Hội Người Việt ở Châu Âu

Hội trồng rau trồng hoa châu Âu chị em chúng mình (phần 3)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 54K Lượt đọc
  • 692 Trả lời

36 Người đang theo dõi

• 53 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

"Mình trồng hoa xen kẽ với rau vừa đẹp mắt vừa thu hút ong bướm"

• 590 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthithanhnhan Xem bài viết
    Vườn nhà mình ốc sên nhiều lắm, e rằng trồng các loại rau này thì không dám ăn luôn, vì cái bọn sên trần chui tận phía trong lá bé nhất. Các mẹ có cách nào diệt được ốc sên thành công chỉ mình với.

Mình có trồng mấy cây cà tím từ tháng 3 đến giờ mà không thấy cây lớn, có nên đợi thêm hay là nhổ bỏ. Giống cà tím này mang từ Việt Nam sang.

Vườn nhà mình sên cũng nhiều đấy, có lần bọn nó ăn trụi hai hàng xà lách mình trồng, không còn một cái lá nào luôn.

Kinh nghiệm của mình (rất hiệu quả đối với mình nhé)

- dọn vườn quang đãng, nhổ cỏ dại để ốc sên không có chỗ nấp ban ngày (ban đêm mới mò ra ăn nên mình rất khó tóm chúng). Túm được con nào mình cho vào thùng compost luôn (sợ không dám giết). Các loại rau dễ bị tấn công như xà lách thì trồng ở chỗ nào thoáng nhất để còn tiện đường bảo vệ

- Dùng vỏ chai nước uống cắt ra úp lên cây ban đêm (Mình có hai cây bầu, sên chén mất của mình một cây bầu non trong vòng có một đêm, thế là cây còn lại tối nào mình cũng phải đậy lại trong vòng chục ngày, đến khi nó đủ cứng sên không đụng đến mới thôi.)

- Trồng nhiều loại rau xen kẽ sẽ làm sên, sâu bọ « rối loạn »

- Trồng hoa, cúc vạn thọ chống sên và sâu bọ (bạn hoaloaken cười gì tớ thế )

- Sau khi trời mưa thì sên sẽ bò ra rất nhiều, lúc đó diệt sên là hiệu quả nhất
    Món ăn hàng ngày nhà mình: bepnhaminh.wordpress.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Tại vì mình online qua điện thoại mỗi lần đánh máy hay gửi hình nó chậm chạp thế là toàn khoe trên fb thôi.
    Mướp đắng nhà mình năm nay cũng ổn lắm

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Tôm và Tép
    • 332 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Mình ở Hà Lan, nói chung thời tiết châu âu có vẻ giống nhau, chỉ các nước phía nam như Tây Ban Nha hay phía nam nước Pháp, ... nắng nhiều hơn chút,...

Trích dẫn Nguyên văn bởi humiha86 Xem bài viết
    chị ơi cho em hỏi là chị ở Na-uy phải không ạ? Chị ở vùng nào mà nắng ấm, cây râu lên tốt thế ạ? em trồng mà nó cứ còi còi

Tôm và Tép
    • 332 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Bếp nhà mình làm vườn chuyên nghiệp quá, mình không biết là cúc vạn thọ lại đuổi được sên, may ma cũng vô tình trồng cúc, hướng dương làm bờ rào nên cũng đỡ sên.

Tôm và Tép
    • 34 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các bạn cho mình nhập hội với, mình tham gia wtt lâu rồi nhưng it comment vì bạn con nhỏ.

Mình năm nay mới có chút thời gian để đâu tư trồng cây.

Bạn nào có hạt giống cây đậu bắp cho mình xin vài hạt được không?Mình có ít húng lủi,dền , nếu ai cần thì mình gửi cho nhé. Mình ở München.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi daohofi; 24/08/2014 vào lúc 08:26 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao ca nha, Minh lanh thang qua May topic roi, nhung thay nha nay la vui nhat, tuy Minh o My nhung cho Minh GOP vui o nha Chau Au voi nha, gui tang ca nha hinh rau mong toi nha Minh, day la cay Minh trong tot nhat do hihi kinh nghiem cua Minh la trong trong Chau va de o hien nha chi co nang buoi sang va buoi chieu thi rau mong toi moi tuoi tot nhu vay nhe. Minh chi tuoi nuoc 1 lan mot ngay ma e no cung xanh tuoi

Minh dang thu trong rau muong trong Chau ko co lo thoat nuoc, khi nao thanh cong se khoe voi Cac me nhe

Co me nao thu trong xa lach xoong trong Chau ko co lo thoat nuoc chua vay, cho Minh xin chut kinh nghiem nhe
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ct0123; 25/08/2014 vào lúc 01:40 PM.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dạ, có thể Hà Lan ấm hơn 1 chút. Nhìn vườn nhà chị mà em mê mẩn.
    • 590 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daohofi Xem bài viết
    Các bạn cho mình nhập hội với, mình tham gia wtt lâu rồi nhưng it comment vì bạn con nhỏ.

Mình năm nay mới có chút thời gian để đâu tư trồng cây.

Bạn nào có hạt giống cây đậu bắp cho mình xin vài hạt được không?Mình có ít húng lủi,dền , nếu ai cần thì mình gửi cho nhé. Mình ở München.
    Bây giờ trồng đậu bắp thì quá muộn rồi bạn ạ, phải chờ năm sau.

Đâu bắp phải trồng nơi có nhiều nắng, và nóng. Năm nay bên Pháp hè lạnh quá nên đậu bắp nhà mình chán đời lắm, quả nhỏ xíu.

Tết này mình về nhà sẽ mang hạt đậu bắp sang (mẹ mình cũng trồng trong vườn) nếu bạn cần thì nhắn địa chỉ cho mình mình sẽ gửi cho. Hè sang năm mới gieo được.

à mà bạn gì hỏi về cải xoong trồng trong bồn không thoát nước mình trồng rồi, cải xoong ưa nước, mình để bồn ngập nước luôn, cải lên rất tốt không có chuyện bị úng đâu bạn cứ yên tâm.

Chết giờ đọc lại mới biết bạn hỏi xà lách xoong chứ không phải cải xoong, thế thì mình chưa trồng bao giờ nên không biết
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bepnhaminh; 26/08/2014 vào lúc 02:05 AM.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi me no oi, o vung cua Minh goi la cai xa lach xoong , chac o vung khac goi ngan Gon la cai xoong thoi, nhung Minh search tren mang 2 cai ten khac nhau ma no van ra hinh giong nhau do

Vay la se ap dung kinh nghiem cua me no nhe, mua sau se di mua cai Chau moi ko co lo thoat nuoc de trong moi duoc, hy vong se co rau an hihi. Bay gio trong thi het kip roi
    • 34 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Nếu năm sau bạn bepnhaminh có hạt giống dau bap thì cho mình xin để trồng, có gì mình pm địa chỉ sau. Thanks nhiều nhiều nha!

Mình trồng cải xoong cũng toàn bị hỏng thôi, mọi người trồng bằng hạt hay mua rau ăn về dâm cành vậy? mình toàn mua rau ăn còn rể để trồng mà không thành công... haiz....
    • 590 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Daohofi pm địa chỉ nhé, mình sẽ gửi cho bạn.

Cải xoong mình gieo hạt, chứ chưa dâm cành bao giờ. Mình gieo vào bồn không thoát nước, thường để bồn lấp xấp nước nên cải lên rất tốt. Bên mình hồi này mưa nhiều nên nhìn cải thích lắm, xanh ngắt. à không nên để rau này vào chỗ nắng to nhé, để chỗ râm thôi.

Trồng cải xoong nhàn cái là cứ hái hết một đợt thì để đó một thời gian nó lại mọc lên đợt mới cho mình ăn, chứ không cần phải gieo hạt gối đầu. Cứ mỗi lần thu hoạch mình lại bón thêm ít phân cho lần sau nó lên mạnh hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ban Bep nha Minh oi, cam on kinh nghiem trong cai xoong cua ban nhe, ma cho Minh hoi chut ve cai vu lay hat giong cai xong cho mua sau nhe.

Minh thi ko co hat giong nen dinh mua ve an roi dam canh thoi, giong nhu rau muong do ban, ko bit co thanh cong ko nua