Dinh dưỡng cho bé tuổi đến trường

Tại sao có hiện trạng trẻ em béo mà vẫn bị coi là suy dinh dưỡng nhỉ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.23K Lượt đọc
  • 194 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 44 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con em được 2 tuổi, ham ăn, không hay ốm vặt, lại được bà nội tích cực "nhồi" nên tăng cân như thổi, nhìn bụ bẫm đáng yêu lắm. Tuần vừa rồi chở cháu đi khám tổng quát bác sĩ nói bé bị suy dinh dưỡng. Ban đầu nghe thì em thấy cũng khó hiểu, mập mạp thế này thì sao lại nói suy dinh dưỡng được. Nghe bác sĩ giải thích kỹ em mới biết con em bị thiếu dưỡng chất và cụ thể là thiếu vitamin D. Tìm hiểu thêm các báo em mới biết quá bụ bẫm thậm chí là một yếu tố nguy cơ gây còi xương. Ở những trẻ này, nhu cầu về canxi, phốt pho cao hơn trẻ bình thường nên nếu bố mẹ không lưu ý thì có thể không đáp ứng đủ.

Và các triệu chứng bệnh thường gặp: Trẻ hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay giật mình, ra nhiều mồ hôi, rụng tóc vùng sau gáy tạo thành hình vành khăn, thóp mềm và chậm liền, chậm mọc răng, chậm biết lẫy, bò, đi...

Không biết có mẹ nào có con hay cháu rơi vào tình trạng giống bé Nhi nhà em không nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Đúng là nhìn bề ngoài bụ bẫm của con trẻ khó mà khẳng định được con có đủ dinh dưỡng hay không. Các mẹ nó đừng chủ quan nhé. Phải đưa con đi khám định kỳ thường xuyên đấy.
    • 1,324 Bài viết

• 2,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeubaonhi Xem bài viết
    Con em được 2 tuổi, ham ăn, không hay ốm vặt, lại được bà nội tích cực "nhồi" nên tăng cân như thổi, nhìn bụ bẫm đáng yêu lắm. Tuần vừa rồi chở cháu đi khám tổng quát bác sĩ nói bé bị suy dinh dưỡng. Ban đầu nghe thì em thấy cũng khó hiểu, mập mạp thế này thì sao lại nói suy dinh dưỡng được. Nghe bác sĩ giải thích kỹ em mới biết con em bị thiếu dưỡng chất và cụ thể là thiếu vitamin D. Tìm hiểu thêm các báo em mới biết quá bụ bẫm thậm chí là một yếu tố nguy cơ gây còi xương. Ở những trẻ này, nhu cầu về canxi, phốt pho cao hơn trẻ bình thường nên nếu bố mẹ không lưu ý thì có thể không đáp ứng đủ.

Và các triệu chứng bệnh thường gặp: Trẻ hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay giật mình, ra nhiều mồ hôi, rụng tóc vùng sau gáy tạo thành hình vành khăn, thóp mềm và chậm liền, chậm mọc răng, chậm biết lẫy, bò, đi...

Không biết có mẹ nào có con hay cháu rơi vào tình trạng giống bé Nhi nhà em không nhỉ?
    Em ạ, trẻ càng bụ thì khả năng còi xương suy dinh dưỡng càng cao. Vì cơ thể trẻ phải phát triển quá mức nên các chức năng phần xương ko đáp ứng được phần thịt, gây cho trẻ bị còi xương thể bụ, thường là khi bé mới sinh ra thì các mẹ ha phải bổ xung vitamin D cho con ngay những tháng đầu để phòng tránh còi xương, suy dinh dưỡng.
    • 1,324 Bài viết

• 2,026 Được cảm ơn

Nếu như bé bú mẹ hoàn toàn thì phải bổ xung thêm vitamin D, mẹ ăn uống ko đc quá kiêng khem dẫn dến thiếu chất trong sữa và con ăn vào cũng bị thiếu chất. thường thì nếu con ăn ko đủ no, or thiếu dưỡng chất thì rất quấy, ngủ không ngon và hay giật mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,324 Bài viết

• 2,026 Được cảm ơn

có 1 cách bổ xung vitamin nữa là mẹ uống vào và ra sữa, nhưng như thế con sẽ ko hấp thụ đc mà chỉ hấp 1 thụ đc 1 phẩn nhỏ trong số mẹ uống thôi, còn đến tuổi cho ăn dặm, ăn đầy đủ các chất thịt cá tôm,uống sữa công thức và bổ xugn thêm hoa quả là hoàn toàn an tâm cho con!
    • 1,324 Bài viết

• 2,026 Được cảm ơn

mình thấy rụng tóc vành khăn là rụng tóc sinh lý thôi, chỗ tiếp giáp với phần đầu con nhiều nhất thì nó sẽ rụng, rồi dần dà cả đầu rụgn và thay tóc mới, cái đó mình ko lo lắm.
    • 1,032 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Hix hix, Em bé béo mà vẫn bị suy dinh dưỡng hả chị? Vì em không nghĩ các bé bụ bẩm sẽ thiếu chất. Cái này hơi cam go à nha. Vì những em bé bị suy dinh dưỡng bình thường sẽ dễ điểu trị hơn em bé bị béo. Khi đó chế độ dinh dưỡng và những cách thức trong bữa ăn của bé mình luôn phải chú ý.
    • 5,285 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Nhà mình cũng tìm hiểu kỹ về vấn đề bé mập mà vẫn bị suy dinh dưỡng lắm. Không chỉ có thiếu Vitamin D như mẹ nó không đâu, các loại vitamin cũng như dưỡng chất mà các bé dễ thiếu gồm có 5 loại tất cả đấy các mẹ.

1, Thứ nhất là thiếu máu thiếu sắt.

Tại Việt Nam nghiên cứu trên 4 vùng sinh thái Việt Nam năm 2001 kết quả cho thấy, tỷ lệ thiếu máu là 28,4%, ở trẻ dưới 6 tháng tỷ lệ trẻ thiếu máu là 61,7%. Tỷ lệ này khác nhau ở các vùng sinh thái, cao ở vùng miền núi phía Bắc.

Kết quả công bố gần đây nhất của Viện Dinh dưỡng cho thấy, tỷ lệ thiếu máu ở trẻ em dưới 5 tuổi là 29,2%, trong đó vùng núi phía Bắc có tỷ lệ thiếu máu cao nhất

2, Thiếu kẽm.

Nhiều nghiên cứu trên trẻ em bị suy dinh dưỡng và tiêu chảy kéo dài vào viện tại Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh cho thấy tỷ lệ thiếu kẽm huyết thanh còn rất cao, vào khoảng 50%-90% tùy theo mức độ và thời gian SDD, tiêu chảy

3, Thiếu Vitamin A.

Trong tổng điều tra vi chất dinh dưỡng gần đây nhất của Viện Dinh dưỡng năm 2009, tỷ lệ thiếu vitamin A ở trẻ em dưới 5 tuổi là 14,2% và được nhận định là vấn đề sức khỏe cộng đồng mức độ nhẹ (≥ 10% của dân số), có 11,8% ở trẻ em dưới 2 tuổi và 11,9% ở trẻ em 2 đến 5 tuổi bị thiếu vitamin A

4, Thiếu Vitamin D.

Về tình trạng vitamin D, Việt Nam không được nghi ngờ là cao, tuy nhiên tỷ lệ thiếu vitamin D ở nước ta lại khá cao so với các nước trong khu vực. Tổng điều tra vi chất năm 2009 cho thấy có khoảng 60% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ và trẻ nhỏ thiếu vitamin D và bên cạnh đó khoảng 1/3 số trẻ em và phụ nữ thiếu vitamin D. Vitamin D thu được thông qua nguồn dinh dưỡng (10-20%) và tổng hợp từ da dưới hoạt động của ánh sáng mặt trời (80-90%).

5, Thiếu Lyzin.

Lyzin là axít amin có vai trò kháng thể, thành phần của hóc môn tăng trưởng, điều hòa hấp thu canxi và duy trì khung xương của trẻ em và người trưởng thành. Lyzin là một trong số các axitamin cần thiết của cơ thể. Nó không thể tự tổng hợp được mà phải đưa từ bên ngoài vào bằng thức ăn. Khi thiếu axit amin Lyzin làm cho protein được tổng hợp ít hơn, làm giảm giá trị dinh dưỡng của khẩu phần ăn

Nhu cầu Lyzin: Theo khuyến cáo của FAO/WHO, nhu cầu Lyzin với người trưởng thành là 45mg/g protein tương đương 2450 mg/ngày (Nhu cầu protein của trẻ em ít nhất là 69mg/g).
    • 5,285 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HeeKim Xem bài viết
    Hix hix, Em bé béo mà vẫn bị suy dinh dưỡng hả chị? Vì em không nghĩ các bé bụ bẩm sẽ thiếu chất. Cái này hơi cam go à nha. Vì những em bé bị suy dinh dưỡng bình thường sẽ dễ điểu trị hơn em bé bị béo. Khi đó chế độ dinh dưỡng và những cách thức trong bữa ăn của bé mình luôn phải chú ý.

Con trai mình còn 1,5 tháng nữa là tròn 2 tuổi, bé đang ở mức độ dư cân hơi nhiều.

Có 1 thời gian bé ngủ ko ngon, đêm hay quấy khóc, mình đã cho bé đi khám ở VDD chỗ Yersin Hà Nội ý. BS khám tổng quát và hỏi han chế độ ăn uống của bé thì rất may là bé ko bị SDD.

Tuy nhiên BS chỉ định cho con mình bổ sung canxi Corbiere và Magie B6. Đồng thời Bs yêu cầu tích cực cho bé tăng cường vận động
    • 1,571 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Thời gian con trai mình còn bú mẹ, nhìn cũng bụ sữa lắm nhưng bé hay ra mồ hôi trộm và rụng tóc vành khuyên. Mình cứ nghĩ là con bụ bẫm thế thi ko thể còi xương đc. Nghe các mẹ chia sẻ mình mới biết là do bụ bẫm cũng có thể bị còi xương.
    • 1,274 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Bé lớn nhà em trước đây cũng bị rụng tóc vành khăn và mình đã cho bé đi khám dinh dưỡng. Bác sỹ thuốc canxi, Vitamin D và lưu ý nên cho bé tắm nắng vào buổi sáng. Thời gian từ 6h-8h sáng là rất tốt,vì nếu chỉ ăn uống không thôi mà không được tiếp nhận ánh sáng mặt trời cũng chưa đủ.
    • 798 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Ôi có mình đây, bé nhà mình hơn 11 tháng tuổi, nặng 11kg, vậy mà hôm trước bị ho cho con đi khám, bác sỹ cũng bảo là bé bị thiếu canxi nữa đấy, hu hu, nhìn con bụ bẫm thế kia mà lại thiếu canxi mới buồn chứ.
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 1,256 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vien ngoc sang Xem bài viết
    Ôi có mình đây, bé nhà mình hơn 11 tháng tuổi, nặng 11kg, vậy mà hôm trước bị ho cho con đi khám, bác sỹ cũng bảo là bé bị thiếu canxi nữa đấy, hu hu, nhìn con bụ bẫm thế kia mà lại thiếu canxi mới buồn chứ.
    Bé nhà mình hồi tầm 7,8 tháng cũng bị như vậy đó. Tính theo cân nặng thì còn vượt chuẩn mà đi khám dinh dưỡng vẫn bị suy dinh dưỡng đó. BS cũng chẩn đoán là do thiếu can xi và vitamin D.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 798 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Nhà mình cũng tìm hiểu kỹ về vấn đề bé mập mà vẫn bị suy dinh dưỡng lắm. Không chỉ có thiếu Vitamin D như mẹ nó không đâu, các loại vitamin cũng như dưỡng chất mà các bé dễ thiếu gồm có 5 loại tất cả đấy các mẹ.

1, Thứ nhất là thiếu máu thiếu sắt.

Tại Việt Nam nghiên cứu trên 4 vùng sinh thái Việt Nam năm 2001 kết quả cho thấy, tỷ lệ thiếu máu là 28,4%, ở trẻ dưới 6 tháng tỷ lệ trẻ thiếu máu là 61,7%. Tỷ lệ này khác nhau ở các vùng sinh thái, cao ở vùng miền núi phía Bắc.

Kết quả công bố gần đây nhất của Viện Dinh dưỡng cho thấy, tỷ lệ thiếu máu ở trẻ em dưới 5 tuổi là 29,2%, trong đó vùng núi phía Bắc có tỷ lệ thiếu máu cao nhất

2, Thiếu kẽm.

Nhiều nghiên cứu trên trẻ em bị suy dinh dưỡng và tiêu chảy kéo dài vào viện tại Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh cho thấy tỷ lệ thiếu kẽm huyết thanh còn rất cao, vào khoảng 50%-90% tùy theo mức độ và thời gian SDD, tiêu chảy

3, Thiếu Vitamin A.

Trong tổng điều tra vi chất dinh dưỡng gần đây nhất của Viện Dinh dưỡng năm 2009, tỷ lệ thiếu vitamin A ở trẻ em dưới 5 tuổi là 14,2% và được nhận định là vấn đề sức khỏe cộng đồng mức độ nhẹ (≥ 10% của dân số), có 11,8% ở trẻ em dưới 2 tuổi và 11,9% ở trẻ em 2 đến 5 tuổi bị thiếu vitamin A

4, Thiếu Vitamin D.

Về tình trạng vitamin D, Việt Nam không được nghi ngờ là cao, tuy nhiên tỷ lệ thiếu vitamin D ở nước ta lại khá cao so với các nước trong khu vực. Tổng điều tra vi chất năm 2009 cho thấy có khoảng 60% phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ và trẻ nhỏ thiếu vitamin D và bên cạnh đó khoảng 1/3 số trẻ em và phụ nữ thiếu vitamin D. Vitamin D thu được thông qua nguồn dinh dưỡng (10-20%) và tổng hợp từ da dưới hoạt động của ánh sáng mặt trời (80-90%).

5, Thiếu Lyzin.

Lyzin là axít amin có vai trò kháng thể, thành phần của hóc môn tăng trưởng, điều hòa hấp thu canxi và duy trì khung xương của trẻ em và người trưởng thành. Lyzin là một trong số các axitamin cần thiết của cơ thể. Nó không thể tự tổng hợp được mà phải đưa từ bên ngoài vào bằng thức ăn. Khi thiếu axit amin Lyzin làm cho protein được tổng hợp ít hơn, làm giảm giá trị dinh dưỡng của khẩu phần ăn

Nhu cầu Lyzin: Theo khuyến cáo của FAO/WHO, nhu cầu Lyzin với người trưởng thành là 45mg/g protein tương đương 2450 mg/ngày (Nhu cầu protein của trẻ em ít nhất là 69mg/g).
    Đúng như meChicom chia sẻ đấy, bé tuy nhìn bề ngoài bụ bẫm nhưng vẫn có nguy cơ thiếu hụt vi chất. Điều này mình mới đọc được trên internet nên giờ đang ngâm kíu xem phải bổ xung cho con bằng cách nào là hiệu quả nhất đây. Mẹ nó chia sẻ thêm nha.
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 1,571 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khang_hy Xem bài viết
    Bé nhà mình hồi tầm 7,8 tháng cũng bị như vậy đó. Tính theo cân nặng thì còn vượt chuẩn mà đi khám dinh dưỡng vẫn bị suy dinh dưỡng đó. BS cũng chẩn đoán là do thiếu can xi và vitamin D.
    Hầu như trẻ sơ sinh đều thiếu canxi và vitaminD. Ngoài việc phơi nắng, bổ sung = sữa là cách tốt nhất và an toàn nhất, những bé nào ko hấp thụ đc thi mới dùng đến cách bổ sung = thuốc nhé các mẹ nhé.
    Các mẹ còn đang cho con bú thi lên ăn nhiều chất canxi đó để tăng lượng vitamin D và canxi trong sữa cho con.
    • 1,274 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

"Đâu cứ béo mà tốt đâu, bé nhưng dói người và mạnh khỏe không ốm đau là được rùi. Chứ như
    con nhà mẹ vien ngoc sang thì đúng là hơi buồn."
    • 1,571 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    "Đâu cứ béo mà tốt đâu, bé nhưng dói người và mạnh khỏe không ốm đau là được rùi. Chứ như
    con nhà mẹ vien ngoc sang thì đúng là hơi buồn."
    Đúng rồi mẹ nó a, trước mình cũng ham hố con mập mập nhìn thích lắm. Nhưng mập quá ko tốt lắm khi mà hệ xương của con phát triển ko kịp để nâng đỡ cơ thể. Mình giờ chỉ mong con khỏe mạnh ko ốm đau gi là tốt lắm rồi.
    • 5,285 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vien ngoc sang Xem bài viết

Các bé bụ bẫm thì nhu cầu canxi cao hơn các bé khác. Mà có thể nguồn dinh dưỡng chúng ta cấp cho bé không đủ nhu cầu canxi. Vì thế bé bụ bẫm nhưng vẫn bị còi xương do thiếu canxi (gọi là còi xương thể bụ)
    • 5,285 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvy3110 Xem bài viết
    Đúng rồi mẹ nó a, trước mình cũng ham hố con mập mập nhìn thích lắm. Nhưng mập quá ko tốt lắm khi mà hệ xương của con phát triển ko kịp để nâng đỡ cơ thể. Mình giờ chỉ mong con khỏe mạnh ko ốm đau gi là tốt lắm rồi.

Thôi đừng ham con mập làm gì, con mình mập nên chậm vận động. mãi gần 2 tuổi mới biết đi (trước đó chỉ dám đi men thôi), mãi mới dám bỏ tay ra tự đi, tất nhiên sau khi bỏ tay ra thì đi nhanh và vững rồi. Tuy nhiên là rất sốt ruột vì con chậm đi so với các bạn.
    Nên con cứ vừa vừa nhưng khỏe mạnh là tốt nhất
    • 1,256 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Bé lớn nhà em trước đây cũng bị rụng tóc vành khăn và mình đã cho bé đi khám dinh dưỡng. Bác sỹ thuốc canxi, Vitamin D và lưu ý nên cho bé tắm nắng vào buổi sáng. Thời gian từ 6h-8h sáng là rất tốt,vì nếu chỉ ăn uống không thôi mà không được tiếp nhận ánh sáng mặt trời cũng chưa đủ.
    Bé nhà mình cũng bị rụng tóc hình vành khăn. Lúc đầu mình ko để ý vì mùa hè nóng mình cắt trọc cho cháu nên cái hình vành khăn đó ko thể hiện rõ. Sau đến lúc mình để ý thấy tóc của cháu rụng trên gối mới giật mình, phảii vội cho đi khám ngay đó.