Bệnh mùa hè

Thở khò khè, ho ban đêm và sốt nhẹ là triệu chứng bệnh gì? Mẹ nào biết vào chia sẻ nhé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.97K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 515 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Dạo gần đây bé nhà mình có những triệu chứng trước đó là bị chảy nước mũi, đau họng và sốt nhẹ, sau thở khò khè và bị ho ban đêm, nhưng khoảng 3 ngày thì lại hết, có mẹ nào có bé giống tình trạng bé nhà mình không? Không biết là bé bị bệnh gì hay chỉ ho và sốt nhẹ thôi, mẹ nào biết chia sẻ để chúng ta có cách chăm sóc con tốt hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,559 Bài viết

• 1,860 Được cảm ơn

Mùa này đang có dịch bệnh sốt virus và cũng là mùa viêm phế quản, viêm phổi phổ biến trong trẻ em lắm. Trước đó bé nhà bạn có bị viêm phế quản gì không?
    Bé nhà mình cũng thế đó, người nhiều mồ hôi đặc biệt là khi ngủ nên nếu lỡ quên không lau thường xuyên là nhiễm lạnh rồi ho hắng ngay
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

NHiều khi biểu hiện của bệnh viêm phổi đấy. Tốt nhất bạn nên cho con đi khám luôn và ngay.
    • 3,419 Bài viết

• 1,748 Được cảm ơn

Bé thở khò khè vậy là bị viêm phế quản đó bạn cần chữa trị kịp thời nhé, nếu ko sẽ chuyển qua suyễn là mệt lắm đó. Mẹ nên cho con đi khám uống thuốc kịp thời nhé. Chúc bé mau khoẻ bẹnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Nếu mà chỉ bị 3 ngày rồi hết thì theo mình đấy là triệu chứng của viêm phế quản nhẹ, nhưng cũng không nên chủ quan vì thường sau 3 ngày bao giờ cũng nặng lên chứ không hết như bé nhà bạn. Thế nên bạn nên cho con đi khám để tìm ra nguyên nhân nhé. Biết đâu bé đang bị ủ bệnh thì sao.
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Mùa này đang có dịch bệnh sốt virus và cũng là mùa viêm phế quản, viêm phổi phổ biến trong trẻ em lắm. Trước đó bé nhà bạn có bị viêm phế quản gì không?
    Bé nhà mình cũng thế đó, người nhiều mồ hôi đặc biệt là khi ngủ nên nếu lỡ quên không lau thường xuyên là nhiễm lạnh rồi ho hắng ngay
    Cả 2 bé nhà mình cũng đều bị ra mồ hôi nhất là khi ngủ, thế nên lúc nào mình cũng phải lau mồ hôi cho con. Nhưng nhà mình có 1 cách rất hay mà từ khi mình phát hiện ra là mình áp dụng luôn cả ngày hay đêm, đấy là mình dùng máy sấy để sấy, bật nấc nhẹ thôi, sấy cả ngực-lưng-và đầu. Rất nhanh khô mà bật nấc nhẹ bé không bị nóng. Bé vẫn ngủ ngon lành mà người không bị dư âm của lạnh. Bởi nếu mà chỉ lau mồ hôi không thôi thì vẫn không khô ráo triệt để như sấy được. Mẹ nó thử xem nhé.
    Cuộc sống của đời tôi

• 1,699 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Con mình đợt trước cũng bị như vậy kèm theo hơi sốt nên mình cũng chủ quan cho uống cỏ cây hoa lá mấy hôm thì con không ho nhưng hôm sau đó lại bị sốt cao. Mình sốt ruột quá mang con vào viện khám thì bác sỹ kết luận viêm họng mủ. Có lẽ bé bị vi khuẩn xâm nhập rồi ủ bệnh mà mình không biết để chữa ngay nên con mới bị mưng mủ lên. Mùa hè, các bé rất dễ bị mắc bệnh nhiễm khuẩn nên mẹ nó cẩn thận thì cứ mang con đi khám cho yên tâm.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    • 1,925 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Các nguyên nhân làm cho trẻ bị khò khè ?

Khò khè xảy ra khi trẻ có bệnh lý gây tắc nghẽn đường hô hấp dưới (từ đoạn khí quản ngực đến các phế quản nhỏ).

Các nguyên nhân thường gặp nhất là: suyễn (hen phế quản), viêm tiểu phế quản, viêm phổi. Trong đó, ở trẻ dưới 6 tháng, nguyên nhân thường gặp nhất là viêm tiểu phế quản. Còn ở trẻ trên 18 tháng tuổi, nguyên nhân thường gặp nhất là suyễn.

Ngoài ra còn các nguyên nhân hiếm gặp là: dị vật đường thở, một số dị tật bẩm sinh của phế quản, phế quản bị chèn ép (do mạch máu bất thường, u, hạch cạnh phế quản), … Trong trường hợp này, trẻ có triệu chứng khò khè dai dẳng, kéo dài.

Cần làm gì khi trẻ bị khò khè ?

Khò khè là tiếng thở bất thường nên cần đưa trẻ đến bác sĩ thăm khám để xác định nguyên nhân và điều trị phù hợp, nhất là trong các trường hợp sau: khò khè lần đầu tiên; khò khè kèm khó thở, tím tái, rối loạn tri giác (vật vã - bứt rứt, hay li bì ); khò khè tái phát.

- Nếu trẻ dưới 3 tháng tuổi bị khò khè, cần đưa trẻ đến bệnh viện ngay vì đây là triệu chứng bệnh nặng ở lứa tuổi này.

- Khi trẻ bị khò khè kéo dài, dai dẳng (trên 4 tuần ), cần cho trẻ đến khám bệnh viện chuyên khoa vì nhiều trường hợp cần phải làm nhiều xét nghiệm chuyên sâu để xác định chẩn đoán (chụp X quang, siêu âm, đo hô hấp ký, chụp CT ngực, nội soi đường hô hấp…)

Không nên tự ý dùng thuốc, kể cả các loại thuốc kháng sinh, long đàm, kháng viêm,… vì có thể sẽ không đạt hiệu quả tốt mà có khi còn làm trẻ khò khè nhiều hơn, bệnh nặng hơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,850 Bài viết

• 12,253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kim_aan202 Xem bài viết
    Dạo gần đây bé nhà mình có những triệu chứng trước đó là bị chảy nước mũi, đau họng và sốt nhẹ, sau thở khò khè và bị ho ban đêm, nhưng khoảng 3 ngày thì lại hết, có mẹ nào có bé giống tình trạng bé nhà mình không? Không biết là bé bị bệnh gì hay chỉ ho và sốt nhẹ thôi, mẹ nào biết chia sẻ để chúng ta có cách chăm sóc con tốt hơn.
    Nếu bé nhà mình có các dấu hiệu đó đa phần là bị viêm họng, vì bé viêm họng kinh niên luôn. Nhưng mà để chắc chắn mẹ nó nên đi khám để có cách chăm sóc bé tốt nhất. Chịu khó vệ sinh sạch sẽ cho bé nữa.
    NB: 3kg - 50cm/ 1m: 3.8kg - 52cm/ 2m: 4.8kg - 57cm/2m24d: 5.5kg - 60cm/ 3m9d: 5.8kg - 60cm/ 3m25d: 6kg - 60cm/ 4m: 6.4kg - 62cm/ 5m: 7.2kg - 66cm/ 6m: 8.1kg - 68cm/ 7m: 9kg - 71cm/ 8m: 9.7kg - 73cm/ 9m: 10.7kg - 77cm/ 10m: 11.3kg - 77.5cm/ 11m: 12.1kg - 79cm/ 12m: 12.5kg - 80cm/ 21m: 13.5kg - 90cm

• 4,729 Bài viết

• 3,570 Được cảm ơn

tình trạng này là biểu hiẹn của các vấn đề về đường hô hấp rùi mẹ nó, chịu khó tra nước mũi và rửa mũi cho bé thường xuyên, vệ sinh nhà cửa sạch sẽ khô thoáng, kiểm tra điều hòa không khí nếu tấm chắn lọc bị bẩn thì nên vệ sinh, tránh cho bé tiếp xúc với những đồ chơi chưa vệ sinh, các con vật nuôi như chó mèo... vệ sinh rửa tay chân sạch sẽ thường xuyên cho bé, tắm rửa bằng xà phòng/sữa tắm diệt khuẩn lifeboy, cho bé uống (nếu không ăn được hoa quả)nước ép hoa quả nhièu tăng cường các vitamin, uống nhièu nước...
    Nếu bé vẫn bị lại tốt nhất bạn đưa bé đi khám để uống thuốc và trị cho khỏi dứt điểm nhé.
    • 4,729 Bài viết

• 3,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Nhà mình 2 đứa ngủ cũng nhìu mồ hôi lắm, nhiều khi trời mưa lạnh lạnh mà ngủ vẫn đầy mồ hôi, mẹ toàn dùng chiêu: bật quạt số nhỏ rồi cho hất gió vào tường (không cho phả trực tiếp vào)... thực tế thì chả có mấy gió vào người của con nhưng trộm vía chả thấy mồ hôi đâu nữa, mẹ rét run giơ tay tắt quạt cái lại đầm đìa mồ hôi, bật lên lại bình thường hic....thôi phải hy sinh chịu rét vì con, trùm chăn kín mà ngủ giữa mùa hè hihihi
    • 515 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ rất nhiệt tình, mình sẽ đưa bé đi khám bác sĩ để phát hiện kịp thời tình trạng bệnh của bé, nghe các mẹ nói mình thấy lo quá không biết bé có phải đang bị bệnh viêm phế quản không?
    • 3,961 Bài viết

• 5,353 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ rất nhiệt tình, mình sẽ đưa bé đi khám bác sĩ để phát hiện kịp thời tình trạng bệnh của bé, nghe các mẹ nói mình thấy lo quá không biết bé có phải đang bị bệnh viêm phế quản không?
    Thở khò khẻ, ho ban đêm mà nhiều hay ít hả bạn? nếu in ít thì có thể là viêm phế quản, nếu ho nhiều hơn, sốt tăng thì nghỉ đến viêm phổi nha mẹ của bé.

Trường hợp khác có thể bé bị hen phế quản, tuy nhiên hen thì ít khi kèm theo sốt, mà chỉ là thở rít lên, bụng co giật theo từng nhịp thở. Chỉ cần xông khí dung Ventolin cắt cơn thì sẽ ổn.

Nên đi khám BS càng sớm càng tốt mẹ nó ạ.
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...

• 1,925 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaby Xem bài viết
    Thở khò khẻ, ho ban đêm mà nhiều hay ít hả bạn? nếu in ít thì có thể là viêm phế quản, nếu ho nhiều hơn, sốt tăng thì nghỉ đến viêm phổi nha mẹ của bé.

Trường hợp khác có thể bé bị hen phế quản, tuy nhiên hen thì ít khi kèm theo sốt, mà chỉ là thở rít lên, bụng co giật theo từng nhịp thở. Chỉ cần xông khí dung Ventolin cắt cơn thì sẽ ổn.

Sử dụng Ventolin phải có chỉ định của bs nha mẹ nó, vì đó là thuốc, không thể muốn dùng sao cũng được.

VENTOLIN

Khí dung: Điều trị và dự phòng hen phế quản và cũng điều trị các bệnh khác như viêm phế quản và khí thủng phổi kèm theo thuyên tắc đường hô hấp có hồi phục. Thuốc có tác dụng kéo dài và thích hợp cho điều trị duy trì thường ngày bệnh phổi mãn tính và viêm phế quản mãn tính. Hệ thống phân phối thuốc qua đường hít vào khi dùng salbutamol với liều lượng nhỏ tính bằng mg tránh được sự rung cơ vân thường gặp với dạng uống. Thuốc tác động nhanh chóng và có thể dùng khi cần thiết để giảm cơn khó thở cấp

Dung dịch hô hấp/Khí dung: Bảo quản ở nhiệt độ dưới 250C. Tránh ánh sáng. Khi lọ thuốc đã bị mở, thuốc chứa bên trong nên được bỏ đi sau một tháng. Bảo quản nơi mát, tránh sương và ánh sáng mặt trời trực tiếp. ống dùng bơm thuốc phải không bị vỡ, thủng hay bị đốt cháy, ngay cả khi hoàn toàn trống rỗng
    • 515 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Gaby, mình sẽ đưa bé đi bác sĩ khám xem có bệnh gì không? Nhưng nghe mẹ Ga nói mình sợ chắc bé bị viêm phế quản
    • 5,850 Bài viết

• 12,253 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Gaby, mình sẽ đưa bé đi bác sĩ khám xem có bệnh gì không? Nhưng nghe mẹ Ga nói mình sợ chắc bé bị viêm phế quản
    Đi khám thì mới biết chính xác bé bị gì. Nếu bé bệnh thì mình cứ theo phác đồ điều trị của bác sĩ, mẹ nó đừng lo quá. Bé nhà mình thì viêm họng kinh niên luôn, tháng nào cũng gặp bs 1 - 2 lần vì viêm họng. Hix mà kỹ cỡ nào cũng bị mới buồn chứ
    NB: 3kg - 50cm/ 1m: 3.8kg - 52cm/ 2m: 4.8kg - 57cm/2m24d: 5.5kg - 60cm/ 3m9d: 5.8kg - 60cm/ 3m25d: 6kg - 60cm/ 4m: 6.4kg - 62cm/ 5m: 7.2kg - 66cm/ 6m: 8.1kg - 68cm/ 7m: 9kg - 71cm/ 8m: 9.7kg - 73cm/ 9m: 10.7kg - 77cm/ 10m: 11.3kg - 77.5cm/ 11m: 12.1kg - 79cm/ 12m: 12.5kg - 80cm/ 21m: 13.5kg - 90cm

• 6,919 Bài viết

• 7,753 Được cảm ơn

Nêu nghi ngô con bị viêm phế quản phổi hay không thì các mẹ chỉ cần áp tai vào vùng lưng phải của con là nghe rõ luôn. Nếu tiếng thở đều là Ko sao, tiếng thở thô ran là viêm phế quản phổi, còn tiếng thở rít là viêm phổi nhé. Các mẹ cứ áp tai vào nghe và cảm nhận. Linh cảm của người mẹ dành cho con cực tốt luôn đấy
    Cuộc sống của đời tôi

• 1,699 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Đi khám thì mới biết chính xác bé bị gì. Nếu bé bệnh thì mình cứ theo phác đồ điều trị của bác sĩ, mẹ nó đừng lo quá. Bé nhà mình thì viêm họng kinh niên luôn, tháng nào cũng gặp bs 1 - 2 lần vì viêm họng. Hix mà kỹ cỡ nào cũng bị mới buồn chứ
    Bé lớn nhà mình hồi trước cũng như con bạn vậy, tháng nào cũng thấy viêm họng và đi gặp bác sỹ nhẵn mặt. Trộm vía từ hồi cu cậu ngoài 3 tuổi và cũng được sự tư vấn của các bác sỹ về cách chăm con trong việc ăn uống, giữ gìn vệ sinh nên anh chàng được tăng sức đề kháng nên cũng ít khi bị viêm họng bạn à.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    • 3,419 Bài viết

• 1,748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Bé lớn nhà mình hồi trước cũng như con bạn vậy, tháng nào cũng thấy viêm họng và đi gặp bác sỹ nhẵn mặt. Trộm vía từ hồi cu cậu ngoài 3 tuổi và cũng được sự tư vấn của các bác sỹ về cách chăm con trong việc ăn uống, giữ gìn vệ sinh nên anh chàng được tăng sức đề kháng nên cũng ít khi bị viêm họng bạn à.
    Đúng là từ 1 - 3 tuổi là tuổi bé chưa được hoàn chỉnh về hệ miễn dịch nên bé thường hay bị bệnh, đến khi 3 tuổi rồi hệ miễn dịch của bé tốt hơn nên bé ít bệnh vặt hơn, mẹ cũng nên chú ý vệ sinh phòng ốc nhé. Mùa lạnh các bé ngủ máy lạnh nên để 1 chậu nước trong phòng để cho không khí trong phòng đỡ khô hơn và bé hít thở cũng đỡ khô hơn nhé.
    • 5,850 Bài viết

• 12,253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Vậy hả chị, cũng nhiều người nói em sang 3t bé sẽ bớt bệnh hơn. Hix em lại sắp sinh bé thứ 2, mà bé lớn cứ hay bệnh thế này lại nghĩ đến lúc 2 chị em nó lây nhau thì, hix

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2