Hội Người Việt ở Châu Á

Con bị phỏng dạ (bỏng dạ) cần kiêng những gì ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 35.5K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,920 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Nhà mình ơi ! Bé Gà đang bị phỏng dạ :Crying::Crying::Cryingbỏng dạ , lên nhiều mụn tròn,mọng như có nước bên trong đó ) Bị sốt từ hôm qua , hôm nay lên mụn vẫn nhỏ và chưa vỡ.

Các bác cho hỏi là : Mẹ cháu cần kiêng những gì cho cháu ? Thường mất khoảng bao lâu thì sẽ khỏi nhỉ ? Trong những ngày này nên cho cháu ăn gì thì tốt ? Hình như loại mụn này không để lại sẹo ? :Thinking: Muốn tránh sẹo thì nên làm thế nào ? Kiêng những gì ? Tối qua có lúc Gà bị sốt tới 39.1 độ .Chỉ bị sốt lúc mụn mới mọc thôi nhỉ ? Chắc con sẽ phải nghỉ học dài dài đây , mẹ cháu đang lo lắng lắm !:Sad::Sad::Sad:

Mong các bác cho lời khuyên ạ !!!!!!!!!!!!!
    Cảm ơn các bác nhiều nhiều !!!!!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 559 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Con mẹ gachan có phải bị 水ぼうそう không vậy. Nếu đúng thì đi bác sĩ sẽ cho thuốc màu trắng để bôi cho khỏi ngứa và nhiễm trùng và uống thuốc nữa. Thông thường bé sẽ sốt cao đến ngày thứ 4, sau ngày thứ 4 thì sẽ hết sốt và không lên nốt mới nữa. Từ ngày thứ 5 thì các nốt mụn đầu tiên sẽ bong vảy và để sạch sẽ hoàn toàn thì 2 tuần mới bong hết. Khi nào không mọc nốt mới thì không có khả năng lây cho người khác. Đọc trên mạng thấy trung bình mỗi bé bị nổi khoảng 200 nốt tất cả đấy, không biết bé có bị mọc trong miệng không. Chịu khó bôi thuốc cho bé khỏi ngứa và gãi. Thường thì nó không để lại sẹo đâu nhưng nếu gãi và nhiễm trùng thì sẽ để sẹo. Con mình bị từ hồi mùa đông đến giờ cũng bị một nốt sẹo ở lông mày đấy. Mình thì bs khuyên không được tắm trong vài ngày đầu khi bé sốt cao, sau 7 ngày thì sẽ tắm được. Nhưng mùa hè nóng nực này thì không biết thế nào, nếu tắm thì ko tắm bồn mà chỉ shower thôi. Đọc trên mạng thì thấy bảo vẫn tắm được, có lẽ chỉ tránh lúc bé đang bị sốt thôi.

Ăn uống thì cho bé ăn nhiều hoa quả cho tăng sức đề kháng, nhưng đừng ăn hoa quả chua làm bé bị xót nếu nổi mụn trong miệng. Uống juice và sữa mát để đỡ bị đau trong miệng, ăn thức ăn mềm, dễ nuốt. Xác định là sau 1 tuần thì bé sẽ khỏi, nhưng phải sau 2 tuần mới bong hết vảy và đi học được. Đi học thì phải nộp giấy của bác sĩ xác nhận bé đã khỏi cho cô giáo. Hic mình để con bị xong cũng ân hận lắm vì tại mình quên không đi tiêm phòng cho con. Mà sao mùa này cũng bị nhỉ, thường thì dịch vào mùa đông khoảng tháng 2 - 3 mà.
    • 1,920 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Cảm ơn littlefish nhiều nhiều nhé !
    Chính xác là Gà nhà mình đang bị : 水ぼうそう
    Ông bác sĩ này có vẻ dễ tính nên viết giấy cho Gà nghỉ có 5 ngày thôi . Cũng phải uống thuốc 5 ngày . Thuốc bôi thì 2 loại bôi người và mặt riêng . Cũng bị mụn cả trong miệng , hôm nay mới mọc chưa vỡ chưa đau nên vẫn ăn được ,vẫn hát hò nhảy múa . Bệnh này chắc chỉ sốt không kèm theo đau đầu như bị cảm nên lúc sốt cao con mới ngủ , lúc sốt nhẹ và không sốt thì vẫn "phong độ" lắm .Môi miệng ,chân tay không có chịu nghỉ ngơi , còn nhắc mẹ bôi thuốc cho con nữa chứ . Đến lúc mụn vỡ miệng đau hơn vấn đề ăn uống sẽ khổ đây :Crying::Crying::Crying:

Lăn tăn nhất là 2 vấn đề : nước và gió
    Hỏi bác sĩ thì bảo tắm được ( dùng tay xoa người chứ không nên dùng khăn)
    Có phải kiêng ra gió hay không thì luống cuống thế nào quên không hỏi ( ở VN mình thì kiêng nhỉ ) . Bác sĩ ở đây "phán" thế nào về vấn đề này ? littlefish hay mẹ nào có kinh nghiệm thì giải đáp giùm mẹ Gà với !

Về chuyện littlefish nói ân hận vì không tiêm phòng bệnh này cho con , mình thấy JP không hay tiêm phòng bệnh này thì phải :Thinking: . Bởi vì mình lớp bên cạnh lớp con nhà mình mấy tuần trước có một bé bị. Tuần trước cùng lớp con nhà mình có một bé bị , tuần này thì đến con nhà mình
    • 88 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Gachan Xem bài viết
    Chính xác là Gà nhà mình đang bị : 水ぼうそう
    Lăn tăn nhất là 2 vấn đề : nước và gió
    Có phải kiêng ra gió hay không thì luống cuống thế nào quên không hỏi ( ở VN mình thì kiêng nhỉ ) . Bác sĩ ở đây "phán" thế nào về vấn đề này ?

... mình thấy JP không hay tiêm phòng bệnh này thì phải :Thinking: . Bởi vì mình lớp bên cạnh lớp con nhà mình mấy tuần trước có một bé bị. Tuần trước cùng lớp con nhà mình có một bé bị , tuần này thì đến con nhà mình
    Con trai bạn mình (2 tuổi rưỡi) vừa bị xong (cách đây 3 tuần), mặc dù đã tiêm phòng hồi tháng 3. Bạn mình vẫn tắm cho bé, tắm nhẹ nhàng, chỉ dùng shower (ko cho vào ofuro). Không rõ chuyện kiêng gió thế nào, nhưng bác sỹ chỉ định "không ra khỏi nhà" đấy !
    Chỗ mình thì bác sỹ vấn khuyến khích nên tiêm, tất nhiên ko có nghĩa tiêm là sẽ ko bị (các bé đi nhà trẻ tỉ lệ bị cao hơn), nhưng tiêm rồi thì nếu có bị cũng sẽ nhẹ hơn.
    Chúc Gà mau khỏi nhé !
    • 1,920 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ kankun nhiều nha !
    Gà nhà tớ lớn hơn kankun có khoảng 20 ngày thôi (Gà sinh cuối tháng 12 - 2005 )
    Hình như tầm tuổi này là đễ bị nhất sao ý :Crying: