Vật dụng Nhà Bếp - Thiết bị - Nội thất

Bàn về bình nước nóng năng lượng mặt trời

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 144K Lượt đọc
  • 632 Trả lời

60 Người đang theo dõi

• 3,707 Bài viết

• 24,542 Được cảm ơn

Em lại lôi cái topic này lên vì lại muốn hỏi về bình nước nóng năng lượng mặt trời.

Nhà e hướng chính Đông Nam, hiện tại thì chẳng có nhà nào xung quanh che chắn còn sau này thì chưa biết. Nhà e trước mắt có 4 người nhưng một ngày bác xã tắm ít nhất 2 lần và lần nào cũng cần nước nóng. Các em bé tắm cũng nước nóng. Nếu em không mua máy rửa bát thì chắc cũng cần dùng nước nóng.

Các bố mẹ tư vấn khẩn cấp cho em là nên dùng bình NLMT của hãng nào thì tốt ạ. Về mặt kỹ thuật lắp đặt thì thế nào ạ? Nhà em đang vừa xây thô, vừa hoàn thiện và thợ đang giục em quyết về vụ NLMT này nên em cần các bố mẹ tư vấn gấp lắm. Các bố mẹ tư vấn cho e cả vụ giá cả nữa nhé!

Thợ điện nước rồi kts nhà em cứ gàn là không nên nhưng vào top này thấy các bố mẹ khen rồi cũng có nhà dùng rồi khen nên em muốn liều một cú.

Các bố mẹ cho em hỏi thêm là trong hệ thống nước em có lắp thêm bình lọc nước khu vực chậu rửa thì nước nóng từ bình NLMT liệu có ảnh hưởng đến máy lọc nước không ạ?
    • 2,100 Bài viết

• 1,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanhuuchi Xem bài viết
    Nhờ các chuyên gia tư vấn giùm, Mình mới lắp máy NNNLMT hiệu Appollo 150lít thấy cũng ổn nhưng dung tích có vẻ hơi nhỏ, để dự phòng nước xài khi trời mưa thì mình nên lắp thêm bình phụ hay bộ phận chuyển điện? Cám ơn các bạn nhiều.
    Mình không phải chuyên gia :Smiling: nhưng nhà mình dùng bình nước nóng NLMT lâu rồi nên lanh chanh trả lời bạn. Nhà mình lắp thêm bình phụ phòng ngày mưa và mùa đông cho tiết kiệm bạn ạ. Bạn mà lắp bộ phận chuyển điện để đun bình nước 150 lít thì tốn điện lắm, mà có phải hôm nào đun từng ấy nước cũng dùng hết đâu. Nhà mình dùng bình NLMT130l và một bình đun nước nóng Ferroli thấy ổn lăm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangson05; 09/09/2009 vào lúc 09:37 PM.
    13/5 Cừu bắt đầu đi bộ đội

Cừu con: NB: 2,9kg; 1m: 5kg; 2m: 6kg; 3m: 6,5kg; 4m: 7,5kg; 5m: 8,5kg; 6m: 8kg + lẫy, 7m: 8.2kg + mọc răng, 8m: 8.2kg + ngồi + tập đi; 9m: 8,4kg 74cm + mọc răng thứ 4; 10m: 8,4kg, mọc răng thứ 5, tự vịn cũi dậy lần đi đc; 11m: 6 răng; 12m 7 răng + ngồi xổm, 13m: gọi rõ bà, chị Tú, Minh. Gọi bố chưa tròn tiếng và không nói được từ MẸ; 14m: 9,8kg, 8 răng, vân đang tập đi: 14m20d: Chập chững đi được một quãng dài; 15m gọi mẹ, vẫn 9,8kg; 18m: 10,2kg, 80cm; 21m20d: 10,6kg, 85cm ; 29m: 12kg,ẹ Trang ơ LoveStruc: 30m: 12.5kg, 87cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,100 Bài viết

• 1,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    ặc, còn ban đêm thì sao hả bạn? Nhà mình có em bé + ng già, đã nói là lúc nào cũng cần nước nóng mà, à mà nước nóng để tắm, k0 phải để uống, nên k0 dùng ấm được :RaisedEye
    Bình chứa nước của dàn NLMT là bình bảo ôn bạn ạ, mùa hè nước nóng tới tận sáng hôm sau, ngày không nắng và trời mưa thì không nên mới phải có bộ phận hỗ trợ điện (tốn tiền điện lắm) hoặc lắp thêm một bình đun điện.

Cừu con: NB: 2,9kg; 1m: 5kg; 2m: 6kg; 3m: 6,5kg; 4m: 7,5kg; 5m: 8,5kg; 6m: 8kg + lẫy, 7m: 8.2kg + mọc răng, 8m: 8.2kg + ngồi + tập đi; 9m: 8,4kg 74cm + mọc răng thứ 4; 10m: 8,4kg, mọc răng thứ 5, tự vịn cũi dậy lần đi đc; 11m: 6 răng; 12m 7 răng + ngồi xổm, 13m: gọi rõ bà, chị Tú, Minh. Gọi bố chưa tròn tiếng và không nói được từ MẸ; 14m: 9,8kg, 8 răng, vân đang tập đi: 14m20d: Chập chững đi được một quãng dài; 15m gọi mẹ, vẫn 9,8kg; 18m: 10,2kg, 80cm; 21m20d: 10,6kg, 85cm ; 29m: 12kg,ẹ Trang ơ LoveStruc: 30m: 12.5kg, 87cm
    • 2,100 Bài viết

• 1,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babykiu Xem bài viết
    Cho mình kinh nghiệm dùng bình NLMT với nhé. Nhà ngoại mình mới xây 5.5 tầng, nhà khoảng 6-8 người thì dùng 1 bình loại 210l có ổn không?Nên dùng loại nào?Hôm trước đi Melinh plaza thấy hãng Seilar có vẻ ổn mà k rõ chất lượng ra sao. Nên dùng thêm bộ tích điện đúng k?Có phải dùng thêm bình nước nóng đề phòng k? Nhà có cháu nhỏ thì làm sao để tránh chuyện mở vòi nước nóng (vì nước lúc nào cũng nóng) gây bỏng??Ai dùng qua rồi cho tớ tí kinh nghiệm nhé, chắc phải hôm nữa phải đi mua để lắp rồi, nhà đang hoàn thiện mà. Tks nhiều
    Nhà mình có 5 người lớn (trong đó có hai người già) và một trẻ con dùng bình có 13l vẫn thấy đủ cả nước rửa bát. Mình có bộ phận hỗ trợ điện (mình không nhớ tên chính xác) nhưng không dám nối điện vào vì thấy tốn điện quá, mình dùng một bình đun điện lắp trên đường dẫn nước nóng từ bình NLMT xuống, khi có nằng thì bình đun điện như một phần ống dẫn. Hôm mưa hay ngày mùa đông không có nằng thì dùng bình đun điện. Thật ra ngày không nắng nước vẫn ấm ấm chứ không giá nên đun điện cũng nhanh hơn. Nhà có em bé thì mình cũng không biết thế nào, bé nhà mình mình không cho tự đụng tới điện, nước bao giờ, tới giờ 7 tuổi mình mới cho tự vặn nước tắm rửa. Bây giờ có nhiều hãng quá nên mình cũng không biết loại nào hơn loại nào nhưng nhà mình thì dùng bình Thái Dương năng năm này là năm thứ 3 thấy cũng ổn bạn ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangson05; 09/09/2009 vào lúc 10:00 PM.

• 366 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haneul Xem bài viết
    Em lại lôi cái topic này lên vì lại muốn hỏi về bình nước nóng năng lượng mặt trời.

Nhà e hướng chính Đông Nam, hiện tại thì chẳng có nhà nào xung quanh che chắn còn sau này thì chưa biết. Nhà e trước mắt có 4 người nhưng một ngày bác xã tắm ít nhất 2 lần và lần nào cũng cần nước nóng. Các em bé tắm cũng nước nóng. Nếu em không mua máy rửa bát thì chắc cũng cần dùng nước nóng.

Các bố mẹ tư vấn khẩn cấp cho em là nên dùng bình NLMT của hãng nào thì tốt ạ. Về mặt kỹ thuật lắp đặt thì thế nào ạ? Nhà em đang vừa xây thô, vừa hoàn thiện và thợ đang giục em quyết về vụ NLMT này nên em cần các bố mẹ tư vấn gấp lắm. Các bố mẹ tư vấn cho e cả vụ giá cả nữa nhé!

Thợ điện nước rồi kts nhà em cứ gàn là không nên nhưng vào top này thấy các bố mẹ khen rồi cũng có nhà dùng rồi khen nên em muốn liều một cú.

Các bố mẹ cho em hỏi thêm là trong hệ thống nước em có lắp thêm bình lọc nước khu vực chậu rửa thì nước nóng từ bình NLMT liệu có ảnh hưởng đến máy lọc nước không ạ?
    Lắp ngay, lắp khẩn trương đi chứ, ko gì có thể tiện băng sử dụng NLMT
    • 3,707 Bài viết

• 24,542 Được cảm ơn

Em là cứ dình bác tungvunhi từ lúc post bài đấy ạ. Định out ra rồi thấy bác e lại nhảy vào ngay đây.

Mấy câu hỏi trên của em bác tư vấn cho e chút nhá!

E cũng đang nghĩ vấn đề là nên lắp thêm mỗi phòng một bình nóng lạnh chạy bằng điện hay lắp hẳn 1 bình tổng để phòng khi bình NLMT không dùng được thì dùng bình tổng. Bởi em nghĩ đun 1 bình tổng còn hơn mỗi phòng 1 máy, phòng nào cũng bật mà không dùng hết nước thì cũng lãng phí. Bác tư vấn thêm cho e về vấn đề này nhé!

BÌnh nóng lạnh điện thì có những công suất nào ạ?
    • 1,606 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Để chắc ăn e cứ chạy đường ống nóng song song với ống bt. Sau này có lắp hay ko thì tính tiếp. Thêm 1 đường ống nóng thì them 50% chi phí ống nữa nhưng mà, nếu sau này e muốn lắp chẳng hạn mà ko có ống thì phải đục hộp kỹ thuật, đục tường, mệt mỏi lắm.

Theo chị e cứ mạnh dạn đi trước đường ống đi. Sau hoàn thiện còn tiền thì lắp ngay, ko còn thì chờ vài tháng nữa, ko thì 1, 2 năm nữa, he he.

Mà nói thật chứ, chị suy như nhà chị nè, bà nội Nấm ko chịu được nước lạnh, uống nước cũng rót từ phích ra, e chồng chị cũng nước nóng giãy giữa mùa hè. Mà 2 đứa nhỏ thì cũng nên có nước nóng. Kiểu gì cũng cần thôi.
    Với lại, e định mỗi phòng lắp 1 bình NL thì thà lắp luôn NLMT còn đỡ tốn hơn ấy.
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://mgod.webtretho.com/forum/f293.../#post27154100
    • 1,606 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvunhi Xem bài viết
    Lắp ngay, lắp khẩn trương đi chứ, ko gì có thể tiện băng sử dụng NLMT
    A Tùng ơi, còn nợ e 1 bình đó nhé, he he. Loại 13l nhé.
    Tư vấn luôn cho e dùng bình NL loại gì để e mua luôn. À mà a có bán cái này ko thế

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

• 3,707 Bài viết

• 24,542 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm Linh Chi Xem bài viết
    Để chắc ăn e cứ chạy đường ống nóng song song với ống bt. Sau này có lắp hay ko thì tính tiếp. Thêm 1 đường ống nóng thì them 50% chi phí ống nữa nhưng mà, nếu sau này e muốn lắp chẳng hạn mà ko có ống thì phải đục hộp kỹ thuật, đục tường, mệt mỏi lắm.

Theo chị e cứ mạnh dạn đi trước đường ống đi. Sau hoàn thiện còn tiền thì lắp ngay, ko còn thì chờ vài tháng nữa, ko thì 1, 2 năm nữa, he he.

Mà nói thật chứ, chị suy như nhà chị nè, bà nội Nấm ko chịu được nước lạnh, uống nước cũng rót từ phích ra, e chồng chị cũng nước nóng giãy giữa mùa hè. Mà 2 đứa nhỏ thì cũng nên có nước nóng. Kiểu gì cũng cần thôi.
    Với lại, e định mỗi phòng lắp 1 bình NL thì thà lắp luôn NLMT còn đỡ tốn hơn ấy.
    Vậy đường ống của bình NLMT có yêu cầu gì đặc biệt không hả chị? Vật liệu, kích thước,...?

Chắc chị cũng định làm hả? Chị đã chọn được của hãng nào chưa ạ? Em thì quyết làm rồi còn chưa biết là chọn của hãng nào thôi.

MỚi cả, em đang lăn tăn là bình NL thường thì nên lắp mỗi phòng 1 bình hay em lắp luôn 1 cái bình to cho cả nhà để trường hợp mùa đông NLMT không dùng được thì em dùng bình điện thì cái nào kinh tế hơn.
    • 1,606 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Vậy đường ống của bình NLMT có yêu cầu gì đặc biệt không hả chị? Vật liệu, kích thước,...?

Chắc chị cũng định làm hả? Chị đã chọn được của hãng nào chưa ạ? Em thì quyết làm rồi còn chưa biết là chọn của hãng nào thôi.

MỚi cả, em đang lăn tăn là bình NL thường thì nên lắp mỗi phòng 1 bình hay em lắp luôn 1 cái bình to cho cả nhà để trường hợp mùa đông NLMT không dùng được thì em dùng bình điện thì cái nào kinh tế hơn.
    E dùng ống nước nóng của Vesbo ấy, xịn hơn có Kelen. Nhưng Vesbo cũng quá ổn rồi.
    Nhà chị đi hết đường ống rồi e ạ, phải đi xong thì mới trát được mà.Chọn ống Fi 25 hay 40 thì còn do thiết kế nhà e nữa, nhà to thì ống to, nhiều phòng nhiều tầng cũng nên dùng ống to để nước xuống nhanh.
    Chị nghĩ bình NL thì chỉ cần 1 cái thôi, rồi đi ống xuống tất cả các phòng, như vậy ở phòng nào cũng có thể có nước nóng. Lắp nhiều bình thì tốn kém tiền bình là 1, tiền ống lắp bình là 2, tiền điện thừa mứa nước nóng là 3.

Nhớ là ống nước nóng dẫn thẳng xuống bình NL nhé, rồi đường nước từ bình NL dẫn xuống tất cả các vòi trong nhà, kể cả vòi rửa bát. Mùa đông nước từ NLMT cũng hơi âm ấm, lúc đó xuống bình NL đun điện ta sẽ đun nhanh hơn và tiết kiệm hơn.

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,449 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

hic, vậy là giải pháp MNNNLMT chỉ dành cho nhà mới thôi sao? Nhà mình đâu có đường nước nóng, giờ làm sao lắp thêm đây?
    • 1,606 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    hic, vậy là giải pháp MNNNLMT chỉ dành cho nhà mới thôi sao? Nhà mình đâu có đường nước nóng, giờ làm sao lắp thêm đây?
    Thì đành đục hộp kỹ thuật & đục tường thôi, ko còn cách nào khác. Vì nước nóng ko đi được ống bt

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

• 155 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

MỚi cả, em đang lăn tăn là bình NL thường thì nên lắp mỗi phòng 1 bình hay em lắp luôn 1 cái bình to cho cả nhà để trường hợp mùa đông NLMT không dùng được thì em dùng bình điện thì cái nào kinh tế hơn.[/quote]

Nhà mình đang dùng NLMT & có 1 bình nước nóng to (bình nước nóng của NLMT) cho cả nhà. Và đây cũng chính là nỗi bức xúc cho cả nhà mình vào mùa đông vì mỗi khi muốn tắm nước nóng thì phải đun cả 1 cái bình to tốn rất nhiều điện mà cứ nước nóng chảy xuống thì lại có thêm nước lạnh chảy vào:mad::mad:. Kết quả là cả nhà gồm bố mẹ chồng, vợ chồng & con cái phải hò nhau cùng tắm 1 lúc chứ nếu không thì lại phải đun lại bình nước nóng to đùng đó. Mà điều này thì khó quá vì bố mẹ già muốn tắm lúc trưa cho ấm, vợ chồng, con cái phải đi làm về mới tắm, rồi thì người về trước, người về sau, người bận việc này người bận việc khác… Rút cuộc là nhà đã xây được hơn 5 năm rồi nhưng số lần bật bình nước nóng đó có thể đếm trên đầu ngón tay của 1 bàn tay :Crying::Cryingmỗi lần tắm phải có vài phích nước nóng đun = than:Sad và phương án đập tường ra để lắp thêm đường ống cho bình nóng lạnh nhỏ đang được tính đến cho mùa đông năm nay.
    Nhà riêng mình đang xây rút kinh nghiệm từ đây ra nên mình sẽ lắp NLMT & bình NL chạy điện riêng cho mỗi phòng tắm (sử dụng đường nước vào chảy xuống từ bình NLMT)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tityeube; 11/09/2009 vào lúc 02:09 PM.
    • 366 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Em là cứ dình bác tungvunhi từ lúc post bài đấy ạ. Định out ra rồi thấy bác e lại nhảy vào ngay đây.

Mấy câu hỏi trên của em bác tư vấn cho e chút nhá!

E cũng đang nghĩ vấn đề là nên lắp thêm mỗi phòng một bình nóng lạnh chạy bằng điện hay lắp hẳn 1 bình tổng để phòng khi bình NLMT không dùng được thì dùng bình tổng. Bởi em nghĩ đun 1 bình tổng còn hơn mỗi phòng 1 máy, phòng nào cũng bật mà không dùng hết nước thì cũng lãng phí. Bác tư vấn thêm cho e về vấn đề này nhé!

BÌnh nóng lạnh điện thì có những công suất nào ạ?
    Cũng ko cần thiết phải lắp mỗi phòng một bình, nếu thiết kế vs các tầng chạy thành một hàng dọc từ trên xuống thì cứ 2 tầng lắp chung một bình nóng 30L là được, nếu có sử dụng bồn xông hơi hay massager thì dùng bình 50L.
    Công suất của bình là 2.500W - 3.000W
    • 425 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cái này mình hỏi 1 lần rồi, tư vấn của anh Tùng là đặt hướng tây chếch nam 10độ

Nhà mình dùng Thái dương năng loại 24 ống. Đường nước nóng NLMT đi chung đường nước nóng của bình NL, mà đằng nào k dùng NLMT thì nhà bạn vẫn phải có đường nước nóng chứ nhỉ:Sigh:

Lúc đầu mình cùng định hỏi vấn đề này, nhưng sau xem lại thì đường nước vào bình lọc nước lấy từ đường nước lạnh, thế nên k ảnh hưởng gì cả, mẹ nó ạ
    Cứ tưởng nhà mẹ nó sắp xong rồi chứ nhỉ
    Thích đủ thứ...:Smiling:
    • 425 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvunhi Xem bài viết
    Cũng ko cần thiết phải lắp mỗi phòng một bình, nếu thiết kế vs các tầng chạy thành một hàng dọc từ trên xuống thì cứ 2 tầng lắp chung một bình nóng 30L là được, nếu có sử dụng bồn xông hơi hay massager thì dùng bình 50L.
    Công suất của bình là 2.500W - 3.000W
    Nhà em đang định lắp tầng 3,4,5 mỗi tầng 1 bình 30l mà bác lại comment thế này thì:Thinking:. Nếu dùng chung 2 tầng 1 bình 30l thì em sợ sẽ phí nước nóng chứa trong đường ống từ tầng trên xuống tầng dưới.
    Hay là mỗi tầng lắp 1 bình 15l thôi anh nhỉ:Smiling:
    Thích đủ thứ...:Smiling:
    • 3,707 Bài viết

• 24,542 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipanh Xem bài viết
    Cái này mình hỏi 1 lần rồi, tư vấn của anh Tùng là đặt hướng tây chếch nam 10độ

Nhà mình dùng Thái dương năng loại 24 ống. Đường nước nóng NLMT đi chung đường nước nóng của bình NL, mà đằng nào k dùng NLMT thì nhà bạn vẫn phải có đường nước nóng chứ nhỉ:Sigh:

Lúc đầu mình cùng định hỏi vấn đề này, nhưng sau xem lại thì đường nước vào bình lọc nước lấy từ đường nước lạnh, thế nên k ảnh hưởng gì cả, mẹ nó ạ
    Cứ tưởng nhà mẹ nó sắp xong rồi chứ nhỉ

Cảm ơn mẹ chipanh nhiều nhé!:Rose::Kiss:

Lẽ ra nhà em phải hòm hòm rồi nhưng vì nhiều vấn đề quá nên còn lâu mới xong mẹ nó ạ. Em vẫn chưa đổ mái 3 mà. Giờ vừa hoàn thiện, vừa chờ ngày đổ mái mẹ nó ạ!
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị đã từng lắp đặt máy nước nóng NLMT. Các anh chị cho mình lời khuyên với, mình nên mua máy hiệu gì, bao nhiêu lit và cửa hàng nào lắp đặt tốt và uy tín. Mình ở Sài Gòn.

Cám ơn các anh chị nhiều. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Kevin Nguyen; 17/10/2009 vào lúc 03:58 PM.
    • 66 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kevin Nguyen Xem bài viết
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị đã từng lắp đặt máy nước nóng NLMT. Các anh chị cho mình lời khuyên với, mình nên mua máy hiệu gì, bao nhiêu lit và cửa hàng nào lắp đặt tốt và uy tín. Mình ở Sài Gòn.

Mình đang lắp máy nước nóng năng lượng mặt trời đây, Bạn có thể gọi cho A.Trí số điện thoại 0983379378 để tư vấn nhé.
    .Không phải người đàn bà nào cũng đẹp và không phải người đẹp nào cũng là đàn bà
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,451 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kevin Nguyen Xem bài viết

Lúc đầu mình cứ nhất định phải bắt ông xã tìm đến Phú Lạc Khang để lắp vì thấy mẫu mã đẹp nhưng ở PLK họ có nhược điểm là không lắp máy trên mái lợp ngói . Nên mình chuyển sang Quán Quân. Quán quân giá mềm hơn và họ có thi công trên mái ngói, nhưng cái bình NL của nó không sáng lóng lánh như PLK. Nhưng Quán quân nước nóng rất nhanh và giữ nóng lâu hơn bên nhà em mình lắp máy King's.
    Bạn có thể search máy năng lượng mặt trời trên Google sẽ ra nhiều nhà cung cấp.