Kim Cương - yêu và đam mê (Tầng 5)

• 6 Lượt chia sẻ
  • 154K Lượt đọc
  • 932 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 164 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vyvyen Xem bài viết
    @ nbq90 q up hinh dum vyvyen duoc khong ? vyen muốn hỏi chị mehien về commets cua GIA . Hổng biết có ai thắc mắc giống mình không ?vyen mail cho mail cua Q nha , Cám on Q nhieu
    @ chi mehien chi xem dum em tai sao comment none mà có feather , chip . caí đó là gì vây chį. Em co nhö Quyên up dùm , chį giaî thích dùm Em , Em cám ön Chį
    Chào cả nhà , suốt mấy ngày qua chị bận rộn quá , hôm nay rảnh lên xem thì nhà mình đã qua tầng 5 rồi , thật là chúc mừng WTT , nhờ vào sự đóng góp của các em mà ngày càng nhiều bạn đọc và có nhiều kinh nghiệm để trao đổi .

Quay lại câu hỏi của vyvyen , chị trả lời như sau :

Em nhầm lẫn giữa comments và clarity characteristics .

Clarity characteristics là đặc điểm để xác định độ trong sạch , còn comment là chú thích thêm để thêm nhận dạng .

Ví dụ : Cô hoa hậu cao 1,8m , vòng 1,2,3..... kiến thức , sắc đẹp đều đạt thì đạt danh hiệu hoa hậu tương đương là IF , nhưng cô ta có thêm 3 nút ruồi ở cánh tay hay 1 cái thẹo ở cẳng chân thì đó là comment . 3 nút ruồi này và cái thẹo đó không thể làm cô ta rớt hoa hậu được vì nó không ảnh hưởng đến điều kiện đạt hoa hậu .

Có nghĩa khi viên em mua VVS1 hay IF thì nói về độ trong sạch ( clarity ) , nhưng kèm theo comment là nói thêm đặc điểm không ảnh hưởng đến độ trong sạch đó nhưng nó hiện hữu trên viên kc thì GIA phải nêu lên . Đó là đẳng cấp của GIA , họ phải nói hết những gì viên kc đó có và nói trung thực .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehien1952; 26/05/2013 vào lúc 05:41 PM.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cô mehien1952 ơi cho con hỏi xem HCA là gì ạ, con nghe nói nếu HCA mà trên 2,0 thì viên kim cương sẽ không chiếu 7 sắc cầu vòng và ko dep phải ko cô.muốn xem HCA thì xem thế nào hã cô.con cứ nghĩ là mua DEF 3EX IF VÀ VVS1 Là dep rồi chứ .mong cô giải thi'ch giúp con hiểu .cảm ơn cô.
    • 164 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lehoang1232000 Xem bài viết
    Cô mehien1952 ơi cho con hỏi xem HCA là gì ạ, con nghe nói nếu HCA mà trên 2,0 thì viên kim cương sẽ không chiếu 7 sắc cầu vòng và ko dep phải ko cô.muốn xem HCA thì xem thế nào hã cô.con cứ nghĩ là mua DEF 3EX IF VÀ VVS1 Là dep rồi chứ .mong cô giải thi'ch giúp con hiểu .cảm ơn cô.
    Chào em , chị nhớ rằng trong tầng 4 trang 34-35 rất nhiều bạn tranh luận về HCA , chị trích 1 đoạn nhỏ kiến thức của bạn antony09 khá chính xác để em tham khảo nha , không có chuyện HCA dưới 2.0 sẽ có 7 sắc cầu vòng , HCA không phải là tiêu chuẩn bắt buộc em à : :

hi bạn !
    Mình mới đi công tác về , thấy các mẹ tham luận nhiều về KC nên cũng muốn chia sẽ một tí :
    Tiêu chuẩn HCA ( pricescope.com) là tiêu chuẩn của công ty tư nhân , chỉ mới thành lập năm 2000 , chủ yếu hoạt động của công ty là dạy các kỹ năng bán hàng , các kiến thức về kc , các cách so sánh kc , không hề kiểm định kc hoặc chỉ đánh giá ,kiểm định trên phương diện nội bộ theo tiêu chuẩn của họ , chưa được quốc tế công nhận .
    Mình không thể so sánh tiêu chuẩn của HCA với môt công ty đầy đủ kinh nghiệm như GIA (thành lập từ năm 1931) , Sự so sánh này là vô lý , không thể muốn mua KC GIA phải xem HCA là gì ?????? !!!!!! Đối với kiểm định hay đánh giá kc , mỗi một công ty có cách đánh giá kc riêng của họ , công ty này cho thế này là tốt , nhưng công ty kia cho là không tốt . Vấn đề là GIA đã được công nhận trên toàn thế giới , nếu bạn có xem các cuộc đấu giá mà những viên kc trị giá từ vài triệu đến vài chục triệu dollar đều đi kèm tờ kiểm định GIA . GIA đã uy tín và được những nhà ngọc học toàn thế giới công nhận thì tội gì phải kiểm tra HCA làm cái gì ??? Thật là vô lý và so sánh khập khiễng .
    Tình cờ mình tìm được 2 ví dụ dưới đây ( nếu chịu khó tìm thì chắc mình sẽ có rất rất nhiều ví dụ nữa ) để chứng tỏ HCA không phải là thước đo chất lượng kc :
    1- Viên 0.80ct FVS2 GIA 1136098285 VG-VG-VG-none viên này GIA chỉ cho có Very good cut thôi , nhưng HCA cho tới 1.3 và exellent ???

2- Viên thứ 2 là 0.70ct FIF GIA 14932873 VG-EX-VG-none , Viên này GIA cũng cho Cut chỉ là very good thôi nhưng HCA cho tới 1.1 và execllent ???

Đối với GIA , để đánh giá cut grade , người ta phải dựa trên các tiêu chuẩn sau :
    - tỉ lệ đối xứng từng cặp giác cắt
    - Độ mài bóng
    - Mức độ bền vững kc
    - Kích thước chỉ số của 10 tiêu chuẩn : table size , total depth , crown angle , crown high , pavilion angle , pavilion depth , star lenght , lower half , gỉdle , culet .
    Trong khi đó HCA chỉ dựa theo có 5 chỉ số thông tin : total depth , table size , crown angle , pavilion angle , culet .
    Các bạn sẽ dễ thấy rằng , hễ kc có crown angle từ 33%-34% và pavilion angle từ : 40%-40.8% thì đều lọt vô 1.1 đến dưới 2.0 , có nghĩa là execllent hết . Đương nhiên table từ 57%-60% và depth từ 59%-61% .
    Rõ ràng HCA đưa ra tiêu chuẩn không đúng với mọi trường hợp , chỉ vài trường hợp đúng thôi thì chúng ta không nên lấy HCA làm tiêu chuẩn định giá kc được . Chỉ có GIA là tiêu chuẩn nhất vì khi mua hay bán người ta chỉ hỏi là viên kc của bạn có GIA không , chưa ai hỏi viên kc của bạn HCA là gì .
    Một kinh nghiệm quý báu là đa số các tiệm kim hoàn lớn trên thế giới chỉ bán và công nhận GIA thôi . Nếu bạn sở hữu một viên GIA EX-EX-EX-NONE thì bạn là Top Top rồi đó bạn . Bạn nên mang một viên kc như vậy ra nước ngoài kiểm tra thì sẽ đánh giá ngay những gì mình viết ngày hôm nay cho bạn .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehien1952; 29/05/2013 vào lúc 09:13 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehien1952 Xem bài viết
    Chào em , chị nhớ rằng trong tầng 4 trang 34-35 rất nhiều bạn tranh luận về HCA , chị trích 1 đoạn nhỏ kiến thức của bạn antony09 khá chính xác để em tham khảo nha , không có chuyện HCA dưới 2.0 sẽ có 7 sắc cầu vòng , HCA không phải là tiêu chuẩn bắt buộc em à : :
    Con cam on cô mehien1952 gio thì con da hieu roi a.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 78 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

@ nqb90 up hinh dum vyen nha Quyen. Nhan ket moi mua , deo chung vöi nhân cüöng.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 556 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tềnh iu mới của c Vyvyen đây cả nhà! Chúc mừng c có nhẫn mới nghen!

EA198DC8-18ED-4FF0-9265-03E1140F96FE-770-00000085A070EFD7_zps37f7ec07
    F81DBA14-6CF3-4E03-AEB9-ACC33376E71F-770-00000085D49A4D85_zps05591655
    8C108A24-03BB-4635-9220-7EDCC6C2A4F3-770-00000085EADDEBD0_zps4133bb16
    A57CD246-F918-4103-B7D5-DA74A13C5B3A-770-00000085F4CF3373_zps0cfab8dc
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 67 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vyvyen Xem bài viết
    @ nqb90 up hinh dum vyen nha Quyen. Nhan ket moi mua , deo chung vöi nhân cüöng.
    Vyyen ơi, hột kết của bạn chắc bằng hột chủ của mình =))
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 78 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebag Xem bài viết
    Vyyen ơi, hột kết của bạn chắc bằng hột chủ của mình =))
    Hot GIA 4,5 nuoc g iF 3ex none huynh Quan, check HCA düöc EX .trä giá còn 850 , mua thì rë , nhüng không xem chiêu trên tivi , chï xem düöc mä canh.phäi mác công ra Sjc kiêm tra lai các canh , cân thân van hön .
    • 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi 6li G VVS1 hàng GIA thì khoảng mấy tiền, có ai biết cho mình hay nhe!!!
    Cám ơn các mẹ nhìu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 98 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

chòi ơi chòi, nhẫn đẹp quá chị ơi, em đưa cho xã em coi cái này của chị chắc ổng xỉu quá hahhahah
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nbq90 Xem bài viết
    Mừng nhà mới, khoe các chị tình yêu mới của e

35392124-8BC6-4B4C-B3E2-BB209BE5C8FB-38369-0000224844AD3ED2_zps1912759e
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhẫn kết 5 viên phải kết sát nhau mới đẹp bạn ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 131 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trời ơi trời. Cái nhẫn kết của ch vivien hoành tráng quá. Huhu. E đam mê quá. Đang phấn đấu có đủ 3 em 4,5ly để làm chiếc nhẫn kết 3 viên giống mẫu shopping bag của lucie. E thích kiểu đó quá. Có chị nào giống e hôn
    tay nhỏ xíu mà đeo chiếc giống ch vivien chắc ra đường bị chặt tay quá
    Còn của nbq cẩn thận ko kịp bước ra khỏi cửa. Bự chiếu chói mắt luôn.
    Mọi người up ảnh nữa đi cho em ngắm ké với :P
    • 100 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nbq90 Xem bài viết
    Mừng nhà mới, khoe các chị tình yêu mới của e

35392124-8BC6-4B4C-B3E2-BB209BE5C8FB-38369-0000224844AD3ED2_zps1912759e
    Nhẫn của Quyên xinh quá, chụp nghiêng cho mình xem với nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào cả nhà mình mới tham gia nghe các mẹ nói về hột xoàn thấy phấn khích quá mà e ohiểu tại sao trong hcm thì e nghe mấy chị toàn mua bán hột ở luci o lẻ o còn chỗ nào bán hột uy tín sao
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

E mạo mụi up len 1 số vỏ kim cương hồng và trắng bên chồng e làm ra chụp hình thật tặng các chị
    Hình đính kèm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Còn đay nhẩn rubi đỏ mới vừa làm cho khách tuần trước tặng mấy chị mẫu nhẫn
    Hình đính kèm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cái nữa củ rồi mà thấy mẫu đẹp
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Doctono; 26/06/2013 vào lúc 06:30 AM.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctono Xem bài viết
    E mạo mụi up len 1 số vỏ kim cương hồng và trắng bên chồng e làm ra chụp hình thật tặng các chị
    Chị ơi em thấy các mẫu chị đưa lên thô thô xấu xấu làm sao đó , khó tả quá , chị có cái nào đẹp hơn để cho mọi người ngắm không chị , Em thấy kỹ thuật Vn còn thua kém hàng của nước ngoài nhiều lắm chị à . Em chờ các mẫu đẹp hơn của chị nha , cảm ơn chị trước .
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctono Xem bài viết
    Chào cả nhà mình mới tham gia nghe các mẹ nói về hột xoàn thấy phấn khích quá mà e ohiểu tại sao trong hcm thì e nghe mấy chị toàn mua bán hột ở luci o lẻ o còn chỗ nào bán hột uy tín sao
    Chị ơi , cả gia đình em đều mua của Lucie cả , rất nhiều lần tìm mua các chổ khác , thấy vừa ít kiểu , vừa ít hột , giá cả họ để lung tung , Nhưng ở Lucie thì có chính sách và giá cả rõ ràng . Em nghĩ đấy là tại sao họ luôn nhiều khách . Em nghĩ muốn có uy tín như Lucie thì họ phải gầy dựng từ lâu lắm rồi chị à , không dễ gì ai mở tiệm cũng tạo được uy tín đâu .
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em xin loi may chi truoc vî e moi len dien dan này nen e cung muon giup mấy chị về vấn đề vỏ nhẩn . Tại bên phia e đã làm vỏ cho những người nổi tiếng ca sĩ vi du dàm vĩnh hưng, bà diệp cà mau tấc cả do trang sức đều qua tay tui e làm cho sếp e . sếp em có 1 tiệm ngoai le thanh tôn lucci nằm ở giữa 2 tiệm. Tiệm nhà danh hiển và tiệm kim anh cũ là kim long đường nguyễn trung truc. Cái vỏ có răng cua đã sản xuất cho gì e 100 chiếc toàn người deo là những người giàu có vi du chúa đảo tuần châu cô diệp cà mau ( nguoi dang bị phá sản vụ cá) v .van. Em cũng muốn giúp cho mấy chị kiếm duoc vỏ tốt mấy chị có cần em tư vấn về vỏ hay hột muốn bán hay mẹo khi ra tiệm mua hột xoàn lớn e sẽ nứong dan tận tình thuong e thì nhờ e nhe mấy chị đừng buồn e e mạo muội
    Hình đính kèm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)