Hội Người Việt ở Châu Âu

Hội trồng rau trồng hoa châu Âu chị em chúng mình (phần 3)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 63.7K Lượt đọc
  • 738 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautay_or Xem bài viết
    Bạn mua phân cá ở Home Depot, Low's, bi-mart...loại bình 1 galon (phân là loại sền sệt và mùi như mắn cá) về pha 2 muỗng canh cho 1gl nước tưới mỗi tuần rau tốt lên và sẽ mềm, mấy loại rau khác cũng thế, phân cá thì lành không phải cách ly ngày cắt ăn.
    Ban dau tay oi, lam on thi lam on cho trot luon nha, co the cho minh xin cai hinh cua bit phan duoc khong vay ? Tai Minh ko ranh lam, ma di vo Home Depot la choang ngop luon ko bit loai nao la loai nao dau. Cam on ban nhieu lam nhe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 53 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ct0123 Xem bài viết
    Ban dau tay oi, lam on thi lam on cho trot luon nha, co the cho minh xin cai hinh cua bit phan duoc khong vay ? Tai Minh ko ranh lam, ma di vo Home Depot la choang ngop luon ko bit loai nao la loai nao dau. Cam on ban nhieu lam nhe
    Bạn vào đường link bên dưới xem nha, nếu chỗ ở bạn có ACE Harwad, Bi-Mart bạn đến chỗ khu garden cũng có.

http://www.homedepot.com/p/Alaska-1-...9?N=5yc1vZc8qz
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautay_or Xem bài viết
    Bạn vào đường link bên dưới xem nha, nếu chỗ ở bạn có ACE Harwad, Bi-Mart bạn đến chỗ khu garden cũng có.

http://www.homedepot.com/p/Alaska-1-...9?N=5yc1vZc8qz
    Cám ơn bạn Dâu Tây nhiều lắm nhe
    Cuối tuần đi rinh về 1 chai mới được, vì ở nhà ai cũng không tin mình có thể trồng được rau muống mềm như ngoài chợ .
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, e mới qua sống ở Hamburg. Em cũng rất thik vụ trồng hoa, trồng rau này. Mong được làm quen với các mẹ gần xa và học hỏi kinh nghiệm. Có mẹ nào ở Hamburg cho em làm quen, gặp gỡ giao lưu với ah. Em cảm ơn.
    • 333 Bài viết

• 1,129 Được cảm ơn

Hello cả nhà,
    Phải hơn một tỉ tỉ năm rồi em mới vào lại nhà mình ấy, suốt ngày face book điện thoại rồi bỏ bê quá.
    Các chị welcome em trở lại với nhé. Cả nhà bắt đầu vụ mùa mới chưa. Em bắt đầu gieo hạt
    Giờ chỉ có cây chanh khoe tạm
    Tôm và Tép
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 197 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Cả nhà sang gr Vườn Việt ở Châu Âu bên FB để ngắm thêm vườn ạ.
    Em sinh năm 1992 ạ.
    FB : www.facebook.com/xinh1401

Chè Vằng lợi sữa cho các mẹ sau sinh. ^^
    • 37 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em chào các chị,
    Em ở Bordeaux, Pháp, cũng đang tập tành trồng rau ở ban công ạ 😁 xem vườn của các chị ngưỡng mộ quá trời, em mới gieo hạt hôm kia rồi bọc nilon cho ấm mà k bít cây có nở ko xD
    À, có chị nào trồng cây lá lốt hay sương sông ko ạ ☺️
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao moi nguoi.
    Minh o mien Nam nuoc Duc.Bat dau bay gio minh tap tanh lam Nong,,
    Thay moi nguoi trong Kho hoa.Mong toi.Hung que..hay qua.Nhung rau nay minh lai rat thich an.
    Minh moi nho Ban be cat cho duoc mot cai Nha trong rau nho nho.Moi nguoi co the truyen cho minh Kinh nghiem khong?
    Minh da uom duoc vai cay Kho hoa Mong toi.Muop khia.Muop Huong .Susu.Rot cuoc thi nhieu qua.Minh khong biet thoi tiet nhu vay da dem duoc ra nha Kinh chua..Rat mong moi nguoi huong dan dum....
    Cam on rat rat rat la nhieu..
    • 60 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mang ra nhà kính được rồi bạn ạ. Susu thì có thể trồng trực tiếp ra vườn rồi. Mướp hương thì chờ trời thật ấm mới mang ra vườn. Mướp đắng và mướp khía mình chưa trồng bao giờ nên không biết :-)

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các chị, em mới tới Mỹ đc vài tháng và đang chuẩn bị trồng rau trên ban công. Nhưng em tìm tại Home Depote, họ chỉ bán rau củ thông dụng tại Mỹ như: cà chua, cà rốt, ớt chuông, spinach. Mà em ko thấy rau Việt như: rau muống, rau cải,...Ngay cả khi em tìm ở chợ Việt Nam cũng ko có.
    Em muốn hỏi là ko biết các chị mua giống rau Việt ở đâu ạ?
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on brownie nhieu.Vay la minh dem Suu va Mong toi ra nha Kinh he .Con Muop huong Muop dang va Muop khia minh cho dau t5 .dem ra .Nha Kinh cua minh co Cua chua co Nilon..Chac khg sao dau Ban Brownie he?
    • 340 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

@ ngocsuong66: Thời tiết mỗi vùng không giống nhau, bạn chịu khó quan sát khoảng hai năm thì sẽ có chút kinh nghiệm mà điều chỉnh trồng như thế nào. Miền Nam nước Đức mùa hè nóng mà mùa đông lại lạnh, vùng mình ở thì không nóng lắm vào mùa hè vì trời mưa nhiều.
    Cây su su trồng đến khi lạnh thì bỏ thất nhiều cây để ủ cho gốc đến năm sau chúng lại lên, loại này nhà mình gốc nằm trong nhà trồng cây rồi cho nó bò lan ra ngoài vậy mà năm nào trời lạnh quá thì chúng không chịu lên nữa, phải gầy lại gốc khác, chưa nói là trồng su su khi nó ra nhiều trái nhất thì trời đã lạnh nên chúng toàn chết cóng cả giàn luôn.
    Khổ qua, mồng tơi, mướp khía thì toàn trồng trong đó để thời gian thu hoạch trái kéo dài một chút, mướp khía nẩy mầm khó mà cây chưa lớn cũng rất dễ bị bịnh, mướp hương năm nay mình mới trồng nên chưa biết.
    Mặc dù trong nhà trồng cây nóng chảy mồ hôi và bên ngoài rất dễ chịu nhưng mình vẫn chưa cho cây ra ngoài, nếu mang ra ngoài thì phải che chắn kỹ vì khoảng tháng năm có thời gian trời trở lạnh, có sương giá, cây con rất dễ chết.
    Bên ngoài mình mới gieo trực tiếp cây chịu lạnh như đậu Hòa Lan, trồng su hào và củ dền ra ngoài. Cải salad thì phải che khi cây còn nhỏ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on chuot mickey
    Ban noi thi dung qua troi luon a.Mien nay kho trong rau that.Hien gio ngaythi, nong nhung qua Dem lanh den noi phai cao kien xe a.Vi moi tap trong cho nen minh cu luong lu hoai.Cam on Ban da tra loi day du nhung thac mac cho minh.Vay la minh cu thu thui he.fai chiu that bai..,,Cho minh hoi 1 chuyen nua la:Cai nha trong rau.minh khong che kin 100% ma minh de ho fan tren khoang 10 cm.Mot phan vi mac cong cua Ton.mot fan minh nghi chac fai chua cho hoi nong di ra..de hong thui chin Rau het.Duoi Chan thi minh sechan cho kin luon de khi lanh khg vao fia duoi Goc.Vay dung chua Ba
    • 340 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

@ngocsuong66: Để tham khảo những thắc mắc về cách gieo hạt, cách trồng cây, che chắn chống lạnh, dụng cụ làm vườn thì hãy vào you tube để xem video, có nhiều ngôn ngữ, hiểu ngôn ngữ nào thì xem, hoặc chọn những clip càng ngắn càng cô đọng, dễ hiểu. Có clip của những site chuyên nghiệp chỉ dẫn và giới thiệu các dụng cụ làm vườn, có clip của những người nghiệp dư tạo ra nhiều cách cũng hay hay, tùy điều kiện của mình mà theo.
    Các Cty chuyên bán cây trồng thường có những chuyên gia làm vườn giới thiệu các kiến thức căn bản, hay các báo chuyên về cây trồng, chọn những site ở vùng gần mình nhất vì cây trồng các vùng không giống nhau.

Mùa lạnh thì cái nhà trồng cây cần che chắn kỹ, còn mùa hè phải có cửa thông gió trong đó, nếu không thì cây rất dễ bị bịnh. Những người làm cái nhà cho bạn trồng cây có nhiều kinh nghiệm nên làm vậy thì đúng rồi. Mùa này trời lạnh nhưng xuống độ âm thì cũng chẳng cần đóng cửa kỹ.
    Cái nhà trồng cây của mình cửa đóng không chặt nên mùa đông cây dồn lại một chỗ rồi che thêm một lớp chống lạnh nữa cho nên mấy cây hẹ, vấp cá, rau răm được ăn quanh năm. Cứ canh sao cho đến lúc trời lạnh các cây đó có lá lớn rồi che kỹ mà cắt ăn từ từ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ohh.hay qua vay.Ban co the trong rau an quanh nam?Hay thiet a
    Cho minh hoi Ban o vung nao Vay?
    Camon Ban da tra loi cho minh nhe
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào Kentvesi
    Ở Mỹ thường thì hạt giống hoặc cây con là do bạn bè cho , bạn hỏi xin những người có gia đình định cư ở Mỹ lâu đôi khi họ có nhiều lắm. Nếu không có thì bạn search trên amazon, nó có bán hầu hết các giống rau bầu bí mướp...
    • 53 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

• 53 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Bạn Kentvesi vào đường link mình gửi ở trên có bán rất nhiều hạt giống rau cải VN.
    • 745 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Chào mọi người, nhà trồng rau mình đã có ai trồng cây trà xanh chưa ạ? Mình định trồng một ít để hãm uống mà ko hiểu là ở Phần Lan lạnh quá thì có lên đc ko nhỉ.