• 2 Lượt chia sẻ
  • 66.7K Lượt đọc
  • 200 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em vào tham khảo thấy cả nhà hay có ý tưởng tự design thiếp rồi mang đi in, ko bít mẹ nào đã làm thiếp từ A->Z: design, in, gấp... chưa ạ.
    Bọn e đang có ý tưởng như vậy, đã design xong, đang định đi mua máy in màu ( loại rẻ thôi ạ), còn mỗi khoản giấy in thiếp thì chưa bít mua ở đâu. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.
    Cảm ơn cả nhà.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi ôi, mẹ này đầu tư ác quá! Mua cả máy in màu cơ!!! Nhưng mà mẹ nó ơi, tớ ko biết mẹ nó định mua loại gì chứ như kiểu máy in văn phòng thì rất kén giấy nhé, giấy bìa dày 1 chút kiểu ngoài Hàng Mã để in thiệp chúc mừng bình thường cũng bị kẹt nữa là mẹ nó in cả mấy trăm cái như thế! Nghi ngờ, nghi ngờ :Thinking:
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hic hic, nghe nói thế cũng sợ nhỉ, chắc mình phải xem xét lại ý tưởng này.
    • 714 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Thui đi in ở ngoài cho khỏe các mẹ ạ!
    • 700 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Tự design rùi mang đi ra ngoài thuê in xem có ok hok?
    Đc k nhỉ?
    Sóc NB: 3,7kg 2m1d: 6,4kg 62cm 3m: 7,6kg 66cm 4m: 8,4kg 67cm 5m: 69cm 6m: 9,1kg 6m3w:9,1kg 71cm
    • 146 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

em cũng thích tự design, nhưng khổ nỗi không biết. Còn chị nào biết tự design sẽ không đụng hàng, tự design xong đem ra ngoài in, họ chỉ tính tiền giấy, mực thôi ( vì có người bạn in thiệp nói vậy mà).
    Hạnh phúc là nơi ta thấy được bình yên

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình nghĩ bây giờ cũng có rất nhiều thiếp đẹp, và người ta in theo yêu câu nữa nên đáp ứng đc tối đã yêu câu của khách hàng, thời gian và tiền bạc để in thiếp nên dành vào việc khác như chọn may váy,chụp hình, chăm sóc bản thân,lên ý tưởng cho đám cưới, tham khảo điểm đi nghỉ, và hậu cưới nữa.... quá quá trời việc luôn.
    chứ bạn tự thiết kế, tự in, khoản này hơi bị mệt à nha,lại tốn kém nữa,
    lại còn đi mua phôi thiếp nữa, mình biết vài hàng, nhưng cũng khó chọn được theo ý mình lắm.
    nếu bạn cầu kỳ có thể đi tham khảo ở vài hàng họ đặt in theo mẫu của khách, và giờ có kiểu in phun sơn chữ nổi ấy, đẹp lắm.chứ mình tự in tớ e rằng ko đc đẹp đâu, ngoài việc chất lượng mực còn cả việc pha màu nữa.
    Mình thì tự đi mua phôi ( ở 1 hàng trên đường KM) về đem đi in, rẻ hơn so với đặt mẫu ở hàng, nhưng mà cũng lích kích lắm đấy. nào là về phải dán keo, buộc nơ....mà những thứ này mình lại phải mất công ra hàng mua, ngồi cắt.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ban đầu thì ai cũng nghĩ mình sẽ làm thật đặc biệt, đáng nhớ và gây ấn tượng từ A>Z nhưng mà khi vào việc rồi mới thấy nhiều thứ phải lo, từ việc to đến việc bé, cân đối mọi thứ sao cho hoàn hảo ko phải dễ.
    Nên khoản nào mình đỡ được thì nên tận dụng (đây là ý mình)
    Mình thấy bây giờ có rất nhiều mẫu thiếp đẹp, kể cả in theo mẫu của khách,vấn đề chỉ là giá cả thôi.
    Nếu bạn muốn tự thiết kế, phải chắc chắn là bạn thừa khả năng làm việc này đã, sau là thời gian, và tiền. Khi làm sẽ phát sinh nhiều vấn đề: chọn đúng loại giấy mình cần, lên màu in cho chuẩn, mua dây nơ,băng dính và tất nhiên là phải tự ngồi dán với buộc nơ (cho khoảng 1000 thiếp)
    Theo mình nghĩ thì thời gia, công sức và tiền nên dành vào việc khác như chọn may váy,chụp hình, chăm sóc bản thân,lên ý tưởng cho đám cưới, tham khảo điểm đi nghỉ, và hậu cưới nữa....
    Nếu bạn cầu kỳ có thể đi tham khảo ở vài hàng họ đặt in theo mẫu của khách, giờ có kiểu in phun sơn chữ nổi ấy, đẹp lắm.chứ mình tự in e rằng ko đc đẹp đâu, ngoài việc chất lượng mực còn cả việc pha màu nữa. Hơn nữa ko nhẹ như photo 20 trang tài liệu đâu.

Thiếp của mình thì mình tự đi mua phôi, ( nếu ko quen thì đi mua ko được rẻ hơn mấy đâu) ở 1 hàng trên đường KM, về đem đi in, rẻ hơn so với đặt mẫu tương tự ở hàng. nhưng mà cũng lích kích lắm đấy. nào là về phải dán keo, buộc nơ....mà những thứ này mình lại phải mất công ra hàng mua, ngồi cắt.

• 94 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Công nhận bạn này có ý tưởng độc thật đấy. Tớ trước đây chuyên làm thiệp cưới nên chia sẻ chút kinh nghiệm thế này nhé.
    1. Bạn định mua máy in về để in - cái rẻ nhất để in màu giờ cũng tầm 3tr thì cũng mới có thể dùng được. Mà nếu bạn làm thiệp, loại giấy chất liệu đẹp và phải dầy một chút thì máy in có khả năng in được 5 phát thì bị dắt giấy 1 phát. Chưa nói đến việc, nếu là in phun như thế thì khi vào nước thiệp sẽ bị nhòe ngay lập tức.
    2. Không biết bạn định in bao nhiêu thiệp nhưng nếu in số lượng trên 1000 thiệp thì nên ra hàng in dặt người ta in ofset cũng rẻ lắm chứ nếu in phun thì ko ngồi canh cái máy in được cả ngày đâu. Chưa kể đển khoản gia công.
    3. Tớ thấy thiệp giờ ngta cũng làm đẹp lắm, bạn có thể đi chọn. Tớ thấy mọi người khen mấy nơi này, bạn thử qua xem, họ cũng nhận làm theo thiết kế có sẵn đấy.
    - Thiệp cưới Uyên Ưong - 53 An Trạch I - 04.37325212 (trước tớ làm ở đây, ko khen đâu nhưng tớ thấy ổn đấy)
    - Thiệp cưới Cung Hỷ - Ở đâu đấy đầu Kim Mã Thượng (bạn search google là ra ngay)
    - Thiệp cưới Thanh Vân - Núi Trúc hoặc Hàng Gà đều có
    4. Nếu có thể bạn có thể up mẫu của bạn lên đây để tớ xem rồi tư vấn bận nên làm thế nào để giảm chi phí, còn nếu vẫn giữ ý định tự làm thì tớ sẽ cho địa chỉ chỗ mua giấy làm thiệp.
    Đây là thiệp cưới của vchồng nhà tớ (khoe chút) - thiệp của tớ nội dung làm ép nhũ hoàn toàn, giấy chất liệu hàn quốc với số lượng 500 thiệp tớ đã mất 2tr5 rùi đấy (tiền và gia công làm phong bì thì được cho)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TTH_407 Xem bài viết
    em cũng thích tự design, nhưng khổ nỗi không biết. Còn chị nào biết tự design sẽ không đụng hàng, tự design xong đem ra ngoài in, họ chỉ tính tiền giấy, mực thôi ( vì có người bạn in thiệp nói vậy mà).
    Bạn có thể chọn một mẫu trên mạng thấy tương đối hợp với ý tưởng của 2 vchồng. Sau đấy mang đến hàng thiệp đặt ngta làm theo ý tưởng của mình. Đặt ngta in thì cũng ko tổn mấy đâu. Trc tớ làm ở Uyên ưong thì tính phí thiết kế là 300/mẫu giờ thì ko biết thế nào
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hihi, nghe các bạn kể các công đoạn thế cũng thấy nản rùi. Vì mình có kinh nghiệm lo chụp ảnh cưới từ A->Z, đúng là lúc nghĩ thì đơn giản, nhưng làm thì cả vấn đề,chắc mình phải bàn lại với anh xã nhà mình.
    Cảm ơn cả nhà đã tư vấn. Iu webtretho quá.
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Anh nhà mình vẫn thích tự in, bạn wildgem ui, bạn có thể cho mình địa chỉ mua giấy dc ko, giá rổ thế nào. Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    • 1,096 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Cô này rồi sau cưới, chiều chồng sẽ mệt đây :Laughing: Bảo với cả chồng cưng là đừng cái gì cũng đòi hỏi. Có cái đòi hỏi nào hay thì người khác cho rằng là ấn tượng, có cái đòi hỏi không hợp lý thì họ sẽ cho rằng là ^&%&(^%$ đấy.

Trong trường hợp này, hãy tự thiết kế là đủ rồi. Việc gấp, bế, in thì nên tham khảo bên nhà in trước, vì đôi khi chỉ chệch nhau 0,5cm, giá của nó đã khác đi rất nhiều. Bạn ở Côn Đảo hay Tây Sa, để còn biết chỗ mà chỉ ra mua giấy chứ?
    • 192 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

chiều nay em đi lấy thiệp xong về up lên cho mọi người xem nhé! Em hok tự design(vì đâu có biết), nên ra ngoài cửa hàng chọn 1 mẫu mình thích, sau đó tự chọn logo hợp với phong cách thiệp rồi đặt ép kim thôi. Sử dụng 2 tông trắng vàng và tuyệt đối không hoa hòe viền vủng. Em chọn giấy đẹp nhất theo sự tư vấn của cửa hàng (giấy Ý). Thiệp em đặt hết 12k...mà hồi hộp quá không biết thành phẩm nó như lào!

• 94 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laituyethanh Xem bài viết
    Anh nhà mình vẫn thích tự in, bạn wildgem ui, bạn có thể cho mình địa chỉ mua giấy dc ko, giá rổ thế nào. Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Trước hết bạn phải tính xem kich thước thiệp là bao nhiêu rồi quy ra khổ giấy nhé. Vì nếu nhỡ khổ thì sẽ rất phí
    Khổ giấy thiệp thông thường là 79x109cm hoặc 70x100cm hoặc 65x86cm
    Sau đấy ghép khổ vào rồi tính ra số lượng giấy mình cần cắt là bao nhiêu tờ lớn. Vì ra hàng cắt giấy ngta ko tính cho mình đâu.
    Lưu ý bạn là nếu thiết kế mà in ra viền thiệp thì phải cắt giấy to hơn thiệp 1cm nhé vì nếu in sát mép, máy in sẽ ko in được đâu.
    Bạn ở HN thì ra 16 Hàng Phèn nhé. Ở đấy có nhiều loại giấy lắm và hỗ trợ cắt giấy luôn cho mình.

Hồi cưới mình cũng tự làm thiệp cưới nhưng vì làm in quen nen giá cũng rẻ. Vchồnngg bạn tự làm chắc là sẽ mất nhiều công đấy. Nếu có gì thắc mắc, bạn gửi mail vào đây cho mình nhé, mình sẽ tư vấn thêm cho. phamngoclinh83@gmail.com
    Chúc hai vc có một bộ thiệp cưới như ý
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wildgem; 12/12/2009 vào lúc 11:10 AM. Lý do: sua noi dung
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cảm ơn những tư vấn của cả nhà.
    Kết quả phi vụ này thế nào sẽ thông báo cho cả nhà.:Smiling:
    • 127 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bác mydaughters có em bé gái trộm vía thích thật, cứ như con thỏ trắng ấy.
    Mà bác nói cũng chí ní chí tình, tự in rất mệt. Thườn thì người ta chỉ tự design thôi, nghĩ đến đoạn tính toán khổ giấy nhiêu khê mà bác wildgem vẽ ra, đã đủ choáng rồi.
    Lại con khâu in nữa, không có kn là nhòe mực và nát giấy ngay.
    Với lại phải dân đã có kn, mà có máu nghệ sĩ tí thì mới tự 100% được khâu in thiệp bạn ạ. vì mình thấy bạn cũng như tụi mình thôi, đều là dân ngoại đạo.
    Mình cưới sẽ tự thiết kế thiệp rồi đặt in. Đắt tí cũng được vì mình mời chưa đến 100, ăn buffet mà.:Clown:
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nhà em đã hoạch định xong vụ này rồi, AX cũng đã thiết kế xong demo và in ra rồi, phong cách Á đông, trông khá ấn tượng.
    Chi phí:
    Mua máy in màu: 3.000.000
    Mua giấy+ruy băng: 250.000
    Total chưa đến 3.5tr, sau đám cưới có thêm 1 cái máy in màu để in ảnh, khi nào có em bé, bạn bè đến chơi, chụp ảnh xong, có thể rửa ngay để tặng các bạn. Không đến nỗi tồi phải không các mẹ? :Smug:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laituyethanh; 14/12/2009 vào lúc 10:56 AM.
    • 94 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laituyethanh Xem bài viết
    Nhà em đã hoạch định xong vụ này rồi, AX cũng đã thiết kế xong demo và in ra rồi, phong cách Á đông, trông khá ấn tượng.
    Chi phí:
    Mua máy in màu: 3.000.000
    Mua giấy+ruy băng: 250.000
    Total chưa đến 3.5tr, sau đám cưới có thêm 1 cái máy in màu để in ảnh, khi nào có em bé, bạn bè đến chơi, chụp ảnh xong, có thể rửa ngay để tặng các bạn. Không đến nỗi tồi phải không các mẹ? :Smug:

Chúc mừng vc nhà này nha.
    Lúc nào có thiệp up ảnh lên trên này cho cả nhà cũng tham khảo nhé
    • 208 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Riêng bạn bè và đồng nghiệp, mình tự design và gửi email hết, còn in thiệp ngoài hàng cho các cụ.
    Mơ về một hạnh phúc:LoveStruc:, có lớn lao không anh:Battin ey:???