Áo cưới - Trang điểm cô dâu

Tự kết hoa Cầm tay, cài tay, cài tóc và cài áo! (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 185K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

27 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đám cưới của em thì đã được tặng 02 bó hoa cầm tay rồi, nhưng em vẫn thích tự mình kết một bộ hoa bao gồm: cầm tay, cài tay, cài tóc và cái áo vest. Nhưng lại không biết, ngoài hoa tươi, keo, kéo, ruybang.... còn phải mua thêm phụ kiện gì để làm thành bộ sản phẩm trên.
    Anh chị biết chỗ nào bán các phụ kiện để bó hoa tươi, hoặc có tài liệu hướng dẫn liên quan xin chỉ giúp.
    Em cảm ơn rất nhiều!:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em đến chợ hoa Hồ Thị Kỷ có bán phụ kiện e nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nghe nói chợ Hoa Hồ Thị Kỷ chỉ bán từ 24h đến 6h sáng thôi. Các phụ kiện bán trong cửa hàng hay ngoài chợ vậy chị? Ai có mẫu hoa cài tay và cài tóc post lên cho em xem với!
    • 1,041 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

đâu có chị, chợ hoa nó bán suốt mà. mấy cái phụ kiện này chị đi vô trong chợ có mấy tiệm bán đó, vừa vô trong chợ chừng 50m nhìn tay phải có tiệm bán á. hồi đám hỏi em cũng tự xử mí dzụ bông lá này luôn, làm khí thế hehe. chị lên mạng search mấy cái clip nó dạy bó đó: wedding bouquet, button hold rồi vòng hoa đội đầu gì tá lả
    • 146 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

@ keithngan: Chị ơi có hình không? Cho em xem ké với!
    Em cũng ham hố vụ này mà chỉ tội vụng về quá nên chưa dám mạo muội.
    Hạnh phúc là nơi ta thấy được bình yên

• 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi Em ở HN thì mua phụ kiện này ở đâu ạ ?
    • 1,041 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

@Mrs Ha: Nhớ rồi, chị còn phải mua thêm đinh gút đầu có nhiều màu, loại mấy cô thợ may dùng đấy, để cố định dây ruy băng
    @TTH_407: mình cũng khéo tay gì đâu, cho bạn xem bó hoa thứ 2 và thứ 3 mình tự bó nè, bó đầu tiên gớm lắm ko dám post đâu
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    • 923 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Đẹp quá trời luôn! Có chỗ nào dạy cách làm ko chị?

Em có khóc
    đâu anh...
    là nụ cười
    ...tan...ra...đấy chứ!

• 730 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

hay đấy các chị ạ!tiết kiệm như em cần đển 3 bó hoa cuoi nhà em 1 ngày,nhà chàng 1 ngày ,đón dâu 1 ngày nên cần tận 3 bó!mà mua thì đắt quá hôm ăn không cần thiết để mua 1 bó hôm đón dâu là dc rồi!chị nào có cách làm post típ lên nhé!
    • 146 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

@ keithngan: 2 Bó hoa xinh quá chị ah! Chắc em phải đảo vài vòng, mua về luyện trước mới được hihi. Nhưng còn vụ hoa cài tay em cũng rất muốn ngâm cứu nhưng chưa thấy tài liệu nào hướng dẫn.

• 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

Cái này em đọc được ở trên ***********, em post lên đây cho chị em mình cùng đọc nhé.

"Ngày cưới trọng đại đến rồi, mọi thứ đều phải được chuẩn bị cẩn thận sao cho đẹp và hoàn hảo nhất. ******* xin chia sẻ với các bạn cách tự làm một bó hoa cưới đơn giản mà đẹp tuyệt vời.
    Chọn hoa:

Chọn những bông hoa thật cẩn thận, hoa hồng phải là những bông nở chúm chím, vừa phải, không có vêt rám và đốm hay giập cánh; nên chọn những bông có cành thẳng là tốt nhất

Chú ý màu sắc của hoa sao cho hài hòa với tông màu của đám cưới. Hoa này cũng sẽ là hoa cài ngực của chú rể.

Số lượng hoa tùy vào việc bạn muốn bó hoa to hay nhỏ, ở đây mình chọn 18 bông hoa hồng màu cam, cọng dài thon đẹp

Dụng cụ cần thiết: Một chiếc kéo, một cuộn băng dính, một dải ruy băng dài màu trắng ánh kim và một lọ keo giữ tóc không màu

Cắt bớt cành hoa khoảng 2 cm.

Bỏ hết tất cả lá và gai ở phần dưới của cành hoa. Bạn nhớ dùng găng tay nhé, để khỏi bị gai đâm.

Cắm hoa vào một lọ nước ấm, nếu có thêm thuốc giữ hoa tươi lâu thì sẽ càng tốt (loại thuốc này bạn có thể hỏi mua ở các quầy bán hoa tươi).

Để như vậy khoảng 3 hoặc 4 tiếng cho hoa hút được thật nhiều nước.

Sau đó bỏ ra và tỉa hết phần lá còn lại (nếu không bạn có thể để lại vài lá ở sát phần đài hoa nhất)
    Cách bó hoa:

Chọn một bông hoa làm trung tâm của bó và đặt ba bông hoa khác xung quanh bông trung tâm đó.

Dùng băng dính quấn quanh cuống hoa để cố định.
    Bạn chú ý khoảng cách giữa phần băng dính và đài hoa độ khoảng 8 -10 cm

Tiếp tục xếp 3 bông hoa nữa xung quanh, và lại dùng băng dính quấn chặt phần cuống hoa .

Làm như vậy liên tục cho đến khi bó hết chỗ hoa, lưu ý chỉnh sao cho bó hoa tròn đều cân đối và nhớ dùng băng dính để cột chặt các bông hoa lại với nhau, giữ nguyên hình dáng bó hoa một cách chắc chắn.

Phần băng dính dàn đều trên cuống hoa và nằm gọn trong lòng bàn tay cầm là được.
    Bó hoa của chúng ta đã dần hình thành, ban đầu trông như thế này.

Tiếp đến bạn lấy sợi ruy băng màu ánh kim quấn quanh chỗ băng dính vừa nãy.

Quấn dần dần từ trên xuống dưới rồi lại từ dưới lên trên thật đều tay

Khi quấn lên trên rồi, bạn cắt phần đầu sợi ruy băng rồi dùng một chiếc đinh ghim có đầu tròn gắn chặt nó vào cuống hoa.

Bạn cầm chiếc ghim chếch lên phía trên, mạnh dạn cắm chiếc ghim thật chắc để ruy băng không tuột ra

Gắn thêm một đinh ghim nữa (cho yên tâm), đảm bảo sợi ruy băng quấn ngoài không bị tuột ra.

Bó hoa giờ rất gọn tay và đẹp mắt, những chỗ băng dính đã được che đi hết, chỉ còn phần tay cầm màu trắng ánh bạc quyến rũ.

Nhưng chưa xong đâu.
    Bây giờ bạn dùng kéo khéo léo cắt ngắn cuống hoa, độ dài tùy ý. (2 -5 cm cách phần ruy băng là được)

Cuối cùng để hoa luôn tươi như mới, bạn xịt lên cánh hoa một chút keo giữ tóc không màu

Và đây là bó hoa cưới tuyệt vời do bạn tự tay làm, đẹp không thua kém gì đặt ở các tiệm nổi tiếng

Bó hoa nhỏ xinh rất đẹp

Có thể điểm thêm vài chiếc lá xanh mà bạn vừa tỉa khỏi cành
    hoặc uốn những lá cỏ dài và cột băng dính lần lượt cùng với hoa.

Chọn hoa hồng màu lạ và bó cùng vài loại hoa khác cùng tông màu, khéo léo buộc thêm chiếc nơ ruy băng to bản.
    Bạn có được một tác phẩm nghệ thuật rồi

Cũng có thể áp dụng với một số loại hoa khác như Rum chẳng hạn,
    những chiếc đinh ghim đầu gắn ngọc trai còn có tác dụng tô điểm thêm cho bó hoa trên tay cô dâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lotus758; 17/03/2010 vào lúc 09:10 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

Ủa, sao ko thấy hình đâu hết nhỉ???
    • 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

Sorry mọi người, em ko biết post hình như thế nào ạ.
    • 1,124 Bài viết

• 1,017 Được cảm ơn

Bạn post hình lên photobucket rùi copy link dán vào bài. Bạn nhấp chuột vào phần có cái hình ấy (bỏ hình vào bài) và dán đường link vào

NB: 2,5kg - 47cm
    1month: 3,9kg - 51cm :Sad: - 2month: 5,5kg - 56cm :Smiling: - 3,5month: 6,3kg - 62cm - 4,5month: 6,8kg - 65cm
    • 146 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Nội dung và hình ảnh thực tế các sis coi ở đây nè http://mienhanhphuc.vn/Default.aspx?...ail&NewsId=604

• 961 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

mình pót hình lun:Smiling:
    Chọn hoa:

Chọn những bông hoa thật cẩn thận, hoa hồng phải là những bông nở chúm chím, vừa phải, không có vêt rám và đốm hay giập cánh; nên chọn những bông có cành thẳng là tốt nhất
    Chú ý màu sắc của hoa sao cho hài hòa với tông màu của đám cưới. Hoa này cũng sẽ là hoa cài ngực của chú rể.

Số lượng hoa tùy vào việc bạn muốn bó hoa to hay nhỏ, ở đây mình chọn 18 bông hoa hồng màu cam, cọng dài thon đẹp.

Dụng cụ cần thiết: Một chiếc kéo, một cuộn băng dính, một dải ruy băng dài màu trắng ánh kim và một lọ keo giữ tóc không màu.

Cắt bớt cành hoa khoảng 2 cm

Bỏ hết tất cả lá và gai ở phần dưới của cành hoa.
    Bạn nhớ dùng găng tay nhé, để khỏi bị gai đâm.
    Cắm hoa vào một lọ nước ấm, nếu có thêm thuốc giữ hoa tươi lâu thì sẽ càng tốt (loại thuốc này bạn có thể hỏi mua ở các quầy bán hoa tươi).

Để như vậy khoảng 3 hoặc 4 tiếng cho hoa hút được thật nhiều nước.
    Sau đó bỏ ra và tỉa hết phần lá còn lại (nếu không bạn có thể để lại vài lá ở sát phần đài hoa nhất)

Cách bó hoa:

Chọn một bông hoa làm trung tâm của bó và đặt ba bông hoa khác xung quanh bông trung tâm đó.

Dùng băng dính quấn quanh cuống hoa để cố định.
    Bạn chú ý khoảng cách giữa phần băng dính và đài hoa độ khoảng 8 -10 cm

Tiếp tục xếp 3 bông hoa nữa xung quanh, và lại dùng băng dính quấn chặt phần cuống hoa .
    Làm như vậy liên tục cho đến khi bó hết chỗ hoa, lưu ý chỉnh sao cho bó hoa tròn đều cân đối và nhớ dùng băng dính để cột chặt các bông hoa lại với nhau, giữ nguyên hình dáng bó hoa một cách chắc chắn.

Phần băng dính dàn đều trên cuống hoa và nằm gọn trong lòng bàn tay cầm là được.
    Bó hoa của chúng ta đã dần hình thành, ban đầu trông như thế này.

Tiếp đến bạn lấy sợi ruy băng màu ánh kim quấn quanh chỗ băng dính vừa nãy.

Quấn dần dần từ trên xuống dưới rồi lại từ dưới lên trên thật đều tay

Khi quấn lên trên rồi, bạn cắt phần đầu sợi ruy băng rồi dùng một chiếc đinh ghim có đầu tròn gắn chặt nó vào cuống hoa.
    Bạn cầm chiếc ghim chếch lên phía trên, mạnh dạn cắm chiếc ghim thật chắc để ruy băng không tuột ra

Gắn thêm một đinh ghim nữa (cho yên tâm), đảm bảo sợi ruy băng quấn ngoài không bị tuột ra.
    Bó hoa giờ rất gọn tay và đẹp mắt, những chỗ băng dính đã được che đi hết, chỉ còn phần tay cầm màu trắng ánh bạc quyến rũ.

Nhưng chưa xong đâu. Bây giờ bạn dùng kéo khéo léo cắt ngắn cuống hoa, độ dài tùy ý. (2 -5 cm cách phần ruy băng là được)

Cuối cùng để hoa luôn tươi như mới, bạn xịt lên cánh hoa một chút keo giữ tóc không màu
    Và đây là bó hoa cưới tuyệt vời do bạn tự tay làm, đẹp không thua kém gì đặt ở các tiệm nổi tiếng

Có thể điểm thêm vài chiếc lá xanh mà bạn vừa tỉa khỏi cành
    hoặc uốn những lá cỏ dài và cột băng dính lần lượt cùng với hoa.

Chọn hoa hồng màu lạ và bó cùng vài loại hoa khác cùng tông màu, khéo léo buộc thêm chiếc nơ ruy băng to bản. Bạn có được một tác phẩm nghệ thuật rồi

->Còn đây là link làm hoa cài áo,của youtube chịu khó xem nhe,hơi mờ tí,
    http://www.youtube.com/watch?v=gv8Ukk61bOg
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@ keithngan: 2 bó hoa iu quá đi thôi. Chị khéo tay thậ đấy, nhưng khi làm những bó hoa này chị cần mua những gì vật liệu để bó hoa vậy?
    Các sis có biết mua những gì để mình làm hoa cài tay, cài áo không?
    Có trang web này http://thegioiloaihoa.blogspot.com/2...-viec-ket.html cũng hay, nhưng không hướng dẫn cụ thể.
    • 1,041 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

@Mrs Ha: EM mua hoa (mỗi loại 1 bó vì còn phải bỏ ra mấy cành dập nữa), hoa lót (lyly, sa lem, chuỗi ngọc...), keo sáp (floral tape), ribbon, kinh đính. Nếu làm button hold thì mua thêm vài cái lá đẹp đẹp. Em nói thật là ko khó đâu, làm tới lần thứ 2 là đẹp hà, chủ yếu là mình phối màu sao cho đẹp thôi.
    • Des
    • 5 năm
    • 2,151 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Mấy mẫu này đẹp này các chị (tham khảo http://muacuoi.vn/index.aspx?CA=1280...1&ChiTiet=1276)
    Kiểu “Những gam màu tình yêu” có 3 kiểu:
    + Kiểu 1 gồm 7 hoa hồng nhung và 8 hoa hồng phấn.
    + Kiểu 2 gồm hồng nhung, hồng phấn và baby.
    + Kiểu 3 gồm 7 hoa hồng peach, baby và chùm lá.

Kiểu “Điểm xuyết trắng” cũng gồm 3 kiểu:
    + Kiểu “Sang trọng” gồm 10 hoa hồng đỏ kết hợp với 10 hoa lan trắng. Áo bọc là những hoa baby nhỏ và dây nho.
    + Kiểu “Lãng mạn” gồm 22 đoá hồng peach.
    + Kiểu “Kết hợp” là sự kết hợp giữa 4 màu hoa lan thành một bó hoa đa màu sắc, tạo nên một phong cách lạ mắt. Tuy nhiên các cô dâu cần nhớ rằng bó hoa nhiều màu này chỉ thích hợp với áo cưới trắng, thiết kế đơn giản.

Kiểu “Giỏ hồng trên tay” gồm 3 kiểu:
    + Kiểu 1 mang tên “Hài hoà” gồm hồng phấn, hồ điệp và cẩm chướng kết hợp với nhau.
    + Kiểu 2 mang tên “Rực rỡ” là sự kết hợp của hoa hồng và hoa đồng tiền đỏ.
    + Kiểu 3 mang tên “Dịu dàng” gồm 25 đoá hồng peach rực rỡ và dịu dàng.

Kiểu “Vàng điểm xanh lá” cũng gồm 3 kiểu:
    + Kiểu “Ấn tượng” gồm cúc vàng và lá xanh với những dây nho buông rủ lãng mạn, đài các.
    + Kiểu 2 mang tên “Gia đình” cho thấy sự trẻ trung, ấm cúng gồm hoa hồng vàng được bó trong dây nho quấn thành hình giỏ hoa.
    + Kiểu 3 mang tên “Hiện đại” gồm 10 hoa loa kèn vàng, với dây nơ kim tuyến màu xanh ánh bạc. Yêu cầu của bó hoa này là hoa kết dáng tự nhiên, tạo dáng dịu dàng và gợi cảm với những dây tua rua lá linh chi trông vừa lạ mắt vừa lãng mạn.

Các yêu cầu cần đáp ứng

Các nhà tư vấn cho rằng, bó hoa trên tay cô dâu cần phải hài hoài với tất cả các yếu tố khác, đảm bảo nguyên tắc khiến cho cô dâu đã đẹp rồi lại đẹp hơn. Muốn vậy, bó hoa cô dâu phải đáp ứng các yêu cầu sau:
    1. Làm tôn lên vẻ đẹp sẵn có của cô dâu: Tạo cho cô dâu sự tự tin cũng như sự thoải mái khi cầm hoa, tránh sự vướng víu vào trang phục cũng như xung quanh mỗi khi di chuyển.
    2. Bó hoa phải có sự cân đối, hài hoà với cô dâu: Chẳng hạn cô dâu cao thì bó hoa không được ngắn quá. Ngược lại, nếu cô dâu có chiều cao khiêm tốn mà bó hoa lại dài lê thê thì phản tác dụng. Tương tự, bó hoa sen đồng nội với các cuộng cần được cắt ngắn vừa phải. Bó hoa “Ấn tượng” với cúc vàng lá xanh và dây nho buông rủ lãng mạn cũng không được để dài lê thê, vừa vướng víu lại vừa không đẹp.
    3. Yêu cầu về màu sắc phải được tuân thủ, tránh sự phá tông nhau: Chẳng hạn nếu cô dâu đã chọn tông màu rực rỡ thì thôi tông màu hài hoà và ngược lại.
    4. Điều cần tránh: Tuyệt đối tránh dùng các loại hoa với gam màu tối, màu úa…hoặc các kiểu hoa quá lạ mắt, dị thường, không phù hợp với truyền thống…thường rất tối kị, không phù hợp và mất mỹ quan trong ngày vui của lứa đôi.
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    • 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

:Smiling: Cảm ơn KIM0401 đã post hình cụ thể dùm em.
    Em cũng thích tự làm bó hoa cho mình trong ngày đám hỏi và đám cưới. Nhưng thường thì trong buổi sáng ấy, cô dâu rất bận (trang điểm, làm tóc), ko biết có kịp thời gian để đi chợ lựa hoa và bó hoa ko nữa. Các chị cho ý kiến chuyện này thế nào nhé. Ví dụ như hoa mua từ hôm trước thì mình phải dùng thuốc gì để hoa đc tươi, còn nếu sáng hôm ấy mà cô dâu tất bật quá, chỉ sợ dẫn đến tình trạng tinh thần căng thẳng thì khổ lắm ý. Em cũng đang phân vân nhất chuyện này đấy ạ.