Hội Người Việt ở Châu Á

Có nên cho bé uống bổ sung Vitamin D và Calcium ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.78K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Mấy hôm nay đêm nào cũng mệt với con quá! Bình thường thì tầm 10h ,10.30h là bé đi ngủ rồi. Tự nhiên dạo này bé ngủ rất muộn, mà fải ru bằng nhạc Rock thì mới chịu ngủ. Đêm ngủ ko ngon o e suốt trở mình liên tục rồi vã mồ hôi (mặc dù bé vẫn thường nằm điều hòa 24độ C) rồi có lúc tự nhiên khóc nức nở fải dỗ mãi mới nín. Mình ko hiếu bé bị sao nữa, cho bé bú thì bé chỉ bú 1 tí rồi gắt lên, vật vã 1 lúc mới ngủ lại được.:Crying:

So với các bé bằng tháng thì mình thấy bé nhà mình ít cân quá, hơn 6tháng rồi vẫn chưa mọc răng và vẫn chưa tự ngồi được có vẻ ko được cứng cáp cho lắm. Bé nhà mình chẳng mấy khi được tắm nắng.

Mình thấy các mẹ ở VN hay cho con uống bổ sung Vitamin D và Calcium. Theo các mẹ ở Sing thì thấy có cần thiết ko? Mình có hỏi bs khám định kì của bé thì bs kêu ko cần thiết nên ko cho thuốc. Vậy mình tự đi mua rồi cho bé uống có sao ko? Ox thì kêu bs bảo sao thì mình làm vậy đừng có tự ý cho con uống linh tinh nhưng mình thấy uống vitamin thì chắc chẳng sao đâu nhỉ.

Mẹ nào đã từng cho con uống thì chỉ dùm tên thuốc và có thể mua ở đâu nhé. Thanks cả nhà:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,485 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Vit D thì em đồng ý là k cần đơn của bác sỹ nhưng Can thì nên chị ah,vì nếu như cơ thể bé thừa Can rất dễ sạn thận .Vit D là tổng hợp Can trong máu hấp thụ vào xương
    Vấn đề mọc răng thì có bé mọc sớm hoặc muôn,bé nhà chị mới 6 tháng nên chưa đáng lo,còn tự ngồi cũng vậy,con em 8 tháng mới tự ngồi được
    Bé nhà chị hay ra mồ hôi thì nhiều người nói mồ hôi trộn nhưng thực ra là do thần kinh giao cảm chưa phát triển nên hay ra mồ hôi
    Ở Sing nắng quanh năm thế chị chịu khó cho bé phơi nắng mỗi sáng 30p là ổn.

Ước mơ của mẹ là sinh cho Rùa 2 cô em gái Ốc và Sên Love 2E:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 2,594 Bài viết

• 2,711 Được cảm ơn

Cả Ca và Vit D nguyên chất dành cho trẻ dưới 2t (ko tính các loại multi vit có sẵn D) thì ko mua đc ở Sing nếu ko có đơn kê.

~ Đậu Dế ~

• 121 Bài viết

• 855 Được cảm ơn

Em thì em nghĩ là không nên cho uống bổ sung nếu bác sỹ bảo không cần. Kinh nghiệm của thằng con em ý ạ, có đợt cũng vật vã y như thế này mặc dù ngày nào em cũng cho đi phơi nắng buổi sáng, buổi chiều ông bà cho đi dạo. Xong hết đợt đấy tự dưng hết vật vã, ngủ ngon hơn. Riêng về khoản mồ hôi thì bây giờ nó hơn 1 tuổi vẫn cứ mồ hôi đầm đỉa, tối nào cũng phải lót khăn xô.

Về mọc răng thì thằng con em 6 tháng vẫn hợp tác xã toàn lợi, ngồi thì vẫn như thằng gù . Em nghĩ là bình thường, chả có gì phải lo đâu chị. Nếu chị mà lo con thiếu can xi thì chịu khó cho con đi tắm nắng buổi sáng đi ạh, mà cũng chẳng phải đi đâu xa, vác nó ra hành lang đứng là được rồi mà. Bên này nhiều nắng mà
    • 50 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Theo tớ bạn cứ theo bác sĩ không nên tự bổ sung thêm Ca và vitemine D. Chịu khó cho bé phơi nắng chứ tự cho bé uống thúôc theo ý mình là không tốt.
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình vẫn cho con uống vits & minerals tổng hợp của GNC, mà cho uống có nửa liều mỗi ngày
    • 13,268 Bài viết

• 7,629 Được cảm ơn

Con em hồi xưa cũng khóc, ngủ trằn trọc, ra mồ hôi, tóc mọc theo mọi người nói là hình vành răng tá lả, nhưng em chẳng cho uống gì. 6 tháng chưa mọc răng, ngồi cũng gù gù.

Không uống gì mà giờ 21 tháng răng cũng mọc đầy, ngồi cũng thẳng, tóc cũng đầy đầu đến nỗi hôm qua áo thun quần đùi mà còn bị hỏi là con trai hay con gái. :Silly:
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • 600 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

He he nghe Như nói mà chị buồn cười quá, chả bù cho Lim váy xống đàng hoàng mà vẫn bị gọi là "handsome boy" :Silly:

Vụ răng thì chắc Lim nhà chị là đứa mọc chậm nhất ở cái box Sing này, nên khuyên các mẹ là đừng có sốt ruột nhé. 11 tháng mọc cái răng đâu tiên, đến tết (13 tháng) có 2 cái răng làm vốn về quê ăn tết. Cho đến đúng lúc đi học là 19 tháng vẫn chỉ có 2 cái đấy và 2 cái đang nhú. Thế mà chỉ trong vòng vài tháng lên cả hai hàm đầy đủ. 15 tháng là ăn cơm cùng bố mẹ rồi. Ngày ấy thấy Lim chưa lên răng mọi người cũng khuyên uống thêm Canxi với bổ sung Vit D nhưng chị cứ kệ, bổ sung trong thức ăn thôi, vì thấy con ăn cơm nhai vẫn tốt tức là cái vụ răng nó cũng không có ảnh hưởng tới việc ăn uống lắm nên cứ yên tâm chờ nó mọc thôi. Đi khám bs bảo cái gì thì mới lo chứ răng thì ko lo, con người có ai là không mọc răng đâu