THỜI TRANG

TPHCM Hỏi về nơi học may và mua máy may

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

• 1,669 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Em rất muốn học may để tự may được áo kiểu, váy đơn giản, các chị ở sg có biết ở đâu dạy thì chỉ em với, nhân tiện em hỏi luôn địa chỉ bán máy may mini (nhà em là cc không mua máy to được, tốn chỗ lắm), thanksssss :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 40 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thấy nhà văn hoá PN - đường Lý Chính Thắng, Quận 3 có dạy đó bạn ( từ cơ bản đến nâng cao). Còn về máy may, bạn có thể ra mấy cửa hàng bán máy may đường Hoàng Văn Thụ, Quận Tân Bình ( gần trung tâm triển lãm), có nhiều kiểu cho bạn chọn. Nhân viên cửa hàng sẽ tư vấn cho bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,669 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

thanks kitty nhé, thứ 3 mình sẽ ra đó đki, không biết có lớp thứ 7, CN không nữa, hay là 20h hàng ngày cũng được, tự nhiên thèm may đồ quá , tháng đầu chắc mình học chay, tháng sau sẽ mua máy.
    • 1,178 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

ah nếu bạn học o nha van hóa PN thì ko có lop sau 8h đâu bạn .. có lớp 5h30 học đến 8h tối đó bạn vì o đó 8h la ko còn dạy nua .. Mình cũng đang học o đó .. nhưng học cắm hoa .Mong có dịp gap bạn nha
    Con Gái Bú Ngoan , Mau ăn chóng lớn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,669 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

vậy có lớp t7, CN không bạn? mai mình mò ra đó, nôn nóng quá tuần này mình rảnh hết, tuần sau đi làm rồi nên phải học t7, CN thôi, cách đây mấy năm mình có học trang điểm cá nhân ở đó, ấn tượng là thầy giáo rất dễ thương, chị em bạn học cũng dzui.
    • 182 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

hồi trước e có học 1 khóa 3 tháng may cơ bản bên Trần Quốc Thảo nhưng học được 2 tháng thì nghỉ, bên ấy dạy ko kĩ lắm với lại thời gian 3 tháng mà học cả sơ mi, quần tây, áo khoác nên giáo viên chạy sô, rốt cuộc cái nào cũng may được mà xấu đui, học xong chả nhớ gì nữa
    sau đó chị em có bạn học bên Lê Thị Hồng Gấm (hình như là góc Pasteur Điện Biên Phủ) nghe bảo dạy được hơn- nhưng rồi em lại không đi tại tia được bà cô ở gần nhà, với lại thời gian thoải mái thích đến thì đến cô già rồi (cỡ 60 tuổi), hồi xưa dạy ở mấy trung tâm dạy nghề nhưng giờ về hưu, dạy ở nhà- trong nhà chỉ có dạy may chứ ko phải tiệm may gì hết nên nếu chị em có nhu cầu học may căn bản, váy đầm hoặc đồ kiểu thì có thể qua cô này- đồ kiểu em thấy hơi lỗi thời, quanh đi quẩn lại thấy toàn danton, bâu chữ B,... anw thì em thấy cô dạy được, trong tuần rảnh bữa nào tới nhà cô cũng được, cô dạy từ t2 đến t7, 7h30 sáng tới 7h tối. Học phí thì hồi em học (cách đây nửa năm) là 500k may cơ bản-dành cho mấy chị công nhân học xong thi đầu vào ở mấy chỗ làm nghề may- 1tr- quần tây sơ mi, 1.5tr: quần tây sơ mi áo kiểu, 2.5tr quần tây sơ mi áo kiểu và váy (em học cả váy nữa nên cái 1tr và 1.5tr ko biết nhớ có đúng không ). Cô dạy cho đến khi nào làm thành thục thì ra, không quy định mấy tháng là học xong nên học khỏe lắm.
    học cô thì hơi mệt tại kĩ tính, hồi đó làm có cái túi mổ cô bắt tháo ra làm lại cho tới khi đạt yêu cầu thì thôi (em học mất 3 buổi mới qua được phần đó) nhưng nếu kiên nhẫn thì học ra là may quần áo gì đẹp hết luôn á, thường em thấy trung tâm dạy chỉ cho ra thành phẩm là coi như xong việc nên dạy qua quýt lắm, xấu đẹp gì người ta mặc kệ.
    nhà cô ở đường Trần Kế Xương, Phú Nhuận. Em ko có địa chỉ ở đây, nhưng số đt cô là: cô Phương 0835073452.
    Em học xong hết chương trình rồi, còn may váy nữa. Từ lúc mới vô 6 tháng rồi mà mới xong sơ mi quần với áo kiểu tại học lung tung với nghỉ hơi nhiều, có đợt em nghỉ gần 2 tháng lận taị cô ko quy định thời gian nên đâm hơi lười, nghe bảo nếu bình thường học chuyên cần thì 3 tháng là ra hết từ căn bản tới xống váy gì luôn. Thực sự em thích học cô này tại cô dạy tốt, kĩ, tận tình, thời gian cũng thoải mái cho em- đang là sinh viên nên lịch học lung tung, ko sxếp kiểu 3,5,7 hay 2,4,6 gì được. Học xong cái nào là may được cái đó chứ ko như bên TQT, học phí thì mắc mà dạy xong chả nhớ gì

Sắp tới em tính học may váy cưới, nghe bảo bên trường dạy nghề Bình Thạnh có dạy, học phí nghe đâu cũng rẻ, chưa tới 5 tr--> vì thế hơi lo ko biết dạy thế nào. Mọi người có ai từng học ở đây rồi tư vấn giúp em với nhé. Hoặc có mẹ nào đã học may váy cưới ở chỗ nào tốt chỉ giúp e với, cả học phí nữa. Chỉ sợ bỏ 1 đống tiền ra rồi mà học ko ra gì đau khổ lắm mẹ nào tính học Trần quốc thảo thì em can >"<

Thực tình trong tất cả những chỗ đã "kinh" qua thì cô này dạy kĩ nhất, mặc dù kiểu có thể hơi già cả chút xíu- vì thế post lên đây, các mẹ có nhu cầu thử ghé qua một tí. Cô không quảng cáo ở đâu nên học sinh ít, mình thấy cũng buồn và tội cô chứ không phải quảng cáo gì đâu nha các mẹ ^^
    • 1,620 Bài viết

• 8,136 Được cảm ơn

@lanntn: Chị ơi, nếu chị muốn học may thì đến những nơi họ dạy kỹ để nắm lấy căn bản, thực hành thuần thục hơn thì sau này chỉ cần mua mấy pattern áo, váy rồi tự tập ở nhà cũng đc. Mấy cái này ở chỗ em rẻ, có $1,2 mà hướng dẫn cũng dễ hiểu có điều pải biết căn bản vững mới nắm bắt dc. Còn máy may thì chị chọn chỗ nào dạy có sẵn máy cho mình tập, hoặc mua máy rẻ thôi sau này thích rồi thì mua cái tốt hơn (máy may h khác xưa ko có to đâu mà gọn nên mang đâu cũng đc). Máy của hãng như Singer, Janome, hay chuyên nghiệp có Juki em thấy dễ dùng
    • axo
    • 2 năm
    • 40 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hulahoops Xem bài viết
    hồi trước e có học 1 khóa 3 tháng may cơ bản bên Trần Quốc Thảo nhưng học được 2 tháng thì nghỉ, bên ấy dạy ko kĩ lắm với lại thời gian 3 tháng mà học cả sơ mi, quần tây, áo khoác nên giáo viên chạy sô, rốt cuộc cái nào cũng may được mà xấu đui, học xong chả nhớ gì nữa
    sau đó chị em có bạn học bên Lê Thị Hồng Gấm (hình như là góc Pasteur Điện Biên Phủ) nghe bảo dạy được hơn- nhưng rồi em lại không đi tại tia được bà cô ở gần nhà, với lại thời gian thoải mái thích đến thì đến cô già rồi (cỡ 60 tuổi), hồi xưa dạy ở mấy trung tâm dạy nghề nhưng giờ về hưu, dạy ở nhà- trong nhà chỉ có dạy may chứ ko phải tiệm may gì hết nên nếu chị em có nhu cầu học may căn bản, váy đầm hoặc đồ kiểu thì có thể qua cô này- đồ kiểu em thấy hơi lỗi thời, quanh đi quẩn lại thấy toàn danton, bâu chữ B,... anw thì em thấy cô dạy được, trong tuần rảnh bữa nào tới nhà cô cũng được, cô dạy từ t2 đến t7, 7h30 sáng tới 7h tối. Học phí thì hồi em học (cách đây nửa năm) là 500k may cơ bản-dành cho mấy chị công nhân học xong thi đầu vào ở mấy chỗ làm nghề may- 1tr- quần tây sơ mi, 1.5tr: quần tây sơ mi áo kiểu, 2.5tr quần tây sơ mi áo kiểu và váy (em học cả váy nữa nên cái 1tr và 1.5tr ko biết nhớ có đúng không ). Cô dạy cho đến khi nào làm thành thục thì ra, không quy định mấy tháng là học xong nên học khỏe lắm.
    học cô thì hơi mệt tại kĩ tính, hồi đó làm có cái túi mổ cô bắt tháo ra làm lại cho tới khi đạt yêu cầu thì thôi (em học mất 3 buổi mới qua được phần đó) nhưng nếu kiên nhẫn thì học ra là may quần áo gì đẹp hết luôn á, thường em thấy trung tâm dạy chỉ cho ra thành phẩm là coi như xong việc nên dạy qua quýt lắm, xấu đẹp gì người ta mặc kệ.
    nhà cô ở đường Trần Kế Xương, Phú Nhuận. Em ko có địa chỉ ở đây, nhưng số đt cô là: cô Phương 0835073452.
    Em học xong hết chương trình rồi, còn may váy nữa. Từ lúc mới vô 6 tháng rồi mà mới xong sơ mi quần với áo kiểu tại học lung tung với nghỉ hơi nhiều, có đợt em nghỉ gần 2 tháng lận taị cô ko quy định thời gian nên đâm hơi lười, nghe bảo nếu bình thường học chuyên cần thì 3 tháng là ra hết từ căn bản tới xống váy gì luôn. Thực sự em thích học cô này tại cô dạy tốt, kĩ, tận tình, thời gian cũng thoải mái cho em- đang là sinh viên nên lịch học lung tung, ko sxếp kiểu 3,5,7 hay 2,4,6 gì được. Học xong cái nào là may được cái đó chứ ko như bên TQT, học phí thì mắc mà dạy xong chả nhớ gì

Sắp tới em tính học may váy cưới, nghe bảo bên trường dạy nghề Bình Thạnh có dạy, học phí nghe đâu cũng rẻ, chưa tới 5 tr--> vì thế hơi lo ko biết dạy thế nào. Mọi người có ai từng học ở đây rồi tư vấn giúp em với nhé. Hoặc có mẹ nào đã học may váy cưới ở chỗ nào tốt chỉ giúp e với, cả học phí nữa. Chỉ sợ bỏ 1 đống tiền ra rồi mà học ko ra gì đau khổ lắm mẹ nào tính học Trần quốc thảo thì em can >"<

Thực tình trong tất cả những chỗ đã "kinh" qua thì cô này dạy kĩ nhất, mặc dù kiểu có thể hơi già cả chút xíu- vì thế post lên đây, các mẹ có nhu cầu thử ghé qua một tí. Cô không quảng cáo ở đâu nên học sinh ít, mình thấy cũng buồn và tội cô chứ không phải quảng cáo gì đâu nha các mẹ ^^
    bạn ui!vậy nếu học từ căn bản tới xống váy thì học phí bao nhiêu bạn!!để mình góp lúa học may nào
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ngay ngã 4 bảy hiền bán máy may hơi bị nhiều
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntm Xem bài viết
    Em rất muốn học may để tự may được áo kiểu, váy đơn giản, các chị ở sg có biết ở đâu dạy thì chỉ em với, nhân tiện em hỏi luôn địa chỉ bán máy may mini (nhà em là cc không mua máy to được, tốn chỗ lắm), thanksssss :LoveStruc:
    Học may ở Sài Gòn cũng có nhiều chỗ lắm.
    Mình có đi học khóa cơ bản bên chổ cô Nga - ở Thống Nhất - Gò Vấp.
    Cô dạy cũng kỹ lắm, mình cũng mua cái máy đa chức năng về học nhưng giờ công viec nhiều qua ko học được
    mà máy cũng để phí lằm. Ai có nhu cầu mình để lại re cho mà học nhé ...
    • 250 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

chị ơi, có chỗ nào dạy may rèm và drap giường ko ạ ?
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban hugoxitin oi,minh Dang muon mua may may mini ,may cua ban hieu j vay?ban cho minh sdd cua ban nha.sdt minh 01643788090.
    • 171 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình muốn mua máy may cũng mục đích giống bạn chủ top là may linh tinh thôi nhưng thích máy để bàn chứ mini thì e là ko tiện. Hồi xưa có đi học lớp cơ bản bên Bình Thạnh, ngồi máy đạp chân thôi nên biết may mỗi máy đó, ko biết máy khác thì có khó lắm ko?

Bạn nào biết cho mình hỏi là với người mới biết may cơ bản và chỉ may đồ lặt vặt thì nên mua máy nào? Hình như có loại máy may công nghiệp (Cắm điện tự chạy) và máy may cơ học (cái này có phải là máy mình phải đạp chân ko?)

Và thường mua máy may mới thì có kèm cả bàn luôn ko hay là mua riêng?

Xloi hỏi hơi nhiều do ở xa ko có thời gian đi tp tìm hiểu, mà ở đây lại ko có chỗ nào bán hết trơn ah, giờ tìm hiểu trước rồi đi mua luôn, bạn nào biết giúp mình với nhé, tks
    Đọc bổ ích thì "Cảm ơn". Đọc thú vị thì comment. Đọc kô thích thì đi chỗ #
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng thích học may lắm mà không biết học ở đâu nữa, mọi người có thể chỉ, chia sẽ kinh nghiệp cho mình được không?
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hugoxitin Xem bài viết
    Cô dạy cũng kỹ lắm, mình cũng mua cái máy đa chức năng về học nhưng giờ công viec nhiều qua ko học được
    cho e xin sdt cô Nga chị nha, e đang háo hức học đây,
    • 63 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hugoxitin Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi địa chỉ cô nga nhé mình đang muốn đi học một khoá may căn bản.
    Mọi người: mình rất muốn làm quen các bạn để cùng nhau học may tốt hơn.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sususmile Xem bài viết
    Mình muốn mua máy may cũng mục đích giống bạn chủ top là may linh tinh thôi nhưng thích máy để bàn chứ mini thì e là ko tiện. Hồi xưa có đi học lớp cơ bản bên Bình Thạnh, ngồi máy đạp chân thôi nên biết may mỗi máy đó, ko biết máy khác thì có khó lắm ko?

Bạn nào biết cho mình hỏi là với người mới biết may cơ bản và chỉ may đồ lặt vặt thì nên mua máy nào? Hình như có loại máy may công nghiệp (Cắm điện tự chạy) và máy may cơ học (cái này có phải là máy mình phải đạp chân ko?)

Và thường mua máy may mới thì có kèm cả bàn luôn ko hay là mua riêng?

Xloi hỏi hơi nhiều do ở xa ko có thời gian đi tp tìm hiểu, mà ở đây lại ko có chỗ nào bán hết trơn ah, giờ tìm hiểu trước rồi đi mua luôn, bạn nào biết giúp mình với nhé, tks

Em cũng rất thích may vá, chỉ học may lấy chứng chỉ nghề từ hồi c2, theo kinh nghiệm của em sau khi đi coi và mua và sử dụng máy may thì thấy thế này:
    Nếu nhà thiếu không gian thì tốt nhất là mua loại máy may gia đình để bàn, cách đây 2 năm em đã mua một cái đa năng cũ giá 2tr trên đường Hoàng Văn Thụ (chính xác tiệm nào em cũng không nhớ), mặc dù máy cũ nhưng linh kiện đầy đủ (thuyền, 4 cái suốt, đủ bộ chân vịt), cắm điện bấm nút (dùng tay) là chạy, chất lượng tạm ổn, đường may đẹp, dễ sử dụng lắm, mình có thể để trên mặt bằng chắc chắn là dùng được, nó có tay xách và nắp đậy để cất đi khi không sử dụng tới nên rất tiện lợi.

Còn nếu mua máy may gia đình hay công nghiệp loại đạp chân thì thường có kèm bàn, loại gia đình nếu mình yêu cầu người ta làm cho mình cái nắp đậy giống như loại máy để bàn cũng được nhưng tốn thêm chi phí

Nếu các chị có nhu cầu có thể đến đường đó hỏi, người ta sẽ tư vấn cho mình trên đường đó có nhiều tiệm lắm, nhưng có vài tiệm chuyên bán máy gia đình để bàn loại này. Hàng này chủ yếu máy cũ nhập từ Nhật nên điện dùng là 110v, nên khi bán người ta tặng kèm một cục biến thế luôn, chị cứ đi hỏi dọc đường đó là sẽ thấy. Nhưng hình như trên đường này chỉ có toàn máy may cũ thôi, em cũng đi coi máy mới để bàn nhưng đụng vào là thấy không muốn mua rồi (vì mọi linh kiện, suốt chỉ, chân vịt đều bằng nhựa).
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào chị, chị có thể cho em xin đt liên lạc hoặc địa chỉ nhà của cô Nga được không? em cũng muốn học may vá lắm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

May vá, học may online, bạn like fan sau để cập nhật thông tin nhé : http://facebook.com/maymaymininhat
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hóng chỗ của cô Nga
    Chỉnh sửa lần cuối bởi myhuong0902; 26/07/2014 vào lúc 09:34 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2