• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.32K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 189 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em mua một cái bếp gas RINNAI hàng liên doanh, mặt kính, loại bếp nổi (không phải bếp âm) ở một cửa hàng bếp gas RINNAI đầu đường Nguyễn Văn Huyên đoạn gần rẽ ra Hoàng Quốc Việt cách đây khoảng 6 tháng. Hôm thứ 6 tuần trước mẹ em đang đun nước thì nghe thấy tiếng lách tách, chạy vào thì thấy lửa lan xuống phía dưới bếp rồi một tiếng nổ đùng rất to. Kính ở trên mặt bếp vỡ vụn thành từng viên nhỏ như kính xe ô tô bị vỡ, lửa bốc lên bùng bùng làm mẹ em hết cả hồn. May quá lửa không lan sang bình gas vì nhà em để gas ở khoang riêng. Cái bếp này em mua rẻ lắm hình như chỉ 950K, kiểu dáng cũng đẹp và gọn. Các mẹ phải rất cẩn thận khi mua loại này nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dumbledore; 14/07/2009 vào lúc 12:02 AM.
    Dân ta phải biết sử ta. Nếu mà không biết thì ... tra gu gờ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 333 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

wow, chia buồn với bạn, chắc người ta xài loại kính chất lượng kém đó, nhưng may mắn là ko thiệt hại gì hết, hú vía.

• 425 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Nguy hiểm quá, chả phải loại chất lượng kém mới thế đâu. Cô bạn cùng cơ quan mình 28 tết cũng bị nổ bếp Teka âm nhé, vỡ tung hết mặt kính, nhưng phụ kiện không làm sao, có chụp ảnh, gọi bảo hành của hãng (vì mới mua được mấy tháng), nhưng hãng bảo tết thợ về hết rồi, có gì qua tết giải quyết. Kết quả là chả giải quyết được gì vì bên hãng cứ khăng khăng chắc nhà mình làm gì thì bếp mới bị như thế chứ hàng hãng làm gì có chuyện đó. Bó tay luôn.
    Thích đủ thứ...:Smiling:

• 313 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

trông chờ gì bảo hành, lúc đó nhà mình ko bị sao là may lắm rùi đó các mẹ. Tớ kinh nhất là mấy vụ này
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)

• 113 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipanh Xem bài viết
    Nguy hiểm quá, chả phải loại chất lượng kém mới thế đâu. Cô bạn cùng cơ quan mình 28 tết cũng bị nổ bếp Teka âm nhé, vỡ tung hết mặt kính, nhưng phụ kiện không làm sao, có chụp ảnh, gọi bảo hành của hãng (vì mới mua được mấy tháng), nhưng hãng bảo tết thợ về hết rồi, có gì qua tết giải quyết. Kết quả là chả giải quyết được gì vì bên hãng cứ khăng khăng chắc nhà mình làm gì thì bếp mới bị như thế chứ hàng hãng làm gì có chuyện đó. Bó tay luôn.
    Thế mới biết "hàng hiệu" chưa chắc đã phải là tốt nhất. Vả lại khi hàng đã có thương hiệu rồi thì người ta phải quyết bảo vệ thương hiệu bằng cách đổ hết mọi lỗi và trách nhiệm cho người sử dụng: nào là hàng tốt nhưng người sử dụng dùng không đúng cách, hay đại loại như bếp có việc gì đâu chắc chỉ do người sử dụng...v.v . Bên Cata cũng vẫn thường làm vậy với khách hàng chứ chẳng riêng gì Teka. :Sick:

Lỗi này có nhiều nguyên nhân, nhưng đa số là bị kẹt lửa mồi hoặc kẹt chế. Có thể bộ phận bọc lót dưới núm vặn không tốt nên bị rò rỉ chất lỏng xuống két lại khiến gas mồi ra nhiều bùng lửa và nổ... đoàng...! Vì vậy bà con chọn mua bếp ga âm thì cũng đừng dùng loại nào mà núm bếp cao lêu đêu để hạn chế lọt chất lỏng và cặn bã xuống công tắc.:Nottalkin:

Ngoài ra bếp Teka có thể đã được sản xuất bằng loại chế không tốt bởi nếu đã là hàng chất lượng Châu Âu thì làm gì có chuyện bị nổ như vậy.

• 1,024 Bài viết

• 606 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dumbledore Xem bài viết
    Em mua một cái bếp gas RINNAI hàng liên doanh, mặt kính, loại bếp nổi (không phải bếp âm) ở một cửa hàng bếp gas RINNAI đầu đường Nguyễn Văn Huyên đoạn gần rẽ ra Hoàng Quốc Việt cách đây khoảng 6 tháng. Hôm thứ 6 tuần trước mẹ em đang đun nước thì nghe thấy tiếng lách tách, chạy vào thì thấy lửa lan xuống phía dưới bếp rồi một tiếng nổ đùng rất to. Kính ở trên mặt bếp vỡ vụn thành từng viên nhỏ như kính xe ô tô bị vỡ, lửa bốc lên bùng bùng làm mẹ em hết cả hồn. May quá lửa không lan sang bình gas vì nhà em để gas ở khoang riêng. Cái bếp này em mua rẻ lắm hình như chỉ 950K, kiểu dáng cũng đẹp và gọn. Các mẹ phải rất cẩn thận khi mua loại này nhé!
    Nếu mình đoán không nhầm thì bếp này là dòng bếp RV - 6Slim.
    Loại bếp này sử dụng công nghệ lửa xoáy 1 bên bếp to, 1 bên bếp nhỏ. Cái vấn đề là lúc nhấc khay ra vệ sinh mẹ nó đặt nhầm khay hứng trào bên bé sang bên to, khay bếp to sang bếp bé. Vì thế bên bé thì bị rộng ra nhìn thiếu thẩm mỹ 1 tí nhưng không có vấn đề gì.
    Ngược lại, bên to do thiết kế củ bếp cũng to hơn nên khay không ôm trọn được củ gang dẫn ga lên đầu đốt mà nằm ngay trên viền mép của bệ đặt bép lửa thuộc bên to, dẫn tới có 1 lượng gas nhật định gặp phải mép của khay cản lại và thất thoát vào phía trong lòng bếp. Khi tới một lượng ga bão hoà thì việc phát nổ lượng ga tích tụ trong lòng bếp là điều không tránh khỏi.

Minh hoạ: Phần khay là phần nằm dưới kiềng bếp. Củ gang dẫn ga là giá đỡ của đầu đốt màu trắng bạc có khía.

Về việc này thì không thể phủ nhận sai sót trong khâu thiết kế bếp của Rinnai. Ở Rinnai cũng có 1 mẫu bếp nổi có hiện tượng này đó là Rinnai - 365. Nhưng ở mẫu 355 thì khay vẫn ôm trọn được củ bếp nhưng kín lại và không cho lửa mổi lên --> Bật sẽ không lên lửa.
    Nhưng cũng lưu ý các mẹ là với 2 mẫu này thì nên để ý 2 loại khay bên to bên bé khác nhau chỉ ở cái lỗ ở giữa khay, không cẩn thận có thể nhầm lần. Các mẹ nên đưa lên so sánh, lỗ nào to thì của bên to, lỗ nào bé thì của bên bé. Tránh trường hợp bỏ nhầm và có những rắc rồi không cần thiết mẹ nó nhé.

Dear mẹ Dumbledore ! mẹ nó thử kiểm tra 2 cái khay bếp mà xem, kiểu gì khay bên bé cũng có vết cháy lém xém và loang lổ mặt dù có phủ men gốm. Đó là kết quả quả quá trình mình vừa nói đấy . Nếu có vết xém của khay bên bé thì khẳng định do mẹ nó đặt nhầm đấy

Cũng là do lỗi của cửa hàng bán bếp không hướng dẫn sử dụng kỹ . Các mẹ nên để ý nhé. hihi

@ Mẹ Duy Nhím: Hì. mẹ nó là người trong nghề mà nhận xét như thế lại quá khách quan đi hihi. :d. Mình không đồng ý với nhận xét của mẹ Duy nhím.

• 76 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dumbledore Xem bài viết
    Các mẹ làm mình thấy hãi hãi ghê.

Nhà mình dùng rinnai âm , nút vặn phải xoay 2 lần mới lên lửa.
    Nếu lui lửa từ từ rồi tắt thì ko sao. Nhưng nếu đang lửa to mà nhanh tay tắt thì nó cư phựt một cái rồi mới tắt làm giựt cả mình. Nên mình cũng ko an tâm lắm.
    Mẹ nào có kinh nghiệm dùng bếp ga rồi thì cho mình ý kiến nhé. Cảm ơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meticho; 15/01/2010 vào lúc 02:26 PM.

• 86 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Riêng bếp ga thì cứ hàng hiệu Goldsun của Việt Nam mà chơi các mẹ ạ, hàng thương hiệu chất lượng, giá cả lại ko quá đắt so với hàng ngoại cùng kiểu! Nhà em dùng từ thời bếp ga dương mặt inox(2001) rồi chuyển qua tới bếp ga âm mặt dương kính (từ 2006) của Goldsun đến nay thấy ko có gì phải suy nghĩ về chất lượng của nó. Trong khi đó thấy các mẹ chơi bếp hàng ngoại trên này giá max gấp 2-3 lần của nó mà chât lượng ko tương xứng với giá tiền bỏ mua.

• 1,024 Bài viết

• 606 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meticho Xem bài viết
    Các mẹ làm mình thấy hãi hãi ghê.

Nhà mình dùng rinnai âm , nút vặn phải xoay 2 lần mới lên lửa.
    Nếu lui lửa từ từ rồi tắt thì ko sao. Nhưng nếu đang lửa to mà nhanh tay tắt thì nó cư phựt một cái rồi mới tắt làm giựt cả mình. Nên mình cũng ko an tâm lắm.
    Mẹ nào có kinh nghiệm dùng bếp ga rồi thì cho mình ý kiến nhé. Cảm ơn.
    Phựt cái là bình thường mẹ nó ạ. Không sao cả.

Điều này thường xảy ra với các bếp ga cũ, mâm lửa đã mòn hoặc là đặt vênh hay bị vênh.
    Nếu bếp ga của mẹ nó mới thì như thế là do lỗi chỉnh cửa gió không phù hợp.
    Việc vặn xoáy 2 lần mới lên lửa thì do trục trặc bộ đánh lửa hoặc là mẹ nó bật chưa đúng cách. Ấn núm đồng thời xoay và giữ tư thế đó đến lúc lửa đều khoảng 3 giây đồng hồ xong thả ra.
    Nếu mẹ nó làm thế mà ko lên lửa thì do trục trặc bộ đánh lửa hoặc là mẹ nó thử xoay mâm lửa phía trên 1 tí là ổn. Cũng ko loại trừ cửa gió để không đúng nên lâu lên lửa thôi

Nhưng mà tóm lại là nếu hiện tượng là tắt lửa nó bụp một cái thì cũng không đáng lo đâu mẹ nó ạ. Mẹ nó cứ yên tâm mà dùng

• 378 Bài viết

• 975 Được cảm ơn

nhà e thì vẫn chung thành với bếp ga Nhật, năm 99 mua cai paloma, đến zờ vẫn dùng bt nz cái kiềng nó hỏng rùi nên mua cái mới và vẫn là paloma, loại bếp nhỏ xinh ý, còn các bếp ga liên doanh hay vn nhà e cũng ko mua

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2