhưng em không biết phải mua hạt giống ở đâu và bắt đầu trồng như thế nào ? Xin các chị vui lòng hướng dẫn cho em được không ? Xin cám ơn các chị rất nhiều.
    Cuối mùa xuân rồi nên các loại rau sống thì mua ở CH về, ăn xong cắm xuống đất.
    - Rau răm thì để vào ly nước cho ra rễ, sau đó bỏ vào đất để trồng.
    - Rau húng quế, húng cây, húng lủi (menthe) thì cắm liền vào đất.
    - Ngò gai, hành, xả thì lúc mua nhìn cây nào còn chút màu nâu dưới gốc thì cắm xuống đất nó cũng ra rễ.
    - Tía tô thì có thể hoặc mua từ VN mang sang, hoặc mua hạt giống qua catalog của hãng Baumaux
    http://www.baumaux.fr
    (đề nghị họ gửi catalog đến nhà mình qua tel. hoac net, như vậy xem sẽ rõ hơn)
    - Ngò rí thì mua hạt ở CH bán đồ VN gieo xuống cũng lên.

Nhà mình có 1 serre lớn nên có thể giữ được vài thứ ăn vào mùa đông (lúc đó chỉ ăn nhín vì lá nào cũng bé tí tẹo hà)
    * Menthe, húng cây, vấp cá thì nếu khéo giữ mùa đông có thể có để ăn. Nếu khg thì nó tàn đi, sang xuân thì nó tự động lên lại.
    Mấy loại kia thì cứ khoảng mùa xuân mình phải gầy lại bằng cách tốn tiền mua rau để ăn :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuot mickey; 12/08/2007 vào lúc 05:28 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị chuot mickey rất nhiều. Húng cây chị trồng tươi xanh hé, vấp cá và rau râm nữa, nhìn là em đã nôn nao muốn trồng thử rồi. Trong mấy ngày tới em sẽ sưu tầm những hạt giống và rau ở CH đợi hết mấy ngày mưa bão này em sẽ thử làm theo cách chị vừa hướng dẫn.

• 327 Bài viết

• 1,152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethixuanthao Xem bài viết
    Cám ơn chị chuot mickey rất nhiều. Húng cây chị trồng tươi xanh hé, vấp cá và rau râm nữa, nhìn là em đã nôn nao muốn trồng thử rồi. Trong mấy ngày tới em sẽ sưu tầm những hạt giống và rau ở CH đợi hết mấy ngày mưa bão này em sẽ thử làm theo cách chị vừa hướng dẫn.
    Nhà XT sắp dọn đi rồi hả. Nếu vậy cứ bỏ tất cả vô chậu lớn, hoặc chia nhỏ ra để khi chuyển nhà mang đi cho dễ.
    Quên nói là từ nhà mình đi Rennes phải 3h xe hơi đó. Mình ở Finistere mà.
    Trời mưa xong, chỉ cần nắng lên là cây cối mọc rất nhanh đó. Tranh thủ nhanh lên để bỏ cây xuống đất vào mấy ngày này đi.

Baumaux cũng có bán hạt giống mồng tơi, đậu bắp đó. Hẹ thì gieo hạt mà đến năm thứ 2 mới có cọng to để ăn.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị mickey ơi, em chưa trồng vì hôm qua lễ nên CH ở gần nhà em đóng cửa, nên em chưa có rau để trồng. Trong tủ lạnh nhà em cũng còn một ít rau rau nhưng hơi héo em nghĩ chắc trồng không được. Để chiều nay em đi tiệm Tàu mua rau tươi hơn và mai em sẽ trồng thử.
    Tụi em đến 11/6 mới dọn nhà chị à. Em chưa đến Finistere, ở đó chắc đẹp lắm chị hả ? Hy vọng có một ngày nào đó tụi em có cơ hội lên đó chơi.
    Hạt giống ở Baumaux bán xuất xứ từ VN hay Thái Lan vậy chị ? Em có nhờ chị em bên VN mua giùm em hạt giống nhưng chị em gửi qua cũng phải giữa cuối tháng 6, không biết có còn trồng kịp không chị hé ?

• 957 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuot mickey Xem bài viết
    Cuối mùa xuân rồi nên các loại rau sống thì mua ở CH về, ăn xong cắm xuống đất.
    - Rau răm thì để vào ly nước cho ra rễ, sau đó bỏ vào đất để trồng.
    - Rau húng quế, húng cây, húng lủi (menthe) thì cắm liền vào đất.
    - Ngò gai, hành, xả thì lúc mua nhìn cây nào còn chút màu nâu dưới gốc thì cắm xuống đất nó cũng ra rễ.
    - Tía tô thì có thể hoặc mua từ VN mang sang, hoặc mua hạt giống qua catalog của hãng Baumaux
    http://www.baumaux.fr
    (đề nghị họ gửi catalog đến nhà mình qua tel. hoac net, như vậy xem sẽ rõ hơn)
    - Ngò rí thì mua hạt ở CH bán đồ VN gieo xuống cũng lên.

Nhà mình có 1 serre lớn nên có thể giữ được vài thứ ăn vào mùa đông (lúc đó chỉ ăn nhín vì lá nào cũng bé tí tẹo hà)
    * Menthe, húng cây, vấp cá thì nếu khéo giữ mùa đông có thể có để ăn. Nếu khg thì nó tàn đi, sang xuân thì nó tự động lên lại.
    Mấy loại kia thì cứ khoảng mùa xuân mình phải gầy lại bằng cách tốn tiền mua rau để ăn :Smiling:
    chị woi cho em hỏi tí, củ sả mà mình mua ở chợ cứ cắm xuống đất bao lâu thì mọc rễ ah chị, vì em thấy họ mang từ Vn sang toàn thấy sả bị khô lại thôi ah, ko biết có chọn được củ nào còn màu nâu dưới gốc như chị nói ko?:Sigh: