Hội Người Việt ở Châu Âu

Những điều cần biết khi làm thủ tục ở OFII, Préfecture cho các bạn mới đến Pháp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 50.2K Lượt đọc
  • 442 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cảm ơn các chị đã trả lời em ạ ^^. em tham khảo nhiều diễn đàn cả Pháp lẫn Việt, người thì bảo rằng nếu em vẫn có titre Etudiant thì có thể lái xe với bằng dịch sang tiếng Pháp chứ ko cần đổi, vì titre etudiant ko được công nhận là residence normale trong khi luật Pháp quy định là bằng lái có thể đổi 1 năm sau khi có titre với residence normale. nhiều người cho rằng residence normale ở đây chỉ là titre salarie hoac vie familiale. có chị nào có kinh nghiệm đổi bằng khi đã sang Pháp ở được vài năm rồi ko ạ? merci cả nhà và chúc cả nhà một năm mới hạnh phúc ạ
    • 252 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Petiteboule85 Xem bài viết
    em cảm ơn các chị đã trả lời em ạ ^^. em tham khảo nhiều diễn đàn cả Pháp lẫn Việt, người thì bảo rằng nếu em vẫn có titre Etudiant thì có thể lái xe với bằng dịch sang tiếng Pháp chứ ko cần đổi, vì titre etudiant ko được công nhận là residence normale trong khi luật Pháp quy định là bằng lái có thể đổi 1 năm sau khi có titre với residence normale. nhiều người cho rằng residence normale ở đây chỉ là titre salarie hoac vie familiale. có chị nào có kinh nghiệm đổi bằng khi đã sang Pháp ở được vài năm rồi ko ạ? merci cả nhà và chúc cả nhà một năm mới hạnh phúc ạ
    Chào bạn Petiteboule85,

Mình k có khinh nghiệm trong vụ này nhưng mình có biết 1 trường hợp tương tự.

Mình có người bạn Madagascar đã từng làm échange permis de conduire Madagascar sang permis de conduire française năm 2009. Bạn ấy đến Pháp trước năm 2004 với titre de séjour étudiant. Sau đó năm 2008-2009 (mình k nhớ chính xác ngày tháng) bạn ấy đổi xin titre de séjour salarié và ngay sau khi có titre de séjour salarié đầu tiên bạn ấy làm échange permis de conduire, vì lúc đó luật là phải làm échange trong vòng 1 năm kể từ ngày được cấp titre de séjour de résidence permanence đầu tiên.
    Mình k biết là bạn của mình thi bằng lái xe ở Madagascar lúc nào, nhưng mình chắc chắn là trước khi có permis de conduire français, bạn ấy chưa bao h lái xe tại Pháp cả. Lần đầu tiên bạn ấy lái xe tại Pháp là sau khi échange được chấp nhận và sau khi đã trải qua vài h thực hành ở auto-école.
    Thời gian đổi bằng lái của bạn ấy khá dài, tầm 6 tháng.
    Từ ngày bị ra trường ít liên lạc với bạn ấy nhưng mình chắc là bạn ấy vẫn đang làm và lái xe ở Pháp bình thường

Chúc bạn đổi permis thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi p_lan12; 03/01/2012 vào lúc 04:51 AM.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào chị, mẻci chị đã trả lời bài viết của em ^^
    em đã tham khảo một số trang web, người thì bảo có thế đổi được, người bảo ko. Nhưng e sẽ thi lấy bằng rồi xem thế nào ạ
    • 252 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Bằng tuổi nhau đáy Petiteboule ạ.

Nếu bạn có thể thi ở VN thì thi rồi sang đây đổi. Madagascar cũng nằm trong liste những quốc gia chấp nhận đổi bằng lái Pháp như VN, nên mình nghĩ là việc đổi bằng của bạn k có vấn đè ji. Dù sao k làm thì k biết được.

Nếu k thì phải thi bằng ở bên này, ít nhất cũng 1 300€. Mình trước k có điều kiện về VN (do lịch học, lịch làm kín) nên thi bên này, tốn đến 2 000€ vì ngu dốt nhưng được cái cái thi 1 lần dược luôn.
    • 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Carte de sejour lần thứ hai nghĩa là bạn đã có thẻ vàng của OFII dán trong passport, đã có carete de sejour rời lần thứ nhất và thẻ này sẽ hết hạn trong vòng ba tháng nữa, khi đó bạn có thể lấy hẹn xin đổi carte lần thứ hai.
    Các vùng khác mình không rõ nhưng nếu các bạn nào làm thủ tục tại Sous Préfecture Le Raincy và nếu thuộc các vùng sau đây:

1. AULNAY-SOUS-BOIS
    2. LE BLANC-MESNIL
    3. CLICHY-SOUS-BOIS
    4. COUBRON
    5. GAGNY
    6. GOURNAY-SUR-MARNE
    7. LIVRY-GARGAN
    8. MONTFERMEIL
    9. NEUILLY-PLAISANCE
    10. NEUILLY-SUR-MARNE
    11. NOISY-LE-GRAND
    12. LE RAINCY
    13. SEVRAN
    14. TREMBLAY-EN-FRANCE
    15. VAUJOURS
    16. VILLEPINTE

thì các bạn có thể đặt hẹn qua email bằng cách điền vào form có sẵn và gửi đến địa chỉ email: sp-le-raincy-rendez-vous-etrangers@s...-denis.gouv.fr , tiêu đề email chỉ cần ghi ngắn gọn là Renouvellement d'un titre de sejour và nội dung email cũng ghi ngắn gọn thôi là đủ rồi. Mình có đính kèm form nhưng wtt báo là quá dung lượng cho phép nên bạn nào nếu cần thì pm cho mình nhé, mình sẽ gửi qua email cho.
    Sau khi gửi email khoảng hai đến ba ngày, bạn sẽ nhận được rendez vous qua email trong đó có ngày giờ hẹn và list các giấy tờ cần chuẩn bị, mình được yêu cầu chuẩn bị các giấy tờ sau:

- Passeport en cours de validité,
    - Titre de séjour en cours de validité,
    - Copie intégrale de votre acte de mariage de moins de 3 mois
    - Actes de naissance des enfants de moins de 3 mois, (cái này mình không cần)
    - Présence du conjoint,
    - Carte nationale d’identité,
    - Justificatif de domicile : quittance de moins de trois mois (loyer-eau-EDF) et si
    vous êtes hébergé(e), attestation d’hébergement et photocopie de la pièce
    d’identité de l’hébergeant, plus un document administratif à votre nom et
    adresse ( relevés bancaires, Impôts, attestation sécurité sociale de moins de
    3 mois, fiches de paie….).
    - 3 photos d’identité (sur fond blanc, le visage bien éclairé, tête nue),
    - Documents administratifs des deux époux à la même adresse, (các bạn có thể dùng carte vitale đến văn phòng bảo hiểm của mình để in hồ sơ trong đó có tên bạn và ông xã cùng địa chỉ)
    - Contrat d’accueil et d’intégration :
    - Contrat d’accueil et d’intégration pour le 1er renouvellement vous devez fournir :
    - attestation session d’information sur la vie en France Module 1 et 2,
    - attestation de formation civique,
    - attestation de formation ou de dispense de formation linguistique, (nếu bạn nào chưa học xong, hoặc chưa có bằng tiếng Pháp thì có thể dùng giấy chứng nhận đã học/thi để thay thế)
    - attestation de dispense ou de réalisation d’un bilan de compétences professionnelles.

Đem các giấy tờ này theo hẹn bạn sẽ được cấp Récépissé de demande de carte de sejour có giá trị trong hai hoặc ba tháng cùng với giấy hẹn ngày lấy Carte de sejour chính thức, hôm nay mình nộp thì được hẹn đến 16/3 quay lại lấy carte, khi đến nhận carte cần chuẩn bị:

- La presente convocation
    - Le récépissé et votre ancien titre de sejour
    - 87EUR (en espèces ou carte bancaire) en timbre FISCAUX à acheter au centre dé Impôts de votre résidence ou au dé Impôts du Raincy 22, allée de l'église 93340 Le Raincy
    - Timbre fiscal de 19EUR

Sau khi carte de sejour rời lần hai này hết hạn, bạn sẽ được cấp thẻ 10 năm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị aulnaysousbois ui cho em hỏi tí. Thế đăng ký kết hôn với đăng ký sống chung thì khác nhau thế nào ạ? Và thủ tục thì có khác nhiều ko? Chị có phải ở vùng Aulnay ko ạ?vì nhà em đang làm thủ tục mua nhà ở đó. Nếu có chị làm hàng xóm thì tốt quá..hi..
    • 661 Bài viết

• 1,644 Được cảm ơn

Cả nhà ơi cho em hỏi 1 chút được không ạ, chả là cái tờ Demande d'attestation OFII nó bị mất rồi, nhưng trước kia khi phòng visa của LSQ cấp cho em thì nó trắng trơn hà, không có điền nội dung gì hết nên xã em nói là chắc em lên trang web của OFII dơn bản đó về cũng được. Nhưng mà bữa nay em lên xem thử thì trên trang web của OFII họ nói là trogn đó phải có những thông tin do LSQ điền như là số visa, thời hạn ... Mà hôm trước em cũng nhớ có chị nào trên này nói OFII ở chỗ chị ấy đòi phải có cái mộc của LSQ hay DSQ, vậy giờ mình có cần đi xin lại cái d'attestation rồi xin đóng dấu không hay là dơn lại trên mạng là được rồi ạ?

Em cảm ơn cả nhà ạ.
    Chuyện của tôi là một ngày nắng ấm, chuyện của tôi là một ngày mưa rơi ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_yeu Xem bài viết
    Cả nhà ơi cho em hỏi 1 chút được không ạ, chả là cái tờ Demande d'attestation OFII nó bị mất rồi, nhưng trước kia khi phòng visa của LSQ cấp cho em thì nó trắng trơn hà, không có điền nội dung gì hết nên xã em nói là chắc em lên trang web của OFII dơn bản đó về cũng được. Nhưng mà bữa nay em lên xem thử thì trên trang web của OFII họ nói là trogn đó phải có những thông tin do LSQ điền như là số visa, thời hạn ... Mà hôm trước em cũng nhớ có chị nào trên này nói OFII ở chỗ chị ấy đòi phải có cái mộc của LSQ hay DSQ, vậy giờ mình có cần đi xin lại cái d'attestation rồi xin đóng dấu không hay là dơn lại trên mạng là được rồi ạ?

Em cảm ơn cả nhà ạ.
    Đúng là giấy của OFII mình phải tự điền, nhưng khi DSQ đưa cho mình có cộp một cái giấu bé tí. Bạn bị mất tờ này mình cũng không biết là không có dấu người ta có chấp nhận không nữa.

Hôm nọ đi đổi bằng, lận đận quá. Căn bản để nước đến chân mới nhảy nên nó vừa mới đổi luật hay sao ý. Nó kêu là bây giờ bằng phải photocopy màu này, xong rồi nó chưa có liste update những nước ký kết với Pháp nên khi nào có liste thì sẽ gửi bằng Pháp về cho mình. Nhưng vì photocopy màu nên nó không thu bằng VN mà nó để lại cho mình dùng.
    Mình lại còn vướng vụ trước đây thi lấy bằng ở Pháp bị trượt, nó bảo hồ sơ đấy sẽ bị lưu trong vòng 6 năm, đi lấy giấy tờ nói là lần trước thi trượt đi, thế mới chán. Mình nộp từ đầu tháng 2 đến bây giờ chưa có bằng đây này, có bạn nào đổi bằng ở Paris không ? Có biết thời hạn là bao nhiêu lâu không ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 579 Bài viết

• 1,642 Được cảm ơn

chào các me,
    tình hình là tuần vừa rồi e đã làm đám cưới ở Mairie rồi,và đã có livre de famille+act de mariage.Còn 1 tuần nữa là visa của e hết hạn 90 jours.Vậy có mẹ nào rành thủ tục xin carte de sejour lần đầu tiên cho trường hợp của em thì tư vấn gấp giúp em.Chồng e là người Anh các mẹ ạ.Nếu xin đc carte de sejour như madame ở mairie nói thì em ko phải quay về Vn xin cái visa đoàn tụ gd nữa.Có mẹ nào biết rõ thủ tục thì giải đáp giúp em nhé.Tuần sau 2 vợ chồng cũng sẽ qua Prefecture để hỏi xem sao.Nhưng hỏi các mẹ nhiều kinh nghiệm thì vẫn rõ hơn
    Cảm ơn cả nhà nhiều!
    • 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_yeu Xem bài viết

Em cảm ơn cả nhà ạ.
    Không có thời gian, đọc đến bài này thì bạn đã sang đến đây rồi .
    Tình hình giấy tờ mai-yeu đến đâu rồi?
    • 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Hai cái về căn bản đều là dọn về sống chung nhà với nhau, để cùng có tên trong sổ gia đình... nhưng khác về việc khai thuế, thỏa thuận chung sống thì không phải kê khai còn đăng ký kết hôn thì phải khai... Và khác ở đoạn kết (mặc dù không ai muốn), nếu ly dị mà chỉ có thoả thuận sống chung thì cứ vậy mà đường ai nấy đi, còn nếu đăng ký kết hôn thì phải ra tòa, phải có luật sư và hằm bà lằng những thứ rắc rối tương tự. Và với thỏa thuận kết hôn thì sau này khi kết hôn thật sự thì vẫn là: đăng ký kết hôn lần thứ nhất . Về thủ tục thì cả hai cũng không khác nhau là mấy.
    Đúng là mình ở vùng Aulnay Sous Bois, (Allée Henri Mondor) bạn định mua nhà chỗ nào?
    Xin lỗi vì trả lời trễ nhé.
    • 661 Bài viết

• 1,644 Được cảm ơn

Cập nhật chút cho các bạn sắp sửa làm titre lần đầu, lệ phí mới là 349€ chứ không phải 340€ nữa nhe

Và khi các bạn khai cái tờ Demande d'attestation d'OFII (cái tờ mà DSQ/LSQ đưa cho các bạn khi cấp visa ý) thì phải ghi thật chính xác tên họ theo như tên mà trong visa ghi (giả dụ tên bạn là Nguyễn Thị A, khi làm giấy tờ với nước ngoài họ hay ghi A Nguyen, nhưng nếu trong visa ghi rõ là Nguyen Thi A thì bạn phải ghi đủ theo đó vào cái tờ Demande ấy). Mình bị dính cái này dù tất cả các giấy tờ khác của mình đều chỉ có tên và họ, nên phải đợi in lại tem cho mình, hic
    Chuyện của tôi là một ngày nắng ấm, chuyện của tôi là một ngày mưa rơi ...
    • 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aulnaysousbois Xem bài viết
    Hai cái về căn bản đều là dọn về sống chung nhà với nhau, để cùng có tên trong sổ gia đình... nhưng khác về việc khai thuế, thỏa thuận chung sống thì không phải kê khai còn đăng ký kết hôn thì phải khai... Và khác ở đoạn kết (mặc dù không ai muốn), nếu ly dị mà chỉ có thoả thuận sống chung thì cứ vậy mà đường ai nấy đi, còn nếu đăng ký kết hôn thì phải ra tòa, phải có luật sư và hằm bà lằng những thứ rắc rối tương tự. Và với thỏa thuận kết hôn thì sau này khi kết hôn thật sự thì vẫn là: đăng ký kết hôn lần thứ nhất . Về thủ tục thì cả hai cũng không khác nhau là mấy.
    Đúng là mình ở vùng Aulnay Sous Bois, (Allée Henri Mondor) bạn định mua nhà chỗ nào?
    Xin lỗi vì trả lời trễ nhé.
    Lâu lâu em mới lại vào đây. Cám ơn chị đã tư vấn cho em. Nhà em chắc cũng gần nhà chị đó, em nghe chồng em nói cũng có từ Henri gì đó..he..em ko rành bên đó lắm. Chị ơi cho em hỏi thêm chút là nếu làm giấy sống chung mà có con chung thì sau này ly dị sẽ thế nào ạ? Con vẫn đc ở với mẹ phải không ạ?
    • 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bombayle Xem bài viết
    Lâu lâu em mới lại vào đây. Cám ơn chị đã tư vấn cho em. Nhà em chắc cũng gần nhà chị đó, em nghe chồng em nói cũng có từ Henri gì đó..he..em ko rành bên đó lắm. Chị ơi cho em hỏi thêm chút là nếu làm giấy sống chung mà có con chung thì sau này ly dị sẽ thế nào ạ? Con vẫn đc ở với mẹ phải không ạ?
    Bạn ơi, lo xa chuyện gì chứ không nên lo xa chuyện này nhé, không nên! Rất không nên! Nhưng nếu có rủi ro xảy ra chia tay thì trong vụ sống chung không phải làm thủ tục ly dị gì hết, đường ai nấy đi thôi. Con cái thì tự thỏa thuận với nhau, nhưng ưu tiên nếu con còn bé thì theo mẹ. Tuy nhiên trong trường hợp tan đàn xẻ nghé rồi mà sau này muốn đưa con rời khỏi Pháp, trong trường hợp trường học tổ chức cho con đi du lịch ngoài Pháp, nếu trong khai sinh của con có tên bố thì bắt buộc phải có giấy của bố đồng ý cho phép con đi, giấy này bố phải xin ở mairie. Còn trường hợp bạn đưa con đi chơi mà bố no comment thì không cần.
    Nếu lè Henri gì đó thì không chừng là hàng xóm thật, trong xóm mình thấy có nhiều gia đình VN, không biết có phải đây là nơi bạn sắp chuyển đến không!
    Chừng nào bạn đến?
    • 33 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các chị/bạn
    em có 1 vấn đề hi vọng có chị/bạn nào biết hay nhìn thấy thì trả lời giúp dùm em ,em xin cám ơn trước

tình hình là em chuẩn bị xin gia hạn visa lần nhất và theo như yêu cầu của phía prefect thì em chỉ còn kẹt có mổi act de mariage (moin 3 mois) em đã xin cấp lại trên mạng cách đây 1 tháng rồi mà vẫn chưa nhận được, mà visa của em sẽ hết hạn trong giữa tháng 5 này, em lo quá, không biết có chị /bạn nào giống trường hợp của em hay biết thì chỉ giúp dùm, ông xã cũng đã liên lạc theo số đt trên mạng thì họ bảo không phải là người phụ trách nên họ không biết.

Còn về prefect ông xã mình cũng có gọi đến để xin hẹn gia hạn nộp visa, họ cũng không hỏi han gì ngày hết hạn visa cũng như cho ngày hẹn nộp, mà chỉ bảo chuẩn bị đầy đủ giấy tờ rồi đến là được, em lo quá các chị àh, vì nếu lỡ hết hạn mà chưa renew được visa họ bắt về vn thì khổ, em lai đang có bébé, tháng 7 này là sinh rồi. Hi vọng các chị/bạn dành chút thời gian trả lời giúp dùm em, em xin cám ơn một lần nữa ạh.

MÌNH HỎI CẢ BÊN MỤC CẦN SỰ GIÚP ĐỠ CỦA THÀNH VIÊN PHÁP, HI VỌNG SỚM NHẬN ĐƯỢC TRẢ LỜI CỦA CÁC CHỊ/BẠN.
    • 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aulnaysousbois Xem bài viết
    Bạn ơi, lo xa chuyện gì chứ không nên lo xa chuyện này nhé, không nên! Rất không nên! Nhưng nếu có rủi ro xảy ra chia tay thì trong vụ sống chung không phải làm thủ tục ly dị gì hết, đường ai nấy đi thôi. Con cái thì tự thỏa thuận với nhau, nhưng ưu tiên nếu con còn bé thì theo mẹ. Tuy nhiên trong trường hợp tan đàn xẻ nghé rồi mà sau này muốn đưa con rời khỏi Pháp, trong trường hợp trường học tổ chức cho con đi du lịch ngoài Pháp, nếu trong khai sinh của con có tên bố thì bắt buộc phải có giấy của bố đồng ý cho phép con đi, giấy này bố phải xin ở mairie. Còn trường hợp bạn đưa con đi chơi mà bố no comment thì không cần.
    Nếu lè Henri gì đó thì không chừng là hàng xóm thật, trong xóm mình thấy có nhiều gia đình VN, không biết có phải đây là nơi bạn sắp chuyển đến không!
    Chừng nào bạn đến?
    Hi...cám ơn đã trả lời mình! Mình với Ox vừa tra bản đồ thì nhà mình ở gần nhà bạn thôi , ko phải cùng xóm...nhưng nói chung rất gần. Mình định đẻ em bé bên này sau đến lúc bé 3 tuổi mới chuyển về ở hẳn bên đo. Còn bây giờ chỉ về Pháp như đi nghỉ thôi. Nhà mình ở Henri Babusser cơ, chắc cách khoảng 3 km. Mình tưởng bạn đang về Vn chơi?
    • 954 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi freddung Xem bài viết
    Chào các chị/bạn
    em có 1 vấn đề hi vọng có chị/bạn nào biết hay nhìn thấy thì trả lời giúp dùm em ,em xin cám ơn trước

tình hình là em chuẩn bị xin gia hạn visa lần nhất và theo như yêu cầu của phía prefect thì em chỉ còn kẹt có mổi act de mariage (moin 3 mois) em đã xin cấp lại trên mạng cách đây 1 tháng rồi mà vẫn chưa nhận được, mà visa của em sẽ hết hạn trong giữa tháng 5 này, em lo quá, không biết có chị /bạn nào giống trường hợp của em hay biết thì chỉ giúp dùm, ông xã cũng đã liên lạc theo số đt trên mạng thì họ bảo không phải là người phụ trách nên họ không biết.

Còn về prefect ông xã mình cũng có gọi đến để xin hẹn gia hạn nộp visa, họ cũng không hỏi han gì ngày hết hạn visa cũng như cho ngày hẹn nộp, mà chỉ bảo chuẩn bị đầy đủ giấy tờ rồi đến là được, em lo quá các chị àh, vì nếu lỡ hết hạn mà chưa renew được visa họ bắt về vn thì khổ, em lai đang có bébé, tháng 7 này là sinh rồi. Hi vọng các chị/bạn dành chút thời gian trả lời giúp dùm em, em xin cám ơn một lần nữa ạh.

MÌNH HỎI CẢ BÊN MỤC CẦN SỰ GIÚP ĐỠ CỦA THÀNH VIÊN PHÁP, HI VỌNG SỚM NHẬN ĐƯỢC TRẢ LỜI CỦA CÁC CHỊ/BẠN.
    Chị ơi đừng quá lo lắng nhá. Visa của em còn 2 ngày nữa hết hạn. Em nộp hồ sơ làm lại titre cũng được hơn tháng rồi mà không có hồi âm, không có cả giấy biên nhận_ vì pref chỗ em quy định trường hợp như em thì nộp hồ sơ cho Marie. Titre của chị tháng mấy hết hạn-cái mà OFII cấp cho chị ấy?
    Ngày hẹn lên Pre của chị là ngày nào? Năm ngoái em xin giấy act de mariage thì nhanh lắm, 2 tuần là đã gửi về nhà rồi. Năm nay thì chỗ em chỉ yêu cầu photo sổ gia đình thôi, không thấy đã động gì đến cái act này cả mà đến giờ vẫn còn chưa có động tĩnh gì cả. Em nghĩ ít ra cũng phải gửi thư báo nhận được hồ sơ của mình rồi cho cái hẹn ngày đến nhận carte de sejour như các vùng khác chứ nhỉ

Đời không trả cát-sê nên sống không cần phải diễn
    • 341 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chào các chị/bạn

Mình ở vùng 93 và cũng đang chờ hẹn để đổi carte đây ;mình đã gửi bưu điện hs của mình lên préfecture được hơn 2 tuần rồi (họ bảo là phải chờ khoảng 6_7 tuần mới có giấy hẹn ) ;Hình như xin giấy act de mariage thì xin trên mạng của Marie nơi bạn cư trú đó và khoảng tối đa 2 tuần là có à (họ gửi về tận nhà luôn đó bạn) .Mình hết hạn visa hồi đầu tháng 3 ,giờ thì mình vẫn cứ chờ préfecture gửi giấy hẹn về ;Bạn đừng lo lắng wa mình nghĩ chắc ko có vấn đề gì đâu ;lỗi là do bên préfecture họ làm việc chậm trễ thôi ;-)
    • 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bombayle Xem bài viết
    Hi...cám ơn đã trả lời mình! Mình với Ox vừa tra bản đồ thì nhà mình ở gần nhà bạn thôi , ko phải cùng xóm...nhưng nói chung rất gần. Mình định đẻ em bé bên này sau đến lúc bé 3 tuổi mới chuyển về ở hẳn bên đo. Còn bây giờ chỉ về Pháp như đi nghỉ thôi. Nhà mình ở Henri Babusser cơ, chắc cách khoảng 3 km. Mình tưởng bạn đang về Vn chơi?
    Mình đã về VN được 2 ngày, ở SGòn. Hiện bạn đang ở đâu?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 915 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Chào các chị/bạn

Trong trường hợp đến giữa tháng tư này bạn vẫn chưa nhận được giấy tờ cần thiết thì gửi thư xin lại như các bạn trên này đã hướng dẫn, đồng thời bạn cứ chuẩn bị tất cả hồ sơ theo yêu cầu và mang đến sous préfecture vào khoảng cuối tháng tư (kể cả trường hợp chưa nhận được A.D.mariage)-trước khi visa của bạn hết hạn, trình bày rõ với họ là mình xin renouvelle trễ là do phải đợi giấy tờ... nếu họ không đồng ý nhận thì nhờ họ xác nhận là mình đã đến trước khi visa hết hạn nhưng vì lý do kỹ thuật... hoặc dẻo miệng hơn thì bảo tôi phải làm thế nào vì tôi đã đợi quá lâu rồi?
    Quan trọng nhất là bạn đừng lo lắng đến việc sẽ bị đuổi về VN mà ảnh hưởng không tốt đến em bé, sẽ không có chuyện gì xảy ra với bạn đâu.
    Rút kinh nghiệm lần sau nhé: bắt đầu 3 tháng trước khi hết hạn titre de sejour là bạn được quyền lấy hẹn để đổi titre mới rồi đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)