Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Hội Người Việt ở Châu Âu

Hội các bạn sống tại Thuỵ Sĩ (phần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 88.6K Lượt đọc
  • 1.42K Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chắc bạn Tuyền nhà mình hiểu và chiều ý mẹ chồng lắm đây, hòa nhập và thích sống chung với gia đình chồng được như bạn T là quá tốt rồi nếu bạn mà sống chung với GĐ chồng có gì tư vấn cho bạn nha hihi.
    Hi chị Nhung bạn em là người Thụy Sỹ chị àh, nơi bạn e ở là vùng nói tiếng đức, em học tiếng được 2;3 buổi àh trời ơi! là trời tiếng Đức nó khó học gì đầu vậy còn chị chị ở vùng nào?

Có Chị/Bạn nào chỉ cho Tr bảng phiên âm tiếng Đức được ko? bài dài, tiếng Đức khó đọc mà thầy đọc nhanh, về nhà ko bít học chi cả, ai bít chỉ giúp Tr nhé, cám ơn.

• 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị thì ở riêng thôi, chắc tại tính chị hơi khó, hix, lúc trước ở nhà Mẹ ruột, Mẹ cũng than sao mấy bà cô chưa chồng khó khăn quá, haha ... giờ chị cũng vậy. Vợ chồng chị thì mỗi tuần về nhà mẹ chồng 1 lần, phụ giúp này nọ vì bà ở 1 mình nhưng tính chị thích yên tĩnh mà Mẹ chồng thì nói suốt (chắc tại ở 1 mình buồn, kg ai nói chuyện, :P ), chị thì nghe hiểu dc chút chút nhưng thấy căng thẳng quá, hic. Còn chuyện nấu ăn nữa, chị thì thích sáng tác món mới, lâu lâu đổi khẩu vị cho vui nhưng Mẹ chồng thì kịch liệt không ăn món lạ. Thôi, ở riêng cho vui, hehe...

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennguyen271 Xem bài viết
    Nhà em thì mẹ chồng muốn con cái ở gần để dễ qua lại.như vc e ở chung,thoải mái vô cùng.Em vừa có ng để học cách sống ở Thụy Sĩ,từ cách ăn đi siêu thị,về phong tục tập quán..Hoặc nhìu khi buồn buồn có ng đi chơi,đi shop chung 2 mẹ con lúc nào cũng thủ thỉ..nhiều lúc nghĩ dọn ra ngoài rồi chc buồn lắm..tuy có đôi lúc có nhưng gây hấn nhẹ nhưng cuộc sống mà

• 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hi Trang,

Chị ở Zollikofen, thuộc Bern nên cũng nói tiếng Đức.
    Chồng chị cũng người TS nhưng gốc Đức nên muốn chị học High German chứ kg cho chị học Swiss German. Hồi ở VN chị cũng mệt mỏi với tiếng Đức dù có ông thầy người Đức dạy kèm nhưng chị không vừa ý lắm vì ổng không sửa phát âm cho chị gì hết trơn. May mà trc đó chị đã tự học bằng chương trình Rosseta rồi nên biết phát âm chút chút. Em mua đĩa chương trình này sẽ giúp em chỉnh sửa cách phát âm nhưng mấy bài học trong đó hơi chậm. Lúc sang đây thì chồng chị mua cho chị đĩa và sách của Assimil, tên sách là German with Ease, có từng bài đàm thoại theo từng ngữ cảnh cho mình học nhanh hơn, Rosseta chỉ dành cho trẻ em. Rồi tối tối chị trả bài cho chồng, ảnh sửa cách phát âm cho chị. Chị chỉ học theo cách đó chứ không thấy có sách nào có phiên âm. Ah, cuốn German with Ease thì có phiên âm đó nhưng chỉ là cách phiên âm tạm thôi chứ không đúng lắm đâu nhưng họ có kèm đĩa, đọc từng câu thì mình lặp lại cho giống.
    Vài dòng truyền kinh nghiệm cho em, chị cũng mệt người với tiếng Đức nhưng đành chịu chứ biết sao bây giờ, lâu lâu chị nói với chồng, chắc mai mốt em nuốt lưỡi luôn quá, haha

Thôi, chúc em vui vẻ với tiếng Đức >P
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyentrang222 Xem bài viết
    Chắc bạn Tuyền nhà mình hiểu và chiều ý mẹ chồng lắm đây, hòa nhập và thích sống chung với gia đình chồng được như bạn T là quá tốt rồi nếu bạn mà sống chung với GĐ chồng có gì tư vấn cho bạn nha hihi.
    Hi chị Nhung bạn em là người Thụy Sỹ chị àh, nơi bạn e ở là vùng nói tiếng đức, em học tiếng được 2;3 buổi àh trời ơi! là trời tiếng Đức nó khó học gì đầu vậy còn chị chị ở vùng nào?

Có Chị/Bạn nào chỉ cho Tr bảng phiên âm tiếng Đức được ko? bài dài, tiếng Đức khó đọc mà thầy đọc nhanh, về nhà ko bít học chi cả, ai bít chỉ giúp Tr nhé, cám ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 53 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyentrang222 Xem bài viết
    Chào chị Hà, Em tên Trang sinh năm 89,8. Em dự định sang năm lấy chồng và sống ở Thụy Sĩ hihi vọng là gần nhà chị. E cũng hơi hoang mang 1 chút vì hai đứa bằng tuổi nhau, cậu ấy cũng còn trẻ nên cũng chưa có sự nghiệp gì, vật chất là khó khăn rồi đó, còn tình cảm thì xa gia đình người thân và bạn bè chắc thời gian đầu cũng buồn lắm đó nếu chị ở gần thì tốt quá.
    Chào Huyền Trang, nhà chị ở Sonnenbergstrasse, e hỏi người iu xem có gần nhà chị ko? Chị nghe tin sắp có người V ở gần vùng này nên cũng rất vui. Còn chuyện yêu nhau và quyết định lấy chồng thì cần fai chúc mừng hehe, chồng trẻ hay già ko quan trọng e ah, quan trọng người đó có thật sự yêu e và đối tốt với e ko mà thôi, sự nghiệp rồi từ từ cũng sẽ có nếu mình kiên trì cố gắng và cũng cầu may mắn hehe

• 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tháng trước anh sang thăm em và dậy e tiếng Đức, e đọc chưa được 5 từ mà mỏi cả lưỡi rồi, e trêu anh, thôi không cưới xin gì nữa, khó vậy sao học, anh nói mẹ khó vậy anh còn thuyết phục được mẹ mà, nói vậy thì bít sao giờ chỉ bít chịu khó tìm tòi học thôi vì trước đây mẹ cùng đại gđ phản đối 2 đứa giữ lắm tưởng chừng 2 đứa ko thể tới được với nhau mà giờ cũng ổn rồi, chỉ mắc cái tiếng Đức này khó học wa ah huhuhu, khi nào rảnh e đi nhà sách tìm sách học vây, cám ơn chị nhiều nhé

• 117 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

chào pensenz
    Bạn tìm loại vé "CFF Carte Journaliere Commune" vậy chắc bạn qua ở vùng nói tiếng Pháp. Loại vé này có giá trị trong vòng 1 ngày (tới 12h khuya ngày đó thôi) của chính quyền bán. Nếu bạn chỉ đi trong vòng 1 ngày mà ko có thẻ 1/2 giá thì cũng nên. Còn ở 1 tuần mà phải đi lại thì nên tham khảo loại vé của tuyennguyen271 nói!
    Ai có vé này trong tay cũng đều đc sử dụng hết, bạn yên tâm nhe!
    :LoveStruc::Rose:

• 117 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

chào iken.1340
    Ở Olten có mấy bạn đang sống ở đó đó em như tle6, HoaLuBich. Chị ở cũng gần Olten, nếu muốn thì liên lạc với chị!
    :LoveStruc::Rose:

• 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mấy bạn ở Bern hay chỗ nào gần Bern cho mình hỏi tí, có ai có thể giới thiệu bác sĩ đa khoa dùm mình không? Từ ngày sang đây đến nay hơn 2 tháng, mình mua bảo hiểm rồi và chỉ mới đi khám bsi sản khoa thôi. Bây giờ mình bị dị ứng ngày càng nặng, ngứa ngáy mệt mỏi quá mà không hẹn được với bsi đa khoa nào hết. Lúc trước mình truyền sắt bị phản ứng đưa đi cấp cứu thì sau đó, bsi ở bvien có nói là mình nên test dị ứng sau 6 tuần, nhưng từ bữa đó đến nay, điện thoại cho mấy bác sĩ thì vị nào cũng nói họ nhiều bệnh nhân quá, không nhận thêm bệnh mới, hix. Nhờ bsi sản khoa hỏi dùm mình thì bả lại nói đó không fai chuyên môn của bả. Hix
    Vậy bạn nào có thể gthieu dùm mình, mình cám ơn trước nhé.
    Thân mến

• 33 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhunglk Xem bài viết
    Mấy bạn ở Bern hay chỗ nào gần Bern cho mình hỏi tí, có ai có thể giới thiệu bác sĩ đa khoa dùm mình không? Từ ngày sang đây đến nay hơn 2 tháng, mình mua bảo hiểm rồi và chỉ mới đi khám bsi sản khoa thôi. Bây giờ mình bị dị ứng ngày càng nặng, ngứa ngáy mệt mỏi quá mà không hẹn được với bsi đa khoa nào hết. Lúc trước mình truyền sắt bị phản ứng đưa đi cấp cứu thì sau đó, bsi ở bvien có nói là mình nên test dị ứng sau 6 tuần, nhưng từ bữa đó đến nay, điện thoại cho mấy bác sĩ thì vị nào cũng nói họ nhiều bệnh nhân quá, không nhận thêm bệnh mới, hix. Nhờ bsi sản khoa hỏi dùm mình thì bả lại nói đó không fai chuyên môn của bả. Hix
    Vậy bạn nào có thể gthieu dùm mình, mình cám ơn trước nhé.
    Thân mến
    Hi bạn,
    Thường thì mỗi gia đình sẽ có hausärzt, tức là bác sĩ gia đình riêng ah. Bạn xem thử xung quanh hoặc lên google search khu bạn ở có praxis (phòng mạch) nào không thì đến xin đăng ký khám vì đa số praxis ở đây là đa khoa ah.
    Còn nếu bạn ko kiếm được thì lên thẳng spital xin đăng ký khám luôn, mình nghĩ ở spital thì họ sẽ ko từ chối đâu. Trường hợp bạn bị dị ứng nặng thì đừng nên chờ, lên notfall của spital khám luôn đi.
    3 important days in my life: the day I was born, the day you were born, the day when "I" and "you" become "WE".

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ở TS có ai từng sinh con ở TS cho em hỏi chút kinh nghiệm chọn bv vùng Zh với ah! Em đang lo lắng quá vì ở đây chỉ 1 mình ko biết sinh nở ra sao...Thanks các chị!