• 0 Lượt chia sẻ
  • 14K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Dạo này tự nhiên nhà em mọi người rủ nhau đi mua Dầu cá Omega-3 của alaska Fish Oil về uống. Nghe nói loại giúp sáng mắt, chống mỏi mắt khi đọc báo, thậm chí còn giảm béo phì, chống suy nhược & làm đẹp da. :LoveStruc: Em băn khoăn quá vì mới được mua cho 1 lọ bảo "uống đi ko bổ ngang thì bổ dọc" (hơ... hơ...) mà chẳng biết có tác dụng tốt như vậy thật hông hay cả nhà em lại bị dụ bởi công ty dược phẩm Phú Thọ. :RaisedEye

Hỏi chị làm cùng phòng thì chị ấy nói nghe bà con chỉ sử dụng dầu cá Omega-6, chứ ko uống Omega-3. :RollingEy:

Bối rối thật! :confused:Các chị ai đã sử dụng dầu cá rùi thì cho em biết thông tin với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 610 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Omega 3 thì tốt khỏi phải bàn rồi bạn ạ, tại sao người ta khuyên ăn cá biển nhiều, là do cái omega 3 này đấy thôi. Tác dụng cho mắt thì khỏi nói, em trai của tớ dùng viên dầu cá từ nhỏ, đến nay học ĐH rồi mà không bị cận thị là gì dù nó học trường chuyên, ngồi máy tính nhiều, còn tớ thì không uống (do không biết) nên bị cận. Nhưng tớ bị khô mắt, đi khám BS cũng bảo uống omega-3 đấy. Ngoài ra nó còn tốt cho xương khớp, trí não nữa cơ. Phụ nữ có thai uống omega 3 giúp con có trí nhớ tốt đó. Tất nhiên nó là dầu (oil) nên cũng giúp làm ẩm da, giúp da mịn hơn. Tuy nhiên do người ta quảng cáo nên cứ nói tác dụng trên trời nhiều quá thôi. Nhưng nói chung là nó rất tốt. Omega 6 có trong dầu hạt lạnh cũng cực tốt cho mắt, ai bị khô mắt mà uống dầu hạt lanh (flaxeed oil) là tuyệt vời luôn. Alaska cũng có 1 loại có cả omega 3-6-9 đủ bộ luôn đấy. Còn không thì uống dầu cá cũng đủ tốt rồi. Tớ ngày nào cũng làm 1-2 viên hết, chỉ khi nào quên uống thôi. Ngoài ra tớ còn mới biết thêm 1 tác dụng của dầu cá nữa là cắt viên nang, lấy phần dầu bên trong mát xa lên dưới mắt mỗi ngày giúp làm sáng vùng da dưới mắt, trị thâm quầng, tất nhiên ai bị thâm quầng bẩm sinh thì không chắc là có tác dụng đâu nha. Nhưng cũng đáng để thử mà, bổ-rẻ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkymouse; 15/04/2010 vào lúc 01:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 558 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

Sao đi đâu cũng gặp pinkymouse nhỉ Đồng ý với mẹ pinky là dầu cá rất tốt, nhất là omega 3 nhé. Omega 6 và 9 thì có nhiều trong các loại thịt, trứng và cả gạo nữa, mà cái này chúng ta ăn nhiều rồi nên không cần phải uống thêm đâu. Hơn nữa tỉ lệ giữa các loại chất béo này mới là điều quan trọng nhất nhé. Nếu ăn quá nhiều omega 6 mà không đủ omega 3 thì lại là không tốt nhé. Tỉ lệ omega 3 : omega 6 nên lớn hơn 1:4 là tốt nhất. Dầu hạt lanh cũng có nhiều omega 3 đó chứ mẹ pinky. Các loại dầu này đúng là giúp sáng mắt và giảm béo phì vì nhất là omega 3 vì nó là loại chất béo không bão hòa (chứa nhiều gốc oxy tự do hơn omega 6 và 9) nên sẽ có khả năng hòa tan chất béo bão hòa (có trong dầu và mỡ động vật) vì thế có khả năng làm giảm lượng cholesterol trong máu. Uống dầu cá tốt hơn dầu hạt lanh do tỉ lệ omega 3 lớn hơn nhé.
    • 610 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Mamtom nhé. Dầu hạt lạnh là em chỉ nói tác dụng đối với mắt thôi chị ạ. Nếu mắt bị khô (tức là nước mắt tiết ra không đủ) thì dầu hạt lanh còn tốt hơn cả dầu cá cơ, em đọc ở rất nhiều tài liệu nước ngoài nói thế. Còn nhìn chung thì dầu cá vẫn tốt hơn chứ. Em hằng ngày cũng uống dầu cá . Thanks chị đã cung cấp các tỷ lệ nhé.
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thông tin của Mẹ Pinky & Mamtom rất là hữu ích. Tặng hoa cám ơn 2 chị. :Rose: :Rose: :Rose:

Thế là em yên tâm uống rùi. Nhà em bây giờ ai cũng được phát 1 hộp dầu cá Omega-3 nhá. Ai cũng chăm chỉ uống người nhớn ngày 2 lần, conít thì ngày 1 lần. Nhưng em thắc mắc là đọc hướng dẫn sử dụng thì nó nói là uống dầu cá "trong khi ăn". Em nghĩ là uống sau khi ăn chứ nhỉ? Có nhầm lẫn trong in ấn gì ở đây ta?
    • 610 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Thuốc nào ghi dùng trong khi ăn là để tăng tác dụng hấp thu của cơ thể đó, tất nhiên là uống sau khi ăn cũng không sao cả, nhưng nếu uống TRONG khi ăn (thuốc sẽ đi vào cơ thể cùng với tinh bột...) thì cơ thể sẽ hấp thu thuốc ở mức tốt nhất đó bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkymouse; 15/04/2010 vào lúc 03:40 PM.
    • 178 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hic, hum qua em cắt viên dầu cá ra, bôi bôi xoa xoa lên mắt, kết quả là tay chân mặt mũi chỗ nào cũng tanh kinh tởm đến chiều nay vác xác đến trường bạn ngồi cạnh em còn hỏi trưa nay ăn cá hay sao mà tanh thế lại còn ngồi cạnh bạn em hơi thích nữa mới chết chứ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,715 Bài viết

• 4,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng :x Xem bài viết
    hic, hum qua em cắt viên dầu cá ra, bôi bôi xoa xoa lên mắt, kết quả là tay chân mặt mũi chỗ nào cũng tanh kinh tởm đến chiều nay vác xác đến trường bạn ngồi cạnh em còn hỏi trưa nay ăn cá hay sao mà tanh thế lại còn ngồi cạnh bạn em hơi thích nữa mới chết chứ
    Hihi buồn cười quá. bạn dùng loại nào thế, tớ dùng hiệu Alaska thấy dầu bên trong đâu có tanh lắm đâu nhỉ, ngửi kỹ mới nghe mùi
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkymouse Xem bài viết
    Thuốc nào ghi dùng trong khi ăn là để tăng tác dụng hấp thu của cơ thể đó, tất nhiên là uống sau khi ăn cũng không sao cả, nhưng nếu uống TRONG khi ăn (thuốc sẽ đi vào cơ thể cùng với tinh bột...) thì cơ thể sẽ hấp thu thuốc ở mức tốt nhất đó bạn.
    À ra là thế! Em thì hay đợi ăn sáng & ăn trưa xong thì uống tại em để 1 hộp ở cty, cuối tuần mới xách về nhà. Nên em cứ canh me... ăn no rùi uống. Thế chắc từ bây giờ em sẽ thay đổi, uống trong khi ... đang ăn mới được. Cám ơn mẹ pinky nhé. Để em uống hết hộp đầu tiên này xem mắt có sáng.... "nong nanh" hông nha. :Battin ey:
    • 590 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Hôm trước có chị bảo em mua dầu này uống làm tươi trẻ ra, không biết có đúng vậy không
    • 3,064 Bài viết

• 1,116 Được cảm ơn

mẹ em ngày nào cũng 1 viên dầu gá omega 3. trộm vía da căng bóng đẹp lắm (cái này ko phải em nhận xét mà bạn bè em nói mẹ em da đẹp, bố em nói mẹ em da đẹp). em thì lâu lâu cũng uống, nhưng sợ da dầu . Mà viên dầu cá bự lắm nhé, bằng cả...đốt tay, hixxx. thế này thì mặt da dầu chết luôn. MÀ nghe nói dầu cá chống lão hóa, mà em òn nhỏ nên thôi, chưa uống
    vậy em còn bé, có nên uống ko nhỉ
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Ủa bây giờ mới nghe tin em Lylys nói là uống dầu cá thì da bị dầu. Sao mình hổng thấy thông tin này nhỉ, search trên mạng chỉ thấy khen chứ chưa thấy tác dụng phụ. :Thinking:
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình mới đọc trên mạng đọc thông tin về dầu cá Omega-3 ở trang dinh dưỡng & sức khoẻ, gửi cho mọi người tham khảo nè: :Smiling:

Chúng ta thường được nghe khuyên nên ăn cá biển vì trong mỡ cá biển có chứa acid béo omega-3 rất tốt cho tim mạch. Acid béo omega-3 còn được gọi bằng tên thông thường là alpha-linolenic acid, có nhiều ở trong mỡ cá ở vùng biển lạnh và sâu như cá tuna, cá salmon (chất lỏng lấy từ mỡ loại này ở nước ta quen gọi là dầu gan cá thu hay dầu cá thiên nhiên).

Acid béo omega-3 là tiền chất (tức là chất ban đầu được cơ thể biến đổi chuyển hóa tạo thành chất khác) của DHA (docosahexaenoic acid) và EPA (eicosapentaenoic), cả hai được xem là acid béo thiết yếu sẽ chuyển hóa thành các chất sinh học quan trọng cần thiết cho cơ thể. Thay vì bổ sung acid béo omega-3 bằng cách dùng cá biển, hiện nay người ta chuộng sử dụng dầu cá omega-3 bán trên thị trường.

Đây là các sản phẩm chứa acid béo omega-3 được chuẩn hóa hàm lượng EPA và DHA (tức ghi mỗi viên chứa bao nhiêu mg EPA và DHA), ngoài ra có thể chứa thêm vitamin E, tất cả đều có lợi cho sức khỏe.

Dầu cá omega-3 được bán ở nhà thuốc dưới dạng dược phẩm, nhưng cũng có thể lưu hành trên thị trường dưới dạng “thực phẩm chức năng” (có thể bán ở siêu thị và nên lưu ý “thực phẩm chức năng không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”). Đây được xem là chế phẩm có nguồn gốc thiên nhiên giống như thực phẩm, có tác dụng hỗ trợ bồi dưỡng sức khỏe, nhưng cũng cần lưu ý phải dùng đúng liều lượng theo hướng dẫn mới có tính an toàn. Nếu uống 1-2 viên dầu cá omega-3 mỗi ngày thì có thể uống liên tục trong thời gian dài (uống cả năm cũng chẳng việc gì).

Hiện nay, người ta dùng dầu cá omega-3 hỗ trợ việc trị rối loạn lipid huyết (nhiều người gọi tăng mỡ trong máu) và liều dùng hơi cao, trong trường hợp này phải dùng dầu cá omega-3 theo đúng đợt điều trị mà bác sĩ chỉ định. Thực phẩm không ảnh hưởng đến việc dùng dầu cá omega-3, vẫn ăn uống bình thường và có thể uống dầu cá omega-3 cùng với bữa ăn.

PGS.TS. Nguyễn Hữu Đức
    (Đại học Y Dược TP.HCM)
    • 3,064 Bài viết

• 1,116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cầm Nhầm Xem bài viết
    Ủa bây giờ mới nghe tin em Lylys nói là uống dầu cá thì da bị dầu. Sao mình hổng thấy thông tin này nhỉ, search trên mạng chỉ thấy khen chứ chưa thấy tác dụng phụ. :Thinking:
    cái đó là em tự nghĩ ra thôi, vì da dầu thì uống thêm dầu nữa thì ...càng dầu, vì họ kêu da dầu thì hạn chế ăn dầu mà....
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em thấy thêm thông tin ở trang khoa học & đời sống nè các chị, thông tin rất hữu ích. Mọi người cần bổ sung thêm Omega 3. Nhưng mà em kiếm hoài hổng có thông tin gì về uống dầu cá Omega3 thì da mặt bị dầu. Chỉ khuyên là dùng đúng liều lượng chứ dùng nhiều quá sẽ có tác dụng phụ như dưới đây thôi. :Smiling:

Năm 1999, một số nhà chuyên môn trên thế giới đã họp lại và đưa ra nhận xét cho rằng số liệu về nhu cầu Omega-3 mà Hoa Kỳ và Canada đưa ra vẫn còn quá thấp, trong khi số liệu về Omega-6 thì lại quá cao, không hữu hiệu để có thể làm giảm thiểu các bệnh lý nghẽn mạch vành được.Theo họ, nhu cầu về Omega-3 cần phải là 2,22g/ngày, và EPA+DHA: 0,65g/ngày. Đối với Omega-6, phải là 4,44g/ngày, tối đa 6,67g/ngày. Tổ Chức Y Tế Thế Giới (WHO) thì khuyến cáo nhu cầu về Omega-3 như sau: ALA từ 0,8g đến 1,1g/ngày và EPA+DHA từ 0,3g đến 0,5g/ngày.

Có nên ăn cá hay không?

Omega-3 EPA và DHA trong cá và trong dầu cá là những acid béo rất tốt cho tim. The American Heart Association khuyến cáo chúng ta nên dùng cá 2-3 lần một tuần, đồng thời cũng nên ăn những loại thực vật giàu chất béo Omega-3 ALA như hạt lanh, hạt dẻ, và dầu canola. Tránh đừng nên ăn những lát cá có áo bột sẵn bán ngoài chợ vì nó thường chứa nhiều chất béo Trans rất xấu. Sự ích lợi của việc ăn cá để ngừa bệnh tim mạch vẫn trội hơn việc cữ dùng cá vì sợ cá bị nhiễm thủy ngân và dioxin. Tuy nói vậy, nhưng đối với phụ nữ đang mang thai, hoặc đang cho con bú cũng cần nên cẩn thận. Đối với đồng hương đang sinh sống tại các quốc gia Tây phương, thì nên hạn chế việc dùng các loại cá như cá mập (shark), cá tuna, cá lưỡi kiếm (swordfish), và cá trout là những loại cá có chứa nhiều thủy ngân nhất. Chất nầy sẽ ảnh hưởng không tốt cho bào thai.

Sau đây là một vài thí dụ về Omega-3 ở một số loài thủy sản (100g): Cá salmon 1.8 g, sardine 1.4, herring 1.2, mackerel 1.0, trout 1.0, swordfish 0.7, tuna 0.7, haddock 0.2, cod 0.2, tôm tép 0.3, sò 0.5-0.7g (USDA Nutrient database for standard reference).

Cá chứa ít chất béo bão hòa hơn thịt, cho nên ăn cá vẫn tốt hơn ăn thịt. Ăn cá vẫn là giải pháp tốt hơn là uống những viên dầu cá. Mỡ cá ngoài chất Omega-3 ra, nó cũng còn có chứa những chất dinh dưỡng khác nữa, chẳng hạn như chất Selenium mà dầu cá không có. Trường hợp ai không thích ăn cá thì họ nên uống thêm các viên supplement dầu cá .

Dầu cá thì sao?

Dầu cá là nguồn cung cấp trực tiếp 2 loại Omega-3 EPA và DHA. Dầu cá bán ở trên thị trường thường có pha thêm vitamin E, là chất chống oxy hóa để giúp cho dầu khỏi trở nên hôi.Vitamin E có khuynh hướng làm loãng máu và có thể gây xuất huyết nếu lạm dụng dầu cá. Tại Canada hiện nay có vài chục hiệu dầu cá được bày bán trên thị trường. Các viên dầu cá nầy thường chứa vào khoảng 1000mg dầu, nhưng không có nghĩa là nó có đủ 1000mg Omega-3 đâu. Tùy theo loại dầu cá mà nồng độ Omega-3 có thể thay đổi từ 100mg đến 700mg chất Omega-3 EPA+DHA. Cũng có sản phẩm vừa chứa dầu cá mà đồng thời cũng có chứa các loại dầu khác, như dầu bourrache (borage oil), dầu onagre (primrose oil), dầu carthame (safflower oil) vv…Được biết nhu cầu trung bình hằng ngày của chúng ta ở vào khoảng 500 mg EPA+DHA. Dầu cá khác với dầu gan cá. Dầu gan cá được sử dụng để cung cấp vitamin A và vitamin D. Muốn có đủ nhu cầu Omega-3 cần thiết chúng ta cần phải uống một số lượng lớn dầu gan cá, vì vậy có thể có nguy cơ bị ngộ độc do thặng dư vitamin A và vitamin D. Những ai có vấn đề máu huyết, hoặc đang sử dụng thuốc kháng đông (warfarin, heparin) thì cần phải thận trọng khi dùng dầu cá. Dùng quá nhiều dầu cá có thể bị nôn mửa và đi tiêu lỏng. Vì tính chất gây loãng máu của dầu cá, cho nên nếu uống trên 3g Omega-3 trong một ngày có thể bị chảy máu cam. Hiện nay, tại Bắc Mỹ, dầu cá vẫn còn được xếp trong nhóm thực phẩm bổ sung (dietary supplement), vì vậy luật lệ kiểm soát chất lượng các loại dầu cá vẫn còn lỏng lẻo chớ chưa được chặt chẽ như phía bên dược phẩm. Các liều lượng Omega ghi trên nhãn hiệu đôi khi cũng không chắc gì đúng với chất lượng của sản phẩm chứa đựng trong chai.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cầm Nhầm; 16/04/2010 vào lúc 11:09 AM.
    • 558 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

Mình thấy các thông tin các mẹ đưa ra đều đúng cả. Chỉ bổ sung thêm là omega-3 ALA thì có nhiều trong dầu hạt lanh. Còn EPA và DHA có nhiều trong dầu cá. ALA thì có khả năng chuyển hóa thành các loại omega-3 khác tuy nhiên việc chuyển hóa này không dễ dàng, cần tốn một lượng ALA lớn gấp 5-6 lần mới có thể chuyển hóa được thành 1 lượng tương ứng EPA và DHA. Chính vì thế nên uống dầu cá vẫn tốt hơn dầu hạt lanh vì hàm lượng EPA và DHA trong dầu cá rất lớn. Vì ALA còn có khả năng tổng hợp thành các loại omega 3 khác cũng rất có ích cho cơ thể nên nếu uống thêm được dầu hạt lanh thì càng tốt. Nhưng các mẹ chú ý nên uống vừa phải thôi, đừng có lạm dụng nhé. Omega-6 mình ăn nhiều rồi nên chẳng cần uống làm gì, uống nữa là thành thừa, chỉ cần uống Omega-3 thôi.

À dầu cá có nhược điểm là có thể nhiễm thủy ngân như bài báo mẹ CamNham đưa đó, đặc biệt là dầu gan cá thường có nhiều thủy ngân lắm, nên các mẹ đừng uống dầu gan cá nhé, nếu cần bổ sung vitamin A và D thì mua mấy loại vitamin tổng hợp uống là đủ rồi. Mà người VN thì không cần bổ sung vitamin D đâu vì ở một nước nhiều ánh nắng mặt trời như VN thì bổ sung vitamin D là điều không cần thiết vì cơ thể chúng ta sẽ tự tổng hợp đủ vitamin D khi đi ngoài ánh nắng mặt trời trong khoảng 15 phút mỗi ngày . Mấy nước không có nhiều ánh nắng mới cần uống vitamin D thôi. Hơn nữa uống quá nhiều vitamin A và D là thành chất độc đó nhé. Vì vậy phải rất cẩn thận khi uống những loại vitamin này.
    • 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mẹ MamTom giảng hay quá cứ như là dược sỹ :LoveStruc: vậy đó. Mình nhờ đọc mấy bài báo trên nên mới yên tâm uống Omega-3 & hiểu tác dụng của Omega-3 & Omega-6 đó. :Smiling:
    • 78 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình cũng uống Omega3 nè. Chị mình là bác sĩ, bảo cái này uống rất tốt.Cho nên ngày nào mình cũng uống 1 viênMình uống gần cả năm nay rùi.Da dẻ nhìn láng mượt hơn đó.
    • 531 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiamo_85 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình cũng uống Omega3 nè. Chị mình là bác sĩ, bảo cái này uống rất tốt.Cho nên ngày nào mình cũng uống 1 viênMình uống gần cả năm nay rùi.Da dẻ nhìn láng mượt hơn đó.
    Omega3 bạn mua ở VN hay nước ngoài thế, cho mình xin nhãn hiệu thuôc nhé
    Ba công chúa của mẹ

• 239 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiamo_85 Xem bài viết
    Ủa bạn uống một ngày/một viên thôi hử. Mình hổng có tư vấn với bác sỹ. Nhưng mình đọc hướng dẫn sử dụng thì nói: người lớn uống ngày 2 lần, mỗi lần từ 1 tới 2 viên. Nên một ngày mình uống 2 lần, mỗi lần mình uống 1 viên. Như vậy có sao hông ta? :Worried:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2