Hội Người Việt ở Châu Á

Cúng động thổ trước khi sửa nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.9K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi thăm chút.

Nhà chồng mình muốn vc mình phải cúng trước khi renovate nhà. Phải chuẩn bị đồ cúng "TAM SÊN" gì đó.

Mình vì là đạo công giáo, nên kô rành chuyện này lắm.

Trong danh sách đồ cúng - phải có trứng vịt - Có mẹ nào biết mua ở đâu bên SIN này kô? Chỉ giúp mình với - Gấp lắm rồi - hix hix - thứ 7 này phải làm rồi

Thanks các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,268 Bài viết

• 7,629 Được cảm ơn

Chị ơi nếu chị đạo công giáo, sao chị không nhờ cha xứ đến làm phép trước khi sửa nhà, nhà thờ thường có dịch vụ này đó, chị cứ liên lạc với nhà thờ chị thường đi nha. Thứ 7 này thì gấp quá chứ biết sớm thì có thể sắp xếp nhờ cha người Việt bên này đến nhà làm giúp chị. Mà chị đạo công giáo mà trước giờ em không biết, hôm nào đi lễ tiếng Việt chung nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi keas; 28/09/2009 vào lúc 03:53 PM.
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

hihi Chị wa đây đc hơn năm rồi - nhưng chưa có dịp đi lễ Việt - chắc hôm nào hẹn hò với Keas đi chung hen.

Còn chuyện cúng nhà thì do bên nhà chồng chị làm - nên chị cũng kô có ý định can thiệp vào - nhà chồng chị kiêng cữ giữ lắm - vì là đạo phật muh.

Chắc chị thử lên lucky plaza kiếm thử xem sao.
    • SCP
    • 5 năm
    • 967 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNgo Xem bài viết
    hihi Chị wa đây đc hơn năm rồi - nhưng chưa có dịp đi lễ Việt - chắc hôm nào hẹn hò với Keas đi chung hen.

Còn chuyện cúng nhà thì do bên nhà chồng chị làm - nên chị cũng kô có ý định can thiệp vào - nhà chồng chị kiêng cữ giữ lắm - vì là đạo phật muh.

Bạn ơi trứng vịt bạn ra quầy bán trứng ở mấy cái wet market mình hay thấy có bán mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Oh, vậy để mình ra chợ xem sao, thanks mẹ SCP nhiều hen
    • 126 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNgo Xem bài viết

Keas cung cấp thêm địa điểm và thời gian các ngày Lễ tiếng Việt cho TNgo luôn, để ngày nào tiện xin mời nhà TNgo đến tham dự. Hoặc TNgo PM địa chỉ email cho mình hoặc cho Keas để gửi đến Admin của Nhóm, Admin sẽ gửi thông tin cụ thể đến TNgo.

TNgo mua trứng vịt được chưa? Mình cũng thỉnh thoảng thấy wet market gần nhà mình có bán đấy!
    • 180 Bài viết

• 1,439 Được cảm ơn

Chi T ơi, em nghi là chỉ cần cúng khi mình vào ở thôi chứ, cúng cả lúc sửa nhà nữa à? Thế mà em không biết. Hồi trước, bọn em không cúng gì khi sửa nhà cả, :Sad: k biết có sao không.
    • 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Jennie Xem bài viết
    Chi T ơi, em nghi là chỉ cần cúng khi mình vào ở thôi chứ, cúng cả lúc sửa nhà nữa à? Thế mà em không biết. Hồi trước, bọn em không cúng gì khi sửa nhà cả, :Sad: k biết có sao không.

hihi - do g/đ chồng chị kỹ lắm, nói là sửa toàn bộ nhà thì nên cúng, vì là động thổ muh - còn khi dọn vào thì cũng phải xem ngày và cúng luôn ah
    • 3,799 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Nhà TNgo đã tìm được đầy đủ đồ cúng chưa, cũng mệt nhỉ.:RaisedEye
    @ Me_Jennie : không biết thì không sao mà. Nhà mình hồi đó mua nhà mới của HDB nhưng cũng chẳng cúng lúc động thổ và lúc vào nhà đâu vì lúc đó mình mới có bầu lại bị thai yếu mà chồng thì đi làm nên đành thôi, chắc trời Phật cũng thương nên chưa thấy sao hết.:Sigh:
    • 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quynhsa Xem bài viết
    Nhà TNgo đã tìm được đầy đủ đồ cúng chưa, cũng mệt nhỉ.:RaisedEye
    .:Sigh:

Chị ui - hôm đó nhà e kô tìm được trứng vịt - nên đành thay thế bằng trứng gà.

hihi mọi thứ khác thì ok - giờ tụi e cũng đang chuẩn bị cho việc lặp lại khi dọn vào nhà mới.

G/d chồng kỹ wá - cũng may ko ở bên này - nếu có chắc 2 vc e bị nhắc nhở tưng bừng luôn. Chồng e thì giống thiên lôi - sai đâu đánh đó - e thì có tôn giáo - nên cũng chỉ tham gia phần chuẩn bị thôi - còn cúng kiếng thì để dành phần cho chồng lo hết.
    Hi vọng mọi chuyện suôn sẻ.