Cách làm đẹp khác

Có nên bảo quản mỹ phẩm trong tủ lạnh ko ???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 7.05K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 874 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

nên bảo quản mỹ phẩm : kem dưỡng da , son môi , found , nền , nước hoa hồng trong tủ lạnh ko ??
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Mình toàn bỏ đồ dưỡng da trong tủ lạnh ngan mat con my pham thi khong.
    Bố mẹ yêu các con nhiều lắm

Dù em chưa ngoan nhiều nhưng em ngày càng ngoan hơn.
    • 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hơ hơ. Đây là lần đầu em nghe thấy vụ này đấy ạ, các mẹ nói rõ hơn được không ạ rooling:
    • 953 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

sao lại bảo quản trong tủ lạnh nhỉ? Với những loại chưa dùng thì ko nên vì nó có cái vỏ hộp thiết kế đặc biệt phù hợp với SP rồi, với loại đang dùng thì thực sự ko cần thiết vì cho vào tủ lạnh khi bôi len da độ thẩm thấu sẽ ko cao, mà lỡ để quên ở ngoài ko cho tiếp vào tủ lạnh thì còn mau hỏng hơn ý. Chỉ cho skin care vào tủ lạnh khi: SP đã được mở nắp và đang ko dùng đến.
    thân!
    • 477 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình thấy tùy hãng, tùy loại mà có để trong tủ lạnh hay không. Thường thì để kem dưỡng da trong tủ lạnh sẽ bảo quản được lâu hơn (mình mua hàng Loccitane hay được khuyên là nên để trong tủ lạnh ) vì khí hậu VN mình nóng ẩm, mình mua ở shop họ để trong phòng máy lạnh suốt. Nhưng mình không để tủ lạnh vì lười, sợ mỗi lần bôi quên không cất vào. Mình chỉ để 1 vài hũ mặt nạ dạng kem trong tủ lạnh, mỗi lần lấy ra đắp rất thích.
    • 953 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymy_166 Xem bài viết
    Mình thấy tùy hãng, tùy loại mà có để trong tủ lạnh hay không. Thường thì để kem dưỡng da trong tủ lạnh sẽ bảo quản được lâu hơn (mình mua hàng Loccitane hay được khuyên là nên để trong tủ lạnh ) vì khí hậu VN mình nóng ẩm, mình mua ở shop họ để trong phòng máy lạnh suốt. Nhưng mình không để tủ lạnh vì lười, sợ mỗi lần bôi quên không cất vào. Mình chỉ để 1 vài hũ mặt nạ dạng kem trong tủ lạnh, mỗi lần lấy ra đắp rất thích.
    đấy, quan trọng là quên mà ko cất vào là sản phẩm sẽ nhanh hỏng lắm đó. còn thực sự thì để trong tủ lạnh về mặt bảo quản: thì kem sẽ được bảo quản tốt hơn, nhưng da mặt gặp lạnh, lỗ chân lông sẽ khít vào, kem dưỡng khó thẩm thấu hơn.
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thực ra nhiều người quan niệm là kem dưỡng da thẩm thấu qua lỗ chân lông ---> phải xông hơi hoặc ủ nóng cho lỗ chân lông giãn nở trước khi bôi kem. Điều này là không đúng (nếu ko thì suy ra là anh nào LCL càng to thì hấp thu MP càng tốt :Silly.

Hiệu quả thẩm thấu của kem dưỡng ẩm hoặc bất cứ loại SP bôi trên da nào phụ thuộc vào các yếu tố sau:
    1. Độ pH của SP: độ pH càng thấp (tính axit càng cao) --> khả năng thẩm thấu càng cao.
    2. Kích thước phân tử của SP: hiển nhiên là kích thước phân tử của SP càng nhỏ thì khả năng thẩm thấu càng cao.
    3. Nhiệt độ: nhiệt độ càng cao thì hoạt động của da và các phân tử SP càng mạnh --> khi bôi SP lên da chỉ cần thoa đều, massage nhẹ nhàng là SP sẽ thẩm thấu sâu hơn.

Mỹ phẩm bỏ vào tủ lạnh thì bảo quản tốt hơn, nhưng nếu bỏ ra mà quên bỏ vào thì đúng là thảm họa.
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Ở NN còn bán loại refrigerator dành riêng cho mỹ phẩm và dược phẩm.
    • 953 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khôi Nguyên Xem bài viết
    Ở NN còn bán loại refrigerator dành riêng cho mỹ phẩm và dược phẩm.
    Loại này thực ra nó chỉ hơi mát thôi chứ ko lạnh hẳn như tủ lạnh, tác dụng chính là làm ổn định nhiệt độ ,nếu cất hẳn trong tủ lạnh mỗi lần mang ra dùng ngay thì rất hại da đấy. nếu thực sự thích cất trong tủ lạnh thì khi bỏ ra phải đợi nó bớt lạnh đã, sự thay đổi đột ngột về nhiệt độ trên bề mặt da sẽ làm cho da ko thích ứng kịp, gây ra những phản ứng (tuỳ vào từng loại da) ko tốt. đấy là còn chưa kể mua đông, ko biết các mẹ có ngại bôi kem theo đúng nghĩa của "KEM" lên mặt ko nữa.
    • 215 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

ôi em chỉ bỏ son vô tủ lạnh thui, em thấy thời tiết oi bức bỏ son ra ngoài nhanh mềm lém, nhất là son dưỡng hức nên tống hết vô tủ lạnh, đi làm mang theo vìa nhà lại ném tủ :Smiling:
    Tình yêu bắt đầu bằng nụ cười :Smiling:, lớn lên bằng nụ hôn :561:và thường kết thúc bằng nước mắt :Crying:
    • 953 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoSieuIn Xem bài viết
    ôi em chỉ bỏ son vô tủ lạnh thui, em thấy thời tiết oi bức bỏ son ra ngoài nhanh mềm lém, nhất là son dưỡng hức nên tống hết vô tủ lạnh, đi làm mang theo vìa nhà lại ném tủ :Smiling:
    lạ nhỉ, sao để son bên ngoài lại bị mềm. chắc tại bạn bỏ tủ rồi lại mang ra ngoài lâu quá( đi làm) như thế thời hạn sử dụng ngắn lắm đấy.
    • 790 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

nhưng khi mất điện cái roẹt thì tính sao đây ? Mất điện 1 tiếng thì hơi mát trong tủ lạnh vẫn còn. Nhưng thời gian mất điện lâu hơn thì mỹ phẩm, dưỡng da để trong tủ lạnh hỏng hết mất >_<
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn ở đâu mà lo mất điện hoài vậy? Nhà mình cả năm ko mất điện lần nào hết đó :Angel:

Mình cũng quen để kem dưỡng da và mặt nạ trong tủ lạnh, các thứ khác thì để ở ngoài thôi.
    • 874 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

nói gì chứ để trong ttủ lạnh cho an toàn nhất là mùa nóng này . nóng kiinh:Nottalkin:
    • 790 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymum6668 Xem bài viết
    Bạn ở đâu mà lo mất điện hoài vậy? Nhà mình cả năm ko mất điện lần nào hết đó :Angel:
    Em ở HN. Cả năm ít ra cũng phải 1,2 lần mất điện vào mùa hè. Dùng máy phát điện thì ko ngửi đc cái mùi xăng thải ra nên cho bà bác rùi.
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em thường để MP ở ngoài, có SP thì người ta nói là ko nên để dưới 25oC (ví dụ kem lột của thorakao), chẳng biết thế nào là ổn nhỉ? :Worried:
    Đời là cái đinh.
    Tình là cái que
    Người yêu là con vịt què
    Loe ngoe đập phát chết :Laughing:
    • 1,935 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

chij minh o Fap, mua 1 so sp cua Lancome, bon ban hang bao o Vn chung may nong the, may dan em may cho vao tu lanh nhe.

Nen do duong da em de tu lanh het, do make up thi ko the de lanh duoc, vi con mang thoe ng, danh chiu
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bao quan nuoc hoa trong tu lanh khi nước hoa xịn nhưng một người ở xứ nóng như Việt Nam sẽ không bảo quản được lâu như người ở các nước lạnh. Vì vậy, bạn phải rất cẩn thận để nó không bị biến chất nhanh chóng.
    Nhiều người cho rằng nước hoa cao cấp thì sẽ lâu hỏng hơn nhưng thực tế không phải vậy. Bởi mùi thơm của chúng được tạo ra từ tinh dầu thiên nhiên dễ bị phá hủy, biến chất dưới tác động của môi trường. Nếu điều kiện khí hậu thuận lợi, biết cách bảo quản, bạn có thể giữ chất lượng một chai nước hoa trong 3 năm hoặc hơn thế nữa.