THỜI TRANG

SOS: thay đổi bản thân, khắc phục nhược điểm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.89K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 33 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các anh/chị

Topic của em có lẽ hơi lạc mong mod đừng xóa, nhưng rất chân thành.

Em 26 tuổi, tôt nghiệp ĐH Ngoại Thương, đang học cao học,nhà khá giả, nghề nghiệp ngân hàng, thu nhập đủ sống, ngoại hình tàm tạm. Điểm qua thì có vẻ tốt cả, thực tế em là người nhàm chán, mờ nhạt, thất bại.

Em đang stress trầm trọng, may mắn rằng vẫn đủ tỉnh táo để viết những dòng này xin ý kiến của anh/chị. Cuộc sống của em đang lao dốc sau nhiều biến cố. Thât bại! Em đã suy nghĩ rất nhiều, tự hỏi, tự tìm ra những điều chưa tốt của bản thân. Nguyên nhân khiến em thành một con người nhàm chán, không có chút ấn tượng như thế này.
    Anh/chị là những người có kinh nghiệm hãy giúp em thay đổi bản thân. Thay đổi bản thân là cách duy nhất nếu muốn thành công trong cuộc sống.

1. Kỹ năng giao tiếp kém: trong nhiều tình huống giao tiếp không biết nói gì mà chỉ cười hoặc im lặng, không thể hiện được chính kiến của mình, không diễn đạt hết ý của mình. Đặc biệt là giao tiếp với người hơn tuổi, người già.
    2. Không có kinh nghiệm sống, khả năng giải quyết vấn đề không tốt do từ nhỏ đã quen được bao bọc.
    3. Suy nghĩ tiêu cực khi gặp khó khăn mặc dù luôn trấn an bản thân phải tích cực
    4. Sống quá ì, không năng động, vì vậy không để lại ấn tượng với ng khác.
    5. Hiểu biết xã hội hạn chế, kiến thức về các lĩnh vực trong xã hội không nhiều
    6. Sống không quyết đoán, mạnh mẽ, không lý trí mà quá yếu đuối.
    7. Không tìm thấy thế mạnh của bản thân ở khía cạnh nào, không nổi trội ở lĩnh vực nào.
    8. Không hài hước
    9. Tạo cho bản thân nhiều thời gian rảnh rỗi. Công việc nhàn, buổi tối đi học cao học nhưng vẫn thấy có nhiều thời gian để chán nản. Rảnh rỗi quá nên hay suy nghĩ.
    10. Bề ngoài đơn giản, không hấp dẫn, nổi bật.
    11. Thể lực yếu, quá gầy.

Những điều này em viết ra rất chân thành. Rất mong các anh/chị chia sẻ giúp em thay đổi từng yếu điểm.
    Cảm ơn anh/chị
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Khắc phục nhược điểm "xấu xí" của làn da

Khôi phục lại tình trạng hoàn hảo cho làn da của bạn không phải là điều quá khó. Hãy thử những công thức làm đẹp tự chế dưới đây để mau chóng có được làn da đẹp như bạn mong muốn nhé. Tìm hiểu về những phương pháp làm đẹp từ thiên nhiên, đơn giản những cực kỳ hữu ích chính là cách tốt nhất bạn...

• Cần tìm xưởng may áo thun gia công hợp tác lâu dài

Chào cả nhà! Mình ở HCM, Hiện tại do nhu cầu mở rộng kinh doanh em đang cần tìm các cơ sở may ...

• Bí quyết thưởng thức và làm chín trái kiwi

Bí QUYẾT THƯỞNG THỨC VÀ LÀM CHÍN TRÁI KIWI http://img.webtretho.com/images/sales/Kiwi/A4/1.JPG...

• mua sỉ ba lô túi rút ở đâu ạ?

Em đang tính bán ba lô túi rút ạ.Chị nào biết chỗ lấy sĩ chỉ e với..chỗ gốc luôn ý ạ.Em ở TP.HCM.Vì...

• Làm thế nào để thay đổi bản thân

Các mẹ ơi. Em đang khủng hoảng bản thân một cách trầm trọng. Em thấy mình là kẻ thất bại. - Gia đình: Em lấy chồng gần 2 năm và có con gái hơn 1 tuổi. Em thấy rất hạnh phúc. Không khí gia đình ấm cúng. Hòan toàn hài lòng về chồng. Nhưng con gái em còi lắm (14 tháng mà có 8kg thôi). Tại em không...

• 39 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tất cả vấn đề của chị theo em vấn đề ở 1 từ: "Tự tin" Vì quen bao bọc từ nhỏ nên chị ko có tự tin để tìm hiểu, va chạm xã hộ dẫn đến kỹ năng xã hội kém. Cách khắc phục là xem TV nhiều về thời sự, khoa học xã hội ( chứ ko phải ca nhạc, phim ảnh) đọc sách báo, cập nhập tin tức về mọi vấn đề. Chị chịu khó xem báo đieejn tử mục thời trang, làm đẹp hay vào wtt tham gia sôi nổi với các chị em ở đây cũng cải thiện nhiều lắm, thỉnh thoảng đi offline cùng mọi người chẳng hạn.
    Tìm 1 môn thể thao giải quyết thời gian rảnh rỗi như kiểu sport dance, belly dance,... vừa cải thiện vóc dáng, vừa có thêm tài lẻ thể hiện với mọi người trong các dịp vui chơi hội họp
    Chị có thể nhờ bạn bè, người thân ( ai có khiếu thẩm mỹ ấy) tư vấn thêmcách ăn mặc trang điểm để tôn vẻ đẹp ( ko có phụ nữ xấu chỉ có phụ nữ ko biết làm đẹp)
    Học thêm 1 lớp giao tiếp tiếng anh ( ngwoif nước ngoài dậy) nếu chị có điều kiện thì tốt nhất học ở Hội đồng anh. Vừa nâng cao ngoại ngữ vừa tự tin giao tiếp
    Chúc chị ngày 1 xinh đẹp, tự tin:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Angel.Wings; 30/05/2011 vào lúc 11:20 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vittruilong Xem bài viết
    Chào các anh/chị

Topic của em có lẽ hơi lạc mong mod đừng xóa, nhưng rất chân thành.

Em 26 tuổi, tôt nghiệp ĐH Ngoại Thương, đang học cao học,nhà khá giả, nghề nghiệp ngân hàng, thu nhập đủ sống, ngoại hình tàm tạm. Điểm qua thì có vẻ tốt cả, thực tế em là người nhàm chán, mờ nhạt, thất bại.

Em đang stress trầm trọng, may mắn rằng vẫn đủ tỉnh táo để viết những dòng này xin ý kiến của anh/chị. Cuộc sống của em đang lao dốc sau nhiều biến cố. Thât bại! Em đã suy nghĩ rất nhiều, tự hỏi, tự tìm ra những điều chưa tốt của bản thân. Nguyên nhân khiến em thành một con người nhàm chán, không có chút ấn tượng như thế này.
    Anh/chị là những người có kinh nghiệm hãy giúp em thay đổi bản thân. Thay đổi bản thân là cách duy nhất nếu muốn thành công trong cuộc sống.

1. Kỹ năng giao tiếp kém: trong nhiều tình huống giao tiếp không biết nói gì mà chỉ cười hoặc im lặng, không thể hiện được chính kiến của mình, không diễn đạt hết ý của mình. Đặc biệt là giao tiếp với người hơn tuổi, người già.
    2. Không có kinh nghiệm sống, khả năng giải quyết vấn đề không tốt do từ nhỏ đã quen được bao bọc.
    3. Suy nghĩ tiêu cực khi gặp khó khăn mặc dù luôn trấn an bản thân phải tích cực
    4. Sống quá ì, không năng động, vì vậy không để lại ấn tượng với ng khác.
    5. Hiểu biết xã hội hạn chế, kiến thức về các lĩnh vực trong xã hội không nhiều
    6. Sống không quyết đoán, mạnh mẽ, không lý trí mà quá yếu đuối.
    7. Không tìm thấy thế mạnh của bản thân ở khía cạnh nào, không nổi trội ở lĩnh vực nào.
    8. Không hài hước
    9. Tạo cho bản thân nhiều thời gian rảnh rỗi. Công việc nhàn, buổi tối đi học cao học nhưng vẫn thấy có nhiều thời gian để chán nản. Rảnh rỗi quá nên hay suy nghĩ.
    10. Bề ngoài đơn giản, không hấp dẫn, nổi bật.
    11. Thể lực yếu, quá gầy.

Những điều này em viết ra rất chân thành. Rất mong các anh/chị chia sẻ giúp em thay đổi từng yếu điểm.
    Cảm ơn anh/chị

Xin chào bạn! Mình vào đây mục đích chia sẻ với bạn, mong rằng bạn sẽ lên tinh thần đôi chút...
    Những khuyết điểm bạn nêu sao mình thấy giống mình quá, hic...(đặc biệt những khi có chuyện gì buồn, ngẫm nghĩ thì không khác bạn 1 tí nào, kể cả thể trạng ốm!) nhưng hiện giờ, hầu như là mình ít khi vậy, có lẽ sau những việc mình trải qua, hơn lúc nào hết mình thấy yêu đời hơn rất nhiều, và mình cũng nhận được nhiều tìh cảm từ mọi ng. vậy kinh nghiệm ở đây của mình là :
    Hãy làm cho mình bận rộn, nếu bạn vẫn thấy rãnh sao bạn lại k thử dành tgian tìm hiểu thêm các lĩnh vực khác :chính trị, kinh doanh liên quan ngành học, hoặc đơn giản để giải trí (làm soap, học múa cột, tập arobic dance, thời trang làm đẹp...)=> khi có thêm niềm đam mê, bạn sẽ yêu đời hơn, qua tìm hiểu bạn sẽ có kiến thức xã hội, chăm chút bản thân hấp dẫn hơn..
    Đọc nhưng bài viết về ngẫm nghĩ cuộc đời, tham gia diễn đàn kĩ năng sống... cũng giúp ta nhìn vấn đề thoáng hơn, học kinh nghiệm của họ nữa.
    Làm việc từ thiện, k pải là quyên góp, mà bạn thử đến trung tam của các em khiếm thị ấy, bảo đảm sẽ có ích đấy.
    Cuối cùng, để thấy mình không quá ì, thì bạn- ngay bây giờ- tự thay đổi mình trước!
    Chúc bạn thành công! Vài lời cùng bạn, hi vọng giúp đc bạn! Bạn có nhiều lợi thế hơn mình đó!
    • 360 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Chị ơi, em cũng bị giống chị vậy. Điểm sơ sơ thì okie nhưng mà .... mờ nhạt. Em ngưỡng mộ chị thật đấy. Nghề nghiệp tốt, tốt nghiệp trường NT, học cao học (ước mơ của em) và quan trọng là tự tìm ra chính khuyết điểm của chính mình. Thường những ng giỏi giang lại hay sợ làm mất lòng hay sợ đánh mất vị trí mà mình gian nan mới xây dựng được. Có lẽ chính vì vậy mà chị sợ ko dám nêu ra quan điểm riêng chăng.
    Lúc đi ăn hay hội họp với cty, em cũng thường ko dám la hét nhảy múa nhiều, chỉ toàn nhún nhún. Vì sống với bố mẹ từ bé đến lớn nên cũng chưa bóc dc lớp vỏ, nói tóm lại là thiếu tự tin.
    E nói có j sai thì c bỏ qua nhe'. E có 1 số phương pháp mới áp dụng thôi.
    1. Nc tiếng anh, học t anh để tự tin hơn.
    2. Tập thể thao cho cơ thể cân đối giúp m tự tin hơn. E thì thường hay đi bơi (tuần 3 buổi). Đi bơi vừa tốt cho body vừa thư giãn đầu óc, ko suy nghĩ vẩn vơ nhiều. Từ lúc đi bơi e thấy tâm trạng tốt hơn. Mỗi lần đi bơi xong e ăn nhìu lắm. Cách này tăng cân cũng tốt. C ngại thì đi với e nì, đi chung cho vui. E hay đi Rạch miễu, tân bình <-:
    3. Chị tham gia club. Ex là của NVHTN, đi chơi xa = xe máy như VT, ĐN ... cho nó bớt tiểu thư (e bị chê zậy hoài à). hihi.
    3.
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bạn này cũng giống tâm trạng của mình hiện tại. Nhưng của mình là sự chán nản về công việc về bản thân khiến mình thấy cuộc sống thật nhàm chán. Mình nghĩ bạn nên tập thể thao (gym, erobic, yoga...) bạn sẽ thấy khỏe mạnh và tâm lý thoải mái hơn. Bạn có nhiều bạn ko, hãy đi shopping, 888 chuyện cùng bạn bè.
    Chúc bạn sớm ổn định tâm lý và lấy lại sự tự tin.
    • 33 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi everyday3987 Xem bài viết
    Chị ơi, em cũng bị giống chị vậy. Điểm sơ sơ thì okie nhưng mà .... mờ nhạt. Em ngưỡng mộ chị thật đấy. Nghề nghiệp tốt, tốt nghiệp trường NT, học cao học (ước mơ của em) và quan trọng là tự tìm ra chính khuyết điểm của chính mình. Thường những ng giỏi giang lại hay sợ làm mất lòng hay sợ đánh mất vị trí mà mình gian nan mới xây dựng được. Có lẽ chính vì vậy mà chị sợ ko dám nêu ra quan điểm riêng chăng.
    Lúc đi ăn hay hội họp với cty, em cũng thường ko dám la hét nhảy múa nhiều, chỉ toàn nhún nhún. Vì sống với bố mẹ từ bé đến lớn nên cũng chưa bóc dc lớp vỏ, nói tóm lại là thiếu tự tin.
    E nói có j sai thì c bỏ qua nhe'. E có 1 số phương pháp mới áp dụng thôi.
    1. Nc tiếng anh, học t anh để tự tin hơn.
    2. Tập thể thao cho cơ thể cân đối giúp m tự tin hơn. E thì thường hay đi bơi (tuần 3 buổi). Đi bơi vừa tốt cho body vừa thư giãn đầu óc, ko suy nghĩ vẩn vơ nhiều. Từ lúc đi bơi e thấy tâm trạng tốt hơn. Mỗi lần đi bơi xong e ăn nhìu lắm. Cách này tăng cân cũng tốt. C ngại thì đi với e nì, đi chung cho vui. E hay đi Rạch miễu, tân bình <-:
    3. Chị tham gia club. Ex là của NVHTN, đi chơi xa = xe máy như VT, ĐN ... cho nó bớt tiểu thư (e bị chê zậy hoài à). hihi.
    3.
    Cảm ơn em. Chị cũng đang theo tập 1 lớp aerobic, đang lên kế hoạch tập bơi đây, 1 phần vì sức khỏe, phần vì dạo này thấy nh vụ chết đuối quá.
    Chị cũng bị gọi là tiểu thư trong lồng kính đấy. Đúng là chả sung sướng gì.
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sao mà em thấy suy nhĩ của chị giống em thế
    em hiện cũng là sv năm 2 trừong Ngoại Thương
    trong năm học bận rộn thì k sao chứ cứ đợt nào nghỉ nhiều là lại suy nghĩ và stress .Em cũng hay bị stress vì k tìm ra đc thế mạnh,sở thích của bản thân,sống k lý trí,sợ nói trứoc đám đông,không biết giao tiếp,ít bạn bè...
    Có 1 đợt em đọc quyển Sự kì diệu của tư duy lớn và thấy đỡ stress nhiều lắm chị ạ.Chị tìm đọc quyển đấy thử xem
    Còn về ngoại hình thì tự ti là chuyện bt của phái nữ chúng mình thôi.Chị cứ lên mạng xem những sao hollywood ăn mặc thế nào (tất nhiên là những ng đc đánh giá là có gu ăn mặc tốt) rồi từ dấy cải thiện tủ quần áo của mình.Ngoài ra tìm hiểu thêm về mĩ phẩm và cách trang điểm cũng quan trọng chị ạ
    • 33 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cuốn sách đó chị vừa search qua, thấy nội dung khá hay. Chị sẽ mua. Cảm ơn em nhiều.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

HELLO!

Hôm nay tui mới dăng kí diễn đàn này , bạn này trạc tuổi mình, nhưng công việc thì tốt hơn mình. Nhưng mà giống mình quá đi, mình thấy mình đã thảm lắm rồi bạn này còn có phần bi đát hơn (nhưng chút chút thôi !!!), nhận đuợc ra vấn đề của chính mình thì lên kế hoach thay đổi bản thân thôi!
    Hãy tiến hành chứ đừng để nó tiếp tục gặm nhấm bản thân mình nữa!hãy luôn giữ nhiệt cho mình, điều này khi mình bắt đầu mình cũng gặp rất nhiều khó khăn, biện phaps thì các thành viên ở trên đã vạch ra cho bạn hết rồi! mình cũng sử dụng nhiêu những gợi ý giống ở trên,mình gọi đây là cuộc chiến với con quỷ trong mình, mục tiêu đầu tiên là kiểm soất đuợc nó sau đó tuy chọn cách thức kết liễu nó. đến bây giờ thì cuộc chiến đó cũng vẫn đang tiếp tục, từng ngày từng giờ...
    và mình nhạn ra một điều, càng kiên cuờng (ngay cả khi bạn tuởng chừng mình gục ngã )thì càng có đuợc những kết quả khiến bạn bất ngờ, bạn sẽ nhận ra nó, và khi đó bạn lại càng muốn thúc đảy quá trình chiến đấu hơn .....
    Hãy trải nghiệm vì đây là cuộc đời và đieeuf đó là cuộc sống của bạn!
    Chúc thành công và chia se lại với những nguời như mình!
    best wishes!