Cuộc thi nấu ăn "Cooking Challenge"

Miền Nam - Kho quẹt với rau củ luộc và cơm cháy

Đến trả lời mới nhất
  • 28.6K Lượt chia sẻ
  • 77.2K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Tên món ăn: Kho quẹt với rau củ luộc và cơm cháy

Kho quẹt – kho xong rồi quẹt… quẹt…. cho đến miếng cơm cháy cuối cùng của nồi cơm, là 1 món ăn hết sức dân dã và phổ biến của miền Tây Nam Bộ nói riêng và miền Nam nói chung. Nếu như trước đây, món ăn này chỉ hiện diện tại các vùng quê của các tỉnh miền Tây thì trong vòng 5 năm trở lại đây, Kho quẹt đã có mặt tại hầu hết các quán ăn từ quán cóc bình dân đến các nhà hàng sang trọng ở TP.HCM. 1 món ăn hết sức đơn giản, từ thành phần nguyên liệu đến cách làm nhưng hương vị và sự quyến rũ của nó khiến người ăn khó quên.

Kho quẹt có thể làm với nhiều thành phần nguyên liệu khác nhau. Có 1 số nơi dùng thịt heo băm, 1 số nơi dùng thịt ba chỉ, nhưng mình muốn giới thiệu đến cách làm phổ biến nhất và theo mình cũng là hấp dẫn nhất, kho quẹt với tóp mỡ và tôm khô.

I/ Nguyên liệu
    - Tôm khô: 50gr
    - Thịt ba chỉ (phần nhiều mỡ để làm tóp mỡ): 100gr
    - Các loại rau: ½ quả bầu, 1 trái mướp đắng, 1 bắp cải nhỏ, 10 trái đậu bắp, 1 ít rau muống
    - 1 chén cơm nhỏ để làm cơm cháy
    - Nước mắm (1/2 chén cơm), đường (1/3 chén cơm), tiêu hạt, ớt
    - Hành lá, hành tím

Tổng chi phí: 30k. Thời gian thực hiện: 30p.

II/ Cách làm:

Cách làm kho quẹt
    B1/ Thịt ba chỉ lấy phần mỡ, cắt hạt lựu. Tôm khô ngâm với nước cho mềm.

B2/ Đun sôi phần mỡ trên bếp, khi tóp mỡ hơi vàng, giòn, tắt bếp, vớt tóp mỡ ra để riêng.

B3/ Chắt bớt mỡ ra chén, để 1 phần vừa đủ trong nồi, cho hành tím vào phi cho thơm. Cho tôm vào đảo đều cho đến khi hơi săn lại và có mùi thơm.

B4/ Trộn chén nước mắm và đường chung vào nhau, quậy đều rồi đổ hỗn hợp vào nồi tôm khô. Thêm 1 muỗng canh nước lã để giảm bớt độ mặn của kho quẹt (có thể gia giảm tùy khẩu vị mỗi người).

B5/ Khi nồi kho quẹt sôi, vặn nhỏ lửa đun liu riu cho đến khi thành 1 hỗn hợp hơi sệt sệt. Tắt bếp. Cho tóp mỡ, hành lá, tiêu đập dập và ớt vào. Lưu ý ko cho tóp mỡ vào sớm để giữ độ giòn của tóp mỡ.

Luộc rau:

B1/ Đậu bắp bỏ đầu, để nguyên trái (nếu cắt ra khi luộc sẽ ra nhớt). Bầu , mướp đắng, bắp cải, rau muống cắt khúc vừa ăn.
    B2/ Bắc nồi nước, cho ít muối, đun sôi. Khi nước sôi cho từng loại rau/ quả vào luộc. Mở nắp vung cho rau xanh. Khi nước sôi lại thì vớt ra để ráo.

Cách làm cơm cháy

- Lấy thìa cơm tán mỏng cơm trên chảo ko dính (không cần cho thêm dầu mỡ). Vặn hơi to lửa cho đến khi cơm cháy vàng thì dùng xẻng lật qua mặt kia. Khi 2 mặt đều vàng, giòn thì dùng xẻng múc ra.

Thành phẩm kho quẹt, cơm cháy, rau luộc sau khi hoàn thành

III/ Trình bày món ăn

Vì là món ăn dân dã nên ko cần trình bày cầu kỳ. Bưng nguyên cả nồi kho quẹt để lên bàn ăn, 1 bên là miếng cơm cháy giòn tan, 1 bên là đĩa rau xanh.

Bẻ 1 miếng cơm cháy, quẹt vô nồi, vớt lên 1 ít tôm khô, tóp mỡ, cộng thêm miếng rau, cũng quẹt.. quẹt….. Vị mặn ngọt của kho quẹt, giòn tan của cơm cháy và tóp mỡ, mát ngọt của các loại rau củ khác nhau lẫn với vị cay cay của tiêu và ớt, đảm bảo ăn 1 lần sẽ có lần thứ 2, thứ n….

Chúc các bạn thành công với món Kho quẹt.

Lưu ý: phần tóp mỡ, nếu các bạn làm bằng mỡ gáy heo sẽ ngon hơn. Do mình ko mua được mỡ gáy heo nên đành chọn phần ba chỉ nhiều mỡ để làm tóp mỡ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH4; 01/10/2013 vào lúc 02:07 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thịt gà rim mắm gừng

Tên món: Thịt gà rim mắm gừng Giá cả:80.000 đồng Thời gian chuẩn bị và chế biến: 30 phút ...

• Trải nghiệm trò chơi xếp hình với rau củ

Trải nghiệm trò chơi xếp hình với rau củ Sự thú vị đến từ những điều giản đơn trong cuộc sống - chỉ cần ta có đam mê và sáng tạo. Nếu bạn là người yêu thích nấu ăn và trong lúc nấu, có sở thích “nghịch ngợm” các nguyên liệu bằng cách xếp chúng thành những hình ngộ nghĩnh thì chắc chắn rằng,...

• Bánh da lợn

http://farm3.staticflickr.com/2817/9421245736_212f253550_o.jpg Nói đến món tráng miệng, nhiều...

• Lưu ý với rau củ quả đóng hộp

Không biết các mẹ như thế nào,riêng mình vẫn đề cao giá trị dinh dưỡng trong các loại rau quả tươi.Vì vậy khi cho con tập ăn dặm mình không bao giờ dùng đến rau quả đóng hộp.Tuy nhiên nếu thỉnh thoảng công việc bận rộn mẹ có thể dùng để thay thế,nhưng phải lưu ý một số điểm nha: Đồ đóng hộp (chủ...

• Bố/Mẹ chăm con khác nhau thế nào?

http://img.webtretho.com/images/sales/2014_hn/trang.nguyen/18.11_Ng%E1%BB%8Dc/resize.jpg Thông...

• 6,376 Bài viết

• 14,049 Được cảm ơn

Tớ bận quá không thời gian nấu ăn trưa, nhìn món của ccr lại nhớ hủ kho quẹt 1/2kg vừa order xong he..he.., mai sẽ luộc ít rau củ. Nếu rảnh tớ sẽ bắt chước nhé! Tớ vote, ngon quá à
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,158 Bài viết

• 3,742 Được cảm ơn

Ở quê em cũng có kho quẹt, nhưng mắm cái (mắm nêm cá cơm nguyên con) kho quẹt, thường ăn lúc mùa lũ lụt, không đi chơ được.

Ngày xưa nhà em buổi sáng thường ăn cơm món này, ăn xong quánh răng miết cũng k hết mùi, mà hồi đó làm gì có sing-gum rồi koolair.

Hôm nào em làm thử món này, nhà đang có sẵn món ba chỉ, chẹp chẹp , em lại hư ăn rồi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,035 Bài viết

• 32,891 Được cảm ơn

Cuối cùng thì chị cũng không thể ngồi yên! Có thế chứ! Lúc tối em đang nghĩ bụng là "các món miền Nam ít hơn hẳn 2 miền còn lại chắc bà CCR sốt ruột lắm đây, ke ke..."

Tuần này cuộc thi càng về cuối càng sôi nổi! Thích thật!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 528 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Vote cho chị. Món ăn quá ngon và hướng dẫn không thể chi tiết hơn được nữa....... Thời tiết miền Nam đang mùa mưa, em sẽ sớm áp dụng món này. Cám ơn chị 1 lần nữa
    Bình yên một thoáng cho tim mềm.............
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,127 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Quá ngon và chi tiết chị ơi, em cũng thích món này lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,186 Bài viết

• 1,717 Được cảm ơn

Món nào chị làm cũng hấp dẫn hết! Cuối tuần em sẽ làm thử món này!
    • 1,963 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Đơn giản mà đưa cơm. Bình chọn cho em này (Vote).
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 737 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Ngon quá! Tối lại phải làm món này, lâu rùi không ăn. Vote cho nàng!
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Tớ bận quá không thời gian nấu ăn trưa, nhìn món của ccr lại nhớ hủ kho quẹt 1/2kg vừa order xong he..he.., mai sẽ luộc ít rau củ. Nếu rảnh tớ sẽ bắt chước nhé! Tớ vote, ngon quá à
    Trời, giờ có cả kho quẹt order nữa hả, high tech dữ Chỉ là nước kho quẹt thôi hay cả thịt băm và tôm khô nữa? 1/2 kg ăn mấy bữa mới hết hả
    • 5,875 Bài viết

• 3,487 Được cảm ơn

Đơn giản mà hấp dẫn! Tuyệt cú mèo!

• 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình thích món này lắm vì đã từng được ăn trong Sài gòn nhưng không biết làm, hôm nay sẽ về làm thử vì ở nhà có đầy đủ các nguyên liệu giống như trong bài chỉ thiếu rau muống nữa thôi. Cảm ơn tác giả nhé.
    • 1,120 Bài viết

• 1,411 Được cảm ơn

Món này nhìn hấp đẫn quá chị ơi.
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BetPoo Xem bài viết
    Mình thích món này lắm vì đã từng được ăn trong Sài gòn nhưng không biết làm, hôm nay sẽ về làm thử vì ở nhà có đầy đủ các nguyên liệu giống như trong bài chỉ thiếu rau muống nữa thôi. Cảm ơn tác giả nhé.
    Món này rau có thể dùng tùy thích mà. Thường thấy ngoài hàng có mấy loại rau như của mình, nếu thêm thì thêm rau lang và đậu đũa.
    • 579 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Mình thích kho quẹt lắm lắm, nhưng không ăn được thịt heo, chỉ ăn kho quẹt tôm thôi, bao nhiêu ăn cũng hết .
    • 764 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

nhìn hấp dẫn quá

• 506 Bài viết

• 4,215 Được cảm ơn

Rồi bi giờ có cho vote hem, chứ nhìn hình là thấy bực òi đó
    À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em mới làm hôm qua này. Ngon lắm
    Hình đính kèm
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahunhim Xem bài viết
    Em mới làm hôm qua này. Ngon lắm
    Nhìn hấp dẫn ghê, làm đơn giản mà phải ko?
    Em ko chụp đĩa rau luôn cho
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,559 Bài viết

• 12,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop_vinhlong Xem bài viết
    Rồi bi giờ có cho vote hem, chứ nhìn hình là thấy bực òi đó
    Có vote nữa cũng không được tính chị ơi, nhưng nếu bực thì cứ vote cho bớt bực nhé. Ở VL có ăn món kho quẹt kiểu giống vậy ko chị?
    Tuần này cố mượn máy ảnh ở đâu rồi thi món tai heo phá lấuuuuuuuuuuu đi chị ơi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2