• 2 Lượt chia sẻ
  • 85.8K Lượt đọc
  • 189 Trả lời

18 Người đang theo dõi

• 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quytrang05 Xem bài viết
    Thấy mẹ này hơi đa cảm quá thì phải. Các mẹ ấy đầu tư mấy chục triệu cho cái bếp là để phục vụ nhu cầu thiết yếu của mình chứ có phải là ăn uống tiêu xài hoang phí đâu mà mẹ nó kêu tiết kiệm để giúp người khác, với lại tâm lý của mọi người là khi làm nhà thì cũng muốn đầu tư làm một thể, trừ khi không có tiền thì phải chịu. Mình định làm nhà, kinh phí cũng có hạn nhưng nghĩ đến tiện ích mà cái bếp đem lại cũng muốn cố. Chả nhẽ mình cũng nên nhịn đi để giúp người khác.
    Đồng ý với Chị ^^ Chỉ là mỗi lần bỏ ra một số tiền lớn làm việc gì mà lại vô tình đọc báo thấy nhiều chuyện thương tâm thì lại hay suy nghĩ lăn tăn...
    • 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ ú Xem bài viết
    Chị up hình cho em tham khảo với ạ ^^
    Hị bếp nhà em nhỏ tí nên ko làm tủ trên, chỉ xây bệ gạch dưới và làm cánh bằng nhôm vẫn gỗ, cái này ko thể tiện bằng tủ bếp gỗ nhà các mẹ nhưng với em thì đủ dùng vì trong bệ gạch em làm 2 tầng để dễ để các thử, kể cả lò nướng em cũng cho vào bệ dưới bếp được. Thích cái nhôm kính này vì rẻ hơn gỗ mà ai đến nhìn qua ko biết lại tưởng là gỗ, tương đối hợp với màu gạch ốp nhà em. Hình đây ạ (em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ tẹo tẹo và khuôn chụp hẹp, phải chụp các góc lắt nhắt)

Giá rổ thì chắc là có giá chung rồi, nhưng em đặt ở hàng chuyên làm tủ bếp nhôm kính (Đức Tấn Sài Gòn chỗ Đê la thành gần viện Nhi TW hà nội) giá 800k/m dài. Có nơi tính tầm 800k/m2. Làm tủ trên thì hình như 900k/m dài, tủ sâu lòng tầm 35p. Giá đó đã gồm cả chạn inox bên trong. Nhà này em thấy làm tủ chắc chắn nên làm cho yên tâm. Mới dùng hơn tháng nên chưa biết là có mau xuống cấp ko. Tại em cũng ko ở nhà này lâu dài nên ko đầu tư tủ gỗ, thấy cái này cũng ok rồi. Mẹ nào ngại xây chạn gạch thì đặt tuốt bằng nhôm cũng chắc chắn lắm, bên trong toàn lót inox. Nhưng cả cái chạn bếp mà làm nhôm vân gỗ trông cũng hơi dừ dừ ý (đấy là con mắt chủ quan của em thấy thế)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tieudongphong; 19/07/2010 vào lúc 03:35 PM.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

@ tieudongphong: ôi cám ơn mẹ nó nhiều nhiều nhé! :Rose::Rose::Rose::Rose:
    cho em có thêm 1 tham khảo để lựa chọn cho cái tủ bếp nhà em sau này.
    Cái bếp nhà mẹ nó tuy ko hoành tráng như mấy cái tủ bếp gỗ nhưng rất xinh xắn nhé, sáng và thoáng nữa chứ ^^ Máy giặt nhét luôn dưới kệ bếp gọn nhỉ?!
    Đúng là nhìn cứ tưởng mấy cánh tủ bằng gỗ! hi. Mặt bàn bếp mẹ nó làm bằng đá gì? giá rổ bao nhiêu ạ?
    • 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

ah quên nữa, bếp chị kích thước bao nhiêu thế ạ? em áng chừng 1 chiều là khoảng 1.2m, 1 chiều là 2.5m phải ko ạ?
    • 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

nếu bạn ở hn thì đá ra hỏi mua ở Trường Chinh, nhiều cửa hàng lắm, tớ làm đá đen nhuộm thôi cho tích kiệm, hỏi 3 cửa hàng và chọn cửa hàng rẻ nhất (hình như ở 70 Trường Chinh hay 68 gì đó) là 400k/m dài. Bếp nhà tớ làm hết tròn 4m dài đá (chiều sâu đá là 62cm), chiều có cửa sổ là 1,5m vậy chiều còn lại tầm hơn 3 m một tí.
    Mà tớ hỏi kĩ rồi đá này ko kém so với kim sa cám là bao mà giá rẻ bằng một nửa, vẫn bóng loáng được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieudongphong Xem bài viết
    nếu bạn ở hn thì đá ra hỏi mua ở Trường Chinh, nhiều cửa hàng lắm, tớ làm đá đen nhuộm thôi cho tích kiệm, hỏi 3 cửa hàng và chọn cửa hàng rẻ nhất (hình như ở 70 Trường Chinh hay 68 gì đó) là 400k/m dài. Bếp nhà tớ làm hết tròn 4m dài đá (chiều sâu đá là 62cm), chiều có cửa sổ là 1,5m vậy chiều còn lại tầm hơn 3 m một tí.
    Mà tớ hỏi kĩ rồi đá này ko kém so với kim sa cám là bao mà giá rẻ bằng một nửa, vẫn bóng loáng được.
    ui, lần đầu tiên em nghe có loại đá nhuộm nữa! giá rẻ mà nhìn vẫn bóng loáng ha chị? rooling: Chị ơi, có thể cho em biết rõ hơn 1 chút ko ạ? nó là đá gì ha chị? mình muốn màu gì cũng có ạ? chặt thịt vẫn ok, ko sứt mẻ gì hết ha chị?
    • 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ ú Xem bài viết
    ui, lần đầu tiên em nghe có loại đá nhuộm nữa! giá rẻ mà nhìn vẫn bóng loáng ha chị? rooling: Chị ơi, có thể cho em biết rõ hơn 1 chút ko ạ? nó là đá gì ha chị? mình muốn màu gì cũng có ạ? chặt thịt vẫn ok, ko sứt mẻ gì hết ha chị?
    Đấy tên nó là đá đen nhuộm ý bạn. Chỉ có màu đen này thôi, đen tuyền ko có lấm tấm gì hết. Nếu dùng thớt thì chắt thoải mái chứ thực ra đá nào nó chả cứng Ông bán đá khuyên tớ lúc tớ bảo là so với kim sa thế nào, ông ý bẩu là người ta nhiều tiền thì dùng kim sa chứ chú thấy đá này cũng được rồi, chả kém đâu cháu, nếu thích đẹp hơn lấp lánh tí thì dùng kim sa. Nói chung bạn cứ đến tận nơi nghiên cứu ý, cá nhân tớ thì ko hối tiếc vụ chọn đá, vì đến giờ vẫn thấy ổn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ben Xem bài viết
    Phần bếp ở bên dưới nếu bạn làm giống nhà tớ thì như sau:
    Chân chạn xây, mặt đổ 1 tấm đan cho chắc chắn rồi mới ốp đá
    Ốp toàn bộ gạch mặt trong bếp và cạnh bếp (nhà tớ dùng gạch trắng giống màu nhôm)
    Mặt chạy một tấm liền cánh nhôm để che đi hoàn toàn chân bếp bằng gạch
    Chúc bạn design được cái bếp ưng ý :Battin ey:
    Mẹ Ben up lại hình bếp của nhà bạn đi
    Mình cũng vừa nhận Chung cư mà họ đã xây xẵn bệ bê tông và ốp gạch trắng hết rồi, không biết có đóng tủ gỗ được không?
    • 106 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@ tieudongphong : nhà mẹ không dùng máy hút mùi à? Tuy nhiên có cái cửa sổ ở đấy cũng khá thoáng.
    Như mẹ nói nếu làm tủ trên cùng màu nhôm giả gỗ trông chắc cũng hơi già thật.
    Trông nhà mẹ giống như căn hộ thiết kế ở chung cư. Nhà mình cũng same same vậy, đang đau đầu vụ sửa sang ...
    • 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangsapphire Xem bài viết
    @ tieudongphong : nhà mẹ không dùng máy hút mùi à? Tuy nhiên có cái cửa sổ ở đấy cũng khá thoáng.
    Như mẹ nói nếu làm tủ trên cùng màu nhôm giả gỗ trông chắc cũng hơi già thật.
    Trông nhà mẹ giống như căn hộ thiết kế ở chung cư. Nhà mình cũng same same vậy, đang đau đầu vụ sửa sang ...
    Hị nhà tớ là nhà tập thể xây từ năm 87 cơ ý. Tớ để chờ dây sẵn làm hút mùi, mà sau chả thấy mùi nên cũng ko lắp nữa, bên cạnh cửa sổ tớ để thêm 1 quạt hút gió, lúc nào xì hơi nồi áp xuất mà sợ mùi thì mới phải bật quạt hút gió, cái hơi nó bốc lên đúng chỗ đó mà. Còn trước tới giờ xào nấu đủ kiểu cũng chả thấy mùi đâu

Bạn ơi xây bệ gạch rồi vẫn làm tủ bếp gỗ được mà, họ bọc hết gỗ ra ngoài cái bệ ấy ý. Nếu nhà bạn ở lâu dài rồi thì đầu tư tủ gỗ đi cho đẹp, hoặc là ốp lại gạch gì cho hợp ý, rồi làm tủ trên gỗ và các cánh dưới gỗ, vẫn hợp bệ gạch như thường mà. Còn yêu cầu thật tiện dụng thì đập quách cái bệ gạch đi và làm tủ gỗ hoàn toàn. Tớ sau này xây nhà ở lâu dài cũng sẽ ngâm cứu. Nhưng chẳng hiểu sao mê cái kiểu ốp gạch vào bệ bếp dưới lắm ý, nhìn nó ấm cúng như cái lò sưởi ^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tieudongphong; 20/07/2010 vào lúc 12:45 PM.
    • 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

"cái kiểu ốp gạch vào bệ bếp dưới lắm ý, nhìn nó ấm cúng như cái lò sưởi ^^ " --> èo, tớ cũng thix cái kiểu này, hi ^^
    • 160 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Kinh phí có hạn nên m định làm tủ bếp nhôm thôi, anh làm cửa nhôm làm cửa cho nhà m khá ổn nên m định bảo anh ý làm tủ bếp luôn, nhưng anh ý lại nói tủ chỉ làm cánh thôi, làm ngăn kéo ko được đẹp và ko bền được. Mình phân vân quá, tủ bếp toàn cánh mở thì bất tiện, có ngăn kéo vẫn hơn đúng ko? Nhà mẹ nào đã làm tủ nhôm thì cho m lời khuyên về vụ này với, các mẹ đóng tủ nhôm rồi thì tủ nhà các mẹ có ngăn kéo ko, cho mình dịa chỉ đóng tủ nhôm luôn thì tốt quá, cảm ơn nhiều nhé!
    • 526 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Bạn có thể mua tủ nhựa có hộc kéo đặt vào tủ bếp dưới.
    • 641 Bài viết

• 4,801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuonghaanh Xem bài viết
    Kinh phí có hạn nên m định làm tủ bếp nhôm thôi, anh làm cửa nhôm làm cửa cho nhà m khá ổn nên m định bảo anh ý làm tủ bếp luôn, nhưng anh ý lại nói tủ chỉ làm cánh thôi, làm ngăn kéo ko được đẹp và ko bền được. Mình phân vân quá, tủ bếp toàn cánh mở thì bất tiện, có ngăn kéo vẫn hơn đúng ko? Nhà mẹ nào đã làm tủ nhôm thì cho m lời khuyên về vụ này với, các mẹ đóng tủ nhôm rồi thì tủ nhà các mẹ có ngăn kéo ko, cho mình dịa chỉ đóng tủ nhôm luôn thì tốt quá, cảm ơn nhiều nhé!
    nhà ba mẹ mình xây kệ bếp bằng gạch, rồi mới lắp cửa nhôm. Loại cánh nhôm trắng dợn sóng như bếp nhà bobia ở trang 5 ấy, nhưng có ghép thêm lưới inox 1 đoạn ở trên cho thoáng khí. Vẫn làm được ngăn kéo bình thường bạn nhé, mẹ mình dùng để chứa các loại nilong gói thực phẩm, que đánh trứng, hộp bào rau củ... thấy chắc chắn ổn định. Đã > 5 năm rồi vẫn không bị sụt sịt gì. Màu nhôm vẫn trắng sáng, không thấy trầy xước gì đâu. Mình đặt làm ở hàng nhôm kính bình thường, không phải tên tuổi nổi tiếng gì cả, chỉ là chỗ bạn học cũ nhưng cũng không vì thế mà được làm cẩn thận hơn đâu. Ý mình là hàng nhôm kính nào cũng làm bếp nhôm cho bạn được cả, chỉ cần bạn xem hàng mẫu để biết tay nghề của họ, và chọn lựa vật liệu khi đặt hàng thôi, kỹ thuật không có gì chênh lệch giữa các hàng nhôm kính với nhau đâu (là kinh nghiệm mình thấy thế). Để chiều mình ghé nhà ba mẹ chụp tấm hình ngăn kéo cho bạn tham khảo.
    • 160 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cảm ơn Kaffee! hnay mình mới hỏi được 1 hàng nhôm ở 150 Trường Chinh, có mẫu tủ nhôm đẹp lắm, màu vân gỗ, giá là 2.5tr/m dài (tính cả tủ trên và tủ dưới), nhưng mình thấy giá này cao so với mấy hàng m đã hỏi, được cái hàng này có mẫu tủ cho mình ngắm và có vẻ hiểu biết về tủ bếp nên có thể tư vấn cho mình được, hầu hết những hàng khác chủ yếu làm cửa nhôm thôi, có đóng tủ nhưng là tủ đựng đồ, tủ bầy hàng ... ko có mẫu tủ bếp nên ko biết họ làm cho m liệu có ổn ko? phân vân quá! Các mẹ trên này ko quan tâm đến tủ bếp nhôm nhỉ, m thấy đẹp phết đấy chứ!
    • 526 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Nhà mình cũng làm tủ bếp nhôm trắng sơn tĩnh điện nhưng chỉ làm cho tủ trên thôi, vì tủ dưới nhà có sẵn. Lúc trước mình làm giá là: 1,1tr/m2. Mình tự tìm mẫu trên mạng và đưa kích thước cho thợ làm, thấy cũng ổn lắm. Đối với hộc tủ kéo ở tủ dưới (đã sd 10 năm rồi) thì mình thấy không sắc sảo như tủ gỗ, tuy nhiên cần lắp các thanh ray tốt thì dùng vẫn ổn. Mình cũng đang muốn cải tạo lại tủ bên dưới có thêm các hộc kéo hoặc phá luôn làm lại tủ mới cho đồng bộ nhưng chưa có xiền.
    • 132 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

mình thích cái này từ lâu rồi và đang chuẩn bị làm cái tủ bếp bằng nhôm kính vẫn gỗ, chỗ mình họ đòi là 1, 2 tr một m dài và trên dưới tính như nhau, một một hàng họ đòi tủ trên 1,4 /1 m và tủ dưới họ tính 800 ng một met đang phân vân ko biết nên chọn bên nào đây!
    • 160 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

@ cunconyeuquy2008: nhà bạn đã có bệ bếp xây sẵn chưa, hay bạn định làm tủ dưới khung bằng nhôm luôn? nếu có bệ rồi thì chọn hàng thứ 2 cho rẻ, còn chưa có bệ xây thì chọn hàng thứ 1, giá đắt hơn có lẽ do họ tính cả phần khung chắc chắn, bạn thử hỏi lại họ cụ thể xem có bệ bếp hay chưa có thì giá có khác ko!
    Bạn ở đâu thế? cửa hàng tủ nhôm mình hỏi thấy mẫu tủ giống tủ gỗ lắm, có thể lắp cả các phụ kiện như ống đựng đũa, dao kéo, thớt, rồi giá xoay đựng nồi... mình thấy thích ghê, chỉ băn khoăn về giá cả thôi, vì nhà m có bệ xây sẵn rồi, nếu tính giá trọn gói cả tủ trên tủ dưới thì thiệt cho mình quá!
    • 695 Bài viết

• 2,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuonghaanh Xem bài viết
    @ cunconyeuquy2008: nhà bạn đã có bệ bếp xây sẵn chưa, hay bạn định làm tủ dưới khung bằng nhôm luôn? nếu có bệ rồi thì chọn hàng thứ 2 cho rẻ, còn chưa có bệ xây thì chọn hàng thứ 1, giá đắt hơn có lẽ do họ tính cả phần khung chắc chắn, bạn thử hỏi lại họ cụ thể xem có bệ bếp hay chưa có thì giá có khác ko!
    Bạn ở đâu thế? cửa hàng tủ nhôm mình hỏi thấy mẫu tủ giống tủ gỗ lắm, có thể lắp cả các phụ kiện như ống đựng đũa, dao kéo, thớt, rồi giá xoay đựng nồi... mình thấy thích ghê, chỉ băn khoăn về giá cả thôi, vì nhà m có bệ xây sẵn rồi, nếu tính giá trọn gói cả tủ trên tủ dưới thì thiệt cho mình quá!
    Chị ơi, có hình của mấy tủ bếp đó ko cho em xem với ạh. em cũng quan tâm tới tủ bếp này lắm, cám ơn chị nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 181 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

mình cũng quan tâm tới tủ bếp nhôm kính này. Cuối tuần rồi có đi tham khảo giá vài chỗ thì thấy thế này, tủ bếp dưới nếu đã xây bệ gạch rồi thì giá tầm 650k-850k/m tới (cái này là do phần cánh cửa tủ: nếu là nhôm dợn sóng như nhà bạn bobia là ~650k, nếu là nhôm lá hộp dày dặn giống loại làm cửa đi là 800-850k), còn các kệ nhôm trong ngăn tủ dưới là tính riêng, khoảng 300k/m. Nếu muốn đóng toàn bộ bằng nhôm (không xây bệ gạch) thì giá 2.4tr (đắt quá).
    Tủ trên giá cũng từ 850k-1.25tr/m dài.
    Giờ mình đang phân vân chưa biết nên chọn nhôm vân gỗ hay nhôm trắng, vì bếp nhà mình nhỏ, làm màu vân gỗ thì nhìn ngộp quá (nhưng mà đẹp, hihi).
    Mình định làm thế này, các bạn tư vấn cho mình chút nhé.