Nhỏ to cùng bác sỹ

Làm cách nào để phòng tránh bị nấm âm đạo hiệu quả nhất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 254 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 8,765 Bài viết

• 5,020 Được cảm ơn

Hiện nay theo mình biết thì có rất nhiều chị em phụ nữ bị nấm âm đạo, ko chỉ các chị/em phải lội sông, lội ruộng ở dưới quê mà ngay cả các chị em làm việc trong các cơ quan, văn phòng, thậm chí là các em tuổi dậy thì cũng bị nhiễm nấm âm đạo. Vậy làm cách nào để phòng tránh bị nhiễm nấm âm đạo?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,697 Bài viết

• 7,530 Được cảm ơn

theo mình nghĩ là nên giữ vệ sinh vùng kín tốt, kỳ kinh nguyệt thì dùng BVS chất lượng, thay thường xuyên, quan hệ an toàn, giữ vùng kín khô ráo, thường xuyên khám phụ khoa định kỳ
    • 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Nguồn nước cũng phải sạch sẽ nữa. Ở những vùng bị nguồn nước bẩn thì phải lọc nước rồi mới dùng để vệ sinh được.
    • 8,765 Bài viết

• 5,020 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    theo mình nghĩ là nên giữ vệ sinh vùng kín tốt, kỳ kinh nguyệt thì dùng BVS chất lượng, thay thường xuyên, quan hệ an toàn, giữ vùng kín khô ráo, thường xuyên khám phụ khoa định kỳ
    Cái vụ khám phụ khoa định kì coi bộ hơi bị khó đối với phụ nữ ở nước ta và đặc biệt là phụ nữa ở nông thôn. Ở quê mình thấy cứ 3 tháng thì có 1 đoàn về khám miễn phí mà thấy mọi người ko chụ đi, phải vận động ghê lắm mới đi. Mà tới hồi khám thì hầu như ai cũng bị nhiễm nấm.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn
    • 383 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Hiện nay theo mình biết thì có rất nhiều chị em phụ nữ bị nấm âm đạo, ko chỉ các chị/em phải lội sông, lội ruộng ở dưới quê mà ngay cả các chị em làm việc trong các cơ quan, văn phòng, thậm chí là các em tuổi dậy thì cũng bị nhiễm nấm âm đạo. Vậy làm cách nào để phòng tránh bị nhiễm nấm âm đạo?
    Chào bạn,
    Câu hỏi của bạn được bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Phượng - Chủ tịch Hội nội tiết sinh sản và vô sinh thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:

"Để ngăn ngừa viêm âm đạo do nấm cần thực hiện những điều sau :- Phải xem lại môi trường sinh hoạt và làm việc có tạo điều kiện cho nấm phát triển không. Cần giữ môi trường sinh hoạt và làm việc thông thoáng, sạch sẽ, khô ráo và có ánh nắng mặt trời chiếu vào.
    - Hàng ngày sau khi đi vệ sinh nên dùng nước rửa phụ khoa hoặc nước sạch để rửa vệ sinh, lau khô vùng kín. Khi rửa vệ sinh phải rửa từ trước ra sau, không làm ngược lại để tránh dây nhiễm vi trùng, nấm từ đường tiêu hóa.
    - Phải giữ gìn vệ sinh thân thể, dùng quần lót bằng vải cotton, dễ thấm nước. Khi giặt quần áo xong phải phơi ngoài ánh nắng.
    - Nếu có bị viêm âm đạo tái phát do nấm phải đi khám và được bác sỹ cho chỉ định điều trị, không được tự ý mua thuốc đặt sử dụng vì có thể tạo ra sự kháng thuốc.
    - Khi hành kinh cần thay BVS thường xuyên, không để ử máu kinh lại quá lâu vì máu là môi trường rất thuận lợi cho nấm cũng như vi trùng phát triển.
    - Phải xem cơ thể có bị những bệnh lý làm giảm sức đề kháng hay không như thiếu máu, tiểu đường, có sử dụng thuốc ức chế miễn dịch hoặc có sử dụng kháng sinh kéo dài, … Nếu có cần phải điều chỉnh những bệnh lý này trước."

Thân ái,
    BTC_Chuyennho
    • 6,697 Bài viết

• 7,530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Cái vụ khám phụ khoa định kì coi bộ hơi bị khó đối với phụ nữ ở nước ta và đặc biệt là phụ nữa ở nông thôn. Ở quê mình thấy cứ 3 tháng thì có 1 đoàn về khám miễn phí mà thấy mọi người ko chụ đi, phải vận động ghê lắm mới đi. Mà tới hồi khám thì hầu như ai cũng bị nhiễm nấm.
    đúng là nông thôn rất khó vì mọi người chưa ý thức được việc này rất quan trọng. Còn mình thì hằng năm cơ quan tổ chức cho đi khám định kỳ và mình cũng hay tham dự các buổi hội thảo về chuyện phụ nữa hi..hi
    • 8,765 Bài viết

• 5,020 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    đúng là nông thôn rất khó vì mọi người chưa ý thức được việc này rất quan trọng. Còn mình thì hằng năm cơ quan tổ chức cho đi khám định kỳ và mình cũng hay tham dự các buổi hội thảo về chuyện phụ nữa hi..hi
    Nếu ai cũng như bạn thì sẽ hạn chế được bệnh ung thư cổ tử cung nhiều lắm. Mình thấy ở quê các bà, các mẹ bệnh này rất nhiều mà toàn giai đoạn cuối đau quá chịu ko nổi mới thổ lộ, mẹ nó nên tuyên truyền cho người thân xung quanh biết về vấn đề này.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn
    • 1,063 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Chuyennho Xem bài viết
    - Khi hành kinh cần thay BVS thường xuyên, không để ử máu kinh lại quá lâu vì máu là môi trường rất thuận lợi cho nấm cũng như vi trùng phát triển.
    -
    Cái này phải để ý này vì chị e chúng mình tháng nào cũng có mà