Cách làm đẹp khác

Hút tủy răng, đau cỡ nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.89K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 399 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em vừa đi khám nha khoa Úc châu hôm qua, BS bảo viêm chân răng và cho thuốc uống, hẹn mấy hôm đến khám lại để hút tủy. Vụ hút tủy này nghe nói đau lắm, mà răng em nhìn ngoài không sao, chụp phim thấy phần chân răng bị viêm nhẹ. Giờ làm sao đây? Có nên húy tủy không? Hút tủy thì mất toi 1 cái răng còn gì, lại phải bọc răng sau đó nữa, hãi nhất là không biết nó đau cỡ nào????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Niềng răng, đau cỡ nào?

Cac me oi cho em hoi o do tuoi 30 thi co nen nieng rang khong nhi? Em muon tri. cai ham rang 9630 vao dung thu tu qua di mat. Nhung nghe noi la dau kinh khung luon ay! Ma 2-3 nam lien an uong kieng cu, cham soc rang dac biet. Nghe thoi cung du mat kien nhan roi. Co ai nieng rang roi thi mo ta gium...

• 6 thực phẩm giúp ngủ ngon không lo tăng cân

Đối với những người hay ăn đêm, khi thưởng thức những thực phẩm sau đây sẽ không bị béo phì mà còn...

• Niềng răng, đau cỡ nào? (P.2)

Welcome tất cả mọi người đang có ý định chấn chỉnh hàm răng vào topic này! Topic cũ mình lập đã lâu (từ 2008), được rất nhiều các bố các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm, bàn tán sôi nổi. Giờ nó đã quá 100 trang rồi nên mình mở tiếp phần 2 cho mọi người vào bàn tán tiếp! Chúc cả nhà sẽ có hàm răng mới...

• Chơi gì - Ở đâu tháng 7

Chương trình khuyến mại cực hot tại Platinum Vincom Center Long Biên - Mua 02 vé xem phim vào...

• Nên dùng viên uống hay kem nhau thai cừu?

Nhau thai cừu có công dụng tuyệt vời trong việc làm đẹp, trì hoãn thời kỳ tiền mãn kinh, tăng cường...

• 1,417 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi magic frog Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em vừa đi khám nha khoa Úc châu hôm qua, BS bảo viêm chân răng và cho thuốc uống, hẹn mấy hôm đến khám lại để hút tủy. Vụ hút tủy này nghe nói đau lắm, mà răng em nhìn ngoài không sao, chụp phim thấy phần chân răng bị viêm nhẹ. Giờ làm sao đây? Có nên húy tủy không? Hút tủy thì mất toi 1 cái răng còn gì, lại phải bọc răng sau đó nữa, hãi nhất là không biết nó đau cỡ nào????
    Ôi, đau khủng khiếp, tớ chẳng nghĩ ra lời nào khác để tả cho bạn nghe cả! :Sick:

Mình đi làm 1 lần vì răng sâu, ở nhà bác mình, bác mình còn sợ mình đau dạ dày, uống thuốc giảm đau không tốt, nên cho loại chẳng xi nhê gì, mình không ăn uống mất 1 ngày đấy. Nhưng ngay sau đấy thì chén thịt gà! :Laughing:

Tớ chẳng dám cho bạn lời khuyên gì đâu, giờ bác sĩ bảo sao thì nên nghe vậy chứ biết thế nào, tớ may mắn có bác ruột là nha sĩ nên an tâm lắm, chẳng bao giờ phải lăn tăn.
    Fun by life!!!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,100 Bài viết

• 845 Được cảm ơn

Hồi trước mình cũng hút tủy răng rùi bọc sứ bên ngoài mà mình có thấy đau tẹo nào đâu. Tiêm thuốc tê hết rùi bạn ơi, thuốc hết tác dụng thì vẫn ko đau đâu. Yên tâm đi!:Smiling:
    • 428 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Èo ơi, sao nhát...đau thế iemrooling:. Nếu vậy, trước khi hành động 30 phút, mời nàng uống 1 viến EFFERALGAN, viên nén sủi bọt 500 mg nhé (không chống chỉ định với bệnh đau dạ dày). Sau đó, khi trèo lên ghế thì ''nhờ'' bác sĩ trích thêm thuốc tê để phần nào giảm đau (phần nào thôi nhé vì không thể trích tê trực tiếp...vào tuỷ răng được)!
    Cherish yesterday - Live today - Dream tomorrow
    • 399 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cherry'sMom Xem bài viết
    Èo ơi, sao nhát...đau thế iemrooling:. Nếu vậy, trước khi hành động 30 phút, mời nàng uống 1 viến EFFERALGAN, viên nén sủi bọt 500 mg nhé (không chống chỉ định với bệnh đau dạ dày). Sau đó, khi trèo lên ghế thì ''nhờ'' bác sĩ trích thêm thuốc tê để phần nào giảm đau (phần nào thôi nhé vì không thể trích tê trực tiếp...vào tuỷ răng được)!
    Nghe các mẹ nói cũng thấy yên tâm, nhưng chắc vẫn phải uống thuốc an thần thôi. Phần trên bề mặt răng không sâu, không sứt mẻ gì mới tức chứ. OX bảo đến bệnh viện xem có cần hút tủy không, khám tư sợ BS đè ra hút, boc răng mà chưa cần thiết lắm. Mà không còn cách nào chữa khác à các mẹ? Có phòng khám nào tin cậy hơn không? Lần trước đến ÚC châu, con em em răng trắng như thế mà BS còn bảo nó tấy răng, phụ tá BS thì bảo trắng thế cần gì tấy, bị BS lườm cho 1 cái dài.
    • 428 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi magic frog Xem bài viết
    Nghe các mẹ nói cũng thấy yên tâm, nhưng chắc vẫn phải uống thuốc an thần thôi. Phần trên bề mặt răng không sâu, không sứt mẻ gì mới tức chứ. OX bảo đến bệnh viện xem có cần hút tủy không, khám tư sợ BS đè ra hút, boc răng mà chưa cần thiết lắm. Mà không còn cách nào chữa khác à các mẹ? Có phòng khám nào tin cậy hơn không? Lần trước đến ÚC châu, con em em răng trắng như thế mà BS còn bảo nó tấy răng, phụ tá BS thì bảo trắng thế cần gì tấy, bị BS lườm cho 1 cái dài.
    Xã em nói đúng đấy. Sau khi kết thúc đợt thuốc mà bs kê (chắc kháng sinh RODOGIN ?), Nếu lo lắng, em nên đến viện RHM để khám lại. Chắc chắn bs sẽ chỉ định chụp phim cái răng đó rồi mới quyết định xem nên diệt tuỷ rồi bọc lại (nhằm giữ răng để...nhai, tránh xô lệch răng do ''đất trống'' chứ thực tế sau diệt tuỷ thì cái răng đó đã die rồi), hay là nhổ bỏ hẳn (chân răng do viêm nhiều lần đã bị ruỗng) hoặc đơn giản hơn là sau điều trị thuốc, hết viêm, mọi thứ khác trở lại bình thường thì không cần phải can thiệp gì nữa.
    Cherish yesterday - Live today - Dream tomorrow
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 532 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Tớ chữa tủy mấy cái rồi, cũng hơi đau một tí nhưng chỉ lúc ấy thôi chứ hàn lại rồi thì không đau nữa đâu. Bác sỹ chỉ định hút tủy thì khả năng răng bạn bị sâu roài. Bạn nhìn bề mặt xem có thấy hơi đen một tí ko? Sâu mà đã đến mức độ thủng thành lỗ là cực nặng rồi. Răng tớ lần trước tớ chỉ cho là thức ăn bám vào hơi đen bề mặt thôi nhưng xã tớ nhất định lôi ra chữa tủy, hàn lại. Tớ làm mấy năm rồi, ko hề bọc sứ, hiện nay vẫn nhai sườn tốt. Nếu bạn chưa tin thì đi khám lại chỗ khác xem, có thể mới bị chớm sâu nên bạn ko biết thôi, chứ bình thường công chữa tủy chả được bao nhiêu, lại phải đi lại mấy lần (mà mới sâu thì chả cần bọc sứ) thế nên chắc bác sỹ chả đến nỗi thấy răng bạn bình thường mà lại lôi ra chữa tủy.
    • 399 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cherry'sMom Xem bài viết
    Xã em nói đúng đấy. Sau khi kết thúc đợt thuốc mà bs kê (chắc kháng sinh RODOGIN ?), Nếu lo lắng, em nên đến viện RHM để khám lại. Chắc chắn bs sẽ chỉ định chụp phim cái răng đó rồi mới quyết định xem nên diệt tuỷ rồi bọc lại (nhằm giữ răng để...nhai, tránh xô lệch răng do ''đất trống'' chứ thực tế sau diệt tuỷ thì cái răng đó đã die rồi), hay là nhổ bỏ hẳn (chân răng do viêm nhiều lần đã bị ruỗng) hoặc đơn giản hơn là sau điều trị thuốc, hết viêm, mọi thứ khác trở lại bình thường thì không cần phải can thiệp gì nữa.
    Cám ơn chị, em sẽ đến BV khám lại sau khi uống thuốc 5 ngày, đúng là thuốc Rodogin đấy. Càng ngày càng nhức nhối!

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_too Xem bài viết
    Tớ chữa tủy mấy cái rồi, cũng hơi đau một tí nhưng chỉ lúc ấy thôi chứ hàn lại rồi thì không đau nữa đâu. Bác sỹ chỉ định hút tủy thì khả năng răng bạn bị sâu roài. Bạn nhìn bề mặt xem có thấy hơi đen một tí ko? Sâu mà đã đến mức độ thủng thành lỗ là cực nặng rồi. Răng tớ lần trước tớ chỉ cho là thức ăn bám vào hơi đen bề mặt thôi nhưng xã tớ nhất định lôi ra chữa tủy, hàn lại. Tớ làm mấy năm rồi, ko hề bọc sứ, hiện nay vẫn nhai sườn tốt. Nếu bạn chưa tin thì đi khám lại chỗ khác xem, có thể mới bị chớm sâu nên bạn ko biết thôi, chứ bình thường công chữa tủy chả được bao nhiêu, lại phải đi lại mấy lần (mà mới sâu thì chả cần bọc sứ) thế nên chắc bác sỹ chả đến nỗi thấy răng bạn bình thường mà lại lôi ra chữa tủy.
    Không, bề mặt răng không hề làm sao, răng số 4nằm ngay ngoài mà, chụp phim mới thấy chân răng phía dưới mới viêm 1 tí, mình hy vong uống thuốc sẽ hết, nhưng mà khó lắm. BS nói bọc răng để bảo vệ răng, vì hút tuỷ răng dễ hỏng lắm. Thế bạn chữa ở đâu vậy?
    • 231 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cũng chỉ hãi lúc đầu thôi, mới làm ai chả thế. Tớ còn phải hút tuỷ 2 cái cơ. K chữa tuỷ là gây hôi miệng nữa đấy. Mà chữa răng nên chữa chỗ nào uy tín bạn ạ. Tớ 1 lần làm chỗ người quen (nhưng lại làm dở)đến lúc lại phải làm lại. Đúng là tiền mất tật mang. Chừa cái tính thân quen.:Laughing:
    • 399 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các chị ơi sáng nay em đến bệnh viện khám, chụp phim lại răng em bị viêm kẽ răng, chỉ uống thuốc, không cần hút tủy. May quá nêu không thì đứt 1 cái răng, còn tốn tiền đi bọc sứ nữa chứ. Em hơi bị thất vọng nha khoa Úc Châu, đã khám nhiều lần, cũng mấy năm rồi mà lại nói chắc chắn là răng em phải hút hủy mới khỏi được, rồi tư vấn bọc răng sứ. Chưa hết, bác sỹ còn bảo 1 cái răng ngoài của em bị tụt lợi, phải hàn, hôm nay khám ở bệnh viện, BS nói không phải hàn vì chỉ mới hơi mòn thôi, không nên hàn. Đúng là suýt bị thịt, Ox bảo họ thấy em gà, nên phải chăn lấy doanh thu chứ, hàn răng thì được bao nhiêu. Mà đến BV em co bảo hiểm khám và lấy thuốc không mất tiền các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ đã tư vấn nhiều.
    • 60 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Chỉ biết bắt sĩ bắt nằm trên giường xxxxx một lúc thì bệnh nhân mắt nhắm nghiền mồm ú ớ thỉnh thoảng có tiếng rên nhỏ
    cỡ tầm 20' thì xong có người làm lâu hơn , hai bên chia tay nhau hẹn ngày gặp lại cỡ 3,4 lần thì xong hẳn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi comnguoi; 24/06/2009 vào lúc 03:32 PM.
    ở nơi ấy ko còn giấy chỉ còn lá cây...có một người ....chỉ có một người...đang đi...i..i..i...ị..ị
    • 344 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em hút rồi. NGhĩ thấy ghê. Ghê nhất là khi cho cái mũi gì giống như mũi khoan vào răng và hút. Eo ôi. Mấy giây đầu thì nghe tê tê chứ ko đau. Cảm giác sợ lắm!!!
    Cần thiết thì cứ đi làm đi chị ah. Răng tóc là gốc con ng` mà. Cần bảo vệ khẩn. hihi
    "Trái tim em có ước mơ... "
    • 289 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hic hic khi các bác sĩ làm thì họ có thuốc tê nên đau ít thui nhưng về nhà lúc thuốc tê nó hết rùi thì biết nhau ngay nhưng mà lúc đó thi họ làm răng cho mình xong rùi còn đâu.:Smiling:
    Nói vậy thui chứ các mẹ cứ động viên nhau để làm răng cho đẹp, răng xấu thì gương mặt xấu đi là 1, cái thứ 2 nữa là mẹ nào bị sâu răng sẽ gây hôi miệng với lại về già răng nó đau nhức khổ lắm nên mẹ nào làm răng thì làm luôn đi, bi h mình còn trẻ, khả năng chịu đau tốt. Làm xong thi các mẹ cố giữ răng miệng cho đẹp là được.:Smiling:
    Hãy làm cuộc đời bạn tràn đầy sự ngọt ngào. Hãy nói những lời nói thân thương khi bạn còn nghe được và khi tim bạn còn rung động
    • 399 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi paris_love Xem bài viết
    Hic hic khi các bác sĩ làm thì họ có thuốc tê nên đau ít thui nhưng về nhà lúc thuốc tê nó hết rùi thì biết nhau ngay nhưng mà lúc đó thi họ làm răng cho mình xong rùi còn đâu.:Smiling:
    Nói vậy thui chứ các mẹ cứ động viên nhau để làm răng cho đẹp, răng xấu thì gương mặt xấu đi là 1, cái thứ 2 nữa là mẹ nào bị sâu răng sẽ gây hôi miệng với lại về già răng nó đau nhức khổ lắm nên mẹ nào làm răng thì làm luôn đi, bi h mình còn trẻ, khả năng chịu đau tốt. Làm xong thi các mẹ cố giữ răng miệng cho đẹp là được.:Smiling:
    Khổ nỗi em uống thuốc thấy đỡ rùi, khám BV thì không phải hút tủy, chỉ viêm kẽ răng thôi. May mà em sợ chết nên không bị mất răng đấy ạ! Bye bye nha khoa Úc Châu!