• 2 Lượt chia sẻ
  • 258K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

74 Người đang theo dõi

• 2,389 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happykat Xem bài viết
    Mình sang tháng thứ tám rồi mà vẫn còn ham hố này
    trùi, mẹ này siêu thật đó, mình thì ôm ấp ý định tự may chăn drap cho con từ hồi mới có thai, nhưng bị ngén mệt quá lại ko thực hiện được, cứ ra vào top này hoài , now thì sắp sinh rồi, xem như cái kế hoạch tự tay may drap cho bị phá sản :Battin ey:.

• 635 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

mình tham gia vào ội với nhé ... cho mình hỏi vải Cara ở chợ Tân Bình có không nhỉ ?? hoặc trong hội mình bạn nào có thể mua được không ??? rất mong được chào đón, giúp đỡ .......

• 136 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

ở hn chỗ nào mua vải may chăn ga khổ 2.5m hả các mẹ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tuankhoa313; 29/09/2010 vào lúc 12:52 PM.

• 167 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuankhoa313 Xem bài viết
    ở hn chỗ nào mua vải may chăn ga khổ 2.5m hả các mẹ!
    theo mình nhớ thì các mẹ gợi ý là mua ở Cửa Đông, nhưng là hàng TQ bạn ạ.

• 576 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

nói thật với các mẹ, mình đọc hoài mà chưa thấy mẹ nào hướng dẫn cụ thể làm mình là người mới đọc thấy chán quá. đọc xong may chục trang xong vẫn chưa tổng kết được gì.
    nếu may ga trải giường 1,8 x 2m thì mẹ cháu phải mua bao nhiêu mét vải. mẹ nào may ga trải giường rồi hướng dẫn mình với. mình băn khoăn về cách may quá.
    - t1, cắt mặt trên của ga rồi cắt viền 4 xung quanh rồi may vào
    - t2, theo hướng dẫn của 1 mẹ (mình quên tên) thì hình như là cắt thẳng tuốt, rồi may 4 góc, chỉ luồn chun ở 4 góc thì phải (không biết diễn đạt kiểu gì)
    các bạn hướng dẫn mình chi tiết với. mẹ nào may rồi, mà có hình các bước thì up lên hộ mình với

• 111 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haianh310 Xem bài viết
    nói thật với các mẹ, mình đọc hoài mà chưa thấy mẹ nào hướng dẫn cụ thể làm mình là người mới đọc thấy chán quá. đọc xong may chục trang xong vẫn chưa tổng kết được gì.
    nếu may ga trải giường 1,8 x 2m thì mẹ cháu phải mua bao nhiêu mét vải. mẹ nào may ga trải giường rồi hướng dẫn mình với. mình băn khoăn về cách may quá.
    - t1, cắt mặt trên của ga rồi cắt viền 4 xung quanh rồi may vào
    - t2, theo hướng dẫn của 1 mẹ (mình quên tên) thì hình như là cắt thẳng tuốt, rồi may 4 góc, chỉ luồn chun ở 4 góc thì phải (không biết diễn đạt kiểu gì)
    các bạn hướng dẫn mình chi tiết với. mẹ nào may rồi, mà có hình các bước thì up lên hộ mình với
    bạn vào đây nhé! Chị happy kat đã may
    Thiết kế - cắt may online: Tầng 4 - Sục sôi khí thế "Ai khéo tay hơn"!
    chịu khó lần mò theo tên chị ý vậy, tớ nhớ là có chỉ đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,005 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Em chào các chị khéo tay sành điệu
    Lâu lâu không thấy chị nào vào đây nhỉ, hôm nay em lôi nó lên vậy. Tình hình là theo chỉ dẫn của các chị hôm qua em đã ra Hải Kim mua 14m vải, định may chăn ga gối vuông gối ôm các kiểu luôn. Nhưng giờ em run quá không biết em sẽ phá 14m vải đó thế nào. Các chị cho em hỏi là em tính tự chầnga, nhưng mà mua cái lớp chần bông ấy ở đâu ạ.
    Ở Hải Kim nhận cả may luôn, nhưng em xem hàng thấy họ chần chăn không đẹp lắm, vì chỉ chần làm xấu mất hoa văn của vải, nhất là vụ trần vi tính, mật độ chỉ dày quá. Các chị chỉ giáo nhé xem chần sao cho đẹp.

• 286 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Chào các mẹ.

Tớ muốn mua vải Linen, các mẹ biết chỗ nào bán buôn không? Nhân tiện, có mẹ nào chuyên thiết kế, may chăn, ga, gối, khăn trải bàn ở HN thì PM cho tớ nhé, tớ muốn đặt ít đồ làm mẫu, nếu có triển vọng, có thể hợp tác lâu dài.

Thanks

• 1,005 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Hic hic, em là em chỉ muốn tự làm thôi, muốn xin các chị tư vấn cách làm (vậy mà các chị toàn giới thiệu chỗ mua, hi hi, vẫn cám ơn các chị ạ).
    Em mua được bông chần rồi, ga với chăn thu thì phải chần rồi, nhưng em đang phân vân không biết có nên chần một mặt vỏ chăn mùa đông không. Em thấy ở hàng Hải Kim họ nhận may luôn ấy, hoa văn trên vải rất đẹp nhưng mà chần xong thì chỉ chần làm xấu của hoa văn ấy ra.
    Hai là lúc may gối ấy, các chị làm cái rèm xung quanh gối thế nào, em tính may bèo thì sợ dùng một thời gian sẽ bị nhàu nát, còn nếu may kiểu xếp li thì may dài bao nhiêu là vừa, dài quá thì mềm gối nhưng sợ nát, ngắn quá ko sợ nát lại sợ không đẹp.
    Em hỏi nữa là, có chị nào tự mua bông về làm ruột gối với chăn chưa ạ, dùng thấy thế nào, nếu mua thì mua ở đâu tốt, hôm trước em mua bông chần ở cửu hàng trên Lương Văn Can, phía gần Hàng Bồ.
    Còn gì nữa nhỉ, à, em đang không biết nên thiết kế chăn ga thế nào cho đẹp và lạ mắt chút (em sắp cưới ạ ), chị nào có nhiều mẫu gửi giúp em nhé.

• 1,418 Bài viết

• 2,603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nungnuanai Xem bài viết
    Hic hic, em là em chỉ muốn tự làm thôi, muốn xin các chị tư vấn cách làm (vậy mà các chị toàn giới thiệu chỗ mua, hi hi, vẫn cám ơn các chị ạ).
    Em mua được bông chần rồi, ga với chăn thu thì phải chần rồi, nhưng em đang phân vân không biết có nên chần một mặt vỏ chăn mùa đông không. Em thấy ở hàng Hải Kim họ nhận may luôn ấy, hoa văn trên vải rất đẹp nhưng mà chần xong thì chỉ chần làm xấu của hoa văn ấy ra.
    Hai là lúc may gối ấy, các chị làm cái rèm xung quanh gối thế nào, em tính may bèo thì sợ dùng một thời gian sẽ bị nhàu nát, còn nếu may kiểu xếp li thì may dài bao nhiêu là vừa, dài quá thì mềm gối nhưng sợ nát, ngắn quá ko sợ nát lại sợ không đẹp.
    Em hỏi nữa là, có chị nào tự mua bông về làm ruột gối với chăn chưa ạ, dùng thấy thế nào, nếu mua thì mua ở đâu tốt, hôm trước em mua bông chần ở cửu hàng trên Lương Văn Can, phía gần Hàng Bồ.
    Còn gì nữa nhỉ, à, em đang không biết nên thiết kế chăn ga thế nào cho đẹp và lạ mắt chút (em sắp cưới ạ ), chị nào có nhiều mẫu gửi giúp em nhé.
    Đây là cách đơn giản nhất để may một cái ga chun.
    -chiều rộng vải ga = khổ vải (1.5 hoặc 1.6m)
    - chiều dài vải ga= dài đệm + 2*[ 0.1m (dầy đệm) + 0.1m (chùm dưới dệm và đường luồn chun,)]
    - cắt thêm 3 dải theo chiều ngang khổ vải dài bằng [ 0.1m (dầy đệm) + 0.1m (chùm dưới dệm và đường luồn chun,)]rồi may vào để được hai dải có chiều dài bằng chiều dài đệm , chính ra là cắt theo chiều dọc vải đẹp hơn lại không bị đường may ghép nhưng như thế sẽ tốn vải hơn .
    May hai đường dọc biên vào thế là được cái ga thôi .
    Đây là một bộ chị đã may

gối

may viền né

Toàn cảnh xin lỗi vì không có cái ảnh nào chụp riêng

đấy là chị chỉ may ga bọc, không chần thôi, chỉ có gối là lót bông ở mặt trên thôi
    May khóa kéo mặt sau gối

mặt trên gồm 3 lớp, vải mặt + bông trần + vải lót

thành phẩm

Chị không muốn làm em cụt hứng nhưng mà chị thấy em hơi bị liều đấy. Trần bông tay thì lâu mà trần bằng máy khâu thì dễ bị nhăn, chị trần bông có mảnh bé xíu để may túi mà nhiều khi còn nhăn lên nhăn xuống nữa là. Kiểu trần đơn giản nhất là trần kiểu quả trám, em kẻ các đường song song chéo nhau thành ô quả trám í, hoặc ô vuông cũng đẹp. Viền xung quanh gối có nhiều kiểu, kiểu ở trên đơn giản nhất và hay được làm nhất. Em muốn điệu thì có thể làm kiểu nhún chun. Cắt dải vải dài, gập đôi lại rồi may rút chun, độ chun thì tùy ý thích nhún nhiều ít là do mình (có thể nhồi bông vào cái ống vải đấy cho phồng cũng đc, nếu thế thì chun ít thôi) rồi may vòng quanh chu vi gối.
    Bông làm ruột gối em có thể mua ở Lương Văn Can 40K/kg, nhồi đc khoảng 1 cái.
    Còn làm ruột chăn thì chị khẳng định là em không thể làm đc.
    Em có thể hỏi bác Goog rất nhiều kiểu gối nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vivial; 21/01/2011 vào lúc 08:51 AM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)