Hội Người Việt ở Châu Âu

Hội trồng rau trồng hoa châu Âu chị em chúng mình (phần 3)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 54.9K Lượt đọc
  • 707 Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautay_or Xem bài viết
    Chào bạn @ct0123 mình cũng ở Mỹ nhưng thường xuyên vào topic này học hỏi trông rau, mình ở bang Oregon còn bạn ở tiều bang nào vậy, bạn có thể vào chotnho.com/không Gian Sống / Gardening & Home Design các anh chị cô bác bên đây phần đông ở Mỹ chia sẽ trồng rau cây giống cũng hay lắm. Bạn có thể vào rausach.com.vn học cách làm chậu @(chậu có trữ nước ở dưới)trồng cây rất hiệu quả.
    Chao ban dautay nhe, rat vui dc lam quen voi ban nhe, Minh o tieu bang Arkansas do ban, ban moi hoc trong thoi, nhung nhin thay vuon nha ban hoanh trang va chuyen nghiep qua, nhin thich ghe, Minh se vao Cac trang web tren de hoc hoi, cam on ban nhe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 615 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

bầu nhà mình (tới h đậu có một quả này là to)

Bí thì đậu 2 trái, tròn như nhợn, chả biết là giống gì

Hoa leo

Bạn gì hỏi về trồng các loại rau Vn

Các loại rau ưa lạnh như cải cúc, cải xanh có thể trồng quanh năm, trừ các tháng mùa đông quá lạnh

Các loại rau khác như muống, dền hay bầu, bí phải trồng mùa hè, thường là sau tháng 5.
    Món ăn hàng ngày nhà mình: bepnhaminh.wordpress.com
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui, nhìn mướt mát quá! Chị trồng cây bầu này từ tháng mấy ạ? trong bao lâu thì có trái đc vậy ạ? rồi thì giống chị mang từ VN qua ạ?
    • 615 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Để mình nhớ xem nào, cây bầu này hình như mình gieo hạt vào tầm tháng 5,6 gì đấy, vì có gieo một lần vào tháng 4 gì đấy nhưng chết nên phải gieo lại. Èo uột mãi, sên chén mất mấy lá mới lớn bổng lên và leo giàn đấy.

Chắc chừng 2 tháng thì ra hoa đấy humiha ạ.

Cây này nhà mình còn đang bị nấm lá nên hơi yếu. Có rất nhiều hoa cái nhưng đậu quả xong không lớn được cứ vàng dần rồi chết. Mình phải bón phân thêm khá nhiều. Đợt quả mới gần đây có vẻ ok hơn, thấy to nhanh lắm, chứ đợt quả đầu tiên được mỗi quả như trong hình thôi.

Dàn bầu nhà mình đây (mình lười nên lấy đại cái giá sách sắt không dùng ra làm dàn)

• 56 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chào cả nhà, năm nay mình trồng được một ít rau nên cũng lên đây khoe.
    Vườn ngô nếp này mình thích nhất, hôm trước vừa thu hoạch được một bắp rồi
    Ngoài ra kinh giới và rau thơm lên tốt lắm, tía tô thì mình reo hạt mãi mà không có cây nào nảy mầm.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 56 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bepnhaminh ơi hạt giống cải xoong bạn mua ở đâu thế? Có phải là mang từ VN sang không? Nếu ở VN thì mua ở đâu vậy?
    À, năm nay mình gieo nảy mầm được một ít hạt chanh vàng và chanh xanh. Nếu bạn nào ở Đức mà muốn xin cây con mình gửi cho. Ở nước khác thì mình không chắc là có gửi được không.

• 615 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Hạt cải xoong mình mua bên Pháp brownie ơi, cũng rẻ lắm. Cải xoong chính là watercress/cresson d'eau bên châu âu họ cũng ăn mà.

Nhìn ngô nhà brownie mình muốn mếu quá Mình trồng ngô nếp hạt chị giúp việc nhà chị mình mang từ quê lên cho. Trồng cây lên cao tít tắp đẹp lắm, nhưng trổ cờ mà không thấy ra bắp gì cả. Hôm nọ có thằng bạn chồng đến chơi (nhà nó nuôi lắm ngựa lắm ) nó bảo ngô này trồng để cho ngựa ăn đấy, không ra bắp đâu hehe. Mình bảo chồng nhổ hết rồi.

Bí nhà mình giờ còn độc một quả to thù lù và vẫn đang lớn, còn ngọn và hoa thì ăn thoải mái

Bầu đợt quả mới

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 56 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

@Bepnhaminh ơi, ngô nhà bạn gầy mà không có bắp liệu có phải do trồng dày quá không? Mình trồng ngô nếp theo đúng hướng dẫn trên gói hạt giống ngô ngọt bên này: gieo hạt tháng 5,6, mỗi cây cách nhau 30 cm. Cây to nhất nhà mình có tới 5 bắp ý