Cách làm đẹp khác

Cách đơn giản nhất chữa khó ngủ, mất ngủ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 291 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi. chia sẻ cho mình cách đơn giản nhất để chữa mất ngủ, khó ngủ đi. Anh xã mình tối nào cũng ko thể ngủ sớm được, cứ phải 12h-1h , trằn trọc mãi ko ngủ được. Thế thì làm sao mà sáng dậy đúng giờ đi làm được đây??? Có đêm tỉnh giấc thấy vẫn đang nằm xem ti vi :RaisedEye :Sigh: Mình ko muốn vợ thì lăn quay ra ngủ mà để anh xã cứ trằn trọc mãi như thế. Chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm :Rose: :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 183 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ban mua hat sen tuoi (con luon tim sen )nấu chè hay hầm xương cho ax ăn buổi tối sẽ dễ ngủ lắm ah
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

trước khi đi ngủ uống 1 ly sữa nóng thử coi bạn
    • 503 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ nào đó trên diễn đàn nói là uống chè Giảo cổ lam sẽ dễ ngủ. Bạn thử xem nhé.
    • 1,123 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Cho anh xã ngâm chân nước nóng 15 phút, đảm bảo ngủ ngon ngay!
    • 1,862 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Đơn giản nhất là thử đổi đầu giường xem, cách này đối với nhà mìn có hiệu quả phết đấy.
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mequynhminh Xem bài viết
    Mình thấy mẹ nào đó trên diễn đàn nói là uống chè Giảo cổ lam sẽ dễ ngủ. Bạn thử xem nhé.
    Em thấy trong gói trà Giảo cổ lam người ta cảnh báo không được uống buổi tối mà???

Em thì nghĩ dùng cách ngâm chân nước nóng với muối+ gừng cũng khá hiệu quả. Ngoài ra em đang định thử dùng 1 chút tinh dầu làm thơm phòng trước khi đi ngủ hy vọng cũng dễ ngủ hơn.
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhHuong_P45A5 Xem bài viết
    Em thấy trong gói trà Giảo cổ lam người ta cảnh báo không được uống buổi tối mà???

Em thì nghĩ dùng cách ngâm chân nước nóng với muối+ gừng cũng khá hiệu quả. Ngoài ra em đang định thử dùng 1 chút tinh dầu làm thơm phòng trước khi đi ngủ hy vọng cũng dễ ngủ hơn.
    Mua cho ôn xã cậu một ít Long nhãn về uống bàng nhiều cách
    - Ngâm rượu uống
    - Pha với nước nóng
    - ăn cũng được
    Cách thứ 2 là ăn nhiều Lạc luộc vào
    cái này chỉ sợ béo thôi
    Cách thứ 3 là ẻn né en cái là ngủ ngay ý mà
    ihihi chúc thành công
    • 268 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹTicon Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi. chia sẻ cho mình cách đơn giản nhất để chữa mất ngủ, khó ngủ đi. Anh xã mình tối nào cũng ko thể ngủ sớm được, cứ phải 12h-1h , trằn trọc mãi ko ngủ được. Thế thì làm sao mà sáng dậy đúng giờ đi làm được đây??? Có đêm tỉnh giấc thấy vẫn đang nằm xem ti vi :RaisedEye :Sigh: Mình ko muốn vợ thì lăn quay ra ngủ mà để anh xã cứ trằn trọc mãi như thế. Chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm :Rose: :LoveStruc:
    MeTIcon đã thử mấy cách mà các mẹ chỉ chưa?ông xã mình bị y chang,hễ tỉnh giấc là thấy ngồi coi ti vi,bị lâu lắm rồi,dần dần dễ cáu kỉnh lắm.Hay đi khám BS thần kinh không nhỉ?:Silly:
    • 1,424 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Cần làm gì khi bị mất ngủ?

- Chỉ nên dùng giường để ngủ, không phải là nơi xem truyền hình, đọc sách hay ăn uống.

- Nhiệt độ trong phòng không được quá nóng, thật yên tĩnh và phải đủ tối.

- Khi chúng ta luôn thấy khó dỗ giấc ngủ nên tránh nhìn đồng hồ, cứ lo nghĩ bao giờ ngủ được càng khó ngủ thêm.

- Nên tắm nước ấm khoảng 20 phút trước khi vào giường cũng giúp dễ ngủ.

- Tốt nhất là ra khỏi giường khi không ngủ được, không nên nằm nướng quá 30 phút và nên làm việc gì nhẹ nhàng như đọc sách, viết, nghe nhạc chẳng hạn. Không nên xem chương trình truyền hình nào quá kích động hay một trò chơi quá căng thẳng.

- Chỉ vào giường lại khi thấy thật buồn ngủ. Nếu giấc ngủ chưa đến, hãy ra khỏi giường lần nữa, có thể như vậy nhiều lần đến khi giấc ngủ thực sự đến với bạn lúc nào đó bạn không hay.

- Đôi khi bạn nên thở sâu và thật chậm cũng giúp dễ ngủ.

- Có thể che hai mắt lại khi bị mất ngủ thường xuyên.

Có thể ngủ tốt hơn bằng cách thay đổi chế độ ăn, thói quen trong cuộc sống

a. Ắn uống: Người bệnh mất ngủ phải tránh dùng cà phê, hút thuốc lá, uống trà hay uống coca, ăn chocolat. Rượu, bia cũng nên tránh vì làm rối loạn giai đoạn cuối của giấc ngủ. Ắn một ít Snack cũng giúp dễ ngủ, tình trạng đói bụng sẽ làm khó ngủ. Uống một ly sữa ấm giúp dễ ngủ do có acid amin biến đổi thành hợp chất giúp khởi động giấc ngủ ở não. Phải tránh ăn trái cây tươi như cam có nhiều vitamin C cũng làm khó ngủ.

b. Thay đổi thói quen: Khi chúng ta khó ngủ về đêm nên tránh ngủ gà ban ngày. Nên vào giường đêm nào cũng vậy, thật đúng giờ và sáng thức dậy cũng như thế. Giữ đúng như vậy khiến chúng ta thành lập được chu kỳ sinh học tốt. Nên tập thể dục thường xuyên hàng ngày tốt cho giấc ngủ, nhưng nên tránh tập thể dục vào trước giờ đi ngủ.
    • 1,424 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Chế độ sinh hoạt giúp dễ ngủ

- Lập thời gian biểu: Đi ngủ đúng giờ vào mỗi đêm và thức dậy đúng giờ mỗi sáng. Không nên ngủ muộn vào ngày cuối tuần vì sẽ phá hỏng chu kỳ ngủ mà cơ thể đã quen. Không ngủ quá nhiều ban ngày hay quá 7-8 giờ/ngày.

- Thư giãn trước khi ngủ: tắm nước ấm, đọc sách báo, xem tivi (thể loại giải trí nhẹ nhàng), nghe nhạc hay tập thể dục nhẹ nhàng (15-30 phút buổi chiều). Ngoài ra có thể tập yoga hay tập thiền để giúp cân bằng lại tinh thần. Giữ nhiệt độ phòng ngủ thích hợp, sẽ giúp dễ ngủ và không thức giấc giữa đêm.

Chế độ ăn uống khi bị mất ngủ

- Hạn chế tối đa những thực phẩm có chất Cafe, nicotine vào buổi tối. Dùng quá nhiều cafe sẽ bị mất ngủ, tuy nhiên liều lượng tùy thuộc vào thể chất, thói quen của mỗi người. Người hút thuốc lá thường chỉ ngủ chập chờn và sẽ bị thức giấc vì một tiếng động nhỏ, đôi khi không thể ngủ lại được.

- Hạn chế uống rượu: uống một ly rượu cocktail trước khi đi ngủ là một trong những phương cách cổ điển giúp dễ ngủ. Tuy nhiên điều này chỉ đúng khi uống vừa phải, vì nếu say xỉn sẽ làm hôn mê bất tỉnh, giấc ngủ trở nên tồi tệ hơn.

- Ăn trước khi ngủ: Một bữa ăn thịnh soạn trước khi đi ngủ có thể làm đầy bụng, khó tiêu, gây khó chịu khi nằm và dẫn đến khó ngủ. Tuy nhiên, nếu ăn ít quá sẽ bị thức giấc ban đêm vì đói bụng (hạ đường huyết). Vì vậy bữa chiều cần ăn đủ no (trước lúc đi ngủ 2-3 giờ và tránh những món ăn khó tiêu).

- Thay đổi chế độ ăn: Nhiều nghiên cứu cho thấy một số loại thực phẩm có thể giúp dễ ngủ vì có nhiều chất tryptophan như thịt gà tây, sữa, bơ, phô mai, một số loại đậu, ngũ cốc (đây có thể là nguyên nhân vì sao ăn chay lại dễ bị buồn ngủ).

- Thuốc bổ sung các vitamin và chất khoáng: Viên thuốc bổ sung các vitamin nhóm B và C có thể giúp giảm stress và lo lắng. Một nghiên cứu của Bộ Nông nghiệp Mỹ cho thấy phụ nữ tiền mãn kinh có chế độ ăn ít chất đồng (<1mg/ngày) thì thường bị khó ngủ và ít sảng khoái vào buổi sáng.

Ngoài ra, những phụ nữ chỉ dùng 5-6 mg sắt mỗi ngày sẽ dễ bị thức giấc vào ban đêm và ngủ kém hơn những người dùng đủ 10-15 mg. Tuy nhiên khi cả nồng độ sắt và đồng trong máu đều thấp thì sẽ làm bệnh nhân ngủ nhiều hơn và điều này không phải là tốt. Thực phẩm có nhiều đồng là tôm hùm, hàu, các loại hạt, hột, nấm và đậu phơi khô.

- Dùng nhiều thuốc có nhôm gây khó ngủ: nghiên cứu cho thấy những người dùng trên 1000 mg nhôm/ngày thì sẽ bị ngủ kém. Con người hấp thu nhôm từ không khí, nước và cũng như từ các dụng cụ nhà bếp (xoong, chảo, muỗng, nhôm…), nhưng với liều này thường không gây vấn đề gì.

Nhưng nếu dùng thuốc kháng acid (đau dạ dày) mỗi ngày, nhất là thuốc dạng dịch lỏng, thì cần lưu ý mỗi muỗng cà phê thuốc có chứa đến 200-250 mg nhôm. Nếu bị thức giấc giữa đêm khi dùng những thuốc này thì nên ngưng thuốc trong vài tuần để xem giấc ngủ có được cải thiện hay không.

- Tham vấn bác sĩ: Cần điều trị những bệnh lý nội khoa khác gây khó chịu về thể chất và ngăn cản giấc ngủ. Nếu bị mất ngủ kéo dài hơn 1 tháng mà không rõ nguyên nhân thì cần phải đi khám bác sĩ tâm - thần kinh, không nên tự ý hay lạm dụng thuốc ngủ
    • 291 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Hì hì cảm ơn các mẹ chia sẻ nhiệt tình nhé:LoveStruc: Anh xã tớ hiện tại đi công tác, ngày mai sẽ về . Tớ sẽ áp dụng từng cách một, riêng cách èn én en của thobongdiepanh thì hì hì hì.... Ngày nào mà ko có èn én en lại mất ngủ thì chết dở nhỉ (nhất là khi anh xã đi đâu xa vợ):Smug:
    • 642 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thấy bà và cô mình có đợt bị mất ngủ nặng; có bài này thấy hay lắm: Tìm lá vông (non và bánh tẻ) thái nhỏ nấu với thịt nạc ăn như canh rau ngót ấy. Ăn vào lúc ăn tối, trước khi đi ngủ có thể hãm như hãm chè xanh uống nước.Thấy bảo lá vông giúp ngủ tốt lắm. ờ, nhưng mà ở tp kiếm cái này nghe chừng cũng khó nhể.
    Yêu con gái nhiều lắm :LoveStruc:
    • 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BomevaBong Xem bài viết
    Mình thấy bà và cô mình có đợt bị mất ngủ nặng; có bài này thấy hay lắm: Tìm lá vông (non và bánh tẻ) thái nhỏ nấu với thịt nạc ăn như canh rau ngót ấy. Ăn vào lúc ăn tối, trước khi đi ngủ có thể hãm như hãm chè xanh uống nước.Thấy bảo lá vông giúp ngủ tốt lắm. ờ, nhưng mà ở tp kiếm cái này nghe chừng cũng khó nhể.
    lá này dùng ít thì được nhưng là chất độc đó nha
    • 642 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SOLEI DOR Xem bài viết
    lá này dùng ít thì được nhưng là chất độc đó nha
    Ui, chị à.
    Em cũng ko biết là nó độc đâu. Chết thật, chưa biết rõ bày đặt tư vấn nếu sao thì em chít. Tại bà em hay mất ngủ, hay ăn lại ngủ ngon lành lắm. Chết thật chắc về em phải 'khuyến cáo" thui. Có 1 đợt ỉn con nhà em khó ngủ bà bảo hay cho nó uống tí, may mà em kiên quyết ko cho (tại ko khi nào dám cho con ăn uống mấy thứ lạ linh tinh)
    Hì, thế mấy em vàng vọt của chị thế nào rùi??? Em đang chờ lên đây. Híc :RaisedEye
    Yêu con gái nhiều lắm :LoveStruc:
    • 2,595 Bài viết

• 2,729 Được cảm ơn

Chẳng hiểu chồng các mẹ sao chứ chồng tớ mà èn én en xong thì chỉ có vợ lăn ra ngủ còn chồng thì thức mãi.

Đâm ra ngày thường nhà tớ chẳng dám èn én en mà phải đợi đến cuối tuần, ko thì ông chồng lại đi làm ko nổi vì mất ngủ nên đau đầu.

~ Đậu Dế ~

• 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BomevaBong Xem bài viết
    Ui, chị à.
    Em cũng ko biết là nó độc đâu. Chết thật, chưa biết rõ bày đặt tư vấn nếu sao thì em chít. Tại bà em hay mất ngủ, hay ăn lại ngủ ngon lành lắm. Chết thật chắc về em phải 'khuyến cáo" thui. Có 1 đợt ỉn con nhà em khó ngủ bà bảo hay cho nó uống tí, may mà em kiên quyết ko cho (tại ko khi nào dám cho con ăn uống mấy thứ lạ linh tinh)
    Hì, thế mấy em vàng vọt của chị thế nào rùi??? Em đang chờ lên đây. Híc :RaisedEye
    lá đó đúng là dùng để trị mất ngủ em ạ nhưng vì có độc tính nên ko dùng nhiều, dùng lâu dài được. Em vàng thì giá mà lên cao chút rồi xuống thấp chút thì tốt nhỉ:Laughing:
    • 1,332 Bài viết

• 2,548 Được cảm ơn

Đã bị mất ngủ rồi thì khó trị lắm các mẹ ạ. Em đây, bị mất ngủ kinh niên, có đợt 3 tháng trời liền không ngủ được tí nào, mỗi đêm ngủ được có 2, 3 tiếng mà lại chập chờn nữa chứ,

Nguy hiểm nhất của việc mất ngủ là đâm ra cáu gắt, ăn cũng mất ngon, người mệt mỏi, phờ phạc. Là phụ nữ thì thêm cái chứng... nổi mụn nữa. Buồn lắm lắm í các mẹ ạ. Em làm đủ mọi cách, uống tim sen, uống trà atiso, uống thuốc an thần viên vàng vàng của VN ấy, đều không hiệu quả.

Hầu hết các TH mất ngủ đều là do tâm lý, lo sợ không ngủ được, thế là hồi hộp suốt đêm sợ trời sáng thành ra không ngủ đc thật,

Nếu ông xã nhà các chị mất ngủ lâu quá, các chị thử ra nhà thuốc bắc hỏi thưốc Kim Pee Wan (Kiên tì khai vị bổ hoàn),thuốc con nhộng của Malaysia cho ông xã uống thử xem sao. Nó có tác dụng với em đấy.
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • 186 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mất ngủ trường kỳ cũng có hại cho sức khỏe và thần kinh lắm đấy ạ, vì tình hình là em cứ bị ám ảnh mãi do chồng bác em và bố của bạn em mất còn rất trẻ do đứt mạch máu não hay đột quỵ vì mất ngủ trường kỳ và lao lực. Cả em và bố em cũng hay mất ngủ và cách tốt nhất là tập thể thao hay đi bơi và uống 1 cốc sữa nóng với 2 thìa canh mật ong trước khi ngủ(CT này 1 người bạn CHâu Phi chỉ); nhãn nhục; hạt sen; tim sen; hay hạt hạnh nhân, còn nếu nặng hơn thì đi khám bác sĩ tâm thần và uống thuốc Bắc hay thuốc đông y. Các loại thuốc ngủ hiện nay trên thị trường đều độc hại cho thần kinh, phải tăng liều lượng dần dần và chỉ được các bác sĩ dùng cho người già (e đang ở Anh và lúc đi khám bsĩ nói thế). 1 số loại trà cũng có pha chế thêm các nguyên liệu độc như thuốc uống. Vậy nên tốt nhất các mẹ đừng dùng thuốc cho con cái mình nhé. Em chỉ lo lắng vậy thôi.
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có một phương pháp này vừa dễ làm, với bản thân mình mình đã thử rồi thấy cũng hiệu nghiệm, mình có nói cho bố mẹ mình và bố mẹ cũng đã thử, thỉnh thoảng vẫn thấy ông bà làm như vậy.
    Đây là cách mình đọc được trong quyển sách bệnh hiểm thuốc hay và những mẹo vặt y học.
    Nếu bạn khó ngủ về đêm, hãy cắt mỏng một ít củ ahnhf tây bỏ vào chiếc đĩa nhỏ để ngay đầu giường, sẽ mang lại cảm giác buồn ngủ và ngủ sâu trogn đêm,
    Mình đã làm rồi, cứ mỗi lần mình bị tress, mất ngủ mình toàn phải làm vậy.
    Nếu muốn thử thì chỉ để vài lát thoang thoảng mùi thôi, đừng để nhiều nhé!
    Chúc gia đình bạn hạnh phúc
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2