Hội Người Việt ở Châu Á

Thủ tục làm hộ chiếu và giấy khai sinh cho bé sinh ở Nhật

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.84K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Giây khai sinh ko mát phí,chị chỉ cần mang sổ hộ khâu của nhà chồng,giấy chứng sinh của bệnh viện,giấy đăng kí kết hôn đã đc dịch ra t.Nhật có công chứng.bố bé đến điền vào đơn là xOng.còn pp thì khi làm xong khai sinh đã có tên con trong koseki rồi thì lại nhờ bên nội in ra gửi về VN, ( trong đấy đã có tên chị,chồng chị và em bé) mang đến đsq kèm ảnh theo của bé theo đung kích thước,điền đơn theo mẫu,lấy giấy hẹn rồi đến đóng 1,5tr là xog ạ))..
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

À,chết nhầm.chị đag ở Nhật )))
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình tự mới đi làm giấy khai sinh và PP cho bé:
    1:Giấy chứng nhận khai sinh trên ku or shi.
    2:Giấy chứng nhận kết hôn
    3:2 tấm hình của bé 3/4(hình làm PP)
    4:PP của Bố Mẹ
    Sau đó là phần trên ĐSQVN
    .Điền vào tờ giấy khai sinh
    .Điền vào tờ giấy để làm PP
    Sau cùng đóng xiềng:
    1.tờ khai sinh 5000en(tiền Vn khoảng 1trieu 200 ngàn)
    2.Passport:10000en.
    (Làm giấy tờ ở DSQVN đắt thế)
    Trong ngày đó có liền!Thế là xong.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miyuiki2007; 03/09/2012 vào lúc 01:09 PM.
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cám ơn Bạn nhiều lắm!(Reikoshi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miyuiki2007; 03/09/2012 vào lúc 01:04 PM.
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các Cha Mẹ vĩnh trú nhớ làm giấy tờ cho Bé trong vòng 30 ngày nha!Vì mình đã quá hạn nên con mình không được vào VT mà họ cho 3 năm thôi!Làm mình phải mắc công xin lại VT cho Bé và đóng hết 8000 vào VT.
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cả nhà ơi,cho e hỏi chút. Em sắp sinh rồi,còn hơn 1 tháng nữa thôi. Nhưng 2 VC lục đục lắm, ko khéo bye bye nhau, mà em thì ko biết làm giấy tờ như thế nào cho em bé. Visa của em đến t11 năm sau thì hết. Bố em bé có VTru, nhưng nếu ly hôn thì ko biết ra sao. Liệu em và em bé sau khi ly hôn có phải về VN ko ạ? Cả nhà tư vấn cho em với. Bơ vơ quá.Hik hik
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hitle 451@Mình nghĩ 2 vợ chồng lục đục gì thì Bạn làm Mẹ nên kiên nhẫn ko chịu ly dị để chờ Bé chào đời (nhiều khi sanh ra Bé thấy thương mà 2 nngười hàn gắn lại)và làm giấy tờ và giấy khai sanh...bé được vào Vĩnh trú luôn như mình đã nói ở trên rồi lúc đó tính tiếp nha!
    Mình kể cho Bạn nghe những trường họp mình đã gặp ở N:
    -Hai vợ chồng (vợ tàu chồng N) có con nhưng lại ko phải con mình mà con của thằng N khác đang lúc mang bầu 2 người ly dị nhau và đứa con ko được mang quốc tịch N(luật ở N 2 người ly dị chồng được quyền lấy vợ liền họ được cấp giấy độc thân còn con gái thì hình như 3 hay 6 tháng gì đó mình quen rùi mới được cấp giấy độc thân vì họ sợ có bầu).Nên người Mẹ sanh con mà con mang tên của Mẹ sau đó 2 Mẹ Con mới ở chung với Cha thiệt và 2 vợ chồng làm giấy tờ lai nhưng Mẹ vẫn bị cấp Visa 1 năm thôi!
    -Hai vợ chồng người Vn lấy nhau vì ko hạp hay giả mình ko biết nhưng ko có Con ly dị trong lúc ly dị nếu chồng ko nói gì thì Ok Nếu có nguoi Bạn đời kHác làm giấy bảo lảnh kết hôn laị nhưng chồng nói tui ko bảo đảm cuộc sống cho cô ta giả sử như cô ấy có làm chuyện Phi pháp tui ko bảo đảm thì người vợ sẽ bị bắt về nước
    Mình chỉ biết vậy thôi ko biết có giúp đựoc Bạn gì ko Mong Bạn đừng buồn và nghĩ ngợi nhiều mà ảnh hưởng đến Bé Yêu nhe!Cầu Chúc Gia Đình Bạn hàn gắn lại để đón Bé chào đời!
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on me miyuiki nhen. Nghe ban gop y,duong nhien huu ick voi minh lam,minh cu co gang cho den luk sinh bbe ra da. Nhug minh muon hoi chut la neu luk minh sinh be,minh tu lam giay to cho be,ko can passport cua bobo e be,co giay hon thu thi co lam dc giay to cho be ko ban oi. Giup minh voi nhen. Cam on ban nhiu lam.
    • 43 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miyuiki2007 Xem bài viết
    Các Cha Mẹ vĩnh trú nhớ làm giấy tờ cho Bé trong vòng 30 ngày nha!Vì mình đã quá hạn nên con mình không được vào VT mà họ cho 3 năm thôi!Làm mình phải mắc công xin lại VT cho Bé và đóng hết 8000 vào VT.
    Bạn ơi cho mình hỏi chút. Vc mình đều ng V, visa đi làm, chồng mình còn vài tháng nữa thì đủ đk lấy vĩnh trú. Nếu muốn bé có vĩnh trú sớm thì nên làm hộ chiếu cho bé đi kèm hộ chiếu bố hả bạn? Vì thẻ bảo hiểm của Nhật chắc sẽ làm theo bên mình ( do năm vừa rồi thu nhập mình cao hơn). Mình còn hơn tháng nữa sinh.
    • 43 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hitle451 Xem bài viết
    Cam on me miyuiki nhen. Nghe ban gop y,duong nhien huu ick voi minh lam,minh cu co gang cho den luk sinh bbe ra da. Nhug minh muon hoi chut la neu luk minh sinh be,minh tu lam giay to cho be,ko can passport cua bobo e be,co giay hon thu thi co lam dc giay to cho be ko ban oi. Giup minh voi nhen. Cam on ban nhiu lam.
    Theo bạn miyuiki viết ở trên và như mình đọc trên trang web ĐSQ thì cần pp của cả bố và mẹ. Nhưng bạn cứ thử gọi điện hỏi xem sao. Mình cũng đang định vào tuần thì gọi điện lên ĐSQ hỏi lại giấy tờ đây, ko biết họ đã làm việc chưa nữa.
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hitle451 Xem bài viết
    Nếu Bạn không có đầy đủ giấy tờ như mình đã ghi trên thì DSQ sẽ ko làm cho Bạn đâu!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miyuiki2007; 09/01/2013 vào lúc 09:21 AM.
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ari99q Xem bài viết
    Theo bạn miyuiki viết ở trên và như mình đọc trên trang web ĐSQ thì cần pp của cả bố và mẹ. Nhưng bạn cứ thử gọi điện hỏi xem sao. Mình cũng đang định vào tuần thì gọi điện lên ĐSQ hỏi lại giấy tờ đây, ko biết họ đã làm việc chưa nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ari99q Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi chút. Vc mình đều ng V, visa đi làm, chồng mình còn vài tháng nữa thì đủ đk lấy vĩnh trú. Nếu muốn bé có vĩnh trú sớm thì nên làm hộ chiếu cho bé đi kèm hộ chiếu bố hả bạn? Vì thẻ bảo hiểm của Nhật chắc sẽ làm theo bên mình ( do năm vừa rồi thu nhập mình cao hơn). Mình còn hơn tháng nữa sinh.
    Chồng Còn vài tháng nữa đủ ĐK lấy VTru theo Bạn thôi chứ chưa gọi là đã vô VT vì nộp hồ sơ vào VT phải xét từ 5 năm-1nam mà Con Mới sanh trong vòng 1 tháng phải làm giấy tờ cho Con nếu Cha diện gì thì Con sẽ là diện đó(lúc trước thì đơn giản chẳng phải nộp giấy tờ gì cho Con nhưng bây giờ phải nộp đầy đủ giống như 1 bộ đơn xin vào VT(giấy chứng nhận chỗ làm,giấy thuế của Cha....)
    Còn nếu Bạn muốn làm luôn cho Ox và Con cùng 1 lúc thì Bạn cứ trực tiếp hỏi sở nhập quốc xem nếu được thì làm còn ko thì thôi mình có giấy tờ mà nên ko biết cứ hỏi là chắc nhất😊(nếu họ cho làm mà lúc đó Bạn ko đầy đủ giấy tờ thì vẫn cứ nộp hồ sơ đừng dại dột mà về,đến khi họ xét hồ sơ Bạn thiếu Gto gì thì họ sẽ gửi hagaki về cho Bạn và kêu cần nộp những gì!Chúc Bạn may mắn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chồng Còn vài tháng nữa đủ ĐK lấy VTru theo Bạn thôi chứ chưa gọi là đã vô VT vì nộp hồ sơ vào VT phải xét từ 5 năm-1nam mà Con Mới sanh trong vòng 1 tháng phải làm giấy tờ cho Con nếu Cha diện gì thì Con sẽ là diện đó(lúc trước thì đơn giản chẳng phải nộp giấy tờ gì cho Con nhưng bây giờ phải nộp đầy đủ giống như 1 bộ đơn xin vào VT(giấy chứng nhận chỗ làm,giấy thuế của Cha....)Còn nếu Bạn muốn làm luôn cho Ox và Con cùng 1 lúc thì Bạn cứ trực tiếp hỏi sở nhập quốc xem nếu được thì làm còn ko thì thôi mình có giấy tờ mà nên ko biết cứ hỏi là chắc nhất😊(nếu họ cho làm mà lúc đó Bạn ko đầy đủ giấy tờ thì vẫn cứ nộp hồ sơ đừng dại dột mà về,đến khi họ xét hồ sơ Bạn thiếu Gto gì thì họ sẽ gửi hagaki về cho Bạn và kêu cần nộp những gì!Chúc Bạn may mắn!
    Cám ơn bạn nhé! Làm thủ tục VT mất tgian thế cơ à? Lần này mình
    • 43 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chồng Còn vài tháng nữa đủ ĐK lấy VTru theo Bạn thôi chứ chưa gọi là đã vô VT vì nộp hồ sơ vào VT phải xét từ 5 năm-1nam mà Con Mới sanh trong vòng 1 tháng phải làm giấy tờ cho Con nếu Cha diện gì thì Con sẽ là diện đó(lúc trước thì đơn giản chẳng phải nộp giấy tờ gì cho Con nhưng bây giờ phải nộp đầy đủ giống như 1 bộ đơn xin vào VT(giấy chứng nhận chỗ làm,giấy thuế của Cha....)Còn nếu Bạn muốn làm luôn cho Ox và Con cùng 1 lúc thì Bạn cứ trực tiếp hỏi sở nhập quốc xem nếu được thì làm còn ko thì thôi mình có giấy tờ mà nên ko biết cứ hỏi là chắc nhất😊(nếu họ cho làm mà lúc đó Bạn ko đầy đủ giấy tờ thì vẫn cứ nộp hồ sơ đừng dại dột mà về,đến khi họ xét hồ sơ Bạn thiếu Gto gì thì họ sẽ gửi hagaki về cho Bạn và kêu cần nộp những gì!Chúc Bạn may mắn!
    Cám ơn bạn nhé! Làm thủ tục VT mất tgian thế cơ à? Lần này mình chỉ làm Visa bình thường cho bé vậy. PP thì mình định sẽ làm riêng 1 pp của bé cho tiện.
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Xin lỗi mình bấm lộn là hồ sơ xin VT từ 5 tháng đến 1 năm tùy theo trường họp của mỗi người mà họ xét nhanh chậm Vdu như Con mình 4 tuổi đáng lẻ lúc sanh được vào VT luôn nhưng vì mình làm chậm giấy tờ nên chỉ được 3 năm nhưng khi xin vào VT thì trong vòng 4 tháng đã được xét(có lẻ là con nít).Còn Bạn Mình người Miến Điện vợ N nhưng nộp hồ sơ hơn 7 tháng rùi vẫn chưa có kqua!
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin ca nha giup đỡ, số là em sinh em bé gần 4 tháng rồi, visa em bé 3 năm phụ thuộc theo bố, hơi khó giải thích,nhưng em và bố cháu sắp ly hôn, visa của em trước đây 1 năm phụ thuộc ông xã,ông xã vào vĩnh trú rồi nhưng làm ăn đến mất nhà mất cửa còn vi vu gái gú nên chẳng có tiền nuôi con, em phải tự đi làm nuôi con, đóng thuế đầy đủ. Vậy em tự đi xin visa ăn theo con có được ko ạ? Thủ tục thì thế nào, và sau ly hôn em và em bé có được ở lại ko ạ? Mong hồi âm sớm ạ.
    • 71 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.
    Mình sinh bé được 1 tháng rồi mà ngày nào gọi tới ĐSQVN tại Nhật để hỏi lệ phí làm KS và Hộ chiếu cho con qua đường bưu điện đều không được. Giấy tờ thì cũng đã chuẩn bị như ĐSQ hướng dẫn xong rồi. mẹ nào mới làm gần đây chỉ giúp mình với. Tra hoài tra mãi trên internet thì khác nhau, người thì 1man2sen, 1man5sen, 1man6sen... Giúp mình với! Xin cảm ơn nhiều.
    • 266 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Sao wtt bị lỗi ko cho trả lời với trích dẫn.
    Tư vấn cho bạn umeboshi: Tại sao bạn phải làm đăng kí qua bưu điện, đây là dịch vụ tự phát của DDSQ, ko có bang giá, nên họ thích hét thế nào thì hét. Do vậy mới có mỗi người 1 giá, và số điện thoại ko bao giờ them nhấc. Họ sợ phải nghe tiếng Nhật chăng.
    Bảng giá làm đăng kí khai sinh là 5 USD, và đăng kí khai sinh quá hạn là 10 USD. Cấp hộ chiếu là 70 USD. Việc đấu tranh để họ làm đúng như bang giá là một quá trinhf lâu dài và gian khổ. Nếu bạn có thời gian, và ko chap nhận mất đồng tiền oan uổng, nên in các loại bang giá (trên trang web đại sứ quán) ra và mang đi, nộp them phí đăng kí công dân (họ sẽ bắt đóng tiền, mà chẳng để làm gì), xác định là sẽ bị hành tỏi. Và nên mang theo má y ghi âm đi để làm bang chứng nếu sau này phải cãi tay đổi, và có thể gửi về VN (mình quên tên cơ quan rồi) để tố cáo.
    Nếu không muốn nhọc thân, thì mất tầm 1.5 man gì đó (nếu đến tận nơi), và them 1 man nữa (nếu qua bưu điện, nhưng cũng khó gọi điện được à nghe). Đây là kinh nghiệm thực tế của mình, mẹ nào làm hoặc có người quen ở ĐSQ muốn đính chính, thì xin mời. Mình cũng chỉ muốn công chức nhà nước làm đúng trách nhiệm của mình, và giảm khó khan gian khổ cho người Việt ở xa quê.
    • 1,507 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

@ umeboshi: sáng nay mình vừa gọi lên lãnh sự quán này. Thủ tục làm chắc mẹ nó biết rồi nên mình nói về lệ phí thôi nhé. Mình chỉ làm khai sinh, không làm hộ chiếu, xin thêm 3 tờ khai sinh nữa (cái này chắc có liên quan đến lệ phí vì bác lãnh sự hỏi đi hỏi lại mình cần làm thêm mấy tờ), được tư vấn là 1man3, làm qua bưu điện nhé. Sau khoảng 1 tuần sẽ được gửi trả lại bằng chakubarai.
    Kinh nghiệm của mình là không nên đi làm trực tiếp, vì mình ở xa, con nhỏ đi lại mệt mà cần lấy ngay trong ngay nên bị tính thêm phụ phí lấy gấp (gấp 1,5 hay 2 lần gì đó), xót ơi là xót.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tham khảo ý kiến: Dịch vụ chuyển hàng Nhật về Việt Nam

Chào cả nhà! Hôm nay cho phép em xin ý kiến của các chị về dịch vụ chuyển hàng từ Nhật về Việt Nam...

• Tìm thuê phòng ở trung tâm Singapore

Chào các mẹ, Em muốn thay đổi không khí sang Sing nchơi 2, 3 tuần từ tuần sau. Có chị nào có...

• Thủ tục làm Hộ Chiếu -SG

Em muốn làm Hộ Chiếu để đi chơi dịp 30.4 này nhưng em hiện không có hộ khẩu cũng nhưng KT3 ở Sài Gòn thì không biết thủ tục làm thế nào,về quê làm thì bất tiện với lại em cũng không có thời gian nữa. Nghe mọi người nói nếu có tạm trú tạm vắng thì làm cũng được nhưng em cũng không biết là tạm trú...

• Làm thế nào để chọn mua ấm đun nước siêu tốc tốt?

Với cuộc sống ngày nay, gần như mọi sinh hoạt của chúng ta đều cần phải “siêu tốc: Ăn siêu tốc, học...

• Địa chỉ và thủ tục làm hộ chiếu

Sắp tới em đi du lịch với công ty nhưng ngặt nỗi em chưa làm hộ chiếu. Họ khẩu của em ở dưới tỉnh (Nam định), mọi người bảo có thể làm hộ chiếu trên hà nội được nhưng em lại không có giấy đăng kí tạm trú. Mà về tỉnh thì đi lại vất vả quá lại không biết có kịp không? Các bố/mẹ chỉ cho em biết là...

• 71 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cảm ơn duahaujp và Zounoha nhé
    Mình nhà xa, con lại nhỏ không có người trông giúp nên bồng bế nhau đến ĐSQ thì vất vả quá nên mới phải gửi qua bưu điện để các bác ấy làm cho. Đúng như duahaujp nói, theo bảng giá trên WEB của ĐSQ, tất cả sẽ hết dưới 80 USD nhưng nếu mình gửi như vậy thiếu họ yêu cầu gửi thêm này nọ thì cũng phức tạp. Mình sẽ gửi theo phí Zounoha hướng dẫn cho đỡ phải đi lại. Mong sao mọi việc thuận lợi. Khi nào xong mọi việc mình sẽ tổng kết lại 1 lần coi như update tình hình để mẹ nào mới sinh đỡ phải ngồi tra toét mắt như mình.