• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 2,179 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Mình rất thích dùng quạt trần vì thấy nó rất tiện dụng, gọn gàng, không dây dựa lằng nhằng, không làm tốn chỗ mà lại mát đều cho cả phòng, đặt biệt là trẻ con dùng quạt trần chỉ gió mạt nhè nhẹ phía trên, không bị thốc thẳng vào người. Rồi thằng con nhà mình đố mà nghịch được nữa vì nếu dùng quạt cây là nó cứ vật ra sàn rồi cưỡi lên, bật tắt lung tung, rồi có lần con thò cả tay vào cánh quạt đang chạy nữa.
    Nhưng mấy anh thợ làm trần cho mình cứ gàn là không nên lắp quạt trần trong phòng ngủ vì về mặt phong thủy gì đó là không nên, rồi treo quạt trần là mốt cũ rồi không còn hiện đại nữa,..... nhưng mà mình vẫn cứ khoái dùng quạt trần lắm vì mình nhà cũ mình đang dùng thấy rất thoải mái.
    Theo ý kiến của các mẹ thì thế nào, mình không sợ trần sẽ xấu mà chỉ sợ không hợp phong thủy thôi, cho mình vài lời khuyên với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeBeambeam; 16/02/2009 vào lúc 11:57 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,031 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Tớ cũng thích lắp quạt trần, gió khắp nhà rất là thoáng nhé, rồi bật công tắc nhè nhẹ, không sợ xối thẳng gió vào người em bé nữa. Nhưng nhà tớ làm trần thạch cao cũng chả lắp quạt được. Đành đầu tư mua quạt cây Panasonic gió nhẹ cũng tạm đuợc vậy, chứ tớ vẫn thích quạt trần.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình thấy, quạt trần không liên quan đến phong thủy gì lắm, bởi đâu phải lúc nào cũng sử dụng quạt, nếu nói vậy thì quạt nào cũng ảnh hưởng vì gió quạt làm thay đổi dòng khí. Tuy nhiên, cần lưu ý nếu nhà lúc đổ trần đã gắn móc quạt trong cốt sắt của bê tông thì việc lắp đơn giản, còn trần nhà phẳng không nên bắn vít để lắp vì không an toàn cho lắm sau thời gian dài sử dụng. Một số loại quạt như của Panasonic nếu móc tốt thì yên tâm vì quạt đó họ còn lắp thêm cả dây cáp an toàn chống rơi nên gần như triệt tiêu nguy hiểm.
    Nhà dùng quạt trần có rất nhiều ưu điểm, gió không mệt như quạt bàn, không khí trong phòng rất thoáng tới tận các ngóch ngách. Nhất là lúc lau nhà hay trời hơi nồm bật quạt một lúc là khô thoáng ngay. Trời mát như HN mấy ngày hôm nay bật quạt trần hiu hiu gió ngủ ngon và khỏe người
    :cool:
    • 89 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhân nói về quạt trần mình xin hỏi cao kiến của các bố mẹ thông thái:Nhà mình phòng khách và phòng bếp mình để thông nhau với tổng diện tích sử dụng là 50 m2. Công nhận là thông thoáng thật nhưng sắp tới mùa hè nóng bức nên mình định mụa quạt. Mình định phòng khách là quạt cây và phòng bếp là quạt trần cho thoáng. Nhưng thật ra quạt cây mình thây ko thoáng bằng quạt trầnMình định cả phòng khách và phòng bếp đều dùng quạt trần. Tổng cộng là hai cái quạt trần.Không biết có kiêng khem gì không khi có 2 cái quạt trần cùng một lúc không nhỉ vì hai phòng khách và bếp nhà mình thông nhau.Mình xin ý kiến nhé vì 2 vc mình chuẩn bị đi mua quạt đây nhưng ít xiến nên chỉ mua điện cơ là cùng thôi
    • 75 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Lắp quạt trần tại phòng ngủ mình cho rằng ko nên,dễ gây viêm họng lắm-nhất là đồng chí nèo nằm ngủ là ko ngậm kín...mồm(em nói nghiêm chỉnh đấy)Làm cái điều hoà cho xong,điện tốn ko hơn cái quạt trần là bao.
    Trẻ em như búp trên cành.
    Biết ăn ngủ biết học hành là ngoan.
    (HCM)
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Lắp quạt treo tường cũng được mà.
    Mình thấy quạt trần ghê ghê thế nào ấy. Cứ tưởng tượng xui xẻo nó rớt xuống khi đang chạy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Đó là lý do mà ng ta ít lắp quạt trần trong phòng ngủ đó ạ vì gây cảm giác bất an
    • 267 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Phòng ngủ sao không lắp điều hòa đi, êm ái và ... ở đâu cũng mát rooling:

trailang
    • 206 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình thì vẫn thích quạt trần. nhà mình lắp cả điều hòa và quạt trần trong phòng ngủ. Cũng không biết có ảnh hưởng gì đến phong thủy hay không nhưng hôm nào mà hơi nóng thôi thì mình vẫn thích bật quạt trần nhẹ nhẹ hơn là bật điều hòa . Nhưng mà mình cũng cảm thấy nằm quạt trần nhiều dễ bị viêm họng hay sao ấy.
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Tớ rất khoát quạt trần, hầu như các phòng tớ đều để móc treo quạt trần.
    Củ lạc tí..... cứ nhìn thấy quạt trần tớ lại nhớ ngày xưa các căn hộ tập thể chỉ có phòng khách mới treo được quạt trần vì ngày đó để lắp được quạt trần rất khó khăn cả chuyện tiền bạc lẫn nơi mua hàng....
    Hôm trước xuống đền lừ xem quạt của panasonic hàng nhập của thái lan tớ thấy có loại 3 cánh giá dưới 1M đường kính 1,4m. Nếu nhà ai ở hướng đông nam thì mùa hè chỉ cần lắp quạt trần thôi ngủ cũng sướng rùi chẳng cần đến điều hoà
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 7,207 Bài viết

• 1,595 Được cảm ơn

Nếu ngủ há mồm hoặc ngạt mũi thở bằng mồm, nằm quạt trần hay điều hoà cũng dễ viêm họng, tớ thì vẫn thích quạt trần, phòng ngủ có điều hoà rồi nhưng vẫn muốn ox lắp thêm cái quạt trần mà bác ý chưa nghe.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng thích quạt trần, vì bật điều hòa toàn bị lạnh, mặc dù để nhiệt độ cao nhất
    Em đang nhắm cái Panasonic có điều khiển từ xa, năm ngoái hỏi giá là 1.6tr hay 1.8tr gì đấy
    Có nhà nào dùng quạt trần Panasonic cho mấy nhời nhận xét nhé
    • 38 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cũng vote cho quạt trần vì nó rất thoáng, mát đều, mùa hè quạt trần nhà em gần như chạy 24/24 (trừ những lúc bé không ở trong phòng), miễn các mẹ đừng cho bé nằm gần bán kính của quạt trần, nên nằm chếch ra các góc phòng thì không lo bé bị viêm họng đâu.

Năm ngoái những hôm trời nóng nực em còn vừa bật điều hòa mát nhẹ khoảng 27-28 độ, vừa bật quạt trần mát nhẹ (số thấp nhất - số 5) rất dễ chịu (dễ chịu hơn bật điều hòa thấp hoặc bật quạt trần mạnh), điện có thể tốn hơn, nhưng bù lại con không bị mồ hôi, ngủ ngon lành, trộm vía cả mùa hè năm ngoái bé nhà em không bị viêm họng vì kiểu này, nên năm nay (bé được 2T) em sẽ vẫn tiếp tục áp dụng.

Các mẹ cứ tham khảo rồi áp dụng thử, tuy nhiên, cho dù dùng quạt trần, quạt cây hay điều hòa thì em nghĩ điều quan trọng là các mẹ cũng cần phải để ý đến thân nhiệt của con (sờ gáy, tay chân) để có điều chỉnh nhiệt độ cho hợp lý thì các con mới không bị ốm (ví dụ: khi chơi, vận động hoặc trước khi ngủ các bé hay nóng, cần kết hợp lau mồ hôi và bật quạt, khi bé ngủ say thân nhiệt sẽ giảm nên dễ bị lạnh,...)

Nếu các mẹ ngại vấn đề thẩm mỹ thì dùng quạt panasonic màu trằng nhìn sẽ đẹp hơn quạt xanh của Vinawind. Nhà mới của em vừa lắp 1 quạt pana màu trắng + 1 quạt pana có điều khiển màu ghi (không có màu trắng) nhưng em chưa có dịp dùng thử vì tháng 2 âm mới về nhà mới. Quạt có điều khiển nhìn thô hơn, em không thích bằng nhưng lỡ nhờ ng mua rồi nên không đổi được, hy vọng chức năng điều khiển thuận tiện hơn sẽ bù lại.
    • 2,179 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Vậy là đa số mọi người đều thích dùng quạt trần (giống ý em hi hi). Em có thể yên tâm lắp quạt trần mà không lăn tăn gì nữa rồi. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Pica Xem bài viết
    Em cũng thích quạt trần, vì bật điều hòa toàn bị lạnh, mặc dù để nhiệt độ cao nhất
    Em đang nhắm cái Panasonic có điều khiển từ xa, năm ngoái hỏi giá là 1.6tr hay 1.8tr gì đấy
    Có nhà nào dùng quạt trần Panasonic cho mấy nhời nhận xét nhé
    Nhà mình xài Pana 5 cánh, có điều khiển từ xa nè. Mua năm ngoái hình như là 3tr rồi á. Quạt này ai vô nhà cũng thích vì chạy êm và gió thổi dịu.
    • 2,179 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

ôi! quạt trần nhà mẹ xi muoi đẹp thế, mình đang không biết xử lý chỗ treo quạt trần như thế nào, bắt được hình này của bạn mừng quá. Thank
    • 140 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

quạt trần nhà mẹ xi muoi đẹp thật, nhưng giá chát quá. Mình cũnng đang có ý định mua 1 cái, tầm 1tr đổ lại
    • 107 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

tầm trên dưới 1 tr một chút cũng có quạt panasonic thái 5 speed từ phe phẩy cho đến phành phạch luôn; nếu 1,5 chắc là có điều khiển rồi, nhưng cần để ý loại có remote chỉ có 3 tốc độ, có loại 5. Max hơn một chút chơi sang Mitshubishi thì gió mạnh hơn.
    :cool:
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeambeam Xem bài viết
    ôi! quạt trần nhà mẹ xi muoi đẹp thế, mình đang không biết xử lý chỗ treo quạt trần như thế nào, bắt được hình này của bạn mừng quá. Thank
    Lỡ khoe rồi khoe nốt Nhà mình còn 1 cái nữa như thế này
    • 2,179 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trailang69 Xem bài viết
    Phòng ngủ sao không lắp điều hòa đi, êm ái và ... ở đâu cũng mát rooling:

trailang
    Lắp điều hòa thì đương nhiên rồi nhưng có phải lúc nào cũng cần dùng đến điều hòa đâu, hôm nào trời hơi nóng thì chỉ cần dùng quạt thôi, dùng điều hòa chi cho tốn điện hả bác. Mà nhà em có trẻ con dùng điều hòa nhiều quá không ổn cho TMH của bé.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3