Hội Người Việt ở Châu Âu

Hội các bạn sống tại Thuỵ Sĩ (phần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 124 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaiminh8584 Xem bài viết
    mình đã có visa rồi. tuần sau bay luôn. có bạn nào sống ở Zug ko nhỉ? cho mình làm quen
    Bạn còn ở Zug khg?
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho e gia nhập nhóm với ạ. E đang xin visa ko biết có được ko em lo lắng quá huhu
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cho mình zalo hay mạng xã hội gì đó được ko. Mình muốn hỏi kinh nghiệm xin visa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình có rất nhiều bản điện tử của nhiều cuốn sách học và ôn thi tiếng đức tất cả các trình độ chỉ rẻ bằng 1/3 so với mua sách mới. Ai muốn tự học tiếng đức hoặc cần sách để ôn thi làm ơn để lại comment.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có ai ở Lausanne ko ạ cho e gia nhập nhóm với ạ
    • 79 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananh.land0202 Xem bài viết
    Có ai ở Lausanne ko ạ cho e gia nhập nhóm với ạ
    Em sang Lausanne học gì thế? Ở Lausanne cũng đông người việt lắm e
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Cả nhà cho mình hỏi , mình nên kết hôn ở Việt Nam trước rồi xin visa đi Thụy Sĩ theo dạng đoàn tụ sau dễ hơn . Hay xin visa theo dạng hôn thê rồi qua Thụy Sĩ kết hôn dễ hơn . Bạn trai mình tháng 12 về để làm giấy tờ kết hôn , nên mình không biết cách nào dễ hơn .
    Có bạn thì nói kết hôn rồi xin visa đi theo diện đoàn tụ người ta không có quyền từ chối , nhưng thủ tục kết hôn ở Việt Nam thì lằng nhàng hơn .
    Còn kết hôn ở Thụy sĩ giấy tờ làm nhanh hơn nhưng thời gian xin visa lâu hơn , có khi người ta không tin mình vs bạn trai yêu nhau ........
    Nên giờ mình rối lắm , không biết nên làm giấy kết hôn ở việt nam trước rồi xin visa đi đoàn tụ hay nên xin visa đi theo diện hôn thê .

Mong cả nhà ai biết gì , chỉ mình với
    Cảm ơn cả nhà .
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các (anh) chị. Các chị cho e hỏi nếu cả 2 vợ chồng đều ko có quốc tịch thì việc sinh con, y tế, bảo hiểm, phúc lợi có tốt không ạ ? Chi phí có cao lắm không ạ. Em cảm ơn các ( anh ) chị.
    comment by WTT mobile view
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em chào mọi người ạ. ^^
    Em cbi qua Geneve. Có ai sống ơ đấy ko ạ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào tất cả mọi người !

Mình là thành viên mới, đang muốn tìm hiểu về việc sang Thụy Sỹ kết hôn với bạn trai (quốc tịch Thụy Sỹ, nói tiếng Đức), mình có lên website của DSQ tìm hiều giấy tờ nhưng mình vẫn có một số điều lo lắng như sau, mong các bạn có kinh nghiêm chỉ dẫn mình với !!! Mình đa tạ lắm ạ !

+ Thời gian quen nhau có bắt buộc bao lâu không ạ, mình nghe nói ít nhất phải 1 năm phải không? (vì mình và bạn trai quen nhau khoang hơn 6 tháng thì anh ấy qua VN để gặp, bọn mình thật sự thấy hợp và thương nhau nên quyet dinh tiến tới hôn nhân và đang tìm hieu giấy tờ)

+ Mình nên xin visa qua đó kết hôn hay xin visa du lịch rồi kết hôn bên đó hay kết hôn ở VN, cái nào tiện hơn vậy mọi người

+ Nếu mình kết hôn bên đó thi có được cấp permit B liền không ạ, sau khi có permit B thì mình phải ở lại bên đó sống luôn hay có được về VN khỏang vài tháng để thăm gia đình không và lo một số việc khác không? (mình sợ rằng có permit B sau đó về VN khoang 2-3 tháng thì họ se rút lại permit B và không cho mình qua đó nữa ? )

+ Thường LSQ sẽ hỏi mình những gì vậy các bạn ?

+ Và nếu có visa qua Thuy Sy ket hon thì mình có cần chuẩn bi thêm nhưng giấy tờ gì cần thiết nữa không ạ?

Cám ơn các bạn đã đọc và mong các bạn có kinh nghiệm giúp mình , mình đang lo quá chưa biết nên đi hướng nào hix hix
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dophuong2015; 18/02/2016 vào lúc 06:46 PM.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi Dophuong2015,

Mình cũng vừa pv bên đại sứ quán Thụy sĩ ở tòa nhà Bitexco hồi đầu tháng 2 , giờ cũng đang đợi kết quả , chị pv bên ĐSQ bảo gọi lại sau 2 tháng để biết kết quả , không biết có được cấp visa không nên cũng mong và lo . Nên mình biết gì thì mình trả lời :

+ Mình cũng không rõ là có qui định phải quen biết nhau trên 1 năm không nữa , vì mình vs chồng chưa cưới quen nhau 3 năm rồi .
    + Lúc đầu mình cũng thắc mắc tương tự ,không biết nên kết hôn ở VN trước rồi chồng bão lãnh sang Thụy Sĩ hay xin visa theo dạng hôn thê bảo lãnh qua Thụy Sĩ kết hôn , cuối cùng tụi mình quyết định làm giấy tờ qua Thụy Sĩ kết hôn , vì ba mẹ anh ấy cũng chưa gặp mình nên anh cũng muốn mình qua đó làm quen với ba mẹ anh trước rồi tụi mình kết hôn bên đó luôn .
    + Về vấn đề permit B thì mình không rành lắm , nên không thể trả lời được .
    + Ơ ĐSQ Thụy sĩ sẽ có 2 cô pv mình , 1 cô người nước ngoài và 1 cô người Việt . Cô người nước ngoài hỏi vài câu như bạn biết gì về nơi bạn trai bạn ở , nó nằm ở đâu , vùng nào , tp kế tiếp là tp nào,bạn có biết tiếng Pháp ( or Đức ) - ngôn ngữ mà vùng mà bạn trai bạn sống sử dụng không . Cô người nước ngoài chỉ hỏi vài câu thôi . Cô người Việt Nam thì hỏi nhiều hơn như : 2 bạn quen nhau trong hoàn cảnh nào,từ lúc quen tới giò anh về thăm bạn duoc bn lần,sở thích của anh là gì,anh thích ăn món gì,anh làm nghe gì,thu nhập 1 tháng của anh là bao nhiêu,gia đình anh có bn anh chị em.... nói chung cô nv lãnh sự người Việt hỏi nhiều hơn và cô này ghi lại câu trả lời của bạn để gửi cho bên Thụy sĩ. Lúc đến nộp hs phỏng vấn bạn cũng nên chuẩn bị sẵn tiền phí xử lý hs visa và pv khoảng 9 triệu nha ( hơi mắc :-) ) .
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Nguyenbaotho nhieu lam !!!

Bạn cho hỏi mình làm giấy tờ theo như yêu cầu của ĐSQ rồi mình đem lên Sở Ngoại Vụ đóng dấu dán tem rồi mới đem đi dịch thuật công chứng phải không bạn ?

Lúc đem lên Sở Ngọai Vụ , mình điền form online rồi đóng tiền, chờ sau vài ngày thì lấy giấy tờ mình về ?

Mình nghe nói lúc nộp hồ sơ ở DSQ , họ se đưa mình điền vào 2 forms đăng ký kết hôn, 2 forms này có gì cần chú ý không bạn ? form có tiếng Anh hay tiếng Viet gì không? tiếng Anh thì mình không ngại nhưng sợ là tiếng Đức hay Pháp thì không rành thôi hihih

Nếu ở Thụy Sỹ bạn ở vùng nào vậy, hy vọng tụi mình ở gần chỗ nhau nhỉ

Bạn có emaill không, mình rất hy vọng duoc làm quen thêm bạn bè !

Chúc bạn sớm có được visa để đòan tụ với anh xã tương lai !!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi dophuong2015,

Tốt nhất bạn nên đi dịch thuật trước , rồi mang cả bản dịch đi dán tem ở sở ngoại vụ 1 lần luôn . Vì bạn cần dán tem ở cả bản chính và bản dịch . Mình đem giấy tờ đi dịch thuật bên 95 Pastuer , quận 1 . Họ dịch mất 1 ngày , hôm nay đưa , ngày mai lấy , chĩ 150k/tờ dịch thôi .

Lúc lên ĐSQ , họ sẽ đưa 2 forms ĐKKH để mình điền , form theo ngôn ngữ vùng bạn trai bạn sinh sống , chị nv người Việt sẽ đưa 1 tờ bằng tiếng Việt để mình theo đó mà điền vào form tiếng Pháp or Đức , có 2 điều bạn cần lưu ý là : 1/nên nắm rõ thông tin bên phía bạn trai bạn để điền vào . 2/Ngay phần kí tên thì bạn đừng nên kí , bạn phải chờ kí trước mặt cô nhân viên lãnh sự người nước ngoài .

Nếu qua Thụy sĩ mình ở vùng nói tiếng Pháp , bạn trai mình ở Neuchatel .

Có j mình biết mình sẽ cho bạn kn , cứ email mình theo d/c : nguyenbaotho85@gmail.com

Thân,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao may chi, em dang song o Solothurn, em dang co baby duoc 4 thang roi va em muon bao lanh me em sang phu em luc em sinh, khong biet chi nao co kinh nghiem ve chuyen bao lanh wa nuoi de thi chia se kinh nghiem giup em voi, thoi gian visa me em duoc o thuy si maximum la bao lau a? Em co the bao lanh me em 1 luc 6 thang duoc ko hay em phai bao lanh 3 thang roi sau do di gia han them? Em chi duoc nghi lam 4 thang nen em muon me em o lai lau lau tí, baby con nho qua ma di gui nguoi ta thay toi wa may chi a, em cam on moi nguoi truoc a.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em xin chào mọi người . Em đang sống ở poland , em có thẻ cư trú dài hạn tại châu âu . Em muốn tìm công việc cuốn sushi tại một nhà hàng nào đó tại Thụy sĩ . E có chứng chỉ tốt nghiệp khoá đào tạo sushi .
    em cám ơn
    • 136 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2015
    XIn một số trang web giải trí ở bên này với các mẹ ơi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị,

Em và đứa bạn thân (2 nữ) chuẩn bị một chuyến vòng quanh Châu Âu trong 1 tháng. Mọi thứ đã xong xuôi hết rồi nhưng chỉ có khoảng thời gian ở Thụy Sỹ là tụi em đau đầu nhất vì đắt đỏ quá, nhất là cái khoản đi lại. Vì vậy em mới nghĩ đến phương án là xin ở nhà người Việt mình nào ở Zurich (vì em đến Zurich). Lịch trình của em như sau:

4/6: Salzburg - Zurich
    5/6: Zurich - Jungfrojoch - Zurich
    6/6: Zurich - Colmar

Như vậy có chị nào có lòng tốt cho em xin ở nhờ 2 đêm ở Zurich (gần main train thì quá tuyệt vời), hoặc cho em thuê phòng với giá phải chăng, phù hợp túi tiền sinh viên em rất biết ơn ạ.

Em có nghe nói về một loại vé dành cho người Thụy Sỹ tên là targeskarte, 1 day travel để đi lại các loại phương tiện ở Thụy Sỹ và được giảm 50% vé lên núi Jungfrojoch ở trang web này:
    http://www.tageskarte-gemeinde.ch/en-us/#table
    Nên chị nào tốt bụng cho em ở nhà hoặc thuê phòng giá rẻ mua giúp em 2 cái vé này cho ngày 5/6, em sẽ trả bằng tiền mặt khi đến Zurich hoặc cần thiết thì em chuyển khoản luôn ạ.

Em chân thành cảm ơn và mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.