Hội Người Việt ở Châu Âu

Kinh nghiệm phỏng vấn và làm visa định cư ở Đức (đính hôn và kết hôn)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 1.23K Trả lời

54 Người đang theo dõi

• 3,474 Bài viết

• 4,767 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThaoNhien Xem bài viết
    Em ơi ngại quá, chị ko tiện cho em số điện thoại, có gì không tiện hỏi công khai thì em pm cho chị (nhấn vào nick của chị rồi gửi tin nhắn riêng í nhé).

Chị không có kinh nghiệm gì hết vì hiện thời cũng chỉ đang chuẩn bị hồ sơ. Đọc trên hướng dẫn ĐSQ có yêu cầu gì thì chuẩn bị đúng theo đó. Lượn vài vòng trên diễn đàn này nữa để yên tâm hơn. Chị không biết người ta sẽ phỏng vấn gì, không biết qua dịch vụ gì đâu nên chắc cũng chỉ giúp em được đến vậy thôi. Cũng đang lo không biết khi nộp giấy tờ có thiếu sót gì không nữa.
    bạn làm hồ sơ đoàn tụ gia đình?anhanh cũng sang Đức theo diện đoàn tụ nhưng hồ sơ của anhanh làm từ 2010.Không biết bây giờ có khác trước ko?có điểm khác lúc anhanh nộp hồ sơ xin Viúm vẫn chưa phải đặt Termin online như bây giờ,cứ xếp hàng lấy số và chờ thôi.
    Ich bin wie ich bin.Die einen kennen mich,die anderen können mich(Adenauer)
    GLÜCK, GESUNDHEIT, LANGES LEBEN UND LIEBE.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dian2512 Xem bài viết
    Ladymilion cug nop hso doan tu ha ,b huan bi het chua co the tu van mjnh dc k vay,ban co phai den so ngoai vu de dong moc cho giay dkkh k vay ?
    Mình cũng chuẩn bị xong các giấy tờ cần thiết rồi. Còn về giấy dkkh thì mình chứng nhận lãnh sự tại quận 1 rồi phô công chứng giống như chị Thaonhien đã nói .
    Bạn đã điền đơn xin cấp thị thực chưa ?
    • 1,292 Bài viết

• 3,631 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhanh2705 Xem bài viết
    bạn làm hồ sơ đoàn tụ gia đình?anhanh cũng sang Đức theo diện đoàn tụ nhưng hồ sơ của anhanh làm từ 2010.Không biết bây giờ có khác trước ko?có điểm khác lúc anhanh nộp hồ sơ xin Viúm vẫn chưa phải đặt Termin online như bây giờ,cứ xếp hàng lấy số và chờ thôi.
    Đúng rồi Anhanh ơi, mình đi theo diện đoàn tụ, nhưng mà chồng mình vẫn quốc tịch VN, sau khi tốt nghiệp ĐH thì ở lại làm việc, mình còn dẫn theo một nhóc 5 tuổi nữa, nên chắc thủ tục không nhanh gọn như Anhanh được rồi . Nhân đây cũng cám ơn các chia sẻ của bạn trong Topic nhé, mình nhận đc rất nhiều thông tin hữu ích.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ladymillion Xem bài viết
    Mình cũng chuẩn bị xong các giấy tờ cần thiết rồi. Còn về giấy dkkh thì mình chứng nhận lãnh sự tại quận 1 rồi phô công chứng giống như chị Thaonhien đã nói .
    Bạn đã điền đơn xin cấp thị thực chưa ?
    Chị vừa tìm hiểu bên trang web của LSQ tại tp HCM thì thấy giấy tờ trong đó ko yêu cầu chứng nhận em ạ, họ có ghi là được sự đồng ý của chính phủ Đức nên giấy tờ của VN ko cần chứng nhận nữa, trong khi ở trang web của ĐSQ thì ko ghi câu đó và trong hướng dẫn vẫn yêu cầu giấy khai sinh, giấy ĐKKH phải được chứng nhận lãnh sự, kì nhở. Thôi mình làm thừa còn hơn thiếu .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,474 Bài viết

• 4,767 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThaoNhien Xem bài viết
    Đúng rồi Anhanh ơi, mình đi theo diện đoàn tụ, nhưng mà chồng mình vẫn quốc tịch VN, sau khi tốt nghiệp ĐH thì ở lại làm việc, mình còn dẫn theo một nhóc 5 tuổi nữa, nên chắc thủ tục không nhanh gọn như Anhanh được rồi . Nhân đây cũng cám ơn các chia sẻ của bạn trong Topic nhé, mình nhận đc rất nhiều thông tin hữu ích.

Chị vừa tìm hiểu bên trang web của LSQ tại tp HCM thì thấy giấy tờ trong đó ko yêu cầu chứng nhận em ạ, họ có ghi là được sự đồng ý của chính phủ Đức nên giấy tờ của VN ko cần chứng nhận nữa, trong khi ở trang web của ĐSQ thì ko ghi câu đó và trong hướng dẫn vẫn yêu cầu giấy khai sinh, giấy ĐKKH phải được chứng nhận lãnh sự, kì nhở. Thôi mình làm thừa còn hơn thiếu .
    chúc Thảo Nhiên và con mau chóng nhận Visum đoàn tụ với ox nhé.Có gì cứ bảo ox hỏi thăm,nhắc thường xuyên trường hợp của mình ở SNK.Bảo anh nhà nói với SNK là con xa cha lâu,cần sang Đức sớm để ổn định việc học hành cũng như mau chóng hòa nhập với môi trường mới.....nhà nước Đức luôn giành ưu tiên cho trẻ con mà.
    Trường hợp anhanh giấy ĐKKH và khai sinh chỉ dịch sao y,công chứng quận không phải Hợp thức hóa lãnh sự ở Sở Ngoại Vụ,hồ sơ xin Visum đoàn tụ gia đình do ox anhanh nộp trực tiếp tại LSQ Đức
    Ich bin wie ich bin.Die einen kennen mich,die anderen können mich(Adenauer)
    GLÜCK, GESUNDHEIT, LANGES LEBEN UND LIEBE.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao c anhanh oi,e xjn lam quen va tro chuyen voi c,e nop don xjn cap visa doan tu,c co the chia se khi doi ho cap thi bao lau va nhu the nao vay c ,e sot ruot qua .,ho se lam gi sau do voi ho so cua nguoi nop vay.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@dian2512
    Em đã ib cho chị , nhờ chị giúp đỡ em cảm ơn chị nhiều .
    • 1,292 Bài viết

• 3,631 Được cảm ơn

Sáng nay mình đã lên ĐSQ để nộp hồ sơ đoàn tụ. Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ, đóng tiền, thì mình được dặn ngồi lại để chờ phỏng vấn luôn. Khi vào phòng phỏng vấn thì cô người Việt hỏi mình có nói được tiếng Đức không, mình nói có, vậy là cô ấy nhường cho cô người Đức phỏng vấn.

Các câu hỏi mà mình nhận được là: Quen chồng khi nào, cưới năm nào, chồng làm gì bên đó, mình có dự định làm gì khi sang Đức sống không, thời gian 2 vợ chồng xa nhau thì liên lạc bằng phương tiện gì ( điện thoại...).

Tất nhiên còn một vài câu chuyện trò phát sinh nữa, ví dụ nhìn cái thư mời ông chồng mình viết kín 2 mặt giấy thì cô ấy trêu là sao chồng bạn giỏi tiếng Đức thế, tôi chưa bao giờ thấy cái thư mời nào dài như vậy, ngay cả tôi cũng không viết nổi cái thư nào dài như vậy .

Mình phỏng vấn tầm 10 phút thì xong. Con gái mình đi để làm cảnh, cả buổi chỉ ngồi cười mà họ cũng bắt lôi nó theo để làm gì không biết nữa .

Một vài kinh nghiệm thực tế như vậy, mình post lên đây để có thêm thông tin cho các bạn đang cùng làm hồ sơ như mình.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chị huonglam nhé. E cũng thấy lo lắm chị ạ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kết quả thế nào rồi bạn ơi???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em,

Bạn trai em đang làm thủ tục "Vaterschaft Anerkennung" cho con sắp sinh ra vào tháng 11/2014 này ah (Bọn e dự định sau khi sinh con đăng ký kết hôn và làm giấy khai sinh cho con ở Vnam trước), bên Đức có yêu cầu cần có 1 giấy khám thai có tên cua mẹ, xác nhận có thai và ngày dự sinh bằng tiếng anh hoặc tiếng Đức. Có chị làm có kinh nghiệm làm rồi e nhờ chỉ cho e làm ở bệnh viện nào với ah, và có cần con dấu tròn của bệnh viện không ah? (e toàn khám ngoài và 1 lần đi khám thai bác sĩ Thực của Viện lão khoa thì ko có dấu của bệnh viện và giấy khám bằng tiếng việt)

Cảm ơn các chị em,