THỜI TRANG

Đầm thiết kế riêng ở đâu đẹp???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_quynh_dai Xem bài viết
    Không biết 2 NTK đó có dễ tiếp xúc ko chị? Em chỉ ngại họ kiểu như ngôi sao, khó gần. Em muốn gặp NTK để nhờ tư vấn về phong cách, stylish cho em. Chứ em ăn mặc lung tung beng lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PETAL Xem bài viết
    Chị cho em số phone của NTK Mai LOan với, em cũng muốn nhờ tư vấn về phong cách ăn mặc 1 chút, vì từ sau khi sinh em bé đến giờ, form thay đổi nên em thấy khó ăn mặc quá, cứ tung lung cả.
    Em pm cho 2 thím số dt rồi đó ạ. 2 thím cứ nói là bạn chị Ruby nhé!

Cảm nhận riêng của em, thì NTK Công Trí hơi hơi chảnh, nói chuyện hơi ra vẻ. Có lẽ anh ấy quá nổi tiếng, là cây đa, cây đề trong giới thiết kế thời trang VN. Nhưng nhìn chung vui vẻ. Tư vấn tốt.

NTK Mai Loan vui vẻ, hòa đồng, mặc dù her khá nổi tiếng. Xuất hiện nhiều trên các báo thời trang như Đẹp, Phong Cách, Thời Trang Trẻ,...và các chương trình trên HTV, VTV,...
    Her là stylish and costume design cho show Truyền hình thực tế Nốt Nhạc Ngôi Sao HTV7, film Cô Gái Xấu Xí,...Giảng viên dạy trang phục - xây dựng hình ảnh cá nhân Jhon Roberts Power, nơi mà Mai Phương Thúy, Dương Trương Thiên Lý,...theo học.

Từ ngày được her tư vấn (free), em khác hẳn. Ăn mặc có "gu" hơn. Mặc đồ đẹp hơn rất nhiều. Phát huy hết những ưu điểm của mình. Kết hợp phụ kiện đúng cách. Tránh những lỗi mà mọi người hay gặp phải. Thât sự đúng là có nhiều cái mình ko được chuyên gia tư vấn thì ko bao giờ biết được luôn. Em đang tính theo học chuyên sâu tại JRP, nhưng hơi " đau bụng", học phí tới 8000 usd.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meheovagacon; 21/08/2009 vào lúc 01:20 AM.
    Mẹ Heo yêu Gà con nhất trên đời!!!
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị meheo ơi, cho em xin số của NTK Mai Loan luôn với. Thanks!
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

@ meheovagacon: Nếu chỉ là học các kỹ năng giao tiếp, ăn mặc, nói chuyện trc đám đông .... thì ko cần phải đến trung tâm với giá $8000 đâu. Chị có thể tham khảo thời trang trên sách báo, lên google tìm kiếm thông tin về các quy luật trong ăn mặc và chú ý tới tác phong của những phụ nữ mà chị thấy đẹp và hay rồi gom nhặt những cái phù hợp cho mình. Còn về ăn nói, giao tiếp thì chỉ cần chị quen với bạn bè là những người làm ăn, giao tế nhiều và chú ý theo họ mà học hỏi thì sẽ nhớ kỹ và lâu hơn là học ở trung tâm. Đừng nghĩ cái gì ở một TT như John Robert cũng là chuẩn hết, có lần nào em thấy đc hình ảnh của những người dạy cách ăn mặc và trang điểm nhưng trông lại ko phù hợp với vóc dáng, có phần màu mè hơi điệu đà cho một lớp học và ko đúng với tuổi. Phong cách phải đc luyện tập và trau dồi lâu dài để tìm ra style riêng của mình, chỉ nghe người khác và sửa chữa theo là chưa đủ bởi họ làm sao hiểu mình bằng chính mình đc?

@hoa_quynh_dai: Nếu chị từng sống ở nc ngoài mà ko mua đồ bên đó lại về VN mua thì em thấy thật phí! Bởi bên đó type người như chị cực kỳ phổ biến và có rất nhiều lựa chọn khi mua đồ may sẵn, chưa kể là giá rẻ hơn rất nhiều so với VN (on sale quanh năm) mà form cực kỳ chuẩn. Em từng về VN, mua đc 1 cái áo dạ hội của NTK cũng hơi hơi có tiếng ở SG giá 2T nhưng chưa mặc bao giờ. Em thấy kiểu dáng đẹp, hạt đá đc gắn cầu kỳ nhưng form áo lại ko thích (ấy là may theo số đo của mình nhé), nhưng vì là đặt may nên ko thể ko lấy đc. Mỗi khi đi đâu em vẫn thích mặc những bộ váy của các nhãn hiệu bình thường như Express, Bebe hay BCBG hơn, nhất là cái váy đen Express em chỉ mua với giá $27 (on sale từ $95) nhưng trông rất sang trọng, dáng đẹp. Bây giờ nghĩ lại em còn tiếc tiền mua cái váy kia mà ko biết phải làm gì với nó :Straightf:. Nếu chị muốn mua quần áo tại VN thì cứ đặt theo mẫu mà may, ko thì phải yêu cầu về đường may và chất liệu vải thì mới đẹp đc, chứ mấy nhãn hiệu như NEM, Ivy kiểu dáng đc nhưng chất liệu nhiều cái xấu quá, còn cái nào đẹp thì cũng phải gần 2T. Em lo mua sắm từ bây giờ để mai này về có cái mà mặc trong khi chị lại làm ngược lại :RollingEy:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi suhao34; 21/08/2009 vào lúc 09:42 AM.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

em học thiết kế thời trang ở học viện Raffles năm cuối, giờ cũng khá rảnh, chị cần thiết kế hoặc tư vấn cho form ng của chị như thế nào ới em, em làm miễn phí cho, em có thể thiết kế kiểu cho chị xem nếu chị thích thì chị đem đi may, em sẽ đính kèm loại vải mà em chọn để chị mua. Miễn phí. YM em là ngo_thanh_giang@yahoo.com
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

@ suhao34: Cảm ơn chị đã góp ý! Em đã và vẫn đang làm như chị nói. Luôn update thông tin từ các tạp chí thời trang danh tiếng trong ngoài nước. Chắc chị cũng là người hay đọc tạp chí thời trang. Trong đó cũng chỉ giới thiệu các new collection, khuynh hướng, kỷ năng làm đẹp, cách chọn đồ - phối đồ,... Và cũng chỉ vậy mà thôi. Tự bản thân mình phải cảm nhận, chọn lọc, để có style thích hợp. Mà không phải ai cũng thông minh hay có năng khiếu thẩm mỹ, nên đôi khi đọc thì có đọc đó, nhưng là hiểu và áp dụng được bao nhiêu? Có người cảm nhận được ít, có người cảm nhận được nhiều => Nên vẫn có những người cần có chuyên gia hướng dẫn.

Em cũng từng nghĩ như chị, ko cần phải học ở đâu hết, nhưng....
    Anh bạn em vốn từng là chủ của tờ Hàng Hiệu (giờ đã bán cho người khác), trước đây em thấy style của anh ấy vốn dĩ đã ok. Vậy mà cách đây gần 1 năm, nghe anh ấy nói vừa đăng ký học tại JRP. Rồi vài chị bạn của em, có những chị mình thấy rất fashionable, vẫn đến JRP học. Em tự nghĩ, lắm tiền, chắc không biết làm gì nên vào đó học, ra vẻ, theo mode,...

Nhưng từ ngày tiếp xúc với NTK Mai Loan, được biết her là 1 trong những giảng viên tại JRP. Khi được her tư vấn, em mới thấy, đúng là có những điều mà nếu đọc sách báo ko bao giờ mình biết tới. Ví dụ, như bao lâu này mình vẫn nghĩ, hình dáng cơ thể quyết định bởi trọng lượng của cơ thể. Nhưng hóa ra không phải như vậy. Rồi tỷ lệ của trang phục, cách dùng các cặp màu hiếm,...

Em hiểu ra những điều mà mình đọc được từ sách báo, như cái áo này thì phải mặc với cái quần kia, đôi giày này mang khi mặc cái đầm nọ,...Mình nhớ và làm như thế, nhưng ko biết nguyên lý tại sao lại vậy? Cho nên khi tới cái áo lạ, khó phối, lại phải xem báo hay google xem cách kết hợp thế nào.

Tỉm hiểu thêm từ bạn em học tai JRP, em được biết, mình sẽ được học các nguyên lý, các quy tắc. Như áo này phải mặc với các váy có độ dài như thế này thì Vì sao lại thế? Hiểu ra được quy tắc để mình áp dụng những trường hợp khác nữa.

Chị nói " chỉ nghe người khác và sửa chữa theo là chưa đủ bởi họ làm sao hiểu mình bằng chính mình đc? ". Đúng là theo style nào đi chăng nữa thì nó cũng phải phù hợp với mình, với tính cách của mình, mình phải thấy thoải mái nữa. Không thể cô này có tính cách hiền lành mà ăn mặc quá cá tính được. Nên mới nói, ăn mặc thể hiện 1 phần tính cách là vậy. NTK hay những người làm Stylish, dĩ nhiên ko thể nào hiểu hết mình. Nhưng họ có thể chỉ ra cho mình cách dấu đi những khuyết điểm, tôn lên những ưu điểm. Định hình cho mình được phong cách mà mình đang theo hay muốn theo 1 cách rõ nét, đẹp - quyến rũ hơn.

Trên đây là những điều mà em cảm nhận được khi tiếp xúc với những NTK, những người Stylish, và vài học viên JRP. Em muốn chia sẻ cùng chị suhao34 và các chị!
    Em nói thế, không có ý nói rằng tất cả chúng ta đều phải đi học kiến thức thời trang hay có chuyên gia stylish. Em vẫn ủng hộ những người có khả năng tự đọc, tự học. Còn ai nếu cảm thấy thích, cảm thấy cần, cảm thấy mình vẫn phải học thêm và có điều kiện kinh tế thì mình đi học. Em nghĩ ở đây không có chuyện Nên hay Không Nên phải không ạ??? Như em rất thích học thêm, nhưng điều kiện kinh tế hiện giờ chưa cho phép. :Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meheovagacon; 21/08/2009 vào lúc 05:01 PM.
    Mẹ Heo yêu Gà con nhất trên đời!!!
    • 75 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piggypiggy Xem bài viết
    em học thiết kế thời trang ở học viện Raffles năm cuối, giờ cũng khá rảnh, chị cần thiết kế hoặc tư vấn cho form ng của chị như thế nào ới em, em làm miễn phí cho, em có thể thiết kế kiểu cho chị xem nếu chị thích thì chị đem đi may, em sẽ đính kèm loại vải mà em chọn để chị mua. Miễn phí. YM em là ngo_thanh_giang@yahoo.com
    Em có thể tư vấn free cho chị được không? Chị u 30 rùi mà không biết bận sao cho đẹp cả, nhiều khi đi sắm đồ mà không biết chọn cái nào hợp với mình, cứ toàn jean và áo thun thôi. Nếu được chị sẽ add nick để nhờ em tư vấn, tnks em nhiều.
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

@ meheovagacon: Có lẽ cũng do bởi thẩm mỹ của mỗi người . Có người họ ko hiểu sao nhưng khi nhìn 1 cái áo, 1 cái váy là họ biết phải kết hợp ntn cho hợp với mình. Có những phong cách ko nằm trong những quy luật, mà đôi khi mình biết phá cách sẽ đem lại hiệu ứng ko ngờ đc nên bản thân mình phải thử nhiều. Nếu chị hay đọc tạp chí thời trang, thích thú nhìn ngắm những trang phục trong phim, thích sáng tạo và có bản năng ở lĩnh vực này nhưng bị hạn chế bởi là chính chủ nên ko nhìn rõ đc ưu và khuyết của mình thì có thể khắc phục đc bằng cách ...tự chụp lại hình ảnh của mình khi chọn lựa 1 trang phục. Có nhiều lúc em cũng ko biết cái áo này kết hợp như vậy khi lên mình có khá ko, có hòa hợp với tỉ lệ ko hay trông như nấm lùn thì lại cầm cái máy ảnh chụp lại toàn người và biến mình thành 1 người ngoài để có nhận xét thật khách quan về hình dáng của "người đó", sự phù hợp trong trang phục và những phụ kiện khác ntn. Nhờ trời là em rất nhạy với những hình ảnh "ko hợp lý" nên cái nào ko ổn là nhìn ra đc ngay. Và em phải công nhận cách này rất hiệu quả, hơn hẳn là khi nhìn mình qua gương nhiều. Còn nói về stylist thì có thể họ tư vấn cho mình rất đúng, rất chuẩn nhưng cũng có nhiều người khi chọn đồ cho chính họ lại ko đẹp, hay như người ta nói là "Dao sắt ko gọt đc chuôi" ấy. Nhưng em để ý những ai ở nhà thường khó có điều kiện để biết mà mặc đẹp, bởi vì nhiều người thích xăm soi mà người nào xung quanh cũng ăn mặc đơn giản thì làm gì đc tắm trong sự cởi mở về thời trang để khám phá và tìm hiểu? Chưa kể có nhiều yếu tố như thời tiết, ko khí, phương tiện đi lại ...ko thể vận những trang phục thướt tha lả lướt hàng ngày đc. Tuy nhiên em vẫn nghĩ là với $8000 là hơi nhiều so với mặt bằng ở VN, chắc ai phải khá giả mới có thể đẹp và sang đc. Với số tiền đó chị có thể mua vé sang nc ngoài, học những khóa từ khiêu vũ, nói chuyện trc đám đông, phong cách đi đứng, cách nói chuyện, đc tư vấn săn sóc da và lời khuyên về trang phục. Em thấy phong cách thời trang của nc ngoài có vẻ đơn giản, thanh lịch, sang trọng và ít màu mè hơn VN. Những ai em biết từng có thời gian sống tại Mỹ, Pháp, Anh ... dù ko ai dạy nhưng sau đó phong cách trở nên khác hẳn, ăn mặc cực kỳ phù hợp và có gu, trang điểm rất vừa phải, dáng đi và những thứ thuộc về hình thể phải nói là tiến bộ hơn rất nhiều, hình như nó thuộc về phạm trù của sự tự tin nữa thì phải.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngua_rom Xem bài viết
    Em có thể tư vấn free cho chị được không? Chị u 30 rùi mà không biết bận sao cho đẹp cả, nhiều khi đi sắm đồ mà không biết chọn cái nào hợp với mình, cứ toàn jean và áo thun thôi. Nếu được chị sẽ add nick để nhờ em tư vấn, tnks em nhiều.
    ko biết hôm nay chị có add nick e chưa, hôm nay có 2 3 chị adđ nick e 1 chi tên yến còn 1 chị tên Liên thì phải còn ng khác lúc đó e chuẩn bị đi ko kịp xem nick. Nếu chị ko add nick chị đưa thông tin về số đo của chị ở đây e tư vấn cũng được nhưng add nick dễ nói chuyện hơn vì nhiều khi e còn phải hỏi nhiều cái mới định hình style cho chị được.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dear all,
    Em vốn ít phát biểu ở các topic, chỉ thích lặng lẽ xem mọi người bàn luận, và học những kinh nghiệm quý báu từ mọi người. Nhưng lần này em cho em có ý kiến. Thanks!

Thứ nhất: Em theo dõi topic này từ đầu, thấy chị meheovagacon, cùng vài bạn khác như piggypiggy, rất nhiệt tình share kinh nghiệm cho thím hoa_quynh_dai và mọi người. Còn chị suhao34? Hình như chị đang lạc đề rồi đấy? Chị đang tự nói về mình quá nhiều. Chị muốn chia sẻ hay muốn show kiến thức? Hình như cái gì chị cũng giỏi nhỉ?

Thứ 2: Forum là nơi mọi người ít ai biết đời sống thật của ai, nhưng em biết không ít những chị rất khá giả là member của rum này. Em biết có chị sỡ hữu vài cái Hermes – đi xe trên 100 ngàn usd, là chuyện thường, có chị là chủ cụm rạp chiếu phim,…Những người đó họ đi nhiều, tiếp xúc với Vip nhiều. Nên không thiếu những người có kiến thức cao trong các lĩnh vực ở rum này đâu. Còn chị? Chị sống bên đó đi học hay làm nghề gì? Chị tiếp xúc với những ai? Hay chỉ là đứng từ xa quan sát?

Thứ 3: Sorry cả nhà cho em nói về bản thân mình 1 chút. 16t qua Nhật – sống 2 năm, 18t qua Mỹ - tốt nghiệp DH làm việc tại ANZ, 28t về HN, 29t vào SG. Hiện nay em làm 1 nghề mà hàng ngày tiếp xúc với rất nhiều nhân vật cao cấp, cả trong ngoài nước. Em nói vậy đề chị suhao34 biết, em ko lạ gì với cuộc sống ở nước ngoài hay người nước ngoài. Và trên rum này không thiếu những chị đang sống hay từng sống ở nước ngoài. Người nước ngoài cũng có những cái hay, có những cái dở. Kể cả những người nước ngoài ở tầng lớp cao của XH, ko phải ai cũng có tác phong thanh lịch, ăn mặc hợp thời trang,…Và những người từng sống ở nước ngoài cũng thế, ko fai ai về VN rồi cũng thanh lịch hơn như chị nói đâu ạ. Có vẻ chị thần thánh hóa cuộc sống và con người bên đó quá nhỉ?

Thứ 4: Như chị meheovagacon từng nói :” không phải ai cũng thông minh hay có năng khiếu thẩm mỹ, nên đôi khi đọc thì có đọc đó, nhưng là hiểu và áp dụng được bao nhiêu? Có người cảm nhận được ít, có người cảm nhận được nhiều => Nên vẫn có những người cần có chuyên gia hướng dẫn.” Chị may mắn là có năng khiếu cảm nhận tốt thời trang, tự stylish được cho mình. Good! Người khác cần người hướng dẫn thêm. Kệ họ! Em thấy chị còn nói tới nói lui làm gì nữa? Hay chị đang tự khoe mình có năng khiếu thẩm mỹ tốt?

Thứ 5: Chị suhao34 viết “ em để ý những ai ở nhà thường khó có điều kiện để biết mà mặc đẹp, bởi vì nhiều người thích xăm soi mà người nào xung quanh cũng ăn mặc đơn giản thì làm gì đc tắm trong sự cởi mở về thời trang để khám phá và tìm hiểu? “

Tại sao lại khó có điều kiện để biết mà mặc đẹp? Hóa ra tất cả dân VN mình đều ăn mặc xấu? Nếu thật sự xung quanh ko có ai mặc đẹp để nhìn mà học thì còn có sách báo,internet để làm gì? Chị viết “làm gì đc tắm trong sự cởi mở về thời trang để khám phá và tìm hiểu”, em thấy chị đang quá coi thường VN rồi đấy.

Em định bàn chút về thời trang VN so với thời trang nước ngoài. Chị meheovagacon ơi, qua những lời chị viết, em cảm nhận được chị là người hiểu nhiều về thời trang. Hay bạn piggypiggy, bạn học thiết kế tại Raffles, quá là hiểu về thời trang rồi. Bạn thứ nói xem thời trang VN mình tệ như vậy ah?

“Chưa kể có nhiều yếu tố như thời tiết, ko khí, phương tiện đi lại ...ko thể vận những trang phục thướt tha lả lướt hàng ngày đc.” (trích suhao34)

Những chị phụ nữ đi xe máy vào ban ngày nắng nóng, đôi khi không mặc được những bộ váy mình thích. Nhưng ban đêm trời mát mẻ, đi dạo phố cùng bạn bè, họ vẫn mặc đẹp được. Khi nào mặc đầm dài, hay những bộ đầm trang trọng thì họ đi taxi. Đó là chưa nói tới những chị khá giả, có xe hơi, bây giờ chuyện phụ nữ lái xe hơi là bình thường. Chỉ cần có thu nhập ổn định là có thể mua trả góp. Bình thường thì Mazti, Kia,..Sang thì Mer, Bmw, Audi,…Ngoài đường thiếu gì chị từ 30t lái siêu xe. Giới trẻ 18t chạy xe hơi bây giờ cũng ko ít. Nên không thiếu những phụ nữ mặc đầm hoa dài đi dạo phố đâu chị suhao34 ah!

Thứ 6: “Tuy nhiên em vẫn nghĩ là với $8000 là hơi nhiều so với mặt bằng ở VN, chắc ai phải khá giả mới có thể đẹp và sang đc. Với số tiền đó chị có thể mua vé sang nc ngoài, học những khóa từ khiêu vũ, nói chuyện trc đám đông, phong cách đi đứng, cách nói chuyện, đc tư vấn săn sóc da và lời khuyên về trang phục.” (trích suhao34)

Thưa chị, chị cho em xin cái chương trình mà với $8000 , kể cả vé máy bay, có thể học được những gì, từ các trường nào, ai dạy? Hay chỉ là những nơi “ a ma tơ “ mới có giá đó?

Về vấn đề học tại JRP, chị meheo từng nói: “ Em nói thế, không có ý nói rằng tất cả chúng ta đều phải đi học kiến thức thời trang hay có chuyên gia stylish. Em vẫn ủng hộ những người có khả năng tự đọc, tự học. Còn ai nếu cảm thấy thích, cảm thấy cần, cảm thấy mình vẫn phải học thêm và có điều kiện kinh tế thì mình đi học. Em nghĩ ở đây không có chuyện Nên hay Không Nên phải không ạ???”

Ai có khả năng kinh tế thích học tại JRP VN hay học o trường nào đó ở nước ngoài thì tùy. Ai tự học được kiến thức thời trang từ sách báo, internet thì học. Mỗi người làm 1 cách theo khả năng của mình để có phong cách ăn mặc đẹp hơn.

Ai có $8000 thích học tại JRP thì học, chị nói tới nói lui chuyện học hay không học làm gì nữa???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngoc.Lan; 22/08/2009 vào lúc 11:33 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

Em chẳng hiểu sao chị NgocLan lại hơi nhạy cảm về vấn đề này nhỉ? Đúng là em có lạc đề, cũng bởi ko ngờ những khóa học như vậy tại VN lại có mức giá như vậy (em nói rõ là so với mặt bằng ở VN rồi). Thế thì chỉ có những người khá giả mới có thể học đc chứ người bình thường chắc ko có điều kiện để làm mình đẹp hơn, mà em thì nghĩ những người bình thường cũng có quyền đẹp và nếu như ko có đủ khả năng chi trả vẫn có nhiều cách khác chứ ko lẽ 1 người bình thường, lương tháng vài triệu nhưng muốn tiến bộ hơn thì phải bỏ 1 số tiền vượt quá khả năng của mình hay sao? Chính vì chị chủ topic bảo chị ấy chưa save đủ tiền nên em mới nghĩ là nếu như số tiền đó chưa nằm trong kế hoạch của mình thì chị ấy có thể khắc phục bằng cách khác, nhất là chị ấy cũng có tìm hiểu chứ phải ko đâu. Em chỉ muốn chia sẻ những gì em biết, chứ kiến thức thì nhiều, dù biết đến mấy cũng như hạt cát bỏ bể thôi chị ạ thì có gì để mà khoe nhỉ?

Thứ 2: Em chỉ là 1 người bình thường, đang học tập và làm việc để theo đuổi 2 ước mơ của mình. Chỉ buôn bán nho nhỏ thôi chị ạ nhưng điều may mắn là em tiếp xúc đc với nhiều dạng người và học đc khá nhiều điều từ họ. Mà nếu nhớ ko lầm là từ đầu em chưa hề vơ vào mình cái gì cả thì phải :Sigh:, nhưng nghe chị nói thì cứ như từ đầu đến cuối em nhận mình là abc xyz gì đấy nên chị ko thích?

Thứ 3: Tại đây em ko dám nói đến các bậc quý phái cao sang, dù là ở trong nc hay nc ngoài, em nói đến tầng lớp trung lưu của xã hội chị ạ, những người khó khăn hơn trong việc làm đẹp cho mình. Nc nào thì cũng có những mảng tối của nó, và đi đến đâu cũng phải làm việc chứ có mà ăn ở ko đc à? Em chỉ nói là những ai em biết có dịp đi nc ngoài thì phong cách thay đổi hẳn thôi. Có lẽ em ko nói rõ nên chị ko hiểu rồi nghĩ là em thần thánh hóa phương Tây nhưng thực sự có 1 sự thay đổi khá đáng kể với những người bạn mà em biết. Em nghĩ 1 phần là vì ở VN mình (có lẽ thời nay ko còn nữa) con gái lúc bấy giờ vẫn còn đơn giản lắm, ko biết cái chi chi đâu. Ra đường cũng chỉ cái nào thuận tiện thì mặc chứ ko chú ý nhiều đến tóc tai, trang điểm. Mà tụi em đi đâu có chưng diện 1 chút thì nhiều khi gặp phải cái nhìn của người khác, cũng cảm thấy e dè chứ? Nói chung có nhiều nguyên tố khiến con gái VN ngại làm đẹp, nhất là khi ko có dư dả tiền bạc thì ko phải ai cũng tìm đc mỹ phẩm tốt mà dùng bởi hàng giả thì tràn lan ra mà thông tin khách quan còn nhiều hạn chế. Thật lòng mà nói, dù cho có người quen mua đồ từ nc ngoài về tặng họ cũng chẳng phân biệt đc đâu, có lẽ điều này các chị khá giả hơn ko thể biết đc. Nhưng khi có dịp sống 1 thời gian nơi đất khách thì họ trở khác. Lý do phần đông là vì xung quanh ai cũng vậy, ăn mặc cẩn thận hơn nên cũng phải theo ko thôi là bị cô lập khổ sở lắm, rối sau đó thấy thời trang nó cũng hay hay nên cũng cố gắng để làm mình đẹp hơn bằng việc tự tìm hiểu. Chị ở nc ngoài có lẽ cũng biết, chỉ có những nhà khá giả hay các nghệ sĩ thì mới có stylist riêng chứ người thường thì mấy ai dám? Thế nên tự học đã trở thành 1 điều cần thiết, để giúp ích cho cs riêng và cả công việc nữa, dù ở đâu người ta cũng quan trọng nhiều đến cách tạo hình tượng mà chứ đâu phải phải giao du thường xuyên với các VIP thì mới cần điều đó. Các bạn em đã thay đổi rất nhiều, họ dám mặc những bộ quần áo tôn hình thể, biết chọn đến từng loại vải để mix với nhau, biết phân biệt đầm nào mặc đi chơi và đầm nào đi dự tiệc, biết chọn đồ sao cho hợp với thân hình mình. Nếu so sánh với tầng lớp của chị, có lẽ nó chẳng thấm tháp gì nhưng nếu so với họ của trc kia là khác nhau rất xa mà nếu như vẫn sống tại VN, có lẽ họ ko bao giờ học đc. Thêm phần bọn này hay có giảm giá, đồ đạc lại nằm trong khả năng chi trả nên càng thúc đẩy đc các cô gái mua sắm và làm đẹp cho mình, ko lo sợ mình dùng tiền ko hợp lý.

Thư 4: Bởi vì chị chủ topic có bảo là chị ấy cũng có biết, có hiểu các quy luật, và có tìm hiểu về thời trang nhưng chỉ gặp trục trặc trong việc chọn đồ cho chính mình nên em mới đề nghị là thử nhìn mình với 1 góc độ khác xem sao, bởi thường là người ta nhận xét về người khác khách quan và nhạy bén hơn mà. Nếu tự mình có thể hướng dẫn mình thì tốt chứ sao, có hại gì khi đi thử đâu? Chứ nếu như là stylist thì họ cũng lấy cái nhìn của 1 người ngoài nhận xét thôi chứ đôi khi chính họ cũng có thể phạm phải sai lầm nho nhỏ. Thật với chị, em chưa hề nghĩ mình có thẩm mỹ hơn người gì, bởi cũng có nói rồi, đôi khi em còn ko chắc 1 bộ quần áo như thế thì có hợp lý ko mà. Và em đã dùng cái cách như đã trình bày và thấy có hiệu quả thì em cũng nghĩ chị ấy có thể thử xem sao.

Thứ 5: Như em nói ở trên, lý do ở nhà ít khi đc mặc đẹp có rất nhiều yếu tố. Có lẽ những người khác việc tìm hiểu qua sách báo, tranh ảnh, google là bình thường nhưng với những ai thuộc tầng lớp bình dân ở VN thì chẳng mấy ai có thời gian hay tìm đc lý do để làm thế cả, bởi thế mới có nhiều người đến khi đi làm mới bắt đầu học trang điểm, đi ăn cưới nhưng vận váy vải thô, cũng bởi vì môi trường xung quanh là thế nên họ cũng theo và ko dám làm gì để khác người mà cũng ko thấy có vấn đề gì để thay đổi.

Nói một chút đến thời trang trong nc, cá nhân em chỉ nhận xét là ko đơn giản bằng những mẫu của nc ngoài trong khi bản thân em thích sự đơn giản. Người VN mình thích để ý tỉ mỉ những chi tiết và với những bộ váy hay đc làm công phu bằng cách kết cườm, đôi khi trông đẹp nhưng lại nặng nề và hơi trang trọng quá. Đến giờ em thật hiếm thấy NTK nào của VN theo phong cách đơn giản chị ạ, vẫn thích sự màu mè và tỉ mẩn của họa tiết hơn. Mà cái áo nào đúng gu em thì giá lại quá đắt, đắt hơn cả khi em mua ở nc ngoài. Có thể chị nghĩ thời trang trong nc giờ ko tệ, nhưng những trường đào tạo về thời trang vẫn còn quá yếu. Thường là các bạn học về thời trang nếu có đk sẽ tìm cách để ra nc ngoài học chứ có chịu ở lại VN học từ các NTK nổi tiếng đâu, vì sao vậy chị? 1 chú em đang học chuyên ngành thiết kế TT tại SG cũng hay kể chuyện học trong trường, đại để chú ấy bảo là củ chuối khi trong năm thì chơi, hè thì è cổ ra học ko có hệ thống tí nào, chưa kể phải học nhiều môn về chính trị chính em, triết học cao xa ...Thầy cô thì abc xyz. Và giờ chú ấy đang làm thủ tục để chạy sang nc ngoài học chị ạ. Cái này ko phải do em xúi bẩy nhé, mà ai quen biết cũng khuyên như thế cả. Nếu chị nghĩ lĩnh vực TT của nc nhà ko tệ thì cho em vài cái tên chứ chú ấy cũng ko phải đại gia để ra nc ngoài cho phí tiền.

Phụ nữ VN mặc đẹp đc, nhưng là áp dụng với những người như chị nêu ở trên chứ còn những thành phần khác họ vẫn ngại ngần lắm bởi đi dạo 1 vòng mà ăn mặc thướt tha thể nào cũng có dịp cho các anh trai bình loạn với theo, nhiều khi bằng những từ ngữ rất là .... Mà ko phải ai cũng đi taxi, xe hơi đc, phổ biến nhiều là xe máy thì có mà "tốc váy thôi bay" :Laughing:. Hay mặc quần trắng vốn rất đẹp nhưng vì không khí ô nhiễm, đi 1 chút bụi bám thì hóa đen cả nên dù biết đẹp đấy nhưng nhiều người phải điều chỉnh đi cho phù hợp với thời thế, đâm ra bị hạn chế trong ăn mặc. Cả cái mốt váy dài cũng vậy, đi ra đường rất dễ dính bẩn nên với nhiều người ko chơi đc kiểu dài lệt quệt đc, nhiều người cũng công nhận váy thướt tha như thế ko thuận tiện lắm với môi trường VN, đi chơi biển thì còn đc thì ít ai mặc đi ra phố lắm.

Thứ 6: Em ko biết ở JRP dạy chuyên nghiệp đến đâu mà chị nghĩ nc ngoài thì nó a-ma-tơ hơn? Nếu chị học khiêu vũ tại trung tâm đó cũng chỉ là những bước vũ của các điệu phổ biến bình thường thôi chứ đâu phải dance sport, học xong là biểu diễn chuyên nghiệp đc? Nếu chị học thuyết trình, chị cũng có sách, giáo viên giảng giải cho chị đấy nhưng học đc gì cũng dựa vào bản thân mình mà kết quả khác nhau. Nếu chị chọn những khóa trong 1 trường tại nc ngoài, một môn như thế với 1 giáo viên xịn cũng chỉ có giá xấp xỉ $1000 thôi, còn những trường a-ma-ter chị đề cập thì chỉ có $150 cho dancing class, 6 điệu dance phổ biến khi giao tế, và học 3 ngày 1 tuần, 1 ngày 2 tiếng... Còn giá vẻ thì giờ rẻ mà, cỡ $1200 thôi, vẫn còn dư dả tiền shopping. Còn nếu chị chọn hẳn 1 trường đẳng cấp cao thì em tin là dẫu cao hơn cái mức giá $8000 thì chị cũng sẽ học đc thêm rất nhiều chứ ko hề uổng phí, ko lo bị hớ đâu chị ạ. Nếu đã chọn cao thì chọn cao hẳn, chị công nhận ko? Mà em nói thật với chị, em thấy hầu như cái gì ở nc ngoài về VN cũng kêu giá trên trời cả, ít có cái nào thực sự tiền nào của ấy lắm. Em chỉ chia sẻ cái nhìn của mình, nên nếu có sai thì chị bỏ quá cho em vậy chị nhé. Trả lời chị xong em ko vào đây làm loãng topic nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi suhao34; 22/08/2009 vào lúc 01:44 PM.
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

À, nhưng sao chị lại bảo em ko tích cực đóng góp cho chị chủ thớt nhỉ? Công bằng mà nói thì quần áo ở nc ngoài chất liệu bền hơn và những hãng em đã nói tới có giá thành rất phải chăng chứ ko phải hàng cao cấp đến nỗi bán cả 1 chân và tay để mua. Chị chủ topic có thể tham khảo size trên web rồi nhờ người đặt mua, giờ nhiều người làm dịch vụ ấy lắm, em đoán nhiều nhất chị mặc sz L là cùng. Vào mỗi giữa năm và cuối năm có 2 đợt sale lớn mà, mình ko tận dụng phí đi. Em ko dám có thành kiến sâu nặng với hàng VN, nhưng hình như nhân viên chưa chuyên nghiệp khi tư vấn cho khách. Vào các plaza lớn thì cứ như bị push để mua ấy, ko thoải mái chút nào. Mà nếu chị mua ở Zen plaza thì nên chọn kỹ. Ngoài những bộ váy của các NTK có chút tiếng, kiểu dáng cũng đc đc (giá hơi cao) thì trong đó vẫn bán lẫn nhưng bộ váy áo có chất lượng ko tốt, vải nhăn nhúm bèo nhèo như hàng chợ vậy. Chúc chị tìm đc váy đẹp nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi suhao34; 22/08/2009 vào lúc 01:58 PM.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Ấy chết các chị các mẹ ơi mới có vài bài sao đã có xích mích rùi, hic, topic này chủ yếu để giúp chị chủ topic và các chị các bạn nào có khuyết điểm thì vào đây ai có kinh nghiệm cùng chia sẻ thui muh. Chị nào chia sẻ chỗ học xây dựng hình ảnh gì... giá 8000$ cũng là 1 giải pháp mà còn giá tiền thì tùy ng suy nghĩ thui, giả sử thu nhập e 1 tháng là 100.000$ mà e lại chả có năng khiếu thời trang thì e cũng đi học ko được nhiều thì cũng được ít kinh nghiệm cơ mà giá đó thì cũng chát thật, e học 2 năm ở raffles 17.200$ là đã thành nghề đi thiết kế được rùi, hị hị.

Em đồng ý với quan điểm là năng khiếu thẩm mỹ gu thẩm mỹ mỗi ng mỗi khác và nó dựa trên rất nhiều yếu tố, nơi sinh, nơi sống, môi trường bạn bè, làm việc...và cả kinh nghiệm của ng đó nữa ạ. ví dụ em điệu từ nhỏ đến lớn, chắc lúc nhỏ nhiều lúc em cũng điệu hơi lố, cũng có khi ăn mặc ko phù hợp, nhưng càng ngày em càng hoàn thiện và chỉnh sửa dần dần, đấy là em đã có kinh nghiệm, có nhiều ng bình thường ăn mặc giản dị ko để tâm đến quần áo trang điểm nay đùng 1 phát do công việc hoặc do thay đổi vóc dáng mới bắt đầu chú ý trang phục thì đúng là chưa có kinh nghiệm gì cả ạ.

Ở nước ngoài và ăn mặc đẹp và có gu hơn cũng là một yếu tố, nhưng quan trọng là ở đâu ạ, cái môi trường nhỏ bé xung quanh đấy ạ. Không phải ở nước ngoài chỗ nào các chị cũng mặc đẹp như trên sex and the city đâu ạ. Hồi đó em có con em đi du học Mỹ, bang nào em ko nhớ nhưng ko phải new york, nó khoe nó được chọn là 1 trong 5 ng ăn mặc đẹp nhất trường ĐH, e bảo ghê thế mày mặc gì kể tao nghe xem nào. Nó bảo em có mặc gì lộng lẫy đâu chỉ mặc quần jean với áo thun hoặc len xong mang 1 đôi giày match màu với áo đeo bông tai và trang sức match màu thế là được đánh giá là ăn mặc đẹp nhứt òi. E ngạc nhiên quá e hỏi thế bên đó bọn nó mặc đồ thế nào nó bảo mặc bình thường lắm, đa số còn mặc bộ đồ thun nỉ, như bộ đồ nỉ thể thao ở ngoài bắc mặc đi ngủ mùa lạnh đấy, mặc cái đấy đi học và đi ngờ ngờ ngoài đường.
    Nhưng mà e phải công nhận với các chị 1 điều là dân ta tính trên mặt bằng chung số ăn mặc đẹp và chỉnh chu nhiều hơn nếu tính tỉ lệ so với nước ngoài ko chỉ ăn mặc mà điện thoại, xe cũng đú hơn.Bạn em ở nước ngoài rất ngạc nhiên vì VN mình có mốt thay di động như hàng thời trang, bên đó nghe gọi được là ok chẳng quan trọng gì máy phải đẹp hay mới ra như thế nào, xe cộ cũng thế, xe dù cũ nhưng đi được thì vẫn đi, ko chạy theo xe mới như VN mình, quần áo ăn mặc cũng giản dị và bùi xùi hơn. Nhưng mà dĩ nhiên bên đó ai mà chịu điệu là style hơn hẳn VN, vì sao ạ? Vì nước ngoài có bề dày lịch sử thời trang đa dạng và phong phú vừa dài vừa rộng vừa sâu hơn lịch sử thời trang VN nước mình nhiều nhiều nhiều. Em đã từng học history of costume từ thời vượn người cho đến thế kỉ 20 và nói thật bây h em nhớ lại môn học đó em vẫn còn hãi hùng, sao mà trong 1 thế kỉ mà nó nhiều thứ quá lắm thế, em chủ yếu học lịch sử thời trang châu âu là bao gồm anh pháp đức ý, 1 thế kỉ của nó ở 1 nước đã có trên 100 thứ phải nhớ từ những cái kiểu nón ( quí tộc khác nông dân khác), đến kiểu giày, đến kiểu tóc, áo lót trong, khung váy, corset, áo choàng...ôi nói chung là vô vàn kiến thức, vô vàn kiểu trong suốt bao nhiêu thế kỉ.Và các chị biết là các nhà thiết kế lớn như John Galliano, Valentino, Alexander MCqueen... toàn ngồi giở các kiểu thời trang từ mấy thế kỉ trước ra để lấy ý tưởng thiết kế đồ bây h ko ạ? Mình tuy chạy theo mốt thế giới nhưng mình ko có cuốn lịch sử đó để giở ra thì quần áo mình kể cũng thua thiệt nó rồi.Mà kể cả mình có giở ra thì mình cũng chỉ học được lịch sử, cái văn hóa thời trang đó nó chỉ được thấm vào máu ở nơi mình sinh ra, mình lớn lên. Các chị nghĩ xem ở VN ông cha mình toàn áo dài áo bà ba khăn đóng mà mình thiết kế đồ jean, vest, áo đầm na ná nó là cũng giỏi lắm rồi chứ làm sao mà đọ với gà nhà được hả các chị?

Nói tóm lại em thấy mặc bằng chung tính trên diện tích rộng thì dân mình chịu khó chạy theo mốt thời trang hơn nước ngoài, nhưng tính về chiều sâu thì có thể ko bằng được bởi vì nền văn hóa của mình ko phải nền văn hóa áo vest, áo đầm dạ hội, cái đó là du nhập. Một người ngoại quốc nói tiếng việt thì dễ nhưng để cảm được tiếng việt thì làm sao sâu sắc bằng ng Việt.

về vấn đề học cái khóa gì 8000$ em thấy phải thật cần thiết ví dụ như là chị ở trong bộ ngoại giao, chị thường xuyên tiếp các chính khách, đi nước ngoài, hoặc chị là chủ 1 tập đoàn lớn và cần xuất hiện trước công chúng thường xuyên với 1 tác phong thật chuyên nghiệp lịch lãm, chứ còn nội trợ nội tướng ở nhà thì cũng...

và cái khóa gì đó em nghe nói Mai Phương Thúy cũng học ở đó? Mai Phương Thúy đang học ở RMIT với bạn em và bạn em nói với em ( ai là ng hâm mộ hoặc ng quen của MPT cho em xin lỗi trước ạ) là MPT nhiều lúc mặc cũng tạm nhiều lúc mặc thấy gớm.

Các chị đừng hi vọng gì ở khóa học nào 100% chỉ có 30% là kiến thức và 70% là do mình tự thay đổi chính chiều sâu và phong cách sống của mình thôi ạ. Ví dụ thế này, em chỉ ví dụ thôi nhé, nếu động chạm đến ai xin bỏ quá cho em, ví dụ 1 người thích nghe cải lương hoặc hát chèo thì ng đó sẽ thích gu màu gì ? Hồng sen, tím ( màu nổi) hay là thích màu đen, trắng, xám? Cái sở thích và cuộc sống riêng của mỗi ng sẽ rất ảnh hưởng đến gu của ng đó đấy ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

hì, nghe thấy bạn piggy học khóa học thời trang đó mà mình mê quá phải nhảy ngay vào, có thể PM mình trường đó đc ko, chú em mình quen cũng đang muốn sang nc ngoài học. Nếu để học và ra trường làm việc đc, góp nhặt nhiều cái hữu ích thì hoàn toàn ko đắt đâu bạn ạ. Học thiết kế và dàn dựng sk thôi mà một năm cũng cỡ đó rồi, nhưng nếu về VN chưa chắc dùng nó đc.

Mình đồng ý với bạn, ở những gđ khá giả VN họ rất chịu chơi, nhiều người mình biết khi về cũng phải xám mặt với độ chơi của họ. Nhưng với những gđ bình thường thì có khoảng cách rất là xa, tạo nên sự chênh lệch rất lớn, mà mình thì cho là ai cũng có quyền đc đẹp cả. Mình ko hiểu bạn có nghĩ như mình ko, nhưng các thiết kế đầm dạ hội ở VN có thể mang hình dáng như nc ngoài nhưng nó vẫn cứ thế nào ấy, mình ko cắt nghĩa đc, hình như có phần đẹp lộ quá, như bạn nói là tùy gu đấy, có thể thị trường VN có gu khác, nhìn cái đẹp khác mình.

Nơi mình ở hs cũng mặc đồ đơn giản lắm bạn, ko có chưng diện gì đâu, áo thun quần Jeans như ai thôi, tuy nhiên nếu có tiệc tùng thì họ rất chịu khó. Nhưng chẳng hiểu sao nếu bạn mới từ VN qua người ta nhìn ra đc liền qua cách ăn mặc, dù là bạn qua đc hơn nửa năm, da trở nên trắng như mọi người rồi và cũng mặc quần Jeans với áo thun chứ khác gì đâu. Gần chục năm trc mình cũng lơ ngơ như vậy, lỗi ăn mặc cũng có vấp phải, nhưng vì môi trường xung quanh mà dần thay đổi chứ có ai tự nhiên sinh ra đã biết đâu và quá trình càng ko phải là 1 vài tháng dễ dàng như thế để đổi hẳn phong cách 1 con người.

H mình mới biết MPT học ở trường đó đấy, nhưng mình đoán là ko phải vì stylist của MPT là VH mà. Gu của bác VH thì ...thà để MPT ăn mặc như trc khi đăng quang còn đẹp và dễ thương hơn :Silly:.

Thôi ko nhiều chuyện nữa, có gì bạn PM cho mình nhé, chả hiểu sao nãy ko gửi tin riêng đc :Sad:. Thanks bạn.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

em học trường raffles chị ạ, trường của Sing nhưng e học ở VN ko học ở Sing. trường đó có cơ sở ở Sing, VN, HK, NZ, Úc.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suhao34 Xem bài viết
    hì, nghe thấy bạn piggy học khóa học thời trang đó mà mình mê quá phải nhảy ngay vào, có thể PM mình trường đó đc ko, chú em mình quen cũng đang muốn sang nc ngoài học. Nếu để học và ra trường làm việc đc, góp nhặt nhiều cái hữu ích thì hoàn toàn ko đắt đâu bạn ạ. Học thiết kế và dàn dựng sk thôi mà một năm cũng cỡ đó rồi, nhưng nếu về VN chưa chắc dùng nó đc.

Mình đồng ý với bạn, ở những gđ khá giả VN họ rất chịu chơi, nhiều người mình biết khi về cũng phải xám mặt với độ chơi của họ. Nhưng với những gđ bình thường thì có khoảng cách rất là xa, tạo nên sự chênh lệch rất lớn, mà mình thì cho là ai cũng có quyền đc đẹp cả. Mình ko hiểu bạn có nghĩ như mình ko, nhưng các thiết kế đầm dạ hội ở VN có thể mang hình dáng như nc ngoài nhưng nó vẫn cứ thế nào ấy, mình ko cắt nghĩa đc, hình như có phần đẹp lộ quá, như bạn nói là tùy gu đấy, có thể thị trường VN có gu khác, nhìn cái đẹp khác mình.

Nơi mình ở hs cũng mặc đồ đơn giản lắm bạn, ko có chưng diện gì đâu, áo thun quần Jeans như ai thôi, tuy nhiên nếu có tiệc tùng thì họ rất chịu khó. Nhưng chẳng hiểu sao nếu bạn mới từ VN qua người ta nhìn ra đc liền qua cách ăn mặc, dù là bạn qua đc hơn nửa năm, da trở nên trắng như mọi người rồi và cũng mặc quần Jeans với áo thun chứ khác gì đâu. Gần chục năm trc mình cũng lơ ngơ như vậy, lỗi ăn mặc cũng có vấp phải, nhưng vì môi trường xung quanh mà dần thay đổi chứ có ai tự nhiên sinh ra đã biết đâu và quá trình càng ko phải là 1 vài tháng dễ dàng như thế để đổi hẳn phong cách 1 con người.

H mình mới biết MPT học ở trường đó đấy, nhưng mình đoán là ko phải vì stylist của MPT là VH mà. Gu của bác VH thì ...thà để MPT ăn mặc như trc khi đăng quang còn đẹp và dễ thương hơn :Silly:.

Thôi ko nhiều chuyện nữa, có gì bạn PM cho mình nhé, chả hiểu sao nãy ko gửi tin riêng đc :Sad:. Thanks bạn.
    Hehe, rất may mắn nước mình lại là nước gia công hàng cho bọn đồ nước ngoài nên có một nguồn hàng kha khá lớn gọi là hàng VNXK. Em nghĩ đa phần dân VN trung bình như em là sinh viên thì em toàn mặc nguồn này, có nghĩa là em có thể mua được áo aber, mango, holister, zara, guess, dkny thật hoặc hàng hơi lỗi hoặc hàng nhái với giá cả rất là VN thậm chí còn rẻ hơn đồ VN sản xuất. Cho nên nhìn sinh viên VN cũng ko khác gì SV nước ngoài vì cũng mặc những kiểu như vậy với giá rẻ hơn rất nhìu, tuy nhiên chất lượng có thể kém hơn nếu là hàng nhái. Mà nhiều cái chưa chắc SV nước ngoài đã chịu chi đâu vì theo e thấy hình như Abercrombie cũng ko phải là 1 hãng giá rẻ bên đó, cũng phải sinh viên trung bình khá mới mua. Em cũng có áy náy vì mặc hàng phạm luật chứ, hehe, nhưng giá tiền thì có hạn mua được đồ xuất giá VN thì là quí rồi, đồ thật thì ko đủ tiền, đồ VN thì cái nào nhìn coi được thì mắc quá ( ninomaxx, mắc thấy ớn) còn đồ nào giá được thì kiểu và chất liệu lại tệ quá. Chị nào có tiền dư dả tham khảo ninomaxx và N&M đi ạ, thiết kế của nó được đấy, nhưng nhớ kiểm tra lỗi nhé vớ vẩn mua phải hàng lỗi em bị rồi. Với lại cẩn thận khi mua quần jean chất lượng của nó chưa được kiểm định kĩ đâm ra...Có 1 lần em mua quần jean hết 500k, em sinh viên nghèo giá đó là cũng mua được 2 cái quần VNXK được rồi. Nhưng màu xám lông chuột em ko thấy đâu bán nên e đành mua ở NinoMAXX, mặc được 3 tháng rách 2 lỗ ngay mông, mà em có phải to béo gì cho cam ạ, là do lỗi chất lượng, hàng jean thun mà wax quá đà đâm ra...
    rất may là bộ phận tuổi của em ( 8x đời đầu) và 1 bộ phận các em 8x đời cuối cũng ưa chuộng style VNXK này, nhưng đáng buồn là một bộ phận lớn các em 8x đời cuối và 9x thì lại mê mẩn style Đài Loan Trung Quốc ( Hàn Quốc thì còn đỡ ạ). Em thì ko có ý gì nói các em ấy ko có gu, kể thì ở tuổi của các em ấy nhiều khi em cũng ko có gu ấy chứ nhưng mà quả thật em nhìn thấy nhiều kiểu đồ TQ như từ website taobao quả thật là ko đỡ nổi về design, ko khen nổi về chất lượng. em rất tự hào là dân ta dù sát TQ nhưng về khiếu thẩm mỹ gu thời trang lại ăn đứt TQ ạ.
    • 1,614 Bài viết

• 8,059 Được cảm ơn

Thanks bạn nhé, mình sẽ gửi thông tin cho ku kia. Chứ nhà chú ấy chẳng phải đại gia, sợ màn thẩm tra tài sản ko pass đc, chứ học thời trang thì nhiều người khuyên cậu ấy sang Mỹ hay Pháp hơn. Để thử xem trường bạn ở Sing giá có chênh lệch ko, con trai mà, ra ngoài xông pha đc thì vẫn tốt hơn.

Mình cũng biết về hàng VNXK, nhưng là hàng xịn thì hiếm bởi có làm dư ra cũng đâu thể quá nhiều mà hàng lỗi thì làm gì có hoài hoài đc. Mấy đứa bạn cũng bảo nhiều tiệm trộn cả hàng rởm vào để bán. Nhưng chịu chả phân biệt đc nên thôi, đợi mùa sale mua cho rồi. Nhưng ở SG có vài tiệm bán đồ kiểu như thế đông kinh khủng, nhiều người ghé vào lục tung lên rất hào hứng mà mình chả chọn đc gì, một phần vì ko đủ thời gian vừa giành vừa suy nghĩ xem nó có phối đc với cái nào ở nhà ko :Sick:. SV nc ngoài dù có kiểu ăn mặc ntn nhưng họ cũng tìm những hãng vừa tầm thôi, chất liệu cũng rất ổn, nhất là khi giảm giá. Vì lựa chọn là rất nhiều nên hiếm thấy ai thích mặc hàng nhái các hãng nổi tiếng, với giới sv nói chung thì họ ko xem nặng việc đồ có phải mang mác khủng hay ko, giữ hình tượng là đối với những người đã đi làm, vì tính chất công việc thôi.

Những hãng như Ninomaxx mà bạn kể, tuy có tiếng là hàng hiệu (của VN), giá ko hề rẻ nhưng nhìn vải thì khác hẳn với hàng xk, mà những nhãn hiệu xk đó bên nc ngoài chỉ là 1 hãng bình dân thôi chứ ko phải cao cấp gì cả. Bạn bè về VN đôi khi cũng mua cho mấy cái áo sơ mi để ủng hộ hàng nội, giá cũng ko rẻ nhưng hễ bỏ vào máy giặt 1 lần thì thôi xong, dáng dấp gì cũng hỏng cả, có cái còn chẳng thể nào là cho thẳng đc, trông hệt như cái giẻ lau. Còn hàng lỗi thì chưa gặp qua, mình tưởng nếu mua trong cửa hàng chính hãng thì nó đã kt lỗi hết rồi chứ nhỉ? Nói chung là dù muốn ủng hộ nhưng vẫn ko có cam đảm, cá nhân mình nghĩ người tiêu dùng ở VN thiệt thòi, thiếu sự chọn lựa thì chả trách nhiều người phải mua hàng nhái để dùng. Mình nghĩ nếu sống ở VN chắc sẽ cai đc chứng thích mua sắm rất hiệu quả.

Phong cách ăn mặc là tùy từng người thôi, miễn ko gây phản cảm chốn công cộng là đc rồi. Đồ xk thường là các hãng ở Tây, phong cách đơn giản ít nơ với bướm, họ chú trọng về chất lượng hơn là thêm thắt nhiều chi tiết rườm rà, mình cũng già rồi chỉ theo đc phong cách như này thôi. Nhưng với nhiều người các mẫu váy áo TQ lại nhí nhảnh, trẻ trung, đáng yêu hơn. Hình ảnh trên taobao vẫn đỡ, lâu lâu cũng có cái yêu phết, chứ nhiều người họ mua về bán, ham lời nên chọn loại chất liệu kém thì ko đỡ nổi thật. Con gái VN nếu chịu làm đẹp thì hơn gái TQ, nhưng với nhiều bạn vẫn tồ lắm ko phát huy đc thế mạnh, rất là tiếc. Thôi làm sổ sách cái, hết trưa rồi :Laughing:
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

[QUOTE=suhao34;8083348]Thanks bạn nhé, mình sẽ gửi thông tin cho ku kia. Chứ nhà chú ấy chẳng phải đại gia, sợ màn thẩm tra tài sản ko pass đc, chứ học thời trang thì nhiều người khuyên cậu ấy sang Mỹ hay Pháp hơn. Để thử xem trường bạn ở Sing giá có chênh lệch ko, con trai mà, ra ngoài xông pha đc thì vẫn tốt hơn.

Mình cũng biết về hàng VNXK, nhưng là hàng xịn thì hiếm bởi có làm dư ra cũng đâu thể quá nhiều mà hàng lỗi thì làm gì có hoài hoài đc. Mấy đứa bạn cũng bảo nhiều tiệm trộn cả hàng rởm vào để bán. Nhưng chịu chả phân biệt đc nên thôi, đợi mùa sale mua cho rồi. Nhưng ở SG có vài tiệm bán đồ kiểu như thế đông kinh khủng, nhiều người ghé vào lục tung lên rất hào hứng mà mình chả chọn đc gì, một phần vì ko đủ thời gian vừa giành vừa suy nghĩ xem nó có phối đc với cái nào ở nhà ko :Sick:. SV nc ngoài dù có kiểu ăn mặc ntn nhưng họ cũng tìm những hãng vừa tầm thôi, chất liệu cũng rất ổn, nhất là khi giảm giá. Vì lựa chọn là rất nhiều nên hiếm thấy ai thích mặc hàng nhái các hãng nổi tiếng, với giới sv nói chung thì họ ko xem nặng việc đồ có phải mang mác khủng hay ko, giữ hình tượng là đối với những người đã đi làm, vì tính chất công việc thôi.

Những hãng như Ninomaxx mà bạn kể, tuy có tiếng là hàng hiệu (của VN), giá ko hề rẻ nhưng nhìn vải thì khác hẳn với hàng xk, mà những nhãn hiệu xk đó bên nc ngoài chỉ là 1 hãng bình dân thôi chứ ko phải cao cấp gì cả. Bạn bè về VN đôi khi cũng mua cho mấy cái áo sơ mi để ủng hộ hàng nội, giá cũng ko rẻ nhưng hễ bỏ vào máy giặt 1 lần thì thôi xong, dáng dấp gì cũng hỏng cả, có cái còn chẳng thể nào là cho thẳng đc, trông hệt như cái giẻ lau. Còn hàng lỗi thì chưa gặp qua, mình tưởng nếu mua trong cửa hàng chính hãng thì nó đã kt lỗi hết rồi chứ nhỉ? Nói chung là dù muốn ủng hộ nhưng vẫn ko có cam đảm, cá nhân mình nghĩ người tiêu dùng ở VN thiệt thòi, thiếu sự chọn lựa thì chả trách nhiều người phải mua hàng nhái để dùng. Mình nghĩ nếu sống ở VN chắc sẽ cai đc chứng thích mua sắm rất hiệu quả.

Phong cách ăn mặc là tùy từng người thôi, miễn ko gây phản cảm chốn công cộng là đc rồi. Đồ xk thường là các hãng ở Tây, phong cách đơn giản ít nơ với bướm, họ chú trọng về chất lượng hơn là thêm thắt nhiều chi tiết rườm rà, mình cũng già rồi chỉ theo đc phong cách như này thôi. Nhưng với nhiều người các mẫu váy áo TQ lại nhí nhảnh, trẻ trung, đáng yêu hơn. Hình ảnh trên taobao vẫn đỡ, lâu lâu cũng có cái yêu phết, chứ nhiều người họ mua về bán, ham lời nên chọn loại chất liệu kém thì ko đỡ nổi thật. Con gái VN nếu chịu làm đẹp thì hơn gái TQ, nhưng với nhiều bạn vẫn tồ lắm ko phát huy đc thế mạnh, rất là tiếc. Thôi làm sổ sách cái, hết trưa rồi :Laughing:[/QUOTE

Hừm, chị nói đúng hàng lỗi bán ra ít ko có cả trăm cái đâu, nhưng nó có hàng thế này, ko phải lỗi mà cũng chả phải nhái. Ví dụ vải nó còn dư định lượng là vài trăm mét, nó ăn cắp rập mẫu, nó dùng vải xịn mẫu xịn cắt may y chang, hoặc nó có rập mẫu nó mua vải khác nó copy rập = vải khác rẻ tiền hơn ( hàng nhái) hoặc nó ăn cắp vải và tự vẽ rập. Ở xí nghiệp thì cũng nhiều đường dây và nhiều chuyện lắm chị ạ, quan trọng mình bít coi hàng, hàng VNXK cái nào mình lên web chính hãng mình thấy giống y từ kiểu dáng đến hoa văn chất liệu thì có thể coi đó là hàng VNXK xịn chị ạ, đa số ng bán hàng VNXK online ng ta đều lấy hình từ website chính thức của các hãng để làm hình minh họa, chứng minh cho mọi ng là hàng của họ là hàng thiệt có bán trên website.

Ninomaxx khoảng 1 năm, 2 năm nay đã thuê thiết kế ng Mỹ, kiểu dáng lên lắm rồi, ko còn là áo thun áo sơ mi đơn giản như lúc trước, bay h còn có cả summer dress, vest ( cách gọi ở nước ngoài) = gile ( cách gọi ở VN) hàng len ( cũng đẹp và tây lắm) gathered skirt, blouse...hàng nó có kiểm tra lỗi rồi nhưng kiểm tra ko kĩ, nên vẫn có nhiều hàng bị lỗi, lần trước em đi mua cái áo gile ( vest) jean cũng xinh lắm nhỏ xíu à giá 300k, e vừa cầm lên đã thấy lỗi ngay cổ áo, đường may bị chệch ra ngoài biên vải khoảng 5mm. E gọi nhân viên lại nhân viên nhanh nhẹn giấu luôn cái áo đó vào kho và lấy cái khác cho em lựa, em đứng săm soi từng đường kim mũi chỉ làm mấy anh nhân viên ở đó lấm lét đi qua lại tưởng gián điệp của bên trên cài xuống :Battin ey: Thật ra vì em ít tiền cái gile mua 300k là khí hơi đắt so với mặt bằng chung giá ở VN, gile jean thì khoảng 150k là ok rồi, cho nên tiền bỏ ra phải lấy hàng xứng đáng, ko chấp nhận 1 lỗi nào hết.
    Cũng ko thể trách cái vụ lỗi của nhà sản xuất, nhiều nhà sản xuất ở Mỹ cũng có lỗi về vải, wax, như 1 ông thầy trường em, ông ấy hơi béo tầm hơn 100kg, ông ấy mua quần Levi's mặc mới 1 tháng đã tét đít quần, mang đến mắng vốn thì các em nhân viên ngơ ngơ ko nhận trách nhiệm. Nếu là ở nước ngoài thì có thể đổi cái khác và nhận được 1 lời xin lỗi đàng hoàng rồi, cái khác biệt lớn nhất ở VN và nước ngoài là customer service. Các thầy cô ở trường bọn em luôn dặn đi dặn lại bọn em là sau này mày ra trường có thể ko cạnh tranh về giá được thì hãy cạnh tranh = service bảo đảm sẽ đánh bại được nhiều công ty khác, hoho.
    Về mấy việc này có j chị pm em em thấy mình hơi lang mang làm loãng topic của chị chủ rồi, nên để mọi ng bàn về vấn đề chính.
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Quên mất em trả lời vụ học phí ở Sing khoảng gấp rưỡi VN ạ, giá em đóng học 17200$ 2 năm là giá 2 năm về trước, bay h chắc lên 18000 rồi, mỗi khóa nó sẽ lên giá 1 ít. Chị cứ lấy giá học phí ở Vn nhân gấp rưỡi lên là ra giá bên Sing, nhưng qua đấy học thì nên chuẩn bị tinh thần chị ạ học ngành thời trang là ngành vừa lý thuyết vừa thực hành nó căng thẳng gấp mấy lần học các ngành như business. SV đầu vào thì nhiều đầu ra thì ít trông time học rụng đi dần rồi. Em ko khuyên chị cho em chị học FD ở Mỹ, Mỹ là 1 nước ko có truyền thống lắm ( đa chủng tộc) cho nên thời trang cũng ko có chiều sâu, nếu đã đi học thời trang ở Tây thì nên đi Châu Âu, cụ thể là Anh ( chuyên về phong cách rock punk) Pháp ( Haute couture : đồ cầu kì drape bằng tay) Ý ( style elegant, đơn giản, chú trọng về đường cắt phức tạp, ko nhiều chi tiết như fashion của Pháp)
    • 56 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piggypiggy Xem bài viết
    Chị muốn nhờ em tư vấn giúp nhưng chị gửi mail cho em được không? chị ít chat lắm, Em ở sài gòn hay hà nội vậy? thank em nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bin thối Xem bài viết
    Chị muốn nhờ em tư vấn giúp nhưng chị gửi mail cho em được không? chị ít chat lắm, Em ở sài gòn hay hà nội vậy? thank em nhiều nhé.
    CHi gui wa mail cung duoc ah mail em cung y nhu vay. Em o SG.