Hội Người Việt ở Châu Âu

Các mẹ ở Pháp có kinh nghiệm bảo lãnh mẹ ruột bên VN qua du lịch

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 326 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 913 Bài viết

• 1,573 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CAMY13 Xem bài viết
    Các chị ơi,cho em hỏi thăm 1 xíu.tình hình mẹ em được cấp visa rồi.trong thư mời từ pháp thì được từ ngày 18/9 đến 30/11.trong visa được cấp thì từ ngày 12/9 đến tận 26/12. Nhưng họ lại ghi phải trình diện ở đsq vào ngày 4/11.vậy là sao các chị?trong khi vé máy bay đi 18/9 về 28/11.hỏi thì họ không trả lời.cứ kêu mình về đọc.hic
    Thời gian trong thư mời và thời gian trong visa không quan trọng bằng thời gian chính xác mẹ bạn được cấp phép ở lại Pháp là bao nhiêu ngày.
    Theo vé máy bay thì thời hạn mẹ bạn dự định ở lại Pháp là 70 ngày. Mình nghĩ mẹ bạn không được ở lại đến 70 ngày đâu vì ngày triìh diện là 4/11. Vậy bạn phải đọc lại kỹ trong visa xem thời gian thực tế mẹ bạn được phép ở lại Pháp là bao nhiêu ngày rồi cứ theo đó mà tính.
    Hôm trước ba mẹ mình qua bên này, ngày trình diện LSQ yêu cầu cũng là ngày ba mẹ về tới SG mặc dù thời gian hết hạn visa sau đó cả hai tuần vì thời gian được phép ở lại Pháp có 30 ngày à.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 737 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aulnaysousbois Xem bài viết
    thời gian trong thư mời và thời gian trong visa không quan trọng bằng thời gian chính xác mẹ bạn được cấp phép ở lại pháp là bao nhiêu ngày.
    Theo vé máy bay thì thời hạn mẹ bạn dự định ở lại pháp là 70 ngày. Mình nghĩ mẹ bạn không được ở lại đến 70 ngày đâu vì ngày triìh diện là 4/11. Vậy bạn phải đọc lại kỹ trong visa xem thời gian thực tế mẹ bạn được phép ở lại pháp là bao nhiêu ngày rồi cứ theo đó mà tính.
    Hôm trước ba mẹ mình qua bên này, ngày trình diện lsq yêu cầu cũng là ngày ba mẹ về tới sg mặc dù thời gian hết hạn visa sau đó cả hai tuần vì thời gian được phép ở lại pháp có 30 ngày à.
    mãi lo tìm nguyên nhân vì sao ngày trong giấy giữ chỗ máy bay không khớp với tổng số ngày nó cấp cho mình mà em không để ý là 4/11 là chủ nhật. đến hỏi thì họ nói tình bơ 4 tây cn thì thứ 2 lên.em nghi họ viết nhầm tháng 12 mà ghi 11 nên em gửi mail hỏi ông responsable rồi.tính ra họ cho mẹ em 53 ngày.em đang đợi ông ấy trả lời xem sao.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 737 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aulnaysousbois Xem bài viết
    thời gian trong thư mời và thời gian trong visa không quan trọng bằng thời gian chính xác mẹ bạn được cấp phép ở lại pháp là bao nhiêu ngày.
    Theo vé máy bay thì thời hạn mẹ bạn dự định ở lại pháp là 70 ngày. Mình nghĩ mẹ bạn không được ở lại đến 70 ngày đâu vì ngày triìh diện là 4/11. Vậy bạn phải đọc lại kỹ trong visa xem thời gian thực tế mẹ bạn được phép ở lại pháp là bao nhiêu ngày rồi cứ theo đó mà tính.
    Hôm trước ba mẹ mình qua bên này, ngày trình diện lsq yêu cầu cũng là ngày ba mẹ về tới sg mặc dù thời gian hết hạn visa sau đó cả hai tuần vì thời gian được phép ở lại pháp có 30 ngày à.
    hôm nay,mấy bà người việt làm ở đsq điện thoại cho mẹ em nói là bà ấy ghi nhầm,em nghi lắm ngày trình diện là 4/12 chứ không phải 4/11.hic.cũng may là em gửi mail cho ông reponsable nên mới có câu trả lời tự động và nhanh như thế.mới hôm qua còn nói mình sau ngày cn lên mà hôm nay đã thay đổi giọng .cám ơn các chị nhiều nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Chồng mình có titre scientifique. Mình thì sang Pháp vào tháng 9 vừa rồi với Visa Etudiant (1 năm). Mình đang làm thủ tục chuyển thành Titre Conjoint Scientifique.
    Mình muốn hỏi mọi người là :
    1. Vợ chồng mình muốn làm thủ tục cho bố mẹ ruột của mình sang chơi theo diện thăm thân dài hạn (6 tháng) vào năm sau thì có được ko? hay bố mẹ chỉ có thể xin đi du lịch mà thôi?
    2. Chồng mình hay là mình đứng ra bảo lãnh bố mẹ sang thì thuận lợi hơn?

• 251 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mình trả lời câu hỏi thứ 2 nhé: chồng bạn đi làm có CDI và thu nhập thì bảo lãnh bố mẹ bạn sang sẽ dễ dàng hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 341 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cả nhà ơi ,chị em muốn bảo lãnh cho chị 2 em sang để chăm chị ấy lúc sanh em bé ,nhưng em ko biết là có cần thiết là bên Pháp phải viết thư bảo lãnh và bên VN cũng phải viết giấy cam kết quay về ko nhi? em chỉ sợ viết 2 đơn thì LSQ họ lại nghi ngờ . Em nghĩ chắc là khó xin visa lắm vì chị 2 em mới co 36t và đã ly dị ,nhưng tui em chỉ biết cầu may thôi ;
    A các chị cho em hỏi tất cả giấy tờ bên phía VN chỉ cần photo và dịch thôi chứ ko cần công chứng phải ko ạ?(em thấy trên site của LSQ họ nói là chỉ cần nộp bảng copi và sẽ được thị thực khi họ đối chiếu với bảng chánh);A các chị có ai có mẫu thư bảo lãnh và giấy cam kết quay về bằng tiếng Pháp cho em xin 1 bảng với ( chị Aunay cho em mẫu giấy cam kết quay về bằng tiếng Việt thôi ),cám ơn các chị nhiều
    email cua em : hanh_nguyenvn81@yahoo.com

• 341 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Ui ,cả nhà mình đi đâu hết rùi ,ko ai giúp em hết sao em đang cần gấp mẫu thư bảo lãnh do người mời viết và giấy cam kết quay về (bằng tiếng Pháp );Các chị ơi em đang băn khoăn ko biết thư đó mình viết đề là gửi cho ông tổng lãnh sự hay là gửi cho ông phụ trách phòng visa đây;Các giúp em với ,cám ơn các chị nhiều

• 187 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvn81 Xem bài viết
    Ui ,cả nhà mình đi đâu hết rùi ,ko ai giúp em hết sao em đang cần gấp mẫu thư bảo lãnh do người mời viết và giấy cam kết quay về (bằng tiếng Pháp );Các chị ơi em đang băn khoăn ko biết thư đó mình viết đề là gửi cho ông tổng lãnh sự hay là gửi cho ông phụ trách phòng visa đây;Các giúp em với ,cám ơn các chị nhiều
    Thư bảo lãnh đó tự viết kg có mẫu đâu Hạnh ơi.
    OX mình cũng mới làm giấy tờ để bảo lãnh mẹ mình, và mẹ mình cũng đã được cấp visa. Trong thư ghi là : Tôi tên là , sinh năm ,số ID carte hiện cư ngụ tại.. nay tôi mời người này là chị/em/ anh..( ghi tên người được mời, năm sinh, cư ngụ tại, số ID carte hay pass)đến thăm tôi và tham quan nước Pháp. Trong thời gian đến P sẽ ở tại nhà tôi....rồi ký tên
    Thư viết đại loại như vậy, viết bằng tiếng P. Ghi gửi Mr hay Madame thôi kg ghi chức vụ, ai duyệt visa thì người đó đọc. Còn giấy cam kết mình hok có làm nên kg biết.
    Sổ hộ khẩu , giấy tờ nhà đất gì gì đó dịch qua tiếng Pháp có công chứng nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 341 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi publiclove Xem bài viết
    Thư bảo lãnh đó tự viết kg có mẫu đâu Hạnh ơi.
    OX mình cũng mới làm giấy tờ để bảo lãnh mẹ mình, và mẹ mình cũng đã được cấp visa. Trong thư ghi là : Tôi tên là , sinh năm ,số ID carte hiện cư ngụ tại.. nay tôi mời người này là chị/em/ anh..( ghi tên người được mời, năm sinh, cư ngụ tại, số ID carte hay pass)đến thăm tôi và tham quan nước Pháp. Trong thời gian đến P sẽ ở tại nhà tôi....rồi ký tên
    Thư viết đại loại như vậy, viết bằng tiếng P. Ghi gửi Mr hay Madame thôi kg ghi chức vụ, ai duyệt visa thì người đó đọc. Còn giấy cam kết mình hok có làm nên kg biết.
    Sổ hộ khẩu , giấy tờ nhà đất gì gì đó dịch qua tiếng Pháp có công chứng nha.
    Cám ơn chị ,chị ơi em thấy trên site họ ko có kêu nộp CMND vậy mình có phải dịch và công chứng để nộp cho họ luôn kô chị ?

• 187 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvn81 Xem bài viết
    Cám ơn chị ,chị ơi em thấy trên site họ ko có kêu nộp CMND vậy mình có phải dịch và công chứng để nộp cho họ luôn kô chị ?
    Trong site thấy đâu có ghi nộp CMND đâu Hạnh, mà hôm bữa mẹ chị cũng kg có nộp CMND.
    Giấy tờ dịch và công chứng chỉ là Sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất. Còn giấy sao kê ngân hàng thì có song ngữ Anh Việt nên kg cần dịch qua tiếng Pháp tờ này.
    Giấy tờ bên Pháp gửi về là : Giấy Attestation d'accueil + Thư mời ( người mời viết), 2 cái này là bản chính. Bản copie là: 3 bảng lương gần nhất + Avis d'impot 2012, bảng copie này trong site nó không có ghi nhưng mà khi đi nộp hồ sơ thì người nhận hồ sơ họ yêu cầu nộp thêm.
    Trong trường hợp chị bạn còn trẻ thì mình nghĩ chị bạn nên viết thêm cái thư cam kết quay về ( viết tiếng Pháp) nữa cho chắc ăn.

Hôm rồi mẹ mình lên nộp hồ sơ, thì cô nhận hồ sơ có hướng dẫn là để tăng % đạt visa thì tất cả phải có giấy tờ chứng minh. Do mẹ mình lớn tuổi và cô nhận hồ sơ hướng dẫn là nộp bổ sung tất cả giấy khai sinh và 3 bảng lương ( dịch qua tiếng Pháp nh7ng kg có công chứng) của tất cả các người con của mẹ mình, nhằm để chứng minh là ở VN cụ vẫn có người nuôi và chăm sóc. Và từ ngày nộp hs đến khi có visa là chỉ có 6 ngày thôi.

Chúc chị Hạnh may mắn nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi publiclove; 15/11/2012 vào lúc 01:52 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)