Cách làm đẹp khác

Size chuẩn của giày dép, áo quần??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.08K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các anh chị ơi giúp em với nhé.

Làm thế nào để đo chuẩn nhất kích thước của cơ thể con người, nhất là bàn chân.( ví dụ cỡ chân, bàn chân to, mập...xấu của em diễn tả càng xâú).
    Vì lý do là thế này, OX em thỉnh thoảng có đi công tác, cũng ngắm nghía muốn mua cho vợ khi thì áo , váy hoặc đôi giày, nhưng không có kích cỡ nào hết, toàn là rộng quá, hoặc chật quá. Mặc dầu sơ bộ thì 3 vòng, cũng đã hỏi vợ,...nhưng khổ là dáng vợ không đẹp, nên khó quá.....Cụ thể là dáng em gọi là mũm mỉm, cũng không hẳn mập nhưng lưng ngang và to như đàn ông...hichic,
    Còn giầy thì chưa bao giờ được cả. Em thấy mấy chị mua hàng trên mạng, rồi làm sao lấy kích cỡ vừa thể ?....hay quá, cái này cả vc em thắc mắc lắm.
    Có phải có size chuẩn ..nghĩa là cả quốc tế cũng áp dụng như VN không?. ....

Có mẹo gì sắm áo quần, giày dép, cho người yêu thương của mình, mà vừa vặn giúp em với nghen. Cám ơn nhiều.

• 5,247 Bài viết

• 4,504 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi plhuy Xem bài viết
    Các anh chị ơi giúp em với nhé.

Làm thế nào để đo chuẩn nhất kích thước của cơ thể con người, nhất là bàn chân.( ví dụ cỡ chân, bàn chân to, mập...xấu của em diễn tả càng xâú).
    Vì lý do là thế này, OX em thỉnh thoảng có đi công tác, cũng ngắm nghía muốn mua cho vợ khi thì áo , váy hoặc đôi giày, nhưng không có kích cỡ nào hết, toàn là rộng quá, hoặc chật quá. Mặc dầu sơ bộ thì 3 vòng, cũng đã hỏi vợ,...nhưng khổ là dáng vợ không đẹp, nên khó quá.....Cụ thể là dáng em gọi là mũm mỉm, cũng không hẳn mập nhưng lưng ngang và to như đàn ông...hichic,
    Còn giầy thì chưa bao giờ được cả. Em thấy mấy chị mua hàng trên mạng, rồi làm sao lấy kích cỡ vừa thể ?....hay quá, cái này cả vc em thắc mắc lắm.
    Có phải có size chuẩn ..nghĩa là cả quốc tế cũng áp dụng như VN không?. ....

Có mẹo gì sắm áo quần, giày dép, cho người yêu thương của mình, mà vừa vặn giúp em với nghen. Cám ơn nhiều.
    chị xem size chart này nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkilicious; 29/10/2009 vào lúc 04:26 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• LnL
    • 5 năm
    • 359 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Size chuẩn theo quốc tế cho quần áo thì là XXL, XL, L, M, S, XS, XXS... Tuy nhiên khi áp dụng vào mỗi chủng người thì sẽ có những sự chênh lệch và điều chỉnh khác nhau chứ mấy kí kiệu size trên cho người phương Tây chắc chắn sẽ khác khi may cho người phương Đông.

Size cho giày dép thì thường có 2 kí hiệu: X, M, L, hoặc kí hiệu số. Kí hiệu số cũng có 2 loại phổ biến, thường thấy ở VN là các kí hiệu 35, 36, 37, 38... 43, 44.. Kí hiệu số khác là cách kí hiệu 230, 235, 250, vv..

Nếu như vóc dáng, nhất là bàn chân không có dáng thuôn như bình thường khi việc lựa chọn giày là rất khó, phải thử trực tiếp mới biết được, có khi bt chị có thể đi giày cỡ 37 nhưng với đôi khác cũng có 37 thì ko đi được vì còn tuỳ theo dáng giày, dép nữa.

Với chân váy thì nên mua theo số đo bụng là dễ nhất. Váy liền thì rất khó mua với người không cân đối các số đo vì lưng, ngực eo hông đều có ảnh hưởng lẫn nhau, phải thử trực tiếp, dáng váy suôn thẳng không eo không mông thì chọn cho vừa vai là có thể được, 2 dây thì càng không lo về vai, mà khi ấy quan tâm đến vòng ngực hơn.

Blog Kokotaru: Ngôi Nhà Nhỏ :LoveStruc:

• 1,196 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

cái size XXL, XL---- S, XS, XXS: cũng tùy thuộc vào quốc gia nữa. Size của bọn Châu Âu là to nhất, vd: mình phải mặc XS của bọn Châu Âu, mặc S của bọn Mỹ và M của châu Á.

Ngoài ra thấy quần áo còn có cả size, 4, 6, 8, 10 - 20. (mình mặc size 6).

Túm lại cái vụ size này rườm rà lém, hihihihi, tôt nhất là nhắn anh xã ướm thử 1 cái áo của mình lên người, rùi cứ so sánh mà sau này đi thử cũng ướm lên như vậy thôi!!!!

NB: 2.5kg & 48 cm - 1st M: 4kg & ko dám đo - 2nd M: 5kg2 & 55 cm - 3rd M: 6kg150 & 59cm
    4th M 6kg7 & 63cm - 5th M 7k2 & 65cm - 6th M 7k8 & 69cm - 7th M 8k1 & không đo -
    8th 8k5 & vẫn 69cm

• 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ôi chao, em được nhiều chị giúp quá. Thật là ăn ở hiền gặp lành...Toàn bộ mẹo các chị bày, em đều in ra cho OX học hỏi liền. Nhưng giày thì vẫn khó nhỉ, hihi, chắc tụi em tính như vậy :chồng mang theo đôi giày của vợ để làm mẫu thôi..Dù sao, cũng vẫn cám ơn các chị nhiều.

• 268 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chị ơi sao ko bảo anh nhà chị đo chiều dài chân với cả bề rộng ý, xong đi đâu cũng lôi cái thông số ý ra mà mô tả cho seller. Em thấy cách đấy ổn mà đỡ phải phụ thuộc vào size chị ạ. Chúc anh nhà chị mua được nhiều đôi giày vừa vặn và xinh xắn để tặng chị ạ:Rose::Rose::Rose::Rose:

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đi tìm cách đo size giày, tình cờ lạc vào WTT nên mình xin đóng góp 1 link về cách convert size theo tiêu chuẩn các khu vực. Mình đã thử check và thấy khá đúng với mình khi convert từ size Hàn Quốc sang size của VN mình. Mọi người xem thử nhé.

http://www.etoolsage.com/converter/S...25&SizeKind=14

• 8,630 Bài viết

• 9,430 Được cảm ơn

em thấy tốt nhất là đo = cm, cách này áp dụng đc tất cả mọi nơi, k phân biệt các tiêu chuẩn tính size của mỗi khu vực, trước giờ e mua giầy cho OX đều như vậy. e k cần biết size US UK gì ráo (nhiều khi nhầm với nhau nữa)