• 7 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

56 Người đang theo dõi

• 774 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aimydoll Xem bài viết
    hehee thank you nhoa, cái gì cũng mê hết à hihi mà cho e hỏi lun mua web amazon có ổn k có bị fake k nhỉ
    c chưa mua hàng amzone bh nên ko biết đâu e ui, nhưg nghe nói amz uy tín hơn ebay, chọn seller uy tín là đc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bữa nhận được hàng đặt từ nhà Po'house nên hôm nay em khoe với cả nhà :v

[IMG][/IMG]
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 774 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieubangnhi Xem bài viết
    Bữa nhận được hàng đặt từ nhà Po'house nên hôm nay em khoe với cả nhà :v

[IMG][/IMG]
    Trùi, m cũng đang kết em này nè, em nè là mùi mộc lan, trong 5 em Flora thì thích mỗi em này & em tuberose màu xanh lá mùi hoa huệ cũng thơm lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 98 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Trên đây ai bán nước hoa uy tín vậy mấy bạn?

• 311 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

nhà mình ơi, cho hỏi muốn mua nước hoa đảm bảo thì mua ở đâu ạ, nhà Po house chất lượng thế nào? thanks nhà mình
    [SIGPIC][/SIGPIC]Mẹ yêu con gái nhất đời

• 418 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Mình ở Tp.HCM, đã từng mua và order của nhiều bạn bán nước hoa trên muare, làmchame, webtretho, 5s... như poloni09, jennynguyen, topcos store, tiffanystore, xuanhanh, myphamkhanhly, myphamxachtayonline, france cosmetic (polaris)... thấy rất tốt và yên tâm về chất lượng. Ngoài ra nghe nói Phap store, scenthouse... cũng rất tốt.

Cá nhân mình từng mua nước hoa tại thegioinuochoa và nuochoa4u (linhperfume thì nghe đồn nên k0 dám mua). Cảm giác là chất lượng không ổn định, có trộn hàng fake, cắt code, hàng cũ... từ nhiều nguồn gốc, có khi không rõ ràng. Lúc đầu chỉ là nghi ngờ thôi, qua 1-2 năm xem lại chai nước hoa cũ mới thấy đúng là không phải hàng thật, chai nước hoa bị biến màu, biến mùi dù bảo quản tốt (mấy chai mình mua chủ yếu là mini và set mini). Mấy cửa hàng trong chợ Phạm Văn Hai cũng vậy, không biết chợ Bàn Cờ, khu Vườn Chuối nổi tiếng thì sao.

Còn Parkson và Paris & France thì mình cũng đã mua fullsize rồi, nói chung là cửa hàng Paris & France sẽ là lựa chọn khả dĩ khi có sẵn mùi hương mình cực kỳ thích/muốn mua ngay và Parkson đang có khuyến mãi. Còn người quen mình đã có trường hợp mua nước hoa sale tại Parkson (k0 fải Paris & France ) bị trúng hàng pha, xịt thầy mùi cồn và mau bay mùi. Một số người nói là do nhân viên trộn hàng vào bán, mình thì k0 rõ tại sao.

Cá nhân mình nghĩ
    * Nên:
    -Thử mùi tại Parkson, Paris & France (nếu có).
    -Order - Đặt hàng nơi uy tín, mình k0 phân biệt hàng order từ bestbuy Sing; duty-free Hàn; Nhật, Mỹ hay Pháp, châu Âu vì đã từng có đủ nước hoa từ các nước này, để đánh giá về chất lượng mình thấy khó mà so sánh. Mình hay order miniset từ duty-free, tester từ bestbuy Sing, và nước hoa đủ các thứ loại vào mùa sale, giá sẽ rẻ hơn. Trước đây đặc biệt thích set Sephora favorites, cỡ chục chai mini/vial nhỏ, có sẵn voucher đổi 1 chai fullsize trong số đó, thích loại nào đổi loại đó.
    * Không nên: blind buy - mua khi chưa biết mùi, mua theo đám đông hoặc lời khen của người khác, nhất là 1)Fullsize (30ml trở lên) 2)Nước hoa niche
    Vì mình luôn tâm niệm nước hoa cũng là hàng xa xỉ (little luxury things)!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tomyta; 09/07/2013 vào lúc 11:16 PM.

• 774 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyta Xem bài viết
    Mình ở Tp.HCM, đã từng mua và order của nhiều bạn bán nước hoa trên muare, làmchame, webtretho, 5s... như poloni09, jennynguyen, topcos store, tiffanystore, xuanhanh, myphamkhanhly, myphamxachtayonline, france cosmetic (polaris)... thấy rất tốt và yên tâm về chất lượng. Ngoài ra nghe nói Phap store, scenthouse... cũng rất tốt.

Cá nhân mình từng mua nước hoa tại thegioinuochoa và nuochoa4u (linhperfume thì nghe đồn nên k0 dám mua). Cảm giác là chất lượng không ổn định, có trộn hàng fake, cắt code, hàng cũ... từ nhiều nguồn gốc, có khi không rõ ràng. Lúc đầu chỉ là nghi ngờ thôi, qua 1-2 năm xem lại chai nước hoa cũ mới thấy đúng là không phải hàng thật, chai nước hoa bị biến màu, biến mùi dù bảo quản tốt (mấy chai mình mua chủ yếu là mini và set mini). Mấy cửa hàng trong chợ Phạm Văn Hai cũng vậy, không biết chợ Bàn Cờ, khu Vườn Chuối nổi tiếng thì sao.

Còn Parkson và Paris & France thì mình cũng đã mua fullsize rồi, nói chung là cửa hàng Paris & France sẽ là lựa chọn khả dĩ khi có sẵn mùi hương mình cực kỳ thích/muốn mua ngay và Parkson đang có khuyến mãi. Còn người quen mình đã có trường hợp mua nước hoa sale tại Parkson (k0 fải Paris & France ) bị trúng hàng pha, xịt thầy mùi cồn và mau bay mùi. Một số người nói là do nhân viên trộn hàng vào bán, mình thì k0 rõ tại sao.

Cá nhân mình nghĩ
    * Nên:
    -Thử mùi tại Parkson, Paris & France (nếu có).
    -Order - Đặt hàng nơi uy tín, mình k0 phân biệt hàng order từ bestbuy Sing; duty-free Hàn; Nhật, Mỹ hay Pháp, châu Âu vì đã từng có đủ nước hoa từ các nước này, để đánh giá về chất lượng mình thấy khó mà so sánh. Mình hay order miniset từ duty-free, tester từ bestbuy Sing, và nước hoa đủ các thứ loại vào mùa sale, giá sẽ rẻ hơn. Trước đây đặc biệt thích set Sephora favorites, cỡ chục chai mini/vial nhỏ, có sẵn voucher đổi 1 chai fullsize trong số đó, thích loại nào đổi loại đó.
    * Không nên: blind buy - mua khi chưa biết mùi, mua theo đám đông hoặc lời khen của người khác, nhất là 1)Fullsize (30ml trở lên) 2)Nước hoa niche
    Vì mình luôn tâm niệm nước hoa cũng là hàng xa xỉ (little luxury things)!!!
    Đúng rùi đó c ạ, ở VN quản lý lỏng lẻo nên chuyện tráo hàng & mất cắp hàng thường xuyên xảy ra ở các cty nhập khẩu hàng mà, nv lẫn quản lý đều tuồn hàng thật ra tráo hàng giả vào để bán kiếm lời riêng, chứ nguồn hàng cty nhập khẩu là hàng thật 100%, bị mang tiếng do mấy vụ tráo & mất hàng để tuồn hàng giả vào thui, e có bà chị bạn làm trong cty phân phối hãng Topshop vừa rồi mới vào VN nè, mới vào mà đã bị mất cắp 1 lần mấy chục đôi...dép hiệu, chủ biết thì họ xử phạt trừ lương này nọ thui, nhưg cái quan trọng là hàng giả bị tráo vào để bán cho khách mà chủ k biết, cái này mới làm mất uy tín nè, nc bông mỹ phẩm ở VN cũng thế đó, hên thì mua đc hàng thật, xui thì trúng hàng giả, bởi mua hàng phân phối chính hãng ở đây mà vẫn còn hồi hộp
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 168 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi crys23 Xem bài viết
    dạ đúng chị, chính em là đứa đi test creed giữa SG 36 độ nè đợt chị về ở bên nhà chị Arome mà em k chạy qua đc, hihi.
    .

Hì hì vậy hẹn em lần sau, chị có về thì sang nhà Arome chơi nhé. Nghe Huơng bảo em nấu ăn ngon lắm, làm bánh rất cừ, chị rất mún thử

Trích dẫn Nguyên văn bởi vaiduakhu Xem bài viết
    Định nói luôn từ hôm nọ nhưng mà đang ở cty ngại trả lời bài dài nên chỉ comment đúng câu nước hoa của FM đắt lòi .
    Thực ra điều mình muốn nói nhất là cassie và mimosa là 2 loại hương liệu khác nhau, dù đều từ giống Acacia ra cả .
    Mình thậm chí còn ko nhớ là fragrantica có database cho hương liệu (note) cassie này không nữa.
    Cassie chiết xuất từ Acacia Farnesiana còn mimosa từ Acacia Pycnantha hoặc Acacia dealbata.
    .
    Technically thì bài viết này của cusut ko sai, nhưng actually thì lại ko đúng. Thành thật mà nói, theo chị nhận xét thì nó hơi sách vở, lý thuyết, thiếu cảm nhận thực tế vì ko đc trải nghiệm thật sự (vì em chỉ đọc qua internet và cũng chỉ gói gọn ở perfumeshrine và fragrantica. Đọc cái đoạn nó mô tả mùi hương của cassie mà tưởng tượng đc nó là mùi như nào thì lăn quay ra chết liền luôn! Còn chị thì có tinh dầu absolute của cả mimosa lẫn cassie ở nhà. Mua về để trị chứng trầm cảm bị hồi năm ngoái). Hope u don't take this personal.

Khoan hẵng nói về chuyện đúng hay sai, cusut nhắc đến cây acacia làm chị nhớ phim Đến Thượng Đế Cũng Phải Cười và Vua Sư Tử quá, vì chị rất thích các bụi cây acacia ở châu Phi. Một hình ảnh sống động của lục địa đen với những chú hưou cao cổ lừng lững đi bên cạnh acacia xinh đẹp. Nhất là vào lúc hoàng hôn thì thôi rồi...

Còn về mimosa và cassie thì như vầy:

- Mimosa có nhiều loại, nhưng người ta chỉ lấy làm tinh dầu ở 2 loại mà cusut quote thôi, acacia farnesiana (còn đc gọi là mimosa bush vì nó dạng bụi rậm) và acacia dealbata (mimosa tree). Hoa của 2 loại cây này đều như nhau, màu vàng, mùi nồng đặc và được gọi là CASSIE. "Cassie" có nghĩa là "mimosa" theo tiếng Pháp, và tinh dầu lấy từ 2 loài hoa này cũng đc gọi là cassie nốt. Như vậy có nghĩa là, cây thì đc gọi là mimosa, nhưng hoa thì đc gọi là cassie.

- Hoa mimosa thực sự, chính là hoa mắc cỡ, hay còn gọi là hoa trinh nữ của VN mình, lá như dương xỉ, cây thấp, đụng vào là khép cánh. Đó mới chính là hoa mimosa thực sự. Hoa này tượng trưng cho sự e ấp ngại ngùng ngây thơ của người thiếu nữ. Nhưng ng ta ko lấy hoa này làm tinh dầu, mà lấy hoa cassie. Hoa cassie khi đem vô tiệm hoa, người ta gọi là hoa mimosa cho nó dễ, nhưng đó là cách gọi sai và vô hình chung khiến tất cả chúng ta gọi cái hoa vàng đó là hoa mimosa luôn.

- Nói về tinh dầu: tinh dầu cassie có màu vàng đậm. Còn tinh dầu mimosa có màu gần như nâu nhạt. Vì sao khác nhau? Vì cassie là tinh dầu của hoa và chỉ hoa mà thôi, cỏn mimosa là tinh dầu của cả hoa, lá và cành. Đó chính là sự khác nhau giữa tinh dầu 2 loại và chị đồng ý với cusut ở chi tiết "mimosa và cassie" là 2 loại hương liệu khác nhau.. Do đó ở bài viết Une Fleur de Cassie của mình, mình vẫn viết đầy đủ như này:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vintage Xem bài viết
    UNE FLEUR DE CASSIE
    Nhưng Fleur de Cassie vẫn nổi trội hơn hẳn, giàu cung bậc hơn hẳn, hay nói đúng hơn là "đẳng cấp" hơn hẳn. Lý do chính có lẽ là do các tinh dầu absolute của mimosa, cassie, rose và jasmine.
    Ở bải viết trước, mình ko muốn phân biệt giữa cassie và mimosa vì ko cần thiết. Mọi ng chỉ quan tâm đến mimosa là đủ rồi, nói đến mimosa thì ai cũng biết nhưng nói đến cassie thì ko hải ai cũng hay, nhưng do cusut nêu lên vấn đề nên mới viết dài dòng ra như này.

Case studying: Rosa Canina/Wild Rose/Dog Rose: Cây hồng dại. Hoa có màu hồng/trắng/đỏ, 5 cánh, mọc thành bụi. Lúc cái hoa nó rụng đi, cuống hoa biến thành "trái" hay còn gọi là "hip", có màu đỏ. Lúc đó người ta lấy cái trái này làm tinh dầu và tinh dầu này gọi là "rose hip oil" vốn rất quen thuộc đối với dân ghiền mỹ phẩm/nước hoa. Ko còn gọi là "rosa canina oil" nữa. Rose hip oil.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Vintage; 10/07/2013 vào lúc 11:01 AM.

• 82 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mới có 2 tềnh êu mới khoe với cả nhà
    Costume National 21

Đã đọc rứt nhiều lần review của em Cry23 về CN21, đã vấn vương tơ tưởng và cuối cùng đã rước được nàng thơ của lòng mình về nhà mặc dù là blind buying.
    1 pump đầu tiên lên cổ tay, 1 màu vàng sậm của hổ phách lan nhẹ trên da mình và hương thơm hơi trầm mặc 1 chút phảng lên mũi. Một lúc cho các mùi hương lắng lại mình thấy vị ngầy ngậy của 1 ly sữa đậm lẫn vào mùi trầm (mà nếu không đọc review của em Cry thì không biết gọi mùi này là mùi j`, và đến hôm nay là lần thứ 3 xịt mình mơi cảm nhận được chính xác mùi trầm này). Hôm qua, tâm trạng rất buồn và thật tệ khi mình phải chia tay mãi mãi với 1 anh đồng nghiệp rất trẻ. Về nhà để tẩy bớt khí lạnh trên người và mình nghĩ sẽ cần đến 1 mùi hương để làm tĩnh lại tâm hồn và cảm xúc hỗn độn lúc đó. Và CN21 như một liều thuốc khiến lòng mình như ấm lại. Một mùi hương của mùa đông nhưng do có lẽ quá yêu thik nên hôm nay vẫn spray 1 lần vào cổ tay phải. Còn cổ tay trái dành cho 1 tình yêu khác. Đó là:
    Paul & Joe Bleu

Đầu tiên phải nói về Paul & Joe Bleu là cái chai rất đẹp, 1 màu xanh navy rất trong và sâu và nó làm mình liên tưởng đến làn nước biển sâu. Và về mùi hương, note đầu tiên mình cảm nhận được là sự nồng ấm của các loại gia vị tiêu, quế rất phương đông và cả amber nữa. Mặc dù trong thành phần không có 2 loại spicies này mà là Bergamot, Coriander (rau mùi), Cumin (thì là) & Ylang-Ylang nhưng không hiểu sao mình vẫn thấy mùi tiêu, quế. Lớp hương sau đó nổi lên có hương hoa, 1 chút hồng, nhài nhưng chỉ là làn hương lẩn khuất xen lẫn với mùi spicy nồng ấm. Khoảng 2h sau khi dry down, mùi hương hoa đã rõ rệt hơn, nhưng lúc này là sự đan xen của lớp mùi hương hoa và mùi spicy. Lúc thì mình ngửi thấy mùi gia vi, nhưng chỉ ngay sau đó là lớp hương hoa khá thú vị. Và sau tầm 3-4 giờ là chút ngọt ngào của vanilla và musk. Lớp hương cuối này cho mình liên tưởng đến 1 cô gái mặc áo dạ choàng màu đỏ đi ngoài đường vào mùa đông gió lạnh vậy. 2 mùi CN21 và Paul&Joe Bleu này có lớp hương cuối na ná nhau bởi vì cùng có vanilla chăng? Đúng là có 1 chút tương đồng trong đó.
    Nhưng để 2 em này lên bàn cân thì mình vẫn nghiêng về phía CN21 hơn, iêu em í nhiều hơn 1 chút.

P/s: Nhân việc mới đón được nàng CN21 về nhà thì phải cảm ơn em Cry nhiều nhiều í. Nhờ em mà mùa đông này chị có thể tận hưởng được 1 mùi hương tuyệt vời.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 341 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyta Xem bài viết
    Order từ bestbuy Sing như thế nào vậy bạn? Gửi hàng đến nhà mình hay sao bạn?