THỜI TRANG

Hột xoàn / Kim cương

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 299K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 235 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình nghe nhiều người nói là đeo hột xoàn / kim cương thì thu hút may mắn. Có thật thế không hả các mẹ

• 2,774 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mepig
    Mình nghe nhiều người nói là đeo hột xoàn / kim cương thì thu hút may mắn. Có thật thế không hả các mẹ
    Mẹ nó, thì cái "may mắn" trước tiên là có hột sòong đeo vào tay đó :4:

Nói đùa cho vui, chứ tớ không biết đâu. Đợi các mẹ thông thái khác vào giải đáp nhé!

• 121 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

[QUOTE=Mepig]Mình nghe nhiều người nói là đeo hột xoàn / kim cương thì thu hút may mắn. Có thật thế không hả các mẹ [/QUOTE
    Minh cũng nghe noi nhiêu đên vân đê đo.nhưng vơi đk viên kim cương phải trong ko co bọt (ko thi xui lăm ).Ma đã trong va ko co bọt thi rất đắt
    VD:
    1- D ,E ,F thuộc nhom VVS1,VVS2 la đẹp va đắt tiên nhất
    2- G,H,I,J thuộc nhom VS1 ,VS2 trung binh
    3- K,L,M thuộc nhom SI1 ,SI2 hơi xâu
    4- N,O,P,Q,R,S,T,U,V,W,X,Y,Z thuộc nhom I1 ,I2 ,I3 xâu
    Nêu ban co y định mua ,thi cư theo bản khai sinh trên ma mua cho đỡ bị lưa. Ma theo minh bạn nên mua viên nao cang nhiêu cạnh thi cang đẹp ,va nên mua viên tư 0,90 carat tơi 1ly thi khi cân ban sẽ ko bị mất gia.
    -

Con la niêm vui , la hạnh phúc của bô mẹ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 382 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

mình ko rõ lắm ,nhưng nghe nói là câu chuyện đeo hột xoàn và kim cương có từ câu chuyện của Xứ ai cập ,kim cương có màu thì càng có giá trị hơn , đeo kim cương có thể tránh tà ma vì ánh sáng trong kim cương mạng nên làm cho những vật xấu ko thề hại mình được , cũng như ko nên mua kim cương có than hay bọt vì đeo sẽ xui ko may mắn , đó là mẹ chồng mình làm nghề buôn kim cương nói vậy ,nhất là những mẹ naolàm ăn họ hay mua kim cương của mẹ chồng mình ,mình cũng có 1 cái nhẫn kim cương rất đẹp do mẹ chồng tặng đó ,quà cưới hehehehe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 235 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình cũng muốn mua 1 chiếc nhẫn kim cương đeo cho giảm bớt xui xẻo. Mấy năm nay mình thấy ngày càng kém may mắn.
    Vậy các mẹ giúp mình tư vấn xem mua nhẫn với kim cương kích cỡ bao nhiêu là vừa? Nếu biết giá thì cho mình tham khảo luôn
    (loại không có than hay bọt ấy). Thanks

• 494 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

[QUOTE=trangha]
    Mình nghe nhiều người nói là đeo hột xoàn / kim cương thì thu hút may mắn. Có thật thế không hả các mẹ [/QUOTE
    Minh cũng nghe noi nhiêu đên vân đê đo.nhưng vơi đk viên kim cương phải trong ko co bọt (ko thi xui lăm ).Ma đã trong va ko co bọt thi rất đắt
    VD:
    1- D ,E ,F thuộc nhom VVS1,VVS2 la đẹp va đắt tiên nhất
    2- G,H,I,J thuộc nhom VS1 ,VS2 trung binh
    3- K,L,M thuộc nhom SI1 ,SI2 hơi xâu
    4- N,O,P,Q,R,S,T,U,V,W,X,Y,Z thuộc nhom I1 ,I2 ,I3 xâu
    Nêu ban co y định mua ,thi cư theo bản khai sinh trên ma mua cho đỡ bị lưa. Ma theo minh bạn nên mua viên nao cang nhiêu cạnh thi cang đẹp ,va nên mua viên tư 0,90 carat tơi 1ly thi khi cân ban sẽ ko bị mất gia.
    -
    Theo mình đẹp thì đúng là D,E,F rồi nhưng vvs1 và vvs2 k fải là sạch nhất. VVS1 là có 1 than bên trong, VVS2 là có 2 than, sạch nhất fải là IF hay FL, k có than bên trong hoặc k cả xước ở mặt ngoài. Kim cương cũng có quy định cắt theo chuẩn. Muốn bán k bị mất giá thì mua viên từ 1 carat trở nên, tính theo đơn vị ly của việt nam thì nó cỡ vào 6,3 đến 6,5 ly, tức là 1 carat cắt ra ly như thế thì chuẩn, ly thành ra to hơn hay bé hơn quá thì k đẹp.

Mình cũng muốn mua 1 chiếc nhẫn kim cương đeo cho giảm bớt xui xẻo. Mấy năm nay mình thấy ngày càng kém may mắn.Vậy các mẹ giúp mình tư vấn xem mua nhẫn với kim cương kích cỡ bao nhiêu là vừa? Nếu biết giá thì cho mình tham khảo luôn
    (loại không có than hay bọt ấy). Thanks
    Bác hỏi khó trả nhời bỏ xừ , càng nhiều xiền mua viên càng to càng thích chứ. Theo mình biết dân mình thích số đẹp, ví dụ viên 5,4 ly tính ra là 9 nước chẳng hạn, viên này cũng chưa được 1ca đâu nhưng bán lại cũng k đến nỗi mất giá quá vì nó cũng rơi vào khoảng hơn 1 ngàn USD rồi, sợ đen thì mua viên có độ sạch là IF nhé, FL thì hiếm lắm. Chúc may mắn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 121 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovelymonkey
    Theo mình đẹp thì đúng là D,E,F rồi nhưng vvs1 và vvs2 k fải là sạch nhất. VVS1 là có 1 than bên trong, VVS2 là có 2 than, sạch nhất fải là IF hay FL, k có than bên trong hoặc k cả xước ở mặt ngoài. Kim cương cũng có quy định cắt theo chuẩn. Muốn bán k bị mất giá thì mua viên từ 1 carat trở nên, tính theo đơn vị ly của việt nam thì nó cỡ vào 6,3 đến 6,5 ly, tức là 1 carat cắt ra ly như thế thì chuẩn, ly thành ra to hơn hay bé hơn quá thì k đẹp.

Bác hỏi khó trả nhời bỏ xừ , càng nhiều xiền mua viên càng to càng thích chứ. Theo mình biết dân mình thích số đẹp, ví dụ viên 5,4 ly tính ra là 9 nước chẳng hạn, viên này cũng chưa được 1ca đâu nhưng bán lại cũng k đến nỗi mất giá quá vì nó cũng rơi vào khoảng hơn 1 ngàn USD rồi, sợ đen thì mua viên có độ sạch là IF nhé, FL thì hiếm lắm. Chúc may mắn.
    Chắc bạn nhâm thê nao chư ,minh cũng co một sô thư DIAMOND ,nhưng cai nao cũng chỉ co 0,72 -0,77 carat thôi chư bạn minh no co cai 1ly thi to hơn nhiêu ,vi 0,77 carat chưa được 1carat . Va mua cai nao ở shop cũng co giây khai sinh ghi la nước " G " va thuộc nhom VS1 ,kem theo bảng chỉ dẫn ,con đặc biệt la nước F1 thi khỏi noi chắc minh ko co đủ tiên để mua ,noi chung la chủ shop họ giải thích minh mơi biết chư ko mu tịt .Trong bảng chỉ dẫn nao minh cũng ko co nhin thây ky hiệu IF hay FL
    Va đây la giây khai sinh ,bện cạnh la bảng chỉ dẫn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangha; 16/11/2006 vào lúc 08:25 PM.

Con la niêm vui , la hạnh phúc của bô mẹ

• 201 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em lanh chanh trả lời chút :4:

IF là viết tắt của Iternally flawless còn
    FL --------------Flawless đó chị.

Ở VN mình hay dùng đơn vị "ly" cho kim cương. Theo em biết thì nó được dựa vào kích thước của viên đá (đường kính lớn nhất hay độ sâu, hay gì đó đại loại vậy, cái này em không chắc).

Còn theo tiêu chuẩn quốc tế thì kim cương được đo lường bằng carat là đơn vị trọng lượng (1 carat = 0.2g).

Bởi vậy so sánh "ly" với carat thì chỉ mang tính ước lượng thôi vì giống như so sánh trọng lượng và kích thước vậy :1:

• 382 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

ay da , nếu có nhiù tiền thì mua hột bự cho nó đã và hột càng bự độ chiếu càng mạnh thì càng may mắn , hiện nay hột dạng chữ nhật là mắc và hiếm có , hột khoảng 5 ly đeo là vừa rùi :1: ,giá tuỳ theo nước gì nữa bạn ah ,cái này ko rành ,chỉ có mẹ mới biết ó

• 494 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangha
    Chắc bạn nhâm thê nao chư ,minh cũng co một sô thư DIAMOND ,nhưng cai nao cũng chỉ co 0,72 -0,77 carat thôi chư bạn minh no co cai 1ly thi to hơn nhiêu ,vi 0,77 carat chưa được 1carat . Va mua cai nao ở shop cũng co giây khai sinh ghi la nước " G " va thuộc nhom VS1 ,kem theo bảng chỉ dẫn ,con đặc biệt la nước F1 thi khỏi noi chắc minh ko co đủ tiên để mua ,noi chung la chủ shop họ giải thích minh mơi biết chư ko mu tịt .Trong bảng chỉ dẫn nao minh cũng ko co nhin thây ky hiệu IF hay FL
    Va đây la giây khai sinh ,bện cạnh la bảng chỉ dẫn
    Chắc mình k nhầm đâu vì mình từng bán hàng kim cương mà, 1 ly nó bé tí tì ti, chả đáng giá đâu, dân mình chuộng ly là tính kích thước bề mặt đó, còn nước ngoài nó toàn hỏi carat thôi, đương nhiên 0,72 carat thì chưa được 1 ca rồi, chắc bạn của bạn đeo cái 1ca rồi nên nhầm thành 1ly thôi, thường 1 carat cắt ra được 1 viên đẹp thì cỡ 6,5 ly bạn ạ, cái này là chuẩn quốc tế luôn. VS1 cũng k fải hàng đẹp nhất mà là IF mới sạch hoàn toàn, bọn bán hàng nó k cho bạn xem vì hàng này nó hiếm hơn mặc dù IF và VS1 k chênh nhau tiền nhiều lắm đâu nếu cùng 1 viên có độ lớn và nước mầu (D,E,F đó) như nhau, nên chúng nó thích bán viên VS1 đi hơn là vì vậy, mai bạn ra hỏi nó có viên sạch IF k nó sẽ trả lời bạn khác ngay.