• 0 Lượt chia sẻ
  • 215K Lượt đọc
  • 1.38K Trả lời

55 Người đang theo dõi

• 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em đã tìm hết rùi dưng chỉ thấy mấy topic tư vấn nghiêng về cách ăn mặc cho những sis "thấp bé" hoặc như topic cũ của em chuyên về "chân ngắn lưng dài" thui ợ. Chưa thấy topic nào tư vấn chung cho tất cả mọi người về cách mặc sao cho đẹp, lịch sự và trẻ trung ^^ Nếu Mod thấy topic này trùng thì gộp lại dùm em ợ, tặng hoa Mod :Rose:
    Hôm qua có một chị tới công ty em giới thiệu Kim từ điển. Chị í mặc cũng đơn giản nhắm, áo sơmi sọc tím than và váy kaki đen nhìn rất sang trọng, lịch sự nữa mặc dù chị í ko đẹp đâu.
    Em thích quá, lăn tăn mãi mới quyết định tạo topic này, nhờ các sis thông thái share cho em và cả nhà chút kinh nghiệm mặc đẹp ợ :Rose::Rose::Rose:
    Em tối ngày cứ đóng bộ với áo thun quần jeans dưng chẳng đẹp j cả :Crying:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 279 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Ak ak, mênh mông quá biết nói sao giờ. Nhiều người thần thái người ta nhìn đã "hay ho" rồi, những người như thế thì mình "không thèm chấp" (hehe), còn nếu không muốn gọi là "mặc đẹp" thì phải từ trong ra ngoài, từ áo quần cho tới tóc tai, giày dép nhìn nó phải phù hợp bạn ạ. Mình thấy việc mặc đẹp mà khuyên nhau thì khó phết vì mỗi người một khác. Mình nói vậy vì với mình mặc đẹp phải phù hợp với tính cách, cái tôi của mình nữa chứ không phải chỉ đơn giản 1 bộ đồ đắt tiền là đủ.
    Theo mình những điều cần chú ý nhất để "mặc đẹp":
    - Gọn gàng, sạch sẽ (gọn gàng tức là không có sợi chỉ tuột lủng lẳng bên trái, áo ngực dãn dây đánh đu .... chứ không phải áo quần phải ôm, ngắn đâu).
    - Phù hợp với tính cách / phong cách sống của chủ nhân (cái này bạn phải tự khám phá lấy, mỗi người một khác, chẳng ai giống ai cả)
    - Phù hợp với hoàn cảnh (môi trường công sở, trường học, du lịch, giải trí ...)
    - Đồng bộ với những thứ còn lại (móng tay móng chân, giày dép, phụ trang - túi xách, trang sức,,,,, đầu tóc ...)

Mình nghĩ phối hợp đủ hết các điều trên là bảo đảm bạn đã "ưa nhìn" rồi, còn đẹp hay không thì còn tùy "người ngắm" nữa "beauty is in the eye holder" mà
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,603 Bài viết

• 8,024 Được cảm ơn

Mặc đẹp kiểu nào khác thì mình ko rõ, nhưng mình thấy theo kiểu đơn giản thì ko bao giờ bị lỗi mốt mà cũng dễ trong việc phối hợp nữa. Bộ quần áo càng cầu kỳ chừng nào thì càng kén chọn phụ tùng và mình phải vận dụng trí óc nhiều hơn, mệt hơn mà ranh giới giữa đẹp cầu kỳ và kệch cỡm rất mong manh.

Nhưng nếu là lời khuyên có thể áp dụng cho tất cả thì mình nghĩ là: Một tủ quần áo đc chọn lựa cẩn thận, phù hợp với nhu cầu và phong cách sống. Có rất nhiều người, trong tủ ko còn chỗ để chứa thêm bất kỳ thứ nào nhưng có dịp gì cần ăn mặc cẩn thận là than thở ko có cái để mặc. Thật ra là họ có nhiều nhưng ko có cái nào để mặc đc mà thôi. Trc đây mình cũng mê mua sắm, khoái hàng giảm giá, nhưng có nhiều cái mua về mà mác vẫn còn ko mặc đc lần nào, nếu tính ra còn hoang phí hơn là mua 1 cái nhưng mặc đc hoài, phối hợp đc nhiều món với nhau. Bây giờ mà nói chắc nhiều người trc kia biết mình sẽ ko tin chứ mình có có 5,6 cái áo mặc mùa đông, 3 cái coats (áo choàng?), 6 đôi cả giày lẫn dép, hơn chục cái sơ mi, vài quần Jean, 4,5 cái chân váy ...nói chung là con số cực kỳ khiêm tốn. Vậy mà mình lại thấy dễ chịu hơn hẳn so với trc kia vì bây giờ nhìn vào tủ quần áo cái nào mình cũng dùng đc tối đa hết, buổi sáng có nhắm mắt lấy bừa cũng tự tin mặc đc như thường chứ ko cần tốn thời gian lục tung rồi lo phối cái này với cái kia đến nhức đầu ra.

Mình ko tự nhận là giỏi ăn mặc, nhưng mình nghĩ 1 người phụ nữ muốn mặc đẹp thì họ phải làm việc với tủ quần áo của mình trc tiên đã. Có can đảm vứt bỏ những thứ ko cần thiết và hiểu câu "Giá trị của món hàng ko phải là giá tiền trả cho nó mà là chất lượng mình nhận đc". Cũng 2 năm rồi mình ko phải mua sắm gì nhiều cả, vừa tiết kiệm đc thêm tiền vừa đỡ mệt dù ở chỗ này mỗi năm đến dịp sale là dễ sợ lắm, chịu ko nổi đâu :Laughing:
    • 291 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suhao34 Xem bài viết
    Mặc đẹp kiểu nào khác thì mình ko rõ, nhưng mình thấy theo kiểu đơn giản thì ko bao giờ bị lỗi mốt mà cũng dễ trong việc phối hợp nữa. Bộ quần áo càng cầu kỳ chừng nào thì càng kén chọn phụ tùng và mình phải vận dụng trí óc nhiều hơn, mệt hơn mà ranh giới giữa đẹp cầu kỳ và kệch cỡm rất mong manh.

Nhưng nếu là lời khuyên có thể áp dụng cho tất cả thì mình nghĩ là: Một tủ quần áo đc chọn lựa cẩn thận, phù hợp với nhu cầu và phong cách sống. Có rất nhiều người, trong tủ ko còn chỗ để chứa thêm bất kỳ thứ nào nhưng có dịp gì cần ăn mặc cẩn thận là than thở ko có cái để mặc. Thật ra là họ có nhiều nhưng ko có cái nào để mặc đc mà thôi. Trc đây mình cũng mê mua sắm, khoái hàng giảm giá, nhưng có nhiều cái mua về mà mác vẫn còn ko mặc đc lần nào, nếu tính ra còn hoang phí hơn là mua 1 cái nhưng mặc đc hoài, phối hợp đc nhiều món với nhau. Bây giờ mà nói chắc nhiều người trc kia biết mình sẽ ko tin chứ mình có có 5,6 cái áo mặc mùa đông, 3 cái coats (áo choàng?), 6 đôi cả giày lẫn dép, hơn chục cái sơ mi, vài quần Jean, 4,5 cái chân váy ...nói chung là con số cực kỳ khiêm tốn. Vậy mà mình lại thấy dễ chịu hơn hẳn so với trc kia vì bây giờ nhìn vào tủ quần áo cái nào mình cũng dùng đc tối đa hết, buổi sáng có nhắm mắt lấy bừa cũng tự tin mặc đc như thường chứ ko cần tốn thời gian lục tung rồi lo phối cái này với cái kia đến nhức đầu ra.

Mình ko tự nhận là giỏi ăn mặc, nhưng mình nghĩ 1 người phụ nữ muốn mặc đẹp thì họ phải làm việc với tủ quần áo của mình trc tiên đã. Có can đảm vứt bỏ những thứ ko cần thiết và hiểu câu "Giá trị của món hàng ko phải là giá tiền trả cho nó mà là chất lượng mình nhận đc". Cũng 2 năm rồi mình ko phải mua sắm gì nhiều cả, vừa tiết kiệm đc thêm tiền vừa đỡ mệt dù ở chỗ này mỗi năm đến dịp sale là dễ sợ lắm, chịu ko nổi đâu :Laughing:
    Em hoàn toàn đồng ý với mẹ này hì:Smiling:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suhao34 Xem bài viết

Tớ cũng đồng ý với mẹ nó luôn:Rose:. Còn về việc tư vấn cho mẹ xí ngầu thì cũng khó đấy nhỉ, vì cái này như một mẹ ở trên nói còn phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh (trang phục đi làm, đi chơi, dự tiệc...), phong cách (trẻ trung, năng động, nghiêm túc...) và cả vóc dáng của người mặc nữa. Chắc mẹ nó phải cụ thể hơn thì mới nhận được nhiều tư vấn của các mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,899 Bài viết

• 2,012 Được cảm ơn

em cũng giống mẹ xuhao34, tối qua em vừa dọn tủ, bỏ ra khoảng 4 bịch to để đi cho, nhường chỗ cho 1 loạt đồ giống như mẹ nó nói. Mỗi lần dọn dẹp đồ xong lại thấy yêu đời hơn vì thấy gọn gàng và đỡ bừa bộn hơn, nhưng chính vẫn là sáng ra đi làm không phải nghĩ ạ, hầu như quần áo này cũng có thể kết hợp được với nhau. May mà tính em cũng không thích cầu kỳ, diêm dúa nên phụ kiện đi kèm với quần áo không nhiều, vất đi đỡ tiếc ạ.
    • 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Tks các sis thông thái đã nhiệt tình tư vấn giúp em ^^ tặng hoa các sis ná :Rose::Rose::Rose: dưng em vẫn chưa có gia đình nên các sis đừng gọi em là mẹ xí ngầu ... ngại quá ...hihi
    Để em nói rõ cho các sis tư vấn dùm lun ợ ...hihi ...
    Em em cao 1m55 nặng 50 ký (mập wá :Sigh có cần nói rõ thía ko ợ, hihi... em làm về kỹ thuật, rất thích phong cách trẻ trung, năng động thường đóng bộ áo thun quần jeans dưng em thấy nó cứ thế nào ấy, chẳng toát vẻ lịch sự và tính chuyên nghiệp j cẻ :Thinking:
    Áo sơmi thì em cũng có 3,4 cái thui dưng chẳng bao giờ mặc vì sợ ... già (cái j mà cứ chững trạc wa' lại hóa ...già!!!! em nghĩ thía, hihi...)
    Gói gọn lại là em mún nhờ các sis tư vấn dùm em cách mặc đồ sao cho nhìn trẻ trung, năng động mà vẫn lịch sự cẻ đi làm và đi chơi lun ợ (tham wa') hihi ... Lúc trc còn ở SG mỗi lần mún đi mua đồ là bạn lại đưa đi nên chẳng khi nào phải lăn tăn, giờ về quê rùi, bơ vơ wớ, mỗi khi mua đồ cứ nhặt lên rùi lại bỏ xuống thở dài ...bạn em bảo em chẳng có mắt thẩm mỹ :Crying:
    Tặng hoa các sis nữa ợ :Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,517 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xí ngầu Xem bài viết
    Tks các sis thông thái đã nhiệt tình tư vấn giúp em ^^ tặng hoa các sis ná :Rose::Rose::Rose: dưng em vẫn chưa có gia đình nên các sis đừng gọi em là mẹ xí ngầu ... ngại quá ...hihi
    Em em cao 1m55 nặng 50 ký (mập wá :Sigh có cần nói rõ thía ko ợ, hihi... em làm về kỹ thuật, rất thích phong cách trẻ trung, năng động thường đóng bộ áo thun quần jeans dưng em thấy nó cứ thế nào ấy, chẳng toát vẻ lịch sự và tính chuyên nghiệp j cẻ :Thinking:
    Áo sơmi thì em cũng có 3,4 cái thui dưng chẳng bao giờ mặc vì sợ ... già (cái j mà cứ chững trạc wa' lại hóa ...già!!!! em nghĩ thía, hihi...)
    Gói gọn lại là em mún nhờ các sis tư vấn dùm em cách mặc đồ sao cho nhìn trẻ trung, năng động mà vẫn lịch sự cẻ đi làm và đi chơi lun ợ (tham wa') hihi ... Lúc trc còn ở SG mỗi lần mún đi mua đồ là bạn lại đưa đi nên chẳng khi nào phải lăn tăn, giờ về quê rùi, bơ vơ wớ, mỗi khi mua đồ cứ nhặt lên rùi lại bỏ xuống thở dài ...bạn em bảo em chẳng có mắt thẩm mỹ :Crying:

Em cũng giống chị, cho nên 21 tuổi đầu rồi chưa bao giờ tự mua cho mình 1 cái áo, toàn em gái em nó lựa cho. Nhiều khi cái áo em nhìn mà còn ko biết mặc như thế nào, cũng phải nhờ em gái mặc giúp

Em nghĩ chị nên tham khảo thêm nhiều sách báo thời trang, xem càng nhiều tự dưng sẽ xây dựng 1 hình ảnh trong đầu cho riêng mình. Mọi ng tư vấn thì cũng tốt nhưng 9 người 10 ý em sợ chị chóng mặt
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • M&U
    • 5 năm
    • 93 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Ơ tớ thấy mặc sơ mi đâu có già hả Xí ngầu ui, còn trẻ trung, năng đông ý chứ:Smiling:. Chắc cậu tầm tuổi tớ, người thì cao same same rồi thử mấy kiểu sơ mi thô ca rô, kiểu khoẻ khoắn, như mẫu là hợp đấy nhưng lựa carô to vừa thôi ha, to quá tụi mình thấp chắc không hợp đâu. Tớ up mẫu cậu xem thử, tớ mặc na ná vậy thấy cũng được đấy

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,517 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Mấy áo kiểu rộng bi giờ mặc ko còn đẹp nữa rồi chị ơi, đừng mặc áo kiểu rộng nữa :Sigh:
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 291 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xí ngầu Xem bài viết
    Thật ra theo em thì những chi tiết nhỏ tạo nên sự khác biệt lớn,ví như chỉ là quần jeans ống côn kết hợp với áo pull nhưng có thể xắn vài gấu quần lên trông sẽ khỏe khoắn và thích hợp với sis nào chân không thẳng lắm mà vẫn thích mặc quần ống côn.
    -Tiếp đến thêm một cái vòng phụ kiện hoặc một dải thắt lên cổ(màu đen chẳng hạn) đi cùng với áo pull hoặc áo sơ mi để tạo điểm nhấn,nhỏ nhưng mà rất hiệu quả vì tránh được sự đơn điệu
    -Và áo sơ mi cứ mạnh dạn bỏ trong quần jeans ống côn xắn gấu các sis cứ nhìn Hồ Ngọc Hà trong clip Yêu thương nhạt nhòa mà xem,HNH mặc kiểu này thêm một cái khăn màu xanh da trời trông rất đẹp
    • 2,819 Bài viết

• 5,561 Được cảm ơn

Tủ đồ của mình cũng gần giống với của Suhao, ko có quá nhiều, nhưng lại dùng chúng 1 cách triệt để nhất. Thỉnh thoảng mới mua sắm thêm 1 cái áo, 1 cái váy hay cái quần, đôi giày hoặc đơn giản là cái khăn choàng cổ. Tiêu chí mua đồ của mình là chúng phải có thể mix với tủ quần áo của mình. Vừa tiết kiệm mà lại phát huy óc sáng tạo nữa. Ví dụ như với đồ công sở thì mình mix nhu thế này ( chỉ với 1 cái váy ) :

- váy đen bó dài ngang đầu gối mix với áo sơ mi pussy bow vải silk xám kẻ
    - mix với áo sơ mi trắng tay dài, lật cổ tay lên, cài nút, đóng thùng và kèm theo dây nịt đỏ bóng bản to cỡ 5cm thắt ngang eo ( ngay chỗ cạp váy )
    - mix với áo blouse hồng cam có bèo, nút cài giữa,bên trong là áo ống đen
    - mix với áo kiểu màu đen tay lỡ, ôm vừa kèm dây nịt đỏ bản to bên trên thắt ngang rún

Cùng kiểu mix như vậy nhưng thay bằng quần âu màu đen, thế là lại ra thêm 1 mớ outfits nữa

Hoặc
    - váy xám xẻ 2 bên phía sau kèm với áo kiểu ôm tay phồng màu đen kèm dây nịt bản nhỏ màu xám thắt ngang xương chậu
    - váy xám đó mix với áo sơ mi trắng, ko đóng thùng kèm dây nịt đen bản to cỡ 5 cm ngang eo.
    - cũng váy đó, áo sơ mi đó, nhưng áo chỉ cài nút đến ngang ngực, bên trong là áo ống đen, kèm dây nịt đen ở trên bên ngoài.

Còn quần áo casual thường ngày thì mình nghĩ nếu mọi người có thời gian, hôm nào thử lục tủ quần áo, sắp xếp phân loại lại rồi bắt đầu tự mix chúng với nhau. Để ra giường 1 bên là quần, váy, shorts ,1 bên là áo các loại, màu cũng phân ra. Các loại đơn màu 1 bên, hoa hòe, nhiều màu 1 bên cho dễ mix. Rồi dây nịt nữa. Làm như vậy ít nhất mình sẽ có cái nhìn tổng thể về tủ đồ, và cũng sẽ nhớ những bộ outfit mà mình đã mix.

Ngoài ra, mình recommend mọi người tham khảo chương trình Gok's Fashion Fix. Đây là chương trình mà trong đó Gok ( stylist người Anh gốc Mông Cổ ) sẽ giúp đưa ra ideas, hướng dẫn cách mix, chọn đồ etc, tất cả đều mua từ khu giá rẻ ( highstreet ). Cá nhân mình rất hâm mộ Gok và thường xuyên xem chương trình này, rất bổ ích mọi người ạh. Xem riết rồi bị nhiễm và nghiện thói quen tìm tòi mix tùm lum các thứ, vui lắm
    http://www.channel4.com/programmes/g.../episode-guide
    Chỉnh sửa lần cuối bởi midan; 29/10/2009 vào lúc 07:04 PM.
    • 291 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hì minh họa luôn nhé,mấy cái này mình thấy đơn giản mà cũng okie,chắc bạn cũng không quen mặc đồ cầu kỳ quá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bong-iu; 29/10/2009 vào lúc 07:39 PM.
    • 291 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Em up thêm mấy kiểu mặc áo sơmi kèm khăn luôn
    Hình đính kèm
    • 291 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Oái em ấn nhầm,xóa hết mấy ảnh trên kia,up lại mà sao không được,sorry ạ,em nợ hình vậy,gà quá phải đợi chồng em về em nhờ chồng em vậy:Laughing:
    • 827 Bài viết

• 8,684 Được cảm ơn

Mấy kiểu này mình nói thật, mình thấy hơi quê. Người mẫu dáng chuẩn, hoặc form người có chân dài mặc mấy kiểu này còn vừa mắt, chứ người thường thì ... hơi khó. Với kiểu sơmi đơn giản cho trong quần jean thế kia thì họ có thắt lưng trông ấn tượng để làm điểm nhấn.
    Cá nhân mình thấy nếu mặc đơn giản mà vẫn muốn match vào mắt người đối diện thì ngoài việc có phom người chuẩn, chỉ còn cách là có khí chất. Cái này rất khó giải thích, kiểu như trường hợp bạn chủ topic nêu về một chị ăn mặc đơn giản, hình thể ko chuẩn nhưng chị ấy vẫn thu hút, ấy chính là vì chị ấy thuộc trường hợp tỏa ra "khí chất". Ngược lại cũng có người dù họ mặc thế nào, thậm chí kể cả đồ rất mốt hay rất đẹp hoặc rất phù hợp với đặc điểm cơ thể ta vẫn ko thấy họ ăn mặc đẹp, ko match vào mắt ta là họ nổi bật hay thu hút.
    Theo mình một người ăn mặc đẹp là người ăn mặc phù hợp với tính cách của họ, phù hợp với môi trường nơi họ sẽ đến.
    • 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các sis tư vấn nhiệt tình quá! Tks cả nhà ợ ^^ hihi ...
    Đúng là mún mặc đẹp cũng phải tùy vào phom người nữa, nếu phom chuẩn thì miễn bàn roài dưng phom ko chuẩn thì cũng khó tìm được một style thích hợp. Như chị ở cty em chẳng hạn, mặc đồ chỉ cần liếc sơ cũng đủ bít toàn hàng hiệu roài ... dưng phom người thì ... chỉ có mông là chẳng thấy !!!!??? thành ra mặc vô nhìn vẫn chẳng bắt mắt nhắm :Thinking:
    Đi chơi thì mình có thể ăn mặc cầu kỳ một chút cũng chẳng sao dưng đi làm mà ăn mặc rườm rà quá lại bị ... hị hị :Sigh:
    sis nào có mấy mẫu công sở đèm đẹp share cho cẻ nhà đi ợ :Battin ey:
    • 211 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trời ơi, nhắc đến vụ đồ công sở thì cay cú quá. Mình chỉ cần áo sơ mi thôi là đủ. Sơmi nam công sở may sẵn thỉ đủ hiệu, đủ chất liệu vải, nhìn đẹp long lanh nhìn phát thèm. Sơmi nữ công sở may sẵn thấy mà ghê. Vải xấu, cứ bóng bóng or hoa hòe tùm lum, rồi lại bèo dún tua rua chùm chùm tùm lum nữa chứ.

Haizzzzzzzz thực tế mình chỉ cần sơmi nữ kiểu truyền thống như của nam, chất liệu cứng cáp sang trọng như của nam mà thu size lại vừa cho nữ là được rồi. Thế mà tìm mãi chẳng thấy làm phải đi mua vải về may Muh đâu phải may lần nào cũng vừa ý. Chưa kể là cái màn đi mua vải đã thấy oải... rồi còn thời gian chờ may nữa... Có mẹ nào ideas về kinh doanh để ý vụ này với nha. Mình khổ vụ sơmi công sở nữ ghê luôn. Giờ thì chỉ lượn lờ đc mỗi cái Sifa Fashion thôi... nhưng vẫn chưa ưng ý lắm Bạn nào ở HCM biết chỗ bán sơmi công sở kiểu đàng hoàng, vải tốt thì share cho mình với ^^
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

He, có mẹ nào hay mặc váy liền ko ạ ? Em lười nên hay mua cả bộ liền để mặc, dạo này thấy chán quá nên chuyển sang quần tây và áo sơ mi, chạy đi chạy lại cho nó dễ. Thỉnh thoảng lại phải thay đổi. Em hay thắt thêm một cái khăn voan nhỏ hợp với gu quần áo để trông cho nó thêm nữ tính. Không thì thêm thắt lưng ngang eo cũng hợp thời trang lắm. Các pák thử xem.
    • 1,603 Bài viết

• 8,024 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu_chong_nhat Xem bài viết

Mấy kiểu này mình nói thật, mình thấy hơi quê. Người mẫu dáng chuẩn, hoặc form người có chân dài mặc mấy kiểu này còn vừa mắt, chứ người thường thì ... hơi khó. Với kiểu sơmi đơn giản cho trong quần jean thế kia thì họ có thắt lưng trông ấn tượng để làm điểm nhấn.
    Cá nhân mình thấy nếu mặc đơn giản mà vẫn muốn match vào mắt người đối diện thì ngoài việc có phom người chuẩn, chỉ còn cách là có khí chất. Cái này rất khó giải thích, kiểu như trường hợp bạn chủ topic nêu về một chị ăn mặc đơn giản, hình thể ko chuẩn nhưng chị ấy vẫn thu hút, ấy chính là vì chị ấy thuộc trường hợp tỏa ra "khí chất". Ngược lại cũng có người dù họ mặc thế nào, thậm chí kể cả đồ rất mốt hay rất đẹp hoặc rất phù hợp với đặc điểm cơ thể ta vẫn ko thấy họ ăn mặc đẹp, ko match vào mắt ta là họ nổi bật hay thu hút.
    Theo mình một người ăn mặc đẹp là người ăn mặc phù hợp với tính cách của họ, phù hợp với môi trường nơi họ sẽ đến.

Em thì ko nghĩ là những mẫu áo này quê mà chỉ thấy nó ko dễ kết hợp với nhiều tạng người và ko phải loại áo có thể mặc đc từ mùa này sang mùa khác mà trông lúc nào cũng hợp thời. Những áo hay váy em có đa phần là loại vải 1 sắc màu, ko có kiểu kẻ sọc kẻ ngang như vậy dù dáng em bé nhỏ và cũng gầy. Bởi vì em thấy loại kẻ kiểu ô vuông vuông như vậy sẽ khiến dáng mình trông đậm hơn và sẽ trông khó đẹp nếu chất liệu vải ko tốt.

"Khí chất" mà chị nói một phần là từ dáng đứng dáng đi. Một người ăn mặc khéo mấy nhưng khi đi cúi đầu, lưng còng thì ko thể nào đẹp đc. Và một phần lớn khác tạo nên sự hấp dẫn chính là lòng tự tin. Thường khi 1 người tự tin thì tự nhiên dáng đi, cách ăn nói, điệu cười, khả năng ngôn ngữ của họ cũng thay đổi và trở nên hấp dẫn hơn hẳn. Mà muốn tự tin thì bản thân mình phải hiểu rõ điểm mạnh của mình, tin vào chính mình nhiều hơn là chú ý vào những cái chưa tốt. Phụ nữ thì hay tự ti về nhan sắc nhưng kể cả những người đàn bà đẹp nhất trên trái đất này họ vẫn còn những chỗ bản thân họ ko thấy hài lòng cơ mà. Người đẹp vì lụa chứ nếu các chị gặp những người đẹp đó vào lúc trời chưa sáng hẳn thì với gương mặt mộc chưa chắc gì họ đã đẹp bằng mình đâu.