Em mới ăn tôm đất (Crawfish) Cajun cua rất ngon

• 1.02K Lượt chia sẻ
  • 40.4K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Cả nhà ơi,
    Mình mới vừa đi ăn crawfish theo kiểu Mỹ ở trên đường Lý Tự Trọng ( đoạn đầu đường luôn, bên tay phải, tính từ vòng xoay Nguyễn Trãi á). Thấy quá ngon luôn nên về khoe với mọi người. Kiểu này mình đã nghe qua vì có mấy người bạn ở US khen dữ lắm, nên khi có ở Saigon là mình đi ăn ngay. Bạn mình có chụp hình lại nên mình sẽ cập nhật hình sau.

Crawfish là con tôm không ra tôm cua không ra cua, to bằng 2 ngón tay trỏ. Nếu ăn nó thôi thì cũng bình thường nhưng ăn chung với cái sốt Cajun (trong quán đọc là "cờ giần") thì rất đặc biệt. Rất khó diễn tả được vị ngon của nó vì lần đầu tiên mình thấy có loại sốt này, các quán hải sản ở VN đã từng ăn không có. Vị vừa cay cay, có gia vị hơi giống giống cà ri nhưng mùi rất dễ ăn, lại có vị mặn mặn giống như trứng muối, cái nước sốt rất đậm đà, nói chung là rất ngon nhưng khó diễn tả quá

Thức ăn được quán bỏ vô túi nilong dày ( kiểu nó vậy) sóc đều trước khi đưa ra nên các thứ được trộn đều. Mình khoái nhất là cái tạp dề ( giống cái yếm hơn) hình con tôm được quán phục vụ (mà hỏi mới cho, bạn phục vụ bảo là đồ nhập nên ít). Không có muỗng, ăn bằng tay bóc thoải mái mà không ngại vì ai cũng bốc hết hehe.

Có điều mình thấy giá cũng hơi cao. Quán cũng có tôm càng, nghêu, ghẹ v.v.. như các quán hải sản khác. Giá khoảng hơn 200K/250 gram. Hôm qua bọn mình gọi 250gr mỗi thứ ghẹ, crawfish, tôm càng ăn chung với sốt cajun. Quán tặng thêm 1 cục bắp, 1 cục khoai tây, 1 cục xúc xích ăn chung với sốt cực ngon. Tự nhiên hôm qua thấy bắp luộc ngon vô cùng nên kêu thêm 1 dĩa bắp lục để ăn chung với cái sốt này.

Nói chung là mình thấy vô cùng thích và thú vị với cái món này. phải dùng từ siêu ngon á. Cả nhà vợ chồng con cái nên thử món này, mình nhiệt liệt đề xuất các mẹ nên ăn thử món này (nhớ là kêu sốt cajun nha).

BoiledCrawdads
    Hình con crawfish mình tìm trên google cho các mẹ dễ hình dung, để có hình từ dt bạn mình cái mình cái là mình cập nhật luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ptmeongo; 13/01/2014 vào lúc 12:34 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã chia sẻ nha!
    Đúng là giá hơi cao ha, chắc do nhập khẩu về, chứ bên US chỉ khoảng 160K/450gram ($8/1pound) thôi.
    Nếu được bạn cho mình hỏi tên và địa chỉ chính xác của quán được ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimmynguyen Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã chia sẻ nha!
    Đúng là giá hơi cao ha, chắc do nhập khẩu về, chứ bên US chỉ khoảng 160K/450gram ($8/1pound) thôi.
    Nếu được bạn cho mình hỏi tên và địa chỉ chính xác của quán được ko?
    Chị ơi, cái quán đó tên là Cajun Cua, đầu đường Lý Tự Trọng, 267 Lý Tự Trọng
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

món này thấy có vẻ ngon quá ha! mà một người ăn khoảng bao nhiêu gram thì thấm hả các chị? (250gram chắc không nhằm nhò gì đâu nhỉ?)
    • 368 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Hấp dẫn quá đi, cỡ 2 người ăn thì kêu 500g mới đủ quá. Mà con này ăn vỏ có cứng lắm ko chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyendl Xem bài viết
    món này thấy có vẻ ngon quá ha! mà một người ăn khoảng bao nhiêu gram thì thấm hả các chị? (250gram chắc không nhằm nhò gì đâu nhỉ?)
    Bữa em ăn 3 người kêu 750gram và 1 thố nghêu là đã thèm luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bestronger109 Xem bài viết
    Hấp dẫn quá đi, cỡ 2 người ăn thì kêu 500g mới đủ quá. Mà con này ăn vỏ có cứng lắm ko chị?
    Vỏ nó ko cứng đâu chị ơi, bóc ra dễ lắm, mà mút mút cái sốt dính trên vỏ đã đã
    • 168 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

cái sốt cajun này còn ăn chung được với nhiều món lắm. rất ngon.
    MẸ YÊU CON, YÊU CON NHẤT ĐỜI.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

hôm nay em lấy được hình từ bạn em rồi, up lên cho mọi người xem

1899046_810422878972430_483483136_n
    Đây là con crawfish này,nhìn nó rất vô duyên cua ko phải cua tôm ko phải tôm

986752_810422868972431_252187636_n

1898991_810422865639098_833712469_n
    Nó đựng trong bịch như vầy nè, lắc lắc lên nên đều gia vị
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cuối tuần đánh chén thôi
    • 40 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chỉ được mấy cái bắp, khoai ,.... nước súp ngon thôi, chứ còn tôm thì chẳng ngon gì mấy, chủ yếu mình ăn cho biết
    • 1,326 Bài viết

• 2,002 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Con này mọi ng gọi là tôm hùm đất. Có chị nào biết ở Hà nội có quán ăn món này ngon ko chỉ em với.
    • 368 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Con này nhìn bên ngoài hoành tráng nhưng thịt không có đầy đâu. Ngon vì chủ yếu sauce ngon, mix chung nhiều thứ với lại ...ăn bốc tay thoải mái, mút chụt chụt ah
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 317 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Khổ thân cho những người bị dị ứng hải sản như em quá
    • 84 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Giá có đắt không?
    Khoảng 3 người ăn thì hết nhiêu vậy chủ topic
    DREAM BIG

W o r k H a r d

stay HUMBLE !!!

Mine:
    https://www.facebook.com/KhanBanAoGhe
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy nhờ vị ướp lạ lạ nên ăn thích thôi, chứ thịt không nhiều. Hải sản đối với em vẫn là ốc nghêu sò các thể loại là nhất thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhìn hấp dẫn ha, ko biết vị nó thế nào, so sánh vs các loại tôm khác thì có ngon ko ta. Nhìn cái màu đỏ chói của nó kìa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 296 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

gần 2 năm em mới lội lại topic này, hôm nọ em cũng mới vừa quay lại ăn, không biết vì ăn lần 2 hay vì nó hết ngon rồi mà lần này thấy vị cũng bình thường. tôm nhỏ hơn trước. Đặc biệt là cay hơn. 3-4 người ăn tầm gần 1 triệu là no nê. Ngoài tôm đất còn có mấy món khác như nghêu, sò , hàu, ghẹ . Tuy vậy em thấy sốt cajun vẫn rất tuyệt, so với cái quán của Tăng Thanh Hà thì bên này em vẫn thích hơn