Hội Người Việt ở Châu Á

Cần chia sẻ kinh nghiệm cho bé 6 tháng tuổi đi máy bay mà không book được ghế nôi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.92K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dear các chị em! Em đã từng lập topic hỏi về việc cho em bé đi máy bay rồi nhưng giờ lại không tìm thấy bài cũ nên xin phép Mod cho em lập topic mới.

Em định cho em bé 6 tháng tuổi sang với chồng vào tháng 10 này. Em gọi điện cho Việt Nam airline để book ghế nôi cho con từ rất sớm nhưng không thể nào đặt được nôi cho con trên máy bay vào bất cứ ngày nào cả Vì vậy em rất lo lắng khi 2 mẹ con trên máy bay thì sẽ xoay xở thế nào. Có chị em nào đã gặp trường hợp như em cho con đi không cần nôi chưa ạ? Không biết trên máy bay có các hình thức hỗ trợ như thế nào cho người có con nhỏ không ạ? Em chỉ sợ mẹ cứ bế trên tay suốt thì cũng mỏi mà con thì không ngủ được ngon thì lại quấy khóc, mẹ lại cuống lên mất. Em sinh con đầu lòng nên lần này là lần đầu tiên đi xa mà chỉ có 2 mẹ con ạ. Nhân tiện cho em làm quen với các chị em trên diễn đàn với ạ. Em sắp tới sang sẽ ở Osaka, gần trường Handai. Mong được các chị em chỉ bảo nhiều nhiều ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng từng rơi vào tình huống này rồi, khi đó bé nhà mình được hơn 1 tuổi . Theo mình thì nên check-in sớm, nhân viên làm thủ tục sẽ chọn cho bạn chỗ ngồi ở đầu khoang, có khoảng trống phía trước khá rộng, và có thể chuyến bay sẽ thừa nhiều chỗ nữa . Thực ra ôm con thì vẫn yên tâm hơn bạn a. Cố gắng nhé, chỉ vài tiếng thôi mà! Chúc 2 mẹ con thượng lộ bình an!
    • 1,233 Bài viết

• 2,162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mikichan Xem bài viết
    Dear các chị em! Em đã từng lập topic hỏi về việc cho em bé đi máy bay rồi nhưng giờ lại không tìm thấy bài cũ nên xin phép Mod cho em lập topic mới.

Em định cho em bé 6 tháng tuổi sang với chồng vào tháng 10 này. Em gọi điện cho Việt Nam airline để book ghế nôi cho con từ rất sớm nhưng không thể nào đặt được nôi cho con trên máy bay vào bất cứ ngày nào cả Vì vậy em rất lo lắng khi 2 mẹ con trên máy bay thì sẽ xoay xở thế nào. Có chị em nào đã gặp trường hợp như em cho con đi không cần nôi chưa ạ? Không biết trên máy bay có các hình thức hỗ trợ như thế nào cho người có con nhỏ không ạ? Em chỉ sợ mẹ cứ bế trên tay suốt thì cũng mỏi mà con thì không ngủ được ngon thì lại quấy khóc, mẹ lại cuống lên mất. Em sinh con đầu lòng nên lần này là lần đầu tiên đi xa mà chỉ có 2 mẹ con ạ. Nhân tiện cho em làm quen với các chị em trên diễn đàn với ạ. Em sắp tới sang sẽ ở Osaka, gần trường Handai. Mong được các chị em chỉ bảo nhiều nhiều ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.
    Mình cũng ko biết cái topic cho em bé đi cùng máy bay đâu nữa, nhưng kinh nghiệm của mình năm ngoái cũng cho bé về đúng lúc bé cũng được 6 tháng tuổi, trước khi về cũng lo lắng đủ thứ, nhưng lên máy bay thì chả lo lắng gì, trộm vía bé ngoan ko hề khóc, hai mẹ con được ngồi hẳn một hàng ghế, khi máy bay cất cánh và hạ cánh thì bế con, tiếp viên sẽ cho thêm một dây an toàn để buộc dây của mẹ, còn khi máy bay ổn định độ cao rồi thì cô tiếp viên nói có thể tháo dây an toàn, mẹ bế con, rồi cho con ngồi vào cái ghế trống chơi đồ chơi các cô cho, khi nào đi vệ sinh thì gọi họ cũng trông em bé cho mình, rồi khi mẹ ăn cơm, cô tiếp viên cũng nói có thể trông bé để mẹ ăn. Nói chung là rất ổn, bé tầm này còn ngủ nhiều nên bạn ko nên lo lắng và theo quan điểm của mình là không nên đặt nôi làm gì cho tốn tiền, mình cứ bế con (nếu không sợ mệt) bé cũng chỉ ngủ thôi.
    Khi bé uống sữa thì chuẩn bị sữa từ nhà, đưa cho cô tiếp viên nói pha bao nhiêu ml, họ pha cho mình đấy.
    Lên xuống máy bay đều được ưu tiên, may mắn còn có người mang hộ đồ xách tay, nên bạn ko phải lo nhiều đâu, chuẩn bị tinh thần vui vẻ hai mẹ co sang chơi với bố nhé.
    MÌnh cũng ở Osaka, bạn đến thành phố nào thế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 243 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Không biết có phải mẹ Mikichan đang tìm topic này không?
    http://www.webtretho.com/forum/f133/...l#post12394814
    • 318 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là có nôi thì cũng chẳng dùng đến. Nhất là máy bay VN airlines thì lại càng chằng dùng vì cái nôi nhìn nó cũ và xộc xệch đến sợ.

Tuổi của bé còn ngủ nhiều nên chắc bé sẽ ngủ suốt thôi. Bạn nên đến sân bay check-in sớm và xin ghế ở hàng đầu ngồi cho thoải mái, túi đựng đồ của con có thể để dưới chân cho tiện lấy ra lấy vào.

Ở trên máy bay nếu bé có khóc thì kinh nghiệm là bạn đừng lo ngại làm phiền người khác mà lại quýnh quáng lên là bé sợ hơn đấy nhé. Mọi việc cứ bình tĩnh mà làm.
    Chúc 2 mẹ con an toàn và vui vẻ.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé ! Mình ở Osaka, ở ToyonakaShi gần trường đại học Osaka. Lần này sang đoàn tụ với chồng chứ không phải sang chơi nên nhiều thứ lo lắng quá. Em bé nhà mình gần đây đêm ngủ lại không ngon, hay quấy khóc nên cũng sợ làm phiền mọi người trên máy bay. Mà con bé con cho tập vài lần ngồi vào địu thì nhất quyết không chịu càng lớn mà không thích cái gì là càng hét to như cái còi làm mẹ cũng phát hoảng . Được các mẹ tư vấn thế này thì mình yên tâm nhiều rồi, nhìn baby của mọi người lớn lên ở Nhật xinh xắn dễ thương thế này thích ghê cơ. Khi nào sang đến nơi chắc phải hỏi kinh nghiệm nuôi con của các chị em nhiều nhiều đấy ạ.
    • 1,506 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Các mẹ đã chỉ cho bạn nhiều kinh nghiệm rồi, vậy là đỡ lo nhiều nhé. Mình thì không có kinh nghiệm cho bé đi máy bay, chỉ là đi xa thôi. Lúc chưa đi thì lo ở nhà con thế này thế kia thì khi đi trên đường sẽ ra sao đây, nhưng đi đường rồi đâu vào đấy hết bạn ạ, có gì xảy ra thì mình tùy cơ ứng biến sau bạn ạ. Không biết bạn có sữa không, theo mình tốt nhất bạn để trong túi 1 cái khăn để dùng che khi cho bé bú (và mặc áo có cúc để tiện luôn), khi bé quấy có thể có bé bú ngay tại chỗ, thì có lẽ bé sẽ nín ngay. Và có thể mang theo 1 cái khăn nhẹ để đắp cho bé khi cần vì nhiều khi trong máy bay hay tàu xe họ để điều hòa hơi lạnh.