• 2 Lượt chia sẻ
  • 270K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

75 Người đang theo dõi

• 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Hôm trước em đặt may một bộ ở Linh Lan, nhưng bị lỡ hẹn mất mấy ngày, thấy mất hứng kinh khủng. Em vốn rất thích cái trò đi chợ chọn vải, rồi tưởng tượng thiết kế (hồi xưa là quần áo), dạo này sao em lại tư nhiên đam mê các loại chăn ga gối thế không biết. Mấy hôm nay nghỉ trưa, em cứ hay lượn qua các cửa hàng để xem, nhưng nhìn kỹ thấy cũng không phức tạp lắm, mình chịu khó phát huy tính sáng tạo tí và chịu khó tí em nghĩ là ổn. Hôm trước vừa mới lục được cái máy khâu để bàn của Brother, bố chồng em mua bên Nhật từ lâu, chắc dùng tốt, em mấy hôm nay cứ nung nấu hay là mình thử tự may vá tí xem sao. Có mẹ nào thích không thì ta lập hội, học hỏi kinh nghiệm, địa chỉ các nơi mua phụ kiện, rồi làm xong sản phẩm thì post lên cho chị em ngắm xem ít nhất có bằng được Gối Hoa không (hôm nay em đi qua thì thất vọng tràn trề, vì thấy mẫu mã cũng thường lắm, đặc biệt là ga và chăn có chần thì cũng chỉ chần bằng may chứ không chần vi tính, thế lại càng có lý do là mình cũng làm được). Em nghĩ vải kiện thì chắc không khó tìm rồi, nhưng mình sẽ phải chịu khó nghĩ các kiểu pha phối vải thế nào cho không nhàm chán, mà lại giấu được các vết can vải do hạn chế của khổ vải tối đa là 1m6 (giường nhà em lại còn to 2mx2m nữa chứ), em đang lăn tăn cái bông mỏng để chần ga và chăn thì mua ở đâu nhỉ, chắc trên chợ Hôm cũng có nhỉ. Em đang hào hứng quá, chẳng biết có kịp làm cái gì trước khi nó xịt không.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 135 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

có người cùng chung sở thích với mình rồi đây. Mình cũng mới mua được ít vải để tập may chăn cho con gái trước, nhưng chưa có thời gian đi mua bông chần được, theo mình biết bông chần có thể mua trên Lương Văn Can, mình cũng đang định đi mua về làm, có gì mình cùng trao đổi nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Hôm trước em đặt may một bộ ở Linh Lan, nhưng bị lỡ hẹn mất mấy ngày, thấy mất hứng kinh khủng. Em vốn rất thích cái trò đi chợ chọn vải, rồi tưởng tượng thiết kế (hồi xưa là quần áo), dạo này sao em lại tư nhiên đam mê các loại chăn ga gối thế không biết. Mấy hôm nay nghỉ trưa, em cứ hay lượn qua các cửa hàng để xem, nhưng nhìn kỹ thấy cũng không phức tạp lắm, mình chịu khó phát huy tính sáng tạo tí và chịu khó tí em nghĩ là ổn. Hôm trước vừa mới lục được cái máy khâu để bàn của Brother, bố chồng em mua bên Nhật từ lâu, chắc dùng tốt, em mấy hôm nay cứ nung nấu hay là mình thử tự may vá tí xem sao. Có mẹ nào thích không thì ta lập hội, học hỏi kinh nghiệm, địa chỉ các nơi mua phụ kiện, rồi làm xong sản phẩm thì post lên cho chị em ngắm xem ít nhất có bằng được Gối Hoa không (hôm nay em đi qua thì thất vọng tràn trề, vì thấy mẫu mã cũng thường lắm, đặc biệt là ga và chăn có chần thì cũng chỉ chần bằng may chứ không chần vi tính, thế lại càng có lý do là mình cũng làm được). Em nghĩ vải kiện thì chắc không khó tìm rồi, nhưng mình sẽ phải chịu khó nghĩ các kiểu pha phối vải thế nào cho không nhàm chán, mà lại giấu được các vết can vải do hạn chế của khổ vải tối đa là 1m6 (giường nhà em lại còn to 2mx2m nữa chứ), em đang lăn tăn cái bông mỏng để chần ga và chăn thì mua ở đâu nhỉ, chắc trên chợ Hôm cũng có nhỉ. Em đang hào hứng quá, chẳng biết có kịp làm cái gì trước khi nó xịt không.

Ô mình thấy có bán vải khổ lớn mà, ở SG mình mua được vải khổ 2,5m, chất cotton, nhìn màu sắc hoa cũng được, nghe nói của Trung quốc. Ra mấy cửa hàng may ga gối họ có bán vải khổ lớn đó.Mẹ nó thử tìm ở HN xem sao.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu80 Xem bài viết
    có người cùng chung sở thích với mình rồi đây. Mình cũng mới mua được ít vải để tập may chăn cho con gái trước, nhưng chưa có thời gian đi mua bông chần được, theo mình biết bông chần có thể mua trên Lương Văn Can, mình cũng đang định đi mua về làm, có gì mình cùng trao đổi nhé.
    Vui quá, tớ vẫn còn chưa giở cái máy khâu ra nên chưa biết có dùng được không, nhưng vẫn nguyên đai nguyên kiện nên hi vọng không vấn đề gì. Hôm nay chắc sẽ thử đi mua vải xem sao. Chắc cũng phải tranh thủ mỗi hôm khoảng 1 tiếng may, tớ còn đang bầu bì đứa thứ hai, nhưng cũng vẫn máu lắm.
    Mua bông chần ở trên Lương Văn Can là đoạn nào bạn nhỉ.

@hangle1900: Không biết ở ngoài HN có vải khổ rộng vậy không, nhưng nếu là vải kiện Nhật hay Hàn Quốc (chẳng biết có thật không hay cũng toàn vải TQ) thì thường chỉ có khổ 1m6 thôi.

• 592 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangle1900 Xem bài viết
    Ô mình thấy có bán vải khổ lớn mà, ở SG mình mua được vải khổ 2,5m, chất cotton, nhìn màu sắc hoa cũng được, nghe nói của Trung quốc. Ra mấy cửa hàng may ga gối họ có bán vải khổ lớn đó.Mẹ nó thử tìm ở HN xem sao.
    Mẹ nó mua vải khổ 2,5m ở đâu thế? Chỉ chỗ cho mình mua với, giường nhà mình 2m-2m2 nên cũng phải tự may thôi chứ đặt may nó cứ hẹn tới hẹn lui hoài bực mình lắm.

Bé Phao của mẹ hay ăn chóng lớn ngủ ngoan nghe con

NB: 2,7kg - 50cm; 1m2d: 3,8kg - 51cm; 2m2d: 4kg9 - 57cm:Sad:; 2m10d: 4kg9:Sad:; 3m10d: 5kg5 - 61cm:Sad::Sick:
    • 487 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhdinh Xem bài viết
    Mẹ nó mua vải khổ 2,5m ở đâu thế? Chỉ chỗ cho mình mua với, giường nhà mình 2m-2m2 nên cũng phải tự may thôi chứ đặt may nó cứ hẹn tới hẹn lui hoài bực mình lắm.
    Nhà tớ giường thì 2m - 2m nên lúc nào cũng phải can cái ga. Tớ nghĩ ra kiểu pha màu vào nên trông cũng đỡ ghét. Nhưng cái nào không pha thì can nên trông xấu. Bạn mà tìm được vải khổ 2.5m thì share thông tin cho tớ với nhé. Thanks.
    • 177 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình cũng hay lọ mọ và đam mê mấy thứ may vá này lắm, mình cũng đã rinh được một đống vải cực ưng ý để may cho con trai. Vải thì thường có các khổ như sau: 1,3m; 1,6m; 2,3m và 2,5m. Mua ở chợ Hôm thì chỉ có đến 1,6m thôi (vì mình tìm chưa có khổ lớn hơn). Mua mút trần nên 24 Lương Văn Can (nhà cô Trúc) dày mỏng đều có, bông Hàn Quốc cũng mua ở đó, loại nhồi gối mềm dã man, 32 ngàn đồng/kg, nhồi thoải mái luôn. Ngoài ra, mua sợi bấc để viền thì lên Hàng Bồ mà k thì ra Hàng Cân cũng có nhiều, các phụ kiện khác mình mua ở Hàng Cân. Khổ quá mua đủ rồi nhưng chưa có time để phá phách đây. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ tiếp nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Tớ cũng rất thích sưu tầm chăn, ga ,gối, nhưng toàn đi mua sẵn hoặc đặt may ở cửa hàng. Giờ lai thấy thích tự thiết kế may lấy, nhưng khổ nỗi tớ chưa biết cách may, mặc dù cũng trang bị máy khâu từ cách đây gân 1 năm rồi. Hay là các mẹ ở HN lập nhóm đi, 1 tuần gặp nhau trao đổi cách thiết kế, cách may thế nào. Biết đâu lại đẹp hơn hàng xịn ấy chứ.
    • 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em tham gia với. Em cũng tậu cái máy may cả tháng trời nay, vải cũng mua bao nhiêu rồi mà chưa có time sờ mó đến. Các bác đi mua rồi làm sản phẩm thế nào nhớ chỉ cho em với nhé. Em cảm ơn.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Vui quá, không ngờ lại nhiều mẹ có cùng đam mê như thế. Trưa nay em đã lượn lờ ra Hàng Bồ mua vài quả công cụ: kéo may, chỉ, suốt chỉ, khóa kéo, phấn may, thước may... rồi, đi qua Lương Văn Can cũng đã thấy một hàng to đùng bán các kiểu bông chần rồi. Chiều nay đi làm về chắc sẽ lượn lên chợ Hôm để tìm vải. Cũng chưa biết sẽ may vá vào lúc nào, may ra một ngày tranh thủ được nửa tiếng 45 phút thôi vì nhà em còn thằng cu con nó mà quậy cho thì tưng bừng.

• 135 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình cũng mới mua được bông chần, vải, và sợi để làm né gối rồi, nhưng có lẽ phải cuối tuần mới bắt tay vào làm được, hichic đi làm cả ngày về nhà tắm giặt rồi chăm con thế là hết cả thời gian. hi vọng cuối tuần có tác phẩm để đem trình làng.
    • 2,188 Bài viết

• 2,251 Được cảm ơn

Ý tưởng hay quá. CÁc mẹ thử ra chợ Đồng Xuân xem. Ở ngoài e thấy có hàng bán vải khổ >2m đấy.
    Lâu rồi ko lên đó mua chẳng hiểu chỗ đó còn bán ko.
    Các hình họa trang trí có thể e sẽ giúp đc đó.
    • 359 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Oài, em cũng sắp sắm máy may rồi, các chị cho em nhập hội với nhé. Nhưng không biết là có may được không ạ. Em học hỏi các chị dần dần.
    • 1,576 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Tớ đã rước máy may về rồi, nhưng vẫn chưa mở ra, hic. Các mẹ cho tớ nhập hội với, tớ cũng muốn học từ ga gối, mong được học hỏi từ cả nhà:Rose:
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Lên đây than thở với các mẹ đây. Trưa qua thì tranh thủ lượn hàng Bồ mua đủ đồ nghề, tối quá đi làm về thì lên chợ Hôm mua đủ vải, rất tâm đắc. Tối về lục máy ra, đang hồ hởi vì cái máy xinh vô cùng, nhiều chức năng, may được rất nhiều kiểu, có cả thùa khuyết, bô đê...thì ôi thôi, sao nó lại chỉ may lùi mà không may tiến được nhỉ. Chắc trưa nay em lại phải mang cái máy đi nhờ ai đó xem hoặc sửa. Mất hết cả hứng, sáng nay trước khi đến văn phòng đã lượn Lương Văn Can mua đủ cả bông chần nữa rồi, giờ chỉ còn chờ cái máy. Sao sốt ruột thế không biết.

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cho em tham gia với các chị nhé! em cũng thích may ga gối lắm (dù chẳng có cái hoa tay nào). ở đâu có hội họp gì về cái vụ may ga gối thì ới em 1 tiếng, em đến liền. Đọc toppic này xong thấy thích may vá thế nhỉ. Cuối tuần rảnh rỗi có khi phải đi kiếm cái máy khâu!:Angel:
    • 2,606 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Lên đây than thở với các mẹ đây. Trưa qua thì tranh thủ lượn hàng Bồ mua đủ đồ nghề, tối quá đi làm về thì lên chợ Hôm mua đủ vải, rất tâm đắc. Tối về lục máy ra, đang hồ hởi vì cái máy xinh vô cùng, nhiều chức năng, may được rất nhiều kiểu, có cả thùa khuyết, bô đê...thì ôi thôi, sao nó lại chỉ may lùi mà không may tiến được nhỉ. Chắc trưa nay em lại phải mang cái máy đi nhờ ai đó xem hoặc sửa. Mất hết cả hứng, sáng nay trước khi đến văn phòng đã lượn Lương Văn Can mua đủ cả bông chần nữa rồi, giờ chỉ còn chờ cái máy. Sao sốt ruột thế không biết.
    Mẹ nó mang ra mấy cửa hàng ở Nguyễn Thái Học bảo người ta sửa cho. Lỗi đấy hình như cũng đơn giản do lắp ngược cái gì đó (tớ đoán thế chứ tớ ko biết đâu - xã nhà tớ biết thui vì ngày xưa là thợ may)
    Có một cửa hàng vải ở Hàng Bồ, đi từ Lương Văn Can thì rẽ phải, gần ngân hàng Công thương bán nhiều vải kiện Hàn Quốc làm chăn ga gối lắm, chắc có khổ rộng trên 2m đấy. Tớ vẫn chưa ủn mông được vụ sử dụng máy khâu nên đang tạm gác vụ ga gối lại, có rì thì yêu cầu bà ngoại mua vải và may hộ luôn. Được cái là bà ngoại cũng có sở thích may vá nên tháng trước vừa may cho tớ 2 bộ ga chun ko trần 1,6m và cho cháu ngoại 2 bộ 1,2m. Hình như Dệt Thắng Lợi hay Dệt Việt Thắng gì đó cũng có vải khổ trên 2m khá đẹp. Năm ngoái bà ngoại nhà tớ mua một lô xích xông về trang bị cho các giường nhà bà.
    • 625 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Ui, cả nhà cho tớ nhập hội với, tớ cũng thích nữa. Tự may chăn ga gối cho cả nhà thích quá còn gì, lại còn tiết kiệm nữa. Tớ thì đang chờ máy khâu đây. Mong được các mẹ chỉ giáo nhé! :LoveStruc: :Rose:

• 2,188 Bài viết

• 2,251 Được cảm ơn

@rosy1910 :Chị xem lại chỗ cái phần điều chỉnh cỡ thưa mỏng của mũi chỉ đó. Gạt lên cao hết cỡ nó sẽ may lùi ngay.
    Ko cần phải gọi thợ chỉnh cái đó đâu.
    • 422 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Nhiệt liệt cổ vũ cho hội may vá WTT. Tặng hoa cổ vũ các mẹ nhé :Applause::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:Như ng các mẹ phải hứa là show sản phẩm nhé, để mọi người cùng học hỏi. Mình cũng quyết chí mua máy khâu thôi.