• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Dạo này tự nhiên nhà em mọi người rủ nhau đi mua Dầu cá Omega-3 của alaska Fish Oil về uống. Nghe nói loại giúp sáng mắt, chống mỏi mắt khi đọc báo, thậm chí còn giảm béo phì, chống suy nhược & làm đẹp da. :LoveStruc: Em băn khoăn quá vì mới được mua cho 1 lọ bảo "uống đi ko bổ ngang thì bổ dọc" (hơ... hơ...) mà chẳng biết có tác dụng tốt như vậy thật hông hay cả nhà em lại bị dụ bởi công ty dược phẩm Phú Thọ. :RaisedEye

Hỏi chị làm cùng phòng thì chị ấy nói nghe bà con chỉ sử dụng dầu cá Omega-6, chứ ko uống Omega-3. :RollingEy:

Bối rối thật! :confused:Các chị ai đã sử dụng dầu cá rùi thì cho em biết thông tin với.

• 610 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Omega 3 thì tốt khỏi phải bàn rồi bạn ạ, tại sao người ta khuyên ăn cá biển nhiều, là do cái omega 3 này đấy thôi. Tác dụng cho mắt thì khỏi nói, em trai của tớ dùng viên dầu cá từ nhỏ, đến nay học ĐH rồi mà không bị cận thị là gì dù nó học trường chuyên, ngồi máy tính nhiều, còn tớ thì không uống (do không biết) nên bị cận. Nhưng tớ bị khô mắt, đi khám BS cũng bảo uống omega-3 đấy. Ngoài ra nó còn tốt cho xương khớp, trí não nữa cơ. Phụ nữ có thai uống omega 3 giúp con có trí nhớ tốt đó. Tất nhiên nó là dầu (oil) nên cũng giúp làm ẩm da, giúp da mịn hơn. Tuy nhiên do người ta quảng cáo nên cứ nói tác dụng trên trời nhiều quá thôi. Nhưng nói chung là nó rất tốt. Omega 6 có trong dầu hạt lạnh cũng cực tốt cho mắt, ai bị khô mắt mà uống dầu hạt lanh (flaxeed oil) là tuyệt vời luôn. Alaska cũng có 1 loại có cả omega 3-6-9 đủ bộ luôn đấy. Còn không thì uống dầu cá cũng đủ tốt rồi. Tớ ngày nào cũng làm 1-2 viên hết, chỉ khi nào quên uống thôi. Ngoài ra tớ còn mới biết thêm 1 tác dụng của dầu cá nữa là cắt viên nang, lấy phần dầu bên trong mát xa lên dưới mắt mỗi ngày giúp làm sáng vùng da dưới mắt, trị thâm quầng, tất nhiên ai bị thâm quầng bẩm sinh thì không chắc là có tác dụng đâu nha. Nhưng cũng đáng để thử mà, bổ-rẻ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkymouse; 15/04/2010 vào lúc 01:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 551 Bài viết

• 1,218 Được cảm ơn

Sao đi đâu cũng gặp pinkymouse nhỉ Đồng ý với mẹ pinky là dầu cá rất tốt, nhất là omega 3 nhé. Omega 6 và 9 thì có nhiều trong các loại thịt, trứng và cả gạo nữa, mà cái này chúng ta ăn nhiều rồi nên không cần phải uống thêm đâu. Hơn nữa tỉ lệ giữa các loại chất béo này mới là điều quan trọng nhất nhé. Nếu ăn quá nhiều omega 6 mà không đủ omega 3 thì lại là không tốt nhé. Tỉ lệ omega 3 : omega 6 nên lớn hơn 1:4 là tốt nhất. Dầu hạt lanh cũng có nhiều omega 3 đó chứ mẹ pinky. Các loại dầu này đúng là giúp sáng mắt và giảm béo phì vì nhất là omega 3 vì nó là loại chất béo không bão hòa (chứa nhiều gốc oxy tự do hơn omega 6 và 9) nên sẽ có khả năng hòa tan chất béo bão hòa (có trong dầu và mỡ động vật) vì thế có khả năng làm giảm lượng cholesterol trong máu. Uống dầu cá tốt hơn dầu hạt lanh do tỉ lệ omega 3 lớn hơn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 610 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Mamtom nhé. Dầu hạt lạnh là em chỉ nói tác dụng đối với mắt thôi chị ạ. Nếu mắt bị khô (tức là nước mắt tiết ra không đủ) thì dầu hạt lanh còn tốt hơn cả dầu cá cơ, em đọc ở rất nhiều tài liệu nước ngoài nói thế. Còn nhìn chung thì dầu cá vẫn tốt hơn chứ. Em hằng ngày cũng uống dầu cá . Thanks chị đã cung cấp các tỷ lệ nhé.

• 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thông tin của Mẹ Pinky & Mamtom rất là hữu ích. Tặng hoa cám ơn 2 chị. :Rose: :Rose: :Rose:

Thế là em yên tâm uống rùi. Nhà em bây giờ ai cũng được phát 1 hộp dầu cá Omega-3 nhá. Ai cũng chăm chỉ uống người nhớn ngày 2 lần, conít thì ngày 1 lần. Nhưng em thắc mắc là đọc hướng dẫn sử dụng thì nó nói là uống dầu cá "trong khi ăn". Em nghĩ là uống sau khi ăn chứ nhỉ? Có nhầm lẫn trong in ấn gì ở đây ta?

• 610 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Thuốc nào ghi dùng trong khi ăn là để tăng tác dụng hấp thu của cơ thể đó, tất nhiên là uống sau khi ăn cũng không sao cả, nhưng nếu uống TRONG khi ăn (thuốc sẽ đi vào cơ thể cùng với tinh bột...) thì cơ thể sẽ hấp thu thuốc ở mức tốt nhất đó bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkymouse; 15/04/2010 vào lúc 03:40 PM.

• 178 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hic, hum qua em cắt viên dầu cá ra, bôi bôi xoa xoa lên mắt, kết quả là tay chân mặt mũi chỗ nào cũng tanh kinh tởm đến chiều nay vác xác đến trường bạn ngồi cạnh em còn hỏi trưa nay ăn cá hay sao mà tanh thế lại còn ngồi cạnh bạn em hơi thích nữa mới chết chứ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,715 Bài viết

• 4,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng :x Xem bài viết
    hic, hum qua em cắt viên dầu cá ra, bôi bôi xoa xoa lên mắt, kết quả là tay chân mặt mũi chỗ nào cũng tanh kinh tởm đến chiều nay vác xác đến trường bạn ngồi cạnh em còn hỏi trưa nay ăn cá hay sao mà tanh thế lại còn ngồi cạnh bạn em hơi thích nữa mới chết chứ
    Hihi buồn cười quá. bạn dùng loại nào thế, tớ dùng hiệu Alaska thấy dầu bên trong đâu có tanh lắm đâu nhỉ, ngửi kỹ mới nghe mùi

• 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkymouse Xem bài viết
    Thuốc nào ghi dùng trong khi ăn là để tăng tác dụng hấp thu của cơ thể đó, tất nhiên là uống sau khi ăn cũng không sao cả, nhưng nếu uống TRONG khi ăn (thuốc sẽ đi vào cơ thể cùng với tinh bột...) thì cơ thể sẽ hấp thu thuốc ở mức tốt nhất đó bạn.
    À ra là thế! Em thì hay đợi ăn sáng & ăn trưa xong thì uống tại em để 1 hộp ở cty, cuối tuần mới xách về nhà. Nên em cứ canh me... ăn no rùi uống. Thế chắc từ bây giờ em sẽ thay đổi, uống trong khi ... đang ăn mới được. Cám ơn mẹ pinky nhé. Để em uống hết hộp đầu tiên này xem mắt có sáng.... "nong nanh" hông nha. :Battin ey:

• 590 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Hôm trước có chị bảo em mua dầu này uống làm tươi trẻ ra, không biết có đúng vậy không

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3