Góc sưu tầm

Xin kinh nghiệm mua dàn âm thanh cho gia đình

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Chào các bác,
    Chả là em đang định trang bị cho gia đình một bộ dàn âm thanh cho phòng khách nhưng tìm mãi trong mục lục chẳng thấy có topic nào liên quan đến vấn đề này nên em mạo muội xin mở topic mới.
    Các bác thông thái chỉ cho em biết với, Em mù tịt về vấn đề này, hôm trước hai vợ chồng đi lượn Caring thấy có nhiều loại quá càng hoang mang không biết chọn loại nào ạ:Crying:
    Nếu dùng cho gia đình nghe nhạc hoặc thỉnh thoảng hát karaoke cây nhà lá vườn thôi em nên chọn như thế nào? Kinh phí nhà em hơi em hẹp nên chỉ xung quanh 10tr thôi các bác nhé.
    1. Hãng nào? Pionneer, Sony, Samsung, LG....
    2. Nên mua đồng bộ hay mua rời từng loại ạ?
    3. Có nên kết hợp loa của hãng này với ampli của hãng khác.... không ạ?
    4. Có loại dàn âm thanh của Samsung mà chỉ có 5 Tr thôi, có bác nào dùng chưa? Cho em xin ít ý kiến với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,631 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

10tr mà có 1 bộ giàn ngon thì khó,
    Pioneer No1, rồi đến sony
    Bộ Ss bạn nói chắc khoảng tầm 6tr
    Để trong phòng khách nhỏ, khoảng 20m là okie vì công suất của nó hơi bé.
    Nói thực là mua bộ giàn công suất bé nghe hơi phí
    Vì nhà tớ vừa mua 1 bộ của philip 6.1tr mà thấy nó cứ đi đâu ý, xem phim là chủ yếu, chứ nghe nhạc thấy còn thua loa Máy tính
    Closed !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,509 Bài viết

• 2,216 Được cảm ơn

thôi bác, SAMSUNG:ko có gì là khó tưởng tượng, he he......cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng
    Không chấp nhận số phận.Phải đấu tranh nhé con yêu.....
    Cần liên lạc mepond thì alo hoặc buzz trên YM nhé.
    Phone: 091 3 661 331 -- : ntdp78@yahoo.com
    • 1,994 Bài viết

• 1,225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyanh2 Xem bài viết
    Chào các bác,
    Chả là em đang định trang bị cho gia đình một bộ dàn âm thanh cho phòng khách nhưng tìm mãi trong mục lục chẳng thấy có topic nào liên quan đến vấn đề này nên em mạo muội xin mở topic mới.
    Các bác thông thái chỉ cho em biết với, Em mù tịt về vấn đề này, hôm trước hai vợ chồng đi lượn Caring thấy có nhiều loại quá càng hoang mang không biết chọn loại nào ạ:Crying:
    Nếu dùng cho gia đình nghe nhạc hoặc thỉnh thoảng hát karaoke cây nhà lá vườn thôi em nên chọn như thế nào? Kinh phí nhà em hơi em hẹp nên chỉ xung quanh 10tr thôi các bác nhé.
    1. Hãng nào? Pionneer, Sony, Samsung, LG....
    2. Nên mua đồng bộ hay mua rời từng loại ạ?
    3. Có nên kết hợp loa của hãng này với ampli của hãng khác.... không ạ?
    4. Có loại dàn âm thanh của Samsung mà chỉ có 5 Tr thôi, có bác nào dùng chưa? Cho em xin ít ý kiến với
    Bạn nên vào forum này xem nhé!
    http://vozforums.com/forumdisplay.php?f=31

Có nhiều topic về âm thanh đấy! Còn tùy mục đích của bạn khi mua để làm gì nữa!
    Nếu để trang trí cho đẹp thì chọn những dòng builtin sẵn của các hãng nhé (Pioneer, Philips, Pana... ) gồm DVD player kiêm ampli, dàn loa 5.1. Những dàn này thì tùy chất lượng và tiền, nhưng mua những dàn này thì hơi phí, vì nó đi chung cả bộ, nếu mà đầu DVD bị hư thì có nghĩa là bạn sẽ cũng ko sd được ampli và cả bộ loa của nó (đem kết nối với dàn khác thì vẫn được nhưng chất lượng ko good).
    Lựa chọn thứ 2: mua dvd player (nên chọn của TQ vì ko kén đĩa), ampli (Denon, Pioneer,...), loa (có nhiều loại tùy túi tiền: Bose, JBL,...) nếu phòng khách nhỏ và để nghe nhạc nhiều thì nên mua loa 2.1 thôi, nếu thích xem phim hoành tráng thì 5.1.

Lựa chọn 1 thì dành cho bạn nếu ko có nhiều kn về âm thanh, trang trí đẹp!
    Lựa chọn 2 thì quan trọng hiệu quả, có kn về âm thanh tí!
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng ko hiểu rõ về vấn đề này lắm. Nhưng vì anh xã mình là một audiophile nên mình cũng nghe ké nên cũgn hiểu chút chút. Mua một bộ dàn âm thanh đáp ứng cả 3 tiêu chí như của nhà bạn: nghe nhạc, xem phim, hát karaoke mà chi phí chỉ trong vòng 10triệu nhưng phải hay thì rất khó bạn ạ.
    Những bộ dàn đồng bộ như bán trên caring như : pioneer, sony, samsung thì nói thật là chỉ trông đẹp thôi chứ nghe nhạc chán lắm bạn ạ. Hồi đầu bọn mình định mua nhưng khi đi nghe ko thể chịu được lại thôi.
    Nếu bạn thiên về hát karaoke thì thấy ôxã mình nói là dạn loa Bose vẫn là đỉnh, còn phải đi kèm âmly, đầu đọc.... Ngân sách cũng kha khá đấy bạn ạ.
    Còn bạn thích xem phim hay thì cần cái gì gì những 5 hệ thống loa, ôi giời ơi nhà mình đầy một phòng.
    Nghe nhạc hay thì nhiều loại âm ly, đầu lọc, loa hay lắm, nhiều khi mua được loại second hand mà tốt hiệu quả cũng ko ngờ đấy bạn ạ. Thấy ôxã mình đang dùgn loa Quad,ampli denon, mazzant, tannoy gì đó nhiều thiết bị quá mình ko nhớ nổi nghe tuyệt hay.
    Nếu các bạn thực sự muốn đầu tư nghiêm túc một dàn âm thanh chuẩn- nghe tương đối tất nhiên ko thể quá hay với ngân sách như thế được thì cố gắng thêm 5 triệu nữa. Rồi tìm hiểu thật kỹ những tạp chí nghe nhìn, trên diễn đàn audio viet nam. Và phải mất rất nhiều thời gian đi nghe thì mới có được.
    Còn nếu chỉ để tạm thời, nghe ổn ổn thì lên caring cũng được, đỡ tốn thời gian. Nhưngnói thật chỉ một thời gian ngắn nghe là chán lắm. Hay tại mình bị ảnh hưởng bởi ông xã rồi.
    • 503 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cún lì Xem bài viết
    Mình cũng ko hiểu rõ về vấn đề này lắm. Nhưng vì anh xã mình là một audiophile nên mình cũng nghe ké nên cũgn hiểu chút chút. Mua một bộ dàn âm thanh đáp ứng cả 3 tiêu chí như của nhà bạn: nghe nhạc, xem phim, hát karaoke mà chi phí chỉ trong vòng 10triệu nhưng phải hay thì rất khó bạn ạ.Những bộ dàn đồng bộ như bán trên caring như : pioneer, sony, samsung thì nói thật là chỉ trông đẹp thôi chứ nghe nhạc chán lắm bạn ạ. Hồi đầu bọn mình định mua nhưng khi đi nghe ko thể chịu được lại thôi.
    Nếu bạn thiên về hát karaoke thì thấy ôxã mình nói là dạn loa Bose vẫn là đỉnh, còn phải đi kèm âmly, đầu đọc.... Ngân sách cũng kha khá đấy bạn ạ.
    Còn bạn thích xem phim hay thì cần cái gì gì những 5 hệ thống loa, ôi giời ơi nhà mình đầy một phòng.
    Nghe nhạc hay thì nhiều loại âm ly, đầu lọc, loa hay lắm, nhiều khi mua được loại second hand mà tốt hiệu quả cũng ko ngờ đấy bạn ạ. Thấy ôxã mình đang dùgn loa Quad,ampli denon, mazzant, tannoy gì đó nhiều thiết bị quá mình ko nhớ nổi nghe tuyệt hay.
    Nếu các bạn thực sự muốn đầu tư nghiêm túc một dàn âm thanh chuẩn- nghe tương đối tất nhiên ko thể quá hay với ngân sách như thế được thì cố gắng thêm 5 triệu nữa. Rồi tìm hiểu thật kỹ những tạp chí nghe nhìn, trên diễn đàn audio viet nam. Và phải mất rất nhiều thời gian đi nghe thì mới có được.
    Còn nếu chỉ để tạm thời, nghe ổn ổn thì lên caring cũng được, đỡ tốn thời gian. Nhưngnói thật chỉ một thời gian ngắn nghe là chán lắm. Hay tại mình bị ảnh hưởng bởi ông xã rồi.
    Thật lòng cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em.
    Cái khó nhất nhà em đúng là không có kinh nghiệm ạ. :Crying:
    Đúng là với 10tr mà cần đủ các tiêu chí như nghe nhac, xem phim, hát karaoke chất lượng tốt, chuyên nghiệp thì là điều không tưởng. EM CŨNG BIẾT RÕ ĐIỀU NÀY MÀ chính vì vậy em chỉ dám yêu cầu là dùng cho gia đình, cây nhà lá vườn thôi, phòng Sinh Hoạt chung nhà em chỉ có 18m2 thôi, yêu cầu hát karaoke là cho hai bố con cháu thôi ạ.:Smiling:
    Các bác giúp em thêm với nhé. Tặng hoa các bác này:Rose:
    • 4,509 Bài viết

• 2,216 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cún lì Xem bài viết
    Mình cũng ko hiểu rõ về vấn đề này lắm. Nhưng vì anh xã mình là một audiophile nên mình cũng nghe ké nên cũgn hiểu chút chút. Mua một bộ dàn âm thanh đáp ứng cả 3 tiêu chí như của nhà bạn: nghe nhạc, xem phim, hát karaoke mà chi phí chỉ trong vòng 10triệu nhưng phải hay thì rất khó bạn ạ.
    Những bộ dàn đồng bộ như bán trên caring như : pioneer, sony, samsung thì nói thật là chỉ trông đẹp thôi chứ nghe nhạc chán lắm bạn ạ. Hồi đầu bọn mình định mua nhưng khi đi nghe ko thể chịu được lại thôi.
    trời gặp người tron g nghề rùi đây
    nhân tiện bạn hỏi xã giúp mình nhé
    diện tích phòng mình : 4x13m, ko kín lắm.....
    mình đang có đầu karaoke Ariang 3600,

vấn đề là : với cái đầu karaoke đó, diện thích phòng như thế, thì dùng ampli và loa thế nào mới tương thích và cho ra âm thanh chuẩn và hay được á
    cám ơn bạn nhiều nhé
    Không chấp nhận số phận.Phải đấu tranh nhé con yêu.....
    Cần liên lạc mepond thì alo hoặc buzz trên YM nhé.
    Phone: 091 3 661 331 -- : ntdp78@yahoo.com
    • 254 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Giải pháp của tớ đề xuất:
    1. qua nhà mẹ Cún Lì nghe nhờ để nâng cấp tai trước, sau đó tự giác vui vẻ tăng ngân sách lên nhiều hơn nữa.
    2. Phân loại nhu cầu và tập trung vào 1 thể loại chính: nghe nhạc nhiều hay xem phim nhiều hơn? Thể loại phim, hành động hay tình cảm?
    3. Karaoke còn tùy giọng người hát. Như mấy cô tên Linh gì đấy thì không cần âm ly, không cần loa cũng hay. Nếu chỉ để tạo tiếng động cho vui thì loa nào cũng được, nhưng công suất nhỏ thôi để khỏi làm say lòng nhà hàng xóm!:Laughing:
    Thành viên này đã đổi nick 01 lần (do bộ gõ TV)
    và có cả blog bên Opera
    • 483 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn nên hoạch định rõ mục đích sử dụng: nghe nhạc hay karaoke vì đây đòi hỏi 2 yêu cầu khác hẳn nhau (mà nhiểu người lầm tưởng là chúng tương đồng nhau). Vấn đề xem phim tạm chưa bàn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyanh2 Xem bài viết
    Thật lòng cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em.
    Cái khó nhất nhà em đúng là không có kinh nghiệm ạ. :Crying:
    Đúng là với 10tr mà cần đủ các tiêu chí như nghe nhac, xem phim, hát karaoke chất lượng tốt, chuyên nghiệp thì là điều không tưởng. EM CŨNG BIẾT RÕ ĐIỀU NÀY MÀ chính vì vậy em chỉ dám yêu cầu là dùng cho gia đình, cây nhà lá vườn thôi, phòng Sinh Hoạt chung nhà em chỉ có 18m2 thôi, yêu cầu hát karaoke là cho hai bố con cháu thôi ạ.:Smiling:
    Các bác giúp em thêm với nhé. Tặng hoa các bác này:Rose:
    • 101 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nếu nghe nhạc thì bạn chọn mua đồng bộ
    Còn để karaoke và nghe nhạc bạn nên mua riêng : Loa 10-15 tr (160-200w), amli 4-5 tr, đầu đĩa, micro phải mua loại thật tốt.

• 642 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cũng nghiền nhạc lắm, từ hồi sv mê mẩn nhạc nhẽo rồi. Giờ về được cả vợ, chồng đến con đều mê music. Em thấy Pioneer dáng đẹp và nghe ok đấy chứ. Bộ nhà em Pioneer gì cũng chả nhớ, mua gần 3 năm trước, đề 13tr nhưng khuyến mãi 11,5tr. Nghe 3 năm rùi âm thanh vẫn ngon lành cành đào (mà em tuyền chiến Rock thoai nhá, đã lắm:Smiling.
    Em thì em vote cho Pioneer bác có thể tham khảo. Hoặc đầu tư tí như nhà mẹ Cún lì chắc sẽ ok hơn cả.
    Yêu con gái nhiều lắm :LoveStruc:
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

trời gặp người tron g nghề rùi đây
    nhân tiện bạn hỏi xã giúp mình nhé
    diện tích phòng mình : 4x13m, ko kín lắm.....
    mình đang có đầu karaoke Ariang 3600,

vấn đề là : với cái đầu karaoke đó, diện thích phòng như thế, thì dùng ampli và loa thế nào mới tương thích và cho ra âm thanh chuẩn và hay được á
    cám ơn bạn nhiều nhé
    Ok. Để mình về hỏi xã xem rồi báo lại với bạn nhé. Xã nhà mình làm mình bây giờ nghe tiếng nhạc là sợ rồi đây. Ăn nhạc, ngủ nhạc, làm gì cũng có nhạc mà phải nghe to mới sướng. Phải bài mình thích thì còn đỡ, chứ bài xã thích mà mình ko thích thì trời ơi, phát khùng.
    Bây giờ thỉnh thoảng chỉ mong xã đi ctác để đổi lấy sự bình yên:Laughing:. Nhưng đi một hai ngày lại thấy nhơ nhớ tiếng nhạc.
    • 1,030 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Ok. Để mình về hỏi xã xem rồi báo lại với bạn nhé. Xã nhà mình làm mình bây giờ nghe tiếng nhạc là sợ rồi đây. Ăn nhạc, ngủ nhạc, làm gì cũng có nhạc mà phải nghe to mới sướng. Phải bài mình thích thì còn đỡ, chứ bài xã thích mà mình ko thích thì trời ơi, phát khùng.
    Bây giờ thỉnh thoảng chỉ mong xã đi ctác để đổi lấy sự bình yên:Laughing:. Nhưng đi một hai ngày lại thấy nhơ nhớ tiếng nhạc.[/quote]

@Mẹ cún lý: nhờ ông xã bạn tư vấn giúp mình nhé. Nhà mình dt cỡ 3x4.5. Mình muốn đầu tư 1 dàn âm thanh nghe nhạc, mình nên mua cái gì nhé, đầu đĩa, loa, ampli .... Cảm ơn 2 VC bạn nhiều:Rose::Rose::Rose:
    • 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Hi em thấy mua ampli của hãng này và loa của hãng khác chắc ok ko vấn đề gì đâu chị.

Em cũng vừa mua một bộ phục vụ yêu cầu tổng hợp: xem phim được, hát karaoke được, nghe nhạc được thì được tư vấn mua một bộ tổng thiệt hại hết 12.3 tr. Ngân sách cũng eo hẹp nên ko cầu toàn được, xem phim phải có loa 5. thì mới tạo âm thanh nổi, xem mới li kì nhưng em thấy cũng ko cần thiết lắm, nghe to rõ hơn ti vi là được rồi. Còn hát karaoke và nghe nhạc thì dùng loa thùng là hợp lý. Em nghiêng về nghe nhạc và hát hò hơn mà. Anh giai bán hàng thu thập được 1 bộ cho em tương đối hợp lý gồm:
    - loa Bose
    - ampli Jarguar
    - đầu karaoke vi tính kiêm DVD Sơnca, cái này của VN, 3 tháng update đĩa 1 lần, nhưng mà down file midi karaoke trên mạng về cho vào usb và cắm vào đầu nó cũng chạy.
    - mic ko dây + bộ thu của mic

trộm vía hôm qua bọn bạn em đến khai trương thấy khen âm thanh ổn, hay. Phòng em cũng nhỏ xinh nên em nghĩ bộ đấy chắc cũng ok rồi.

Nếu chị ở hà nội chị ra khảo giá thử ở Hai bà trưng xem, còn em vao23D HBT, chả biết được mua rẻ hay đắt, dịch vụ thấy cũng ok. Nếu mua chị nhớ mặc cả họ vẫn down 5% dù nó trông giống siêu thị điện máy. Tại bạn em xui vào đó và thấy nó dán chữ "Giá rẻ hơn mọi nơi" gì đó nên cũng chả biết thế nào nữa :Laughing:
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bố mẹ thông thái ơi, mình đang muốn mua 1 bộ âm thanh dùng để nghe nhạc- mà là nhạc nhẹ thui, nhưng ngân sách hạn chế, mình đang thấy Mediamart khuyến mại dàn âm thanh Panasonic 5.1 giá 3,9TR, làm ơn tư vấn cho mình bộ này có OK ko nhé

DÀN HOME THEATRE 5.1PANASONIC SC-XH55GA-K
    Model: SC-XH55GA-KMã hàng: 104251
    Tính năng nổi bậtGiá sản phẩm
    Hệ thống Home Theatre DVDTiếng Bass sống động – Tăng cường công suất loa SubwooferHình ảnh chất lượng cao – Chuyển đổi nâng cấp 1080pKết nối dễ dàngPhát lại nội dung thiết bị USB
    Giá thị trường: 7.990.000 VNĐ
    GIÁ BÁN TẠI SIÊU THỊ
    3.990.000 VNĐ
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hình ảnh của em nó đây ạ

• 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Up lên để cácc bố mẹ vào đây comment cho em
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun2011 Xem bài viết
    Các bố mẹ thông thái ơi, mình đang muốn mua 1 bộ âm thanh dùng để nghe nhạc- mà là nhạc nhẹ thui, nhưng ngân sách hạn chế, mình đang thấy Mediamart khuyến mại dàn âm thanh Panasonic 5.1 giá 3,9TR, làm ơn tư vấn cho mình bộ này có OK ko nhé

DÀN HOME THEATRE 5.1PANASONIC SC-XH55GA-K
    Model: SC-XH55GA-KMã hàng: 104251
    Tính năng nổi bậtGiá sản phẩm
    Hệ thống Home Theatre DVDTiếng Bass sống động – Tăng cường công suất loa SubwooferHình ảnh chất lượng cao – Chuyển đổi nâng cấp 1080pKết nối dễ dàngPhát lại nội dung thiết bị USB
    Giá thị trường: 7.990.000 VNĐ
    GIÁ BÁN TẠI SIÊU THỊ
    3.990.000 VNĐ
    Theo mình thì bạn không nên mua dàn này bởi lẽ, dàn này không có cổng quang vào để nghe âm thanh chuẩn DTS. Tất cả các bộ phim chuẩn HD đều có chuẩn âm thanh là DTS, vì vậy trên một số diễn đàn về âm thanh như: www.hdvietnam.vn khuyên không nên dùng dàn âm thanh Home theatre của Panasonic. Thân
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhìu người đã tư vấn cho bạn rồi ^^, mình cũng chỉ nhắc lại thôi.
    Bạn nên xác định rõ ràng mua dàn âm thanh về làm gì. Vì ko có dàn nào đáp ứng hết được tất cả các yêu cầu trong một mà hay cả. Ví như nhà mình, karaoke thì có 1 dàn riêng để hát, xem phim có 1 dàn riêng để xem, nghe nhạc có 1 dàn riêng để nghe...
    chúc bạn xác định được nhu cầu của mình để không lãng phí tiền ^^.
    P/s: còn nhu cầu mua 1 bộ đẹp trưng phòng khách thì mua hãng nào cũng được
    Đang suy nghĩ đặt tên con vào chữ ký ^^
    • 5,546 Bài viết

• 6,121 Được cảm ơn

sướng nhờ, tận 3 bộ loa
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2