Hội Người Việt ở Châu Âu

Các bà mẹ mang thai ở Đức chia sẻ kinh nghiệm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 69.1K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@hoaha: BS da noi ban van binh thuong la yen tam roi. The ban co tinh ngay trung rung ko? Theo minh nho ko nham thi sau khi co ngay thang khoang 4-5 ngay la bat dau thoi gian am uot, sau do thi chi co trong 6-7 la trung rung, co the co bau duoc (neu minh nho sai, me nao biet cu chi ho nhe). Thuong thi neu sau 1 nam da thu ma ko thay gi thi chong ban cung nen di kham. Tam ly cung la yeu to rat quan trong, neu thoai mai ve tinh than thi ko bi Stress, minh thay co nguoi con bi roi loan Hormon nen ko co duoc, dieu tri 1 thoi gian la co the duoc. Minh cung da qua 1 thoi gian Stress nang, 1 phan vi lo lam Diplomarbeit, 1 phan do cong viec, 1 phan da 30, lay chong gan 5 nam roi ma ke hoach, ban be chung no co het roi tham chi 2 dua. Me chong, me de sot ruot lam, gia dinh suot ngay nhac nho lam minh nhu ngoi tren dong lua. Mau thuan lam, vua muon co vua muon di lam het Probezeit da thi moi co, nhung vua roi thi het chiu noi, tha rong. The nhung cung co ngay duoc dau. Co lan mat kinh cu tuong co roi, mung hum ma lai mung hut vi ko phai, tai stress qua nen mat kinh luon. Minh lai lo so la ko co duoc nua, may thang nhu vay, dung 1 cai thay nguoi met moi qua ko chiu duoc, lai mat kinh, cu nghi nhu lan truoc, di kham, con ke le voi BS tai sao lau the ko co, 1 lat sau khi kham thi ba ay bao la "chi co mang roi, wir hätten nicht so viel geredet", cuoi chet mat. Ban dung lo qua nhu minh nhe, cu thu, neu chua duoc thi di kham. The nao cung mau co tin vui thoi ma

• 141 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nha, HH sẽ cố gắng để tinh thần cho thoải mái, đúng là mình cũng stress thật: cứ lo nghĩ, rồi công việc cũng khiến mình suốt ngày căng thẳng

To mẹ Maus: mình sẽ để ý chu kỳ đó cẩn thận hơn và sẽ giục xã đi khám nữa, xã chắc vừa lười vừa ..."giữ miếng" nữa nên chưa chịu đi. mình cũng mới chỉ nhắc nhở xã xíu thôi

• 193 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ có thể cho mình biết là mấy tháng thì gặp Hebamme của mình được không?

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay đi khám, BS cho cái đơn thuốc để mua Eisen, mình lại làm mất tiêu rồi :Sad::Sad:. Mẹ nào uống rồi chỉ cho mình phải mua loại Eisen nào với.

• 1,921 Bài viết

• 1,423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganvan Xem bài viết
    hallo cả nhà ,không biết tập 2 này thai nghén ra sao mà mình đau bụng,nặng bụng lâm râm hoài .Hong Nhung,Choai ......các mẹ làm tập 2 có kinh nghiệm gì không ,share cho mình với .Mình định đợi tuần 8 mới đi khám ,bay giờ mới tuần 6 thôi .Vì lần tập 1 đến Bs bảo thế,nên chắc tập 2 nghĩ cũng thế ,nên lười đi.
    Em chẳng bị sao cả chị ạ nên thấy quá ngày em test thử thôi. Em đi khám lần đầu khi 6w+1 đấy, tức là tầm chị em đã đi khám rồi, lúc đó đã có tim thai rồi chị ạ. Vì thế nếu chị lo lắng thì đi khám cho yên tâm chị ạ. Mà cũng có thể chị đẻ 2 đứa liền nhau nên cũng khác em. 2 đứa nhà em cách nhau 3 năm mà. Khi nao chị đi khám về thì kể cho bọn em nghe với nhé.

• 1,921 Bài viết

• 1,423 Được cảm ơn

hallo cả nhà ,không biết tập 2 này thai nghén ra sao mà mình đau bụng,nặng bụng lâm râm hoài .Hong Nhung,Choai ......các mẹ làm tập 2 có kinh nghiệm gì không ,share cho mình với .Mình định đợi tuần 8 mới đi khám ,bay giờ mới tuần 6 thôi .Vì lần tập 1 đến Bs bảo thế,nên chắc tập 2 nghĩ cũng thế ,nên lười đi.
    Em chẳng bị sao cả chị ạ nên thấy quá ngày em test thử thôi. Em đi khám lần đầu khi 6w+1 đấy, tức là tầm chị em đã đi khám rồi, lúc đó đã có tim thai rồi chị ạ. Vì thế nếu chị lo lắng thì đi khám cho yên tâm chị ạ. Mà cũng có thể chị đẻ 2 đứa liền nhau nên cũng khác em. 2 đứa nhà em cách nhau 3 năm mà. Khi nao chị đi khám về thì kể cho bọn em nghe với nhé.

@gaoszoa: mình mới liên lạc với Hebamme ngày hôm qua thôi, khi đó mình ở tháng thứ 8 rồi. Tuy nhiên mình nghĩ ngoài 28w trở ra bạn có thể gọi điẹn cho Hebamme được rồi.

@Maus: Eisen có rât nhiều loại khác nhau bạn ạ, theo mình nghĩ cái đó tùy thuộc vào múc đọ thiếu máu của bạn để bổ sung lượng sắt cho phù hợp. Vì thế tot nhất bạn nên xin Frauenarzt lại Rezept.

• 1,994 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

@Rabbit: alo ,alo...chi thử que rồi Rabbit ui,kết quả dính rồi ....chắc đợi đến 8 tuần đi BS luôn ,hichihc đang rầu vì thằng con hổng chịu bú sữa ngoài cứ ti vú mẹ .
    Thế là bác đã săn được nghé rồi đấy. Chúc mừng chúc mừng nhé:Rose: :Rose: :Rose: .

• 1,994 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Ngoài 7w đi khám là ổn nhất đó chị. Vì khi đó đã có tim thai rồi. 6w thì hơi sớm, nhiều trường hợp chưa thấy tim thai đâu cả.
    Chị có hiện tượng lâm râm và nặng bụng cũng là bình thường thôi. Vì khi này trứng đang làm tổ trong bụng nên mới có cảm giác đó. Tập 2, vào tuổi thai như chị bây giờ em cũng có hiện tượng y như thế. Khoảng 10 w thì hiện tượng này biến mất, lại như thường thôi. Lúc này thì mẹ lại chuẩn bị chiến đấu với những đợt nghén ngẩm dài dài:Sad: .

• 1,994 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

@all: Hôm nay mình đi khám (26w+5) em bé đã quay đầu xuống rồi. Từ sáng sớm cu cậu đã đánh thức mẹ dậy bằng 1 cú đạp (mà mình cảm nhận như là con cá quẫy mới đúng, hehe), rồi thì thấy lục cục ở phía bụng trên. Đoán ngay cu con quay đầu, khoe bố nó có vẻ không tin. Lúc sau đi khám hỏi bs nói đúng, cu cậu đã quay đầu xuống phía dưới rồi. Nhưng em bé còn lộn đầu lên 1 lần nữa rồi mới quay xuống cố định.

• 1,994 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

@Nhung: em đi khám giai đoạn 29-32w chưa? 2 mẹ con khỏe chứ? Hôm trước vừa nói chuyện tự dưng mất liên lạc nhỉ, không hiểu tại sao? Chị bận quá nên không liên lạc lại cho em được. Chắc cũng phải hết tháng này nhà chị mới gọi làm tạm ổn. Lúc bấy giờ mới có thời gian buôn nhiều hơn với em được.
    Mà giấy tờ đón bà sang đến đâu rồi em? Lần này làm bao lâu thì họ cấp visum cho bà hả em?