THỜI TRANG

Tư vấn ăn mặc cho người thấp bé nhẹ cân

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 244K Lượt đọc
  • 822 Trả lời

65 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình người bé xíu xiu, cao 1,5 thôi các mẹ ạ càng nói càng buồn , xấu hổ với tụi 9X giờ quá .Có mẹ nào tư vấn cho e nên ăn mặc như nào được nhỉ? mình có nên đi bốt không? nên đi màu gì nhỉ ? sợ đi boots nó lại nhìn ngừoi càng ngắn chứ .
    Buồn thật , ko biết có nên làm tóc xoăn ko nữa chứ , làm lại sợ vừa già vừa bé , lại chả ra cai thể thống gì .
    áo khoác có nên mặc áo lửng ko ạ? hay mặc ngang mông? màu gì thì tốt tại mặc màu đen thì lại càng bé mà màu mè quá thì lại ko hợp tuổi
    nhiều câu để hỏi quá ! không biết có ai có kinh nghiệm chỉ cho mình cách ăn mặc nào nhìn cho sáng sủa , rạng rõ được không? chứ cứ bé thế này đi đâu cũng thiếu tự tin
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 233 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

chị đừng buồn, em cũng nhỏ nhắn như chị nhưng em vẫn rất tự tin vào những ưu điểm khác của mình, vẫn có nét cuốn hút (tự bản thân em thấy và một số ng cũng nói vậy). E có một số tips chị nghiên cứu thử xem sao nhé

- Tóc: mình không nên để tóc quá dài, ko nên để quá ngang lưng. Nếu chị điệu, thích thỉnh thoảng làm xoăn (như em ) thì để tóc tầm ngang ngực để lúc làm xoăn lên ko bị xoăn tít ở trên đầu, chỉ nhẹ nhàng ở đuôi tóc thôi là đủ xinh rồi. Nên để tóc thẳng hàng ngày vẻ tóc thẳng làm mình trẻ hơn là tóc xoăn.

- Giày: đừng nên đi những đôi giày kiểu cách, quá màu mè mà người ta sẽ chú ý đến đôi chân không được dài của mình. Nên đi những màu trung tính, dễ phối đồ mà ko bị lộ và đặc biệt là nên tranh thủ đi giày cao gót nếu chị có điều kiện. Boots cũng đc, nhưng theo em chỉ nên đi boots đến trên mắt cá chân một tí thôi. Nhưng nếu chị thích phong cách cho quần jeans vào boots thì nên mua giày khoảng ngang bắp chân, vẫn nhớ là ko đc đi boots quá dài. Đi boots cao gót, cho jeans vào trong trông càng phong cách.

- Quần áo: hạn chế mặc đồ lụng thụng, quá màu mè và họa tiết to vì nó sẽ làm nổi bật sự bé nhỏ của mình, giống như mình đang chui vào một cái túi chứ ko phải mặc áo. Em thường hay mặc đồ hơi bó một chút, để tôn dáng. Màu trắng hay đen đều đc nếu chị không thích màu mè, chị đừng sợ màu đen làm chị bé lại vì mình ko mặc chỉ toàn màu đen mà nên phối với chút họa tiết nữa, như là hoa cài áo, khăn voan nhỏ,... Em thấy năm nay xu hướng đang thiên về màu xanh da trời đậm và màu tím. Nếu chị đã khoảng 25t thì em nghĩ mấy màu này cũng ok. Khi nào mặc váy thì một là mặc váy ngắn trên đầu gối, hai là mặc váy trùm hết cả chân ở dưới đi giày cao gót. Nên rất hạn chế mặc váy chữ A hay váy dài ngang bắp đùi, quá đầu gối. Kể cả quần cũng vậy, chỉ nên một là mặc quần đùi + giày cao, hai là mặc quần dài. Áo khoác ngoài không nên mặc áo kiểu chỉ qua ngực một tí, vì nó sẽ làm phân khúc người mình ra. Nên mặc áo dài khoảng tầm thắt lưng.

- Cơ thể: vì mình đã không có lợi thế về chiều cao (điều rất khó cải thiện) nên mình nên đầu tư vào những khoản khác mà quan trọng nhất là làn da. Điều đập vào mắt người tiếp xúc với mình thứ nhất là dáng vóc, hai là làn da. Em nghĩ mình nên chăm sóc để có một làn da mặt mịn màng, trắng sáng. Có nhiều người phụ nữ, dù họ không trang điểm vẫn thấy họ xinh vì họ có một làn da rất đẹp. Điểm này rất gây quyến rũ đấy ạ.

Quan trọng nhất là chị phải tự tin và coi trọng bản thân, cơ thể mình. Có thế thì vẻ tự tin mới toát ra ngoài, tạo nên phong thái riêng cho mình. Em tin rằng một người phụ nữ biết cách làm đẹp cho mình, có phong thái đĩnh đạc, điểm nhấn để gây cuốn hút sẽ sống lâu trong lòng người khác hơn nhiều những người cao to nhưng chưa biết làm đẹp cho mình. Đặc biệt là mọi người sẽ phải tôn trọng chị vì dù chị thua kém họ về chiều cao nhưng không hề tự ti và kém họ về những điểm khác (thậm chí có thể hơn).

Mong là sẽ giúp đc chị, nếu chị ko ngại thì thử tả cách ăn mặc của chị hiện tại lên đây cho mọi người dễ chia sẻ, giúp đỡ nhé :Smiling:

• 293 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

hi hi.Em cao có 1m47 thôi chị ạ ,cứ mong được 3 phân cho bằng chị này
    Nhìn chán kinh khủng ý
    Người nhỏ mặc sao cũng ko đẹp ,lại khó chọn đồ .Phải cái em cũng không kén lắm .Cứ dép 3-4 phân mà đi ( em thích đi giày thể thao cao gót lắm ,nhìn trẻ trung và vẫn điệu )
    Người nhỏ nên ăn mặc cũng phải xỳ tin ,trẻ trung xíu
    Siêng chọn màu sáng ( không phải chói mà là sáng nhé ) Áo khoác thì loại hơi kiểu mà cực dễ thương ( hơi hơi ngắn ấy ,em thấy của blue exchang hay có mấy cái áo khoác xinh xinh ,nhìn vẫn rất chỉn chu chứ ko teen hết cỡ đâu )
    Quần tuyệt đối ko chơi cạp trễ
    váy không quá đầu gối ,hạn chế mấy loại váy văn phòng cứng quá mặc vào được có một khúc ah
    Nói chung,người nhỏ thiệt thòi ,đi xe máy toàn phải nhờ người khác dắt xe ra dùm ( bãi giữ xe chật quá mà) Kẹt xe ko chen nổi .Đi xe máy toàn chống chân ko tới
    Em kêu ca xíu thôi hj hj ,được cái người nhỏ khéo chọn đồ xíu nhìn cũng dễ thương ( not me)
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,979 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

theo mình thì có vài cách khắc phục nhược điểm rất hiệu quả:
    • đi giày cao gót (khoảng 7cm trở lên): chỉ khi đi làm, hoặc tham dự các buổi tiệc, nơi mà hình thức quyết định đến 50% thành công của bạn. Bạn cứ tin tưởng là đi làm mà nhìn thấy một người thấp tịt thì người đó ít có khả năng trở thành sếp, cơ hội vẫn có, nhưng rất hiếm, trừ người đặc biêt khôn ngoan
    • mặc những bộ quần áo dài (ví dụ như váy liền than), áo dài đến đầu gối rùi mặc quần legging
    • để tóc dài (dù gì 1 mái tóc dài, sẽ tạo ra cảm giác dài hơn cho than thể bạn)
    bạn phải đầu tư vào học hành, và học nhiều hơn nữa để trở nên khôn ngoan, ngoại hình là 50% (trong đó bao gồm sức khoẻ), nếu bạn có một bộ óc thông minh thì bạn cũng sẽ thu hút hơn rất nhiều một người có cơ thể đẹp mà trống rỗng và nhạt nhẽo
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tumay; 19/10/2009 vào lúc 07:10 AM.
    life is a river driven by the God
    !
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn chị Teshi nhé !
    mình cũng đang đi học thôi ,nên cũng ưa mặc tiện lợi , nhưng cũng không thích kiểu ăn mặc teen quá , nhìn lại càng trẻ con .
    Tóc mình cũng ngắn,ngang vai thôi , kiểu tém ấy , nhìn trẻ nhưng nhiều lúc lại có vẻ trẻ con quá , chưa hợp tuổi .Nhiều người an ủi , thôi bé thì trẻ lâu nhưng thấy giống học sinh hơn .
    Mình bình thường hay mặc màu sáng , ăn mặc nhẹ nhàg thôi .Biết là mìh thấp nên cũng ít khi mặc áo cao cổ , thường mặc áo cổ hơi rộng tí . Cũng ít mặc đồ bó vào ngừoi , vì thấy khó chịu, chật chật và cũng làm cho mình lại Bé đi .
    Cái khó nhất là mặc quần Jeans và đi giày .Quần jeans dạo này toàn quần ống bóp ở dưới , nhìn mìh mặc chả ra làm sao, cứ ngắn đũm đi , vẫn thích cái kiểu quần ngày xưa ống đứng ấy .Mình cũng thích boot nhưng , ko hiểu mặc quần jeans nhet boot thì mặc áo khoác kiểu gì cho đẹp đây nữa?
    Hình thức mình thì da trắng , mặt mũi cũng được (dễ thương và trông hơi trẻ con ) , nhưng chân bé , mông cũng ko ổn lắm , nên mua quần cực kì khó .Nhiều lúc cũng cố tự tin nhưng cũng hơi khó
    Váy thì nên mặc váy vải cứng tí nhỉ? có nên mặc legging ko?
    tư vấn và cho hình minh hoạ cho mình thì càng tốt

• 233 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietanhru Xem bài viết
    Cám ơn chị Teshi nhé !
    mình cũng đang đi học thôi ,nên cũng ưa mặc tiện lợi , nhưng cũng không thích kiểu ăn mặc teen quá , nhìn lại càng trẻ con .
    Tóc mình cũng ngắn,ngang vai thôi , kiểu tém ấy , nhìn trẻ nhưng nhiều lúc lại có vẻ trẻ con quá , chưa hợp tuổi .Nhiều người an ủi , thôi bé thì trẻ lâu nhưng thấy giống học sinh hơn .
    Mình bình thường hay mặc màu sáng , ăn mặc nhẹ nhàg thôi .Biết là mìh thấp nên cũng ít khi mặc áo cao cổ , thường mặc áo cổ hơi rộng tí . Cũng ít mặc đồ bó vào ngừoi , vì thấy khó chịu, chật chật và cũng làm cho mình lại Bé đi .
    Cái khó nhất là mặc quần Jeans và đi giày .Quần jeans dạo này toàn quần ống bóp ở dưới , nhìn mìh mặc chả ra làm sao, cứ ngắn đũm đi , vẫn thích cái kiểu quần ngày xưa ống đứng ấy .Mình cũng thích boot nhưng , ko hiểu mặc quần jeans nhet boot thì mặc áo khoác kiểu gì cho đẹp đây nữa?
    Hình thức mình thì da trắng , mặt mũi cũng được (dễ thương và trông hơi trẻ con ) , nhưng chân bé , mông cũng ko ổn lắm , nên mua quần cực kì khó .Nhiều lúc cũng cố tự tin nhưng cũng hơi khó
    Váy thì nên mặc váy vải cứng tí nhỉ? có nên mặc legging ko?
    tư vấn và cho hình minh hoạ cho mình thì càng tốt
    Về vấn đề tóc tai, nếu chị muốn thay đổi một chút thì nuôi dài thêm đến ngang ngực đi, lúc đấy dễ tạo kiểu hơn, cũng không bị trẻ con nữa ^^ Thỉnh thoảng mình có thể thay đổi bằng buộc tóc cao lên với chun buộc tóc kiểu điệu (nơ, hoa,...) cũng làm cho mình trông cao hơn mà vẫn không bị coi là quá xuề xòa với mái tóc

Mặc đồ bó vào người không phải là mấy thứ đồ bó thít vào đâu chị , ý em là ko nên mặc đồ quá rộng, kiểu lùng thùng, cái đấy chỉ dành cho mấy cô siêu mẫu cao ngất thôi. Đồ bó là kiểu dạng vải có co dãn, hơi ôm vào người ấy ạ. Vì nó giúp mình khoe được đường cong mà không quá lộ liễu kiểu khoe da khoe thịt. Nhưng mà vì vòng ba của chị không được lớn cho lắm và chân không dài thì nên tránh xa các kiểu quần dáng côn, ống bó và cạp trễ. Nhìn cực kì mất thẩm mỹ luôn ý ạ >_<. Em thấy quần vải dáng đứng, hơi ôm chân một chút, phủ hết gần hết gót giày cao gót và nếu có kẻ sọc đứng trên vải quần sẽ đánh lừa con mắt người ta, thấy chân mình dài hơn. Quần cạp cao cũng giúp tăng chiều dài của chân, nhưng tâm ngang hoặc dưới eo một chút là vừa rồi, nếu không sẽ phản tác dụng, trở thành lưng ngắn.

Túi thì mình nên khoác những chiếc túi nhỏ thôi, nếu phải đi học, thường xuyên mang sách vở theo mà nhiều khi sách cũng khá là to thì mình chỉ nên khoác túi vừa đủ đựng sách. KHông nên ham đeo túi to vật vã cho dù người ta đeo túi đấy trông cũng có vẻ rất phong cách

Mẫu này là một mẫu lý tưởng cho người bé nhỏ, hoa văn nhỏ, màu sắc hài hòa, váy không quá xòe và ngắn trên đầu gối. Có thắt lưng ngang eo làm chân dài ra (nhưng chỉ được áp dụng nếu mình có vòng eo lý tưởng) đôi giày cao gót không phải màu lòe loẹt mà vẫn điệu và quan trọng nhất là túi vừa người, không quá to (cô mẫu này chỉ được cái chân dài nhưng cơ thể quá gầy)

Tiện nhắc đến váy, em có nhiều váy nhưng đa số và váy vải mềm, nhẹ nhàng vì em ko thích mặc vải cứng, trông sẽ bị già đi và thiếu nữ tính. Nhưng cái này cũng tùy thuộc vào phong cách của chị là mạnh mẽ, năng động hay nữ tính nhẹ nhàng nữa ^^ Khi mặc váy em thường đi tất da chân hoặc tất mỏng màu đen, ít khi đi legging vì giống như mình mặc thêm cái quần ở dưới. Mà như thế sẽ tạo cảm giác cắt khúc cơ thể, nhất là đôi chân đã vốn không dài của mình.

Khi mặc quần jeans, đi boots rồi nhét quần vào trong thì nên mặc áo khoác hơi ngắn một chút khoảng dài dưới eo một tí vì đôi boots ngang bắp chân(so với thân mình) đã là cao rồi. Khi kết hợp phụ kiện thì theo em ko nên đeo dây dài và to như thế này vì sẽ tương phản, đối lập với cơ thể mình.

Xinh nhất là mặc áo hở cổ và đeo một chiếc dây nhỏ nhỏ xinh xinh

• 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em thấy người thấp bé đâu nhất thiết ko đc để tóc dài. Em cao có 1m52,tóc ép dài qua dây áo chip tầm 10cm, hôm nào mùa đông thì em để xõa, đội mũ len. Hôm mùa hè thì buộc cao or búi củ tỏi, nhìn năng động lắm.
    Áo thì em hay mặc kỉu baby doll, tức là áo tay bồng, chun ở ngực áo và xòe rộng xuống qua mông 1 tí xíu, mặc với quần ngố ngắn trên đầu gối nên ko ai để ý chân em bắt đầu từ chỗ nào, đi converse, xì tin cực luôn.Hum nào thik nữ tính thì em mặc juýp bò ngắn, legging đen, đi 1 đôi tầm 5cm, ^^!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 174 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Em kể chuyện này cho các bác nghe nhé. Có 1 cô bé cao 1m46 thôi, nặng khoảng 40kg :Smiling:
    Nhưng cô ấy luôn là tâm điểm của những nơi cô ấy đến. Bí quyết là:
    1. Đi dép cao khoảng 5 - 7 cm, tùy theo khả năng, để ít ra họ thấy mình thấp chứ ko lùn:Silly:
    2. Mặc áo điệu đẹp (không quá quan trọng người lùn thì ko đc mặc kiểu này kiểu kia, bởi thật ra mình lùn thì ai cũng biết rồi, quan trọng mặc làm sao để tôn lên vẻ mặt đẹp, tôn đc các đường cong cơ thể) Cô bạn ấy hay mặc những chiếc áo kiểu cách, ai nhìn cũng thích, hàng độc ấy.
    3. Thường xuyên mặc váy ngắn (mặc dù chân hơi congrooling: thật ra vì con gái mặc sexy bản chất đã là đẹp rồi, hơi cong tí cũng ko sao, trắng trắng mịn mịn là ổn)
    4. Quan trọng nhất đây ạ, đó là khuôn mặt, trang điểm 1 chút, trông bạn sẽ rực rỡ như hoa, 1 cô búp bê thì sẽ đáng yêu chứ đâu ai chê lùn nhỉ.
    5. Và cách nói chuyện dí dỏm thông minh, chẳng ai còn nhớ đến chiêu cao của cô ấy nữa, chỉ nhớ đó là 1 cô gái xinh xăn và thông minh vui vẻ thôi.
    Các bạn có tin là có những thời điểm mà 1 lúc, cô gái đó có đến 7 - 8 chàng trai theo đuổi ko? Tất cả là sự cố gắng đó, cố gắng tạo ra cái tôi, cái bản sắc của riêng mình.
    Nếu mình ko thấy mình đẹp, thì ko ai thấy cả đâu.
    À, các bạn thấp bé, có 1 tin vui là phố Hà Trung có dịch vụ gọt yên xe nhé. Hầu hết gọt đc 3cm, riêng attila, zip thì đc 5cm, tha hồ cho các bạn vi vu xe cao như ai nhé.:Laughing:
    Chúc hội 1m50 luôn vui vẻ và tự tin.
    Cô gái đó là mình đấy, ko nói dối 1 lời đâu.

• 461 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Hí hí, mình xin 1 chân hóng hớt hội nì.
    Mình thì tuyệt đối chả mặc quần (dài) bao giờ vì mặc quần nhìn người thấp bé lắm, toàn chơi váy thôi. Tuy cao có ngót 1m50 nhưng toàn đi giày 7 phân trở lên nên đi xe máy vẫn chống 2 chân ngon đấy chứ (Mình đi Jupiter). Hay là chưn mình dài nhỉ, hí hí.
    Mình thấy người nhỏ bé mặc váy liền là đẹp nhất, hơi bồng bồng xòe xòe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hiền_hiền; 20/10/2009 vào lúc 01:07 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 174 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hix, jupiter ko cao bạn ạ, xe ga cao lắm, đi mệt nghỉ, nhất là nàng nào dưới 1m50 đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)