Cách làm đẹp khác

Làm thế nào để giữ cân trong mùa đông

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 811 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 81 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chào cả nhà!

Mình là thành viên thầm lặng của các topic WTT bấy lâu nay, nhất là mục giảm cân và ẩm thực. Rất cám ơn WTT, nhờ đó mình đã giảm được kha khá cân nặng và giờ rất hài lòng về chế độ ăn uống tập luyện cũng như sức khỏe hiện tại. Nhưng bao giờ cũng thế, giảm cân thì dễ, giữ được mới là khó.

Vấn đề là bây giờ mùa đông đến, phần lớn đều có tâm lý ăn nhiều lên, thích các chiên xào nóng hổi thay vì luộc hay salad rau quả chua như trong hè, còn vận động thì lại ít đi, cứ co ro một chỗ, sáng ngại dậy sớm thể dục hơn. Quần áo to lù xù nên có béo hơn cũng khó nhận ra hơn.

Hiện giờ mình vẫn cố duy trì chế độ cũ như trong hè, nhưng cũng rất muốn xin các mẹ các chị em trời rét thế này có cao kiến gì ko, đảm bảo vừa giữ ấm, vừa giữ form. Tnks cả nhà nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 81 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Mình vừa tự nhủ thế, y như rằng trưa nay lại cảm hứng học làm món lẩu gà thuốc bắc của WTT, ăn no ậm ạch xong. Thôi đành cuối tuần tự nuông chiều bản thân với lại cho cả nhà ăn uống một chút, chiều nay sẽ tập nhiều hơn.

Kinh no của mình hiện giờ là:
    - Xu hướng dậy muộn nên tốt nhất tối cố ngủ sớm để sáng ko dậy muộn quá, vẫn tập thể dục được.
    - Một số bài tập nhẹ nhàng có thể chuyển sang lúc chiều vừa đi làm về tập luôn hoặc tối trước khi đi ngủ một lúc (mình toàn tự tập ở nhà, khỏi bị ảnh hưởng bởi thời tiết, đây chỉ là những bài tập eo, chân đơn giản. Đảm bảo 1 ngày tập đủ khối lượng cần, sáng dậy muộn thì tối bù, sáng dậy sớm thì tối được free. Tốt nhất vẫn là sáng, vì chiều tối hay có nhiều việc fát sinh ngoài lịch).
    - Về ăn uống thì vẫn ăn nhiều canh rau. Mùa đông thường mọi ng hay ăn canh với các loại củ, khoai, xương hầm, nhưng vẫn nên ăn nhiều rau lá xanh. VD Bắp cải luộc với gừng ít calo nhất nhưng hơi đơn điệu. Cà chua, bí đỏ, cà rốt ớt xanh đỏ rất tốt, màu sắc vui mắt cũng ấm người lên. Các món xào thì cho ít dầu thôi, có thể cho nước dùng để khỏi khô. Nướng thay cho chiên rán cũng tốt.
    - Mùa đông ăn đồ ngọt bánh kẹo rất hợp, nhưng mình những lúc thấy đói hoặc lạnh quá thì làm cốc cafe/trà nóng là được. Ai cần nghiêm ngặt chơi ko đường ko sữa thì tốt, còn nếu ko quá béo thì cho tí tẹo vào cũng ko sao, nhưng fải kiểm soát nhé, như capuccino thì chết rồi. Nescafe có loại cafe đen tan ko là Red Cup, các hãng khác thì có loại 2 in 1, 3 in 1.
    - Sáng ngủ dậy việc đầu tiên mình vẫn uống nước, pha chút muối. Nhưng từ khi rét thì uống cốc nước ấm có chút mật ong, khỏi viêm họng, và có sức sau đó tập thể dục. Mật ong tốt cho da nữa. Nhưng cho vừa thôi nhé, vì có nhiều đường mà.
    - Thỉnh thoảng nên lôi một bộ quần áo bó khít nhất ra mặc thử, như vậy ksoát được các số đo.Mua cái cân rất cần thiết, lại ko tốn là bao so với việc mua thuốc giảm cân hay đi các trung tâm thẩm mỹ, hay fải thay đổi 1 loạt quần áo mới.
    Nói chung cứ cố vận động thì người sẽ active, kiếm việc ra làm, còn càng co ro thì lại càng sinh lười, cả ngày chả làm gì, tự dưng sẽ trì trệ hẳn, cả sức khỏe và tinh thần nữa.
    Chà, nói vậy nhưng cũng fải quyết tâm lắm mới thực hiện được. Mọi ng cùng share tiếp nhé.
    • 100 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mùa đông em ăn tẹt ga xong đến khoảng tháng 4 em bắt đầu chế độ giảm cân.
    Mùa này ăn kiêng khó lắm vì nếu ko thì da sẽ khô, môi thâm, da bợt lại trông càng khiếp.
    • 81 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Ui, cái này thiết thực mà chẳng ai ngó nhỉ, chắc vì đã có quá nhiều topic giảm cân rồi. Phần mình thì từ đầu đợt rét tới giờ tăng 1kg rồi (1 tuần liền đi công tác, ăn cưới, tiệc tùng suốt), mặc dù mình vẫn đảm bảo tập tành đủ nhưng ăn nhiều hơn. Cũng ko có gì đáng ngại lắm, vì mình theo dõi kg thường xuyên nên có thể điều chỉnh nếu cần.

Mấy cái này chắc mọi ng bít hết rồi, nhưng vẫn nhắc lại: uống nhiều nước, đi ăn tiệc thì ăn nhiều rau như salad (đừng ham mayonnaise nhé ), gỏi nộm. Sáng ăn đủ chất, vì trời lạnh mà, trưa ăn vừa vừa, tối ăn canh nóng. Vận động là bắt buộc, đừng lười, cố tạo thành thói quen hàng ngày.

Mùa này mà ai tính giảm cân thì cũng hơi bị khó thật, giữ được còn là may. Như mình bắt đầu chiến dịch giảm cân là sau đợt Tết, dễ hơn.
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TBush Xem bài viết
    Mùa đông em ăn tẹt ga xong đến khoảng tháng 4 em bắt đầu chế độ giảm cân.
    Mùa này ăn kiêng khó lắm vì nếu ko thì da sẽ khô, môi thâm, da bợt lại trông càng khiếp.
    Chị này giống em vật Năm nào em cũng bị tăng cân mùa đông vì không thể giữ mồm được :Sad: Thế nên cứ ra Tết hoặc tầm cuối tháng 2 đầu tháng 3 là em bắt đầu chiến dịch giảm cân để đến hè xuống là vừa. Năm nào cũng thế :Silly:
    • 2,048 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

em như gấu ngủ đông
    mùa đông ít ăn hơn mùa hè nhưng cân nặng vẫn ko giảm :Laughing::Laughing::Laughing:
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    http://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • 2,517 Bài viết

• 823 Được cảm ơn

Em thì nhai khô bò từ sáng đến chiều, cơm vẫn đều đặn có khi còn ăn hơn nữa rooling:
    Để kiềm chế sự thèm ăn thật là khó hixhix, mùa đông năm ngoái em 59kg, mập như con hêu vậy đó, sợ lắm rồi :Sad:
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 81 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Báo tin vui với cả nhà là tuần vừa rồi ko quá lạnh, nên cũng ko lù rù mà tích cực vận động hơn. Mấy hôm mình có nhiều vụ tụ tập ních no căng vì vui bè bạn, cứ trưa ăn nhiều thì tối về nhà ăn ít đi, và tăng thể dục gấp đôi, nhảy lên cân thấy ko thay đổi gì cả.

Tóm lại nếu hạn chế tiệc tùng thì quá tốt, còn mỗi lúc lỡ ăn nhiều, thì nên bù lại bằng bữa sau giảm đi, ăn rau nhiều vào, tối về nhà mình nấu bếp lăng xăng, dọn dẹp nhà cửa, tắm giặt, sáng dậy sớm tập bù, bữa sáng vẫn ăn nhưng chừng mực, lại ok rồi. Mùa đông nên cảnh giác, hay là hay mặc áo len bó, sẽ dễ nhận ra biến động hơn .