Hội Người Việt ở Châu Á

Ẩm thực - Ngon - Bổ - Rẻ - Dễ làm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi. Hôm nay phổ biến cho các Mẹ hai món em cực kì thích, và cũng dế làm nữa. Mẹ nào ham hố thì vào tham khảo, sau đó có món gì ngon ngon, dễ làm thì post lên để các Mẹ khác học hỏi và thay đổi khẩu vị cho cả nhà nhé:

Món 1: Kim chi HQ (món này do bạn em cung cấp cách làm đấy ạ)

- Nguyên liệu : cải thảo, gừng, tỏi, cà rốt, hành tây, su hào, hẹ, nước mắm, đường, mưối, bột ớt HQ
    Có thể tham khảo cách ước lượng: Cải thảo( 3kg), cà rốt(200g), vừng trắng( 100g), gừng( 50g), lá hẹ ( 1 nắm), nước nắm ngon ( của thái lan thì ngon)20ml, tỏi( 2 củ), ớt bột HQ(300g), ớt quả ( để tăng thêm phần cay), muối hạt( 1kg).
    * Cách làm:
    - chia cây cải thảo làm 2, rửa nhẹ nhàng thật sạch từng bẹ lá , sau đó ngâm trong nước muối loãng khoảng 30phút (như ngâm rau sống vậy, công đoạn này thực ra là để cho sạch). Sau đó để ráo nước rồi rắc đều một lượt mỏng muối tinh vào từng bẹ lá và ngâm cải thảo trong vòng từ 5 đến 8 tiếng (đến khi thấy cải thảo mềm và dai là được), rồi để cho ráo nước.
    - Cà rốt, su hào, hành tây, thái chỉ khoảng 3cm, lá hẹ cũng cắt khoảng 3cm. Gừng, tỏi giã nhỏ. Tất cả hỗn hợp trộn lẫn với gia vị ở trên (nước mắm, đường, bột ớt) rồi rắc đều lên từng bẹ lá, cuốn chặt để trong hộp có nắp là xong.
    Khoảng 2ngày là ăn được, nếu không ăn hết có thể giữ trong tủ lạnh để tránh kim chi bị chua quá.

Món 2: Khoai tây chiên trứng ( e nhớ là đọc món này ở đâu ý nhưng không nhớ, now chỉ biết làm thôi, các Mẹ làm thử nhé:

Nguyên liệu: 01 củ khoai tây ( tùy xem làm cho bao nhiêu người ăn mà các mẹ tự qđịnh xem bao nhiêu là đủ nhé, e chỉ phổ biến cách làm là chính thôi), tỏi, bơ, hạt tiêu, trứng gà.

Cách làm: Khoai tây thái lát mỏng, sau đó cắt thành hình bằng nửa đầu ngón tay là được. tỏi đập giập, trứng gà đánh tan ra, cho thêm chút bột nêm.
    Cho tỏi vào phi thơm, sau đó cho khoai tây vào,đồng thời cho thêm chút bơ vào, khi khoai đã chín và chuyển sang màu vàng xuộm mới cho hạt tiêu (bột tiêu) vào, ta giàn đều khoai trên chảo, sau đó đổ trứng đã đánh tan lên trên ( y như chiên trứng với hành khô ý ạ). Sau đó cuộn lại, bày ra đĩa ( có thể dùng dao cắt thành miếng). Lưu ý: khi ăn có thể dùng nước chấm, hoặc khi chiên khoai bạn cho thêm chút muối)
    Báo cáo hết, các Mẹ bổ sung thêm các món ăn khác nhé. Tks và chúc các mẹ áp dụng thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenzhang; 24/09/2009 vào lúc 09:31 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chán quá, chẳng có Mẹ nào vào trang này cả. Có mẹ nào biết nấu món ăn nào của TQ thì post lên đi với ạ. Em nhớ cái trang web mà lần trước em bảo không nhớ rồi,Đó SAGA.VN Các MẸ vào tìm cách làm các món ăn nhé.
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

hihi, tiếc là tớ chả biết món nào cả . Vả lại cũng không phải xuất sắc lắm trong lĩnh vực nấu nướng nên không dám lên tiếng .
    Chả biết ký gì thôi thì chả ký nữa !
    • 962 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

Các bác có làm món ăn nào của TQ thì hướng dẫn bà con đi ạ! Em khoái món TQ lắm ý!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenzhang Xem bài viết
    Chán quá, chẳng có Mẹ nào vào trang này cả. Có mẹ nào biết nấu món ăn nào của TQ thì post lên đi với ạ. Em nhớ cái trang web mà lần trước em bảo không nhớ rồi,Đó SAGA.VN Các MẸ vào tìm cách làm các món ăn nhé.
    :Smiling:, mình cũng thích món TQ quá mà tay nghề kém thậm tệ. Hihi... chờ sưu tầm rùi sẽ post lên vậy, :Silly: